ผู้เขียน หัวข้อ: อีกด้านของการประมาท  (อ่าน 9716 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
Re: อีกด้านของการประมาท
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 16:55:40 »
คุณ Siamparadise ครับ

ต่อให้คุณบอกว่า คุณพร้อมรับผิดชอบในทุกกรณี
แต่การที่โดนเจ้าทุกข์ฟ้องนั้น และเรียกค่าเสียหายนั้น ไม่สนุกแน่

แถมเวลาที่เจ้าทกข์เขาเล่นงานนั้น "เขาเล่นงานผมด้วยนะครับ
ในฐานะเจ้าของเว็บ เจ้าของพื้นที่ ผมต้องโดนด้วยเต็มๆ อย่าคิดว่าไม่โดน!"

คุณครับ ผมยืนยันคำว่ารับผิดชอบทุกกรณีครับ ไม่ว่าใครที่มีผลกระทบต่อเหตการณ์นี้ ผมรับผิดชอบทุกกรณีครับ ผมไม่รู้ว่าคุณคิดเยอะ หรือรอบคอบไปหรือป่าวนะครับ แต่ผมยืนยันว่าผมรับผิดชอบทุกกรณีครับ ตอนแรกที่คุณลบออกไป คุณให้เหตุผลว่า ขอเอาคลิป 2 ออกนะครับ อุจจาด เกินไป ใครจะดูได้รับได้ แต่ผมดุไม่ได้ รับไม่ได้ ผมก็เลยแย้งไปว่า  เปิดโอกาสใครที่อยากดูแล้วรับได้ก็ดูได้ แต่ใครคิดว่าตัวเองดูไม่ได้ก็ไม่ต้องดูหรือข้ามไป เท่านั้นเอง ครับ แต่ครั้งต่อมาคุณให้เหตุผลว่า คุณกลัวโดนฟ้องแล้วจะเดือดร้อนในฐานะเจ้าของเว็บ ผมก็บอกไปแล้วว่าผมรับผิดชอบทุกกรณี แล้วผมก็ได้ยุติเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 19:26:21 »
ผมว่าแค่คลิปเดียวก็พอแล้วล่ะครับ ไหนๆ บอร์ดนี้ก็มีเด็กกับวัยรุ่น(รวมถึงผม)เยอะด้วย ถ้ามันดูมากเกินคลิปแรกก็ไม่เหมาะสมเหมือนกันครับ
ขนาดเกมหรือหนังยังมีจัดระดับความรุนแรงว่าเรื่องใดเหมาะหรือไม่เหมาะกับเด็กหรือวัยรุ่นเลยครับ

อ้อ...แล้วเรื่องที่คุณ siamparadise ยืนยันความรับผิดชอบในทุกกรณีนั้น
ในแง่ของกฏหมายหรือพรบ.คอมพิวเตอร์นี่ยังไงเจ้าของเว็บหรือผู้ที่เกี่ยวข้องก็ยังมีประวัติความผิดติดตัวอยู่ดีนะครับ

เข้าใจกันเนอะ ใจเขาใจเรา ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 21:00:18 »
ผมว่าแค่คลิปเดียวก็พอแล้วล่ะครับ ไหนๆ บอร์ดนี้ก็มีเด็กกับวัยรุ่น(รวมถึงผม)เยอะด้วย ถ้ามันดูมากเกินคลิปแรกก็ไม่เหมาะสมเหมือนกันครับ
ขนาดเกมหรือหนังยังมีจัดระดับความรุนแรงว่าเรื่องใดเหมาะหรือไม่เหมาะกับเด็กหรือวัยรุ่นเลยครับ

อ้อ...แล้วเรื่องที่คุณ siamparadise ยืนยันความรับผิดชอบในทุกกรณีนั้น
ในแง่ของกฏหมายหรือพรบ.คอมพิวเตอร์นี่ยังไงเจ้าของเว็บหรือผู้ที่เกี่ยวข้องก็ยังมีประวัติความผิดติดตัวอยู่ดีนะครับ

เข้าใจกันเนอะ ใจเขาใจเรา ^^
เหตการณ์ ยังไม่เกิดอย่าพึ่งไปสรุป ถ้าเข้าใจกฏหมาย อย่างแท้จริง ไม่มีปัญหา ครับ ผมรบกวนหยุดเรื่องราวทั้งหมดได้แล้วนะครับ เนื่องจากผมได้เข้าใจ เหตุผลทั้ง 2 ฝ่าย แล้วได้ยุติ ลงไปแล้ว ขอให้เข้าใจด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 21:14:30 โดย siamparadise »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 02:11:22 »
คุณ จขกท. ครับ

ขอบคุณ...ในเจตนาดีที่เอาเหตุการณ์จริงในอีกแง่มุมที่หลายๆคนยังไม่เคยเห็นมาเผยแพร่
เข้าใจ...ว่าหวังดีอยากเตือนสติไม่ให้พวกเราใช้รถใช้ถนนอย่างประมาท

แต่เหนื่อยที่จะเคลียร์จริงๆ กับคนที่คิดว่าสิ่งที่ตนเองทำนั้นถูกต้องเสมอไป และไม่เปิดใจรับกับความเห็นของคนส่วนรวม
คุณคิดว่าสิ่งที่คุณเอามาแชร์ในนี้มันเหมาะสมกับคนทุกเพศทุกวัยเหรอครับ ผมอีกคนนึงล่ะที่คิดว่าไม่
คุณอาจบอกว่ามันคือเรื่องจริงที่คนที่ประมาทอาจจะต้องเกิดเรื่องแบบนี้ แล้วเอาวีดีโอภาพอุบัติเหตุที่น่ากลัวมาลงไว้ให้ดูเป็นตัวอย่าง
แต่คุณคิดบ้างหรือเปล่าว่าเด็กที่ดูเวปนี้ก็มี ผู้หญิงก็มี หรืออาจจะเป็นใครก็ตามที่ขวัญอ่อนหรือมีโรคประจำตัวที่ไม่ควรตกใจมากๆก็มี

ผมก็เห็นคลิปที่เป็นอุบัติเหตุก็เยอะ ทั้งโหดสยองเละๆมากมาย ดูแล้วก็ปลงครับ ติดตาบ้างไม่ติดตาบ้าง แต่ไม่นานก็ลืม
แต่หลายๆคนคงไม่ได้ลืมง่ายๆซะทุกคนหรอกครับ ถ้าเค้ามาดูโดยที่ไม่ได้คิดไม่ได้ทำใจว่าจะได้มาดูอะไรแบบนี้แล้วเกิดจิตตกขึ้นมา
ร้ายแรงกว่านั้นเกิดหลอนหรืออะไรร้ายแรงกว่านั้นเช่นเสียสติไป คุณรับผิดชอบไหวเหรอครับ ผมถามแค่นี้แหละ

คุณดูอาจจะบอกว่ามันไม่มีอะไร แต่ผมเชื่อว่าหลายๆคนคงไม่คิดอย่างคุณแน่
การเตือนสติมีมากมายหลายวิธี เราควรเลือกให้เหมาะสมกับคนแต่ละกลุ่ม แต่ละเพศ แต่ละวัยครับ
ไม่ใช่คิดว่าสิ่งนี้มันสามารถเตือนสติคุณได้ มันเหมาะกับคุณ แล้วคุณจะคิดว่าเหมาะกับทุกคน
โตๆกันแล้วครับ ใช้วุฒิภาวะมากขึ้นหน่อย คิดก่อนโพสต์ อย่าคิดอะไรแคบเกินไป และมองตัวเองเป็นศูนย์กลาง

ถ้าคุณอ่านความเห็นผมแล้วยังจะโพสต์ตอบแก้ต่างว่าสิ่งที่คุณทำหรือที่คุณคิดนั้นไม่ผิด แบบไม่รู้สึกรู้สาอะไรเหมือนโพสต์ของคุณข้างบน
ผมคงแนะนำได้เพียงว่าให้คุณเซฟคลิปเหล่านี้ไว้ในมือถือของคุณ แล้วเปิดดูคลิปนี้ทุกครั้งก่อนขับรถไปไหนมาไหน
อย่างน้อยๆคลิปเหล่านี้จะได้เตือนสติคุณ และช่วยให้รถในถนนหนึ่งคันได้ใช้ถนนแบบไม่ประมาทดีกว่านะครับ

เป็นประโยชน์กว่ามาโพสต์ในนี้แน่นอนครับ

ปล...ถ้าอ่านแล้วมันแรงหรือแทงใจ จนทำให้ขุ่นข้องหมองใจ ก็ขออภัยจริงๆครับ ผมไม่ตั้งใจจะหาเรื่องทะเลาะหรือเป็นศัตรูกับใครหรอก
       แค่อยากให้คุณคิดในแง่มุมและมุมมองของคนอื่นบ้างก็เท่านั้น ถ้าคุณสังเกตุดูดีๆ ไม่มีโพสต์ไหนที่เข้ามาสนับสนุนให้คุณโพสต์คลิปเพิ่มเลย
       มีแต่จะไม่อยากดูกันทั้งนั้น แล้วคุณยังคิดว่าสิ่งที่คุณทำนั้นเหมาะสมอยู่จริงๆเหรอครับ
ปล2...ผมคิดว่าน่าจะมีการเตือนอะไรคนที่เข้ามาดูมากกว่านี้ ไม่ใช่แค่ชื่อกระทู้ลอยๆที่ไม่สื่ออะไร
          เพราะหลายคนแน่ๆที่กดเข้ามาดูโดยยังไม่ทันได้คิดอะไร แล้วต้องมาเจอภาพอะไรที่ไม่ชวนโสภาจิตแบบนี้
ปล3...คุณไม่สามารถรับผิดชอบชีวิตของคนอื่นได้หรอกครับ ดังนั้นอย่ามั่นใจอย่างนั้นว่าคุณสามารถรับผิดชอบได้ทุกกรณี
          เพราะ "เหตุการณ์ยังไม่เกิด อย่าเพิ่งไปสรุป" จริงมั๊ยครับ

ปล4...แก้ไขคำผิดและประโยคที่พิมพ์แล้วอ่านงงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 02:17:38 โดย อืม...นะ »
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 02:23:09 »
ไม่กล้าดู กลัว  :-[

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 08:23:15 »
คุณ จขกท. ครับ

ขอบคุณ...ในเจตนาดีที่เอาเหตุการณ์จริงในอีกแง่มุมที่หลายๆคนยังไม่เคยเห็นมาเผยแพร่
เข้าใจ...ว่าหวังดีอยากเตือนสติไม่ให้พวกเราใช้รถใช้ถนนอย่างประมาท

แต่เหนื่อยที่จะเคลียร์จริงๆ กับคนที่คิดว่าสิ่งที่ตนเองทำนั้นถูกต้องเสมอไป และไม่เปิดใจรับกับความเห็นของคนส่วนรวม
คุณคิดว่าสิ่งที่คุณเอามาแชร์ในนี้มันเหมาะสมกับคนทุกเพศทุกวัยเหรอครับ ผมอีกคนนึงล่ะที่คิดว่าไม่
คุณอาจบอกว่ามันคือเรื่องจริงที่คนที่ประมาทอาจจะต้องเกิดเรื่องแบบนี้ แล้วเอาวีดีโอภาพอุบัติเหตุที่น่ากลัวมาลงไว้ให้ดูเป็นตัวอย่าง
แต่คุณคิดบ้างหรือเปล่าว่าเด็กที่ดูเวปนี้ก็มี ผู้หญิงก็มี หรืออาจจะเป็นใครก็ตามที่ขวัญอ่อนหรือมีโรคประจำตัวที่ไม่ควรตกใจมากๆก็มี

ผมก็เห็นคลิปที่เป็นอุบัติเหตุก็เยอะ ทั้งโหดสยองเละๆมากมาย ดูแล้วก็ปลงครับ ติดตาบ้างไม่ติดตาบ้าง แต่ไม่นานก็ลืม
แต่หลายๆคนคงไม่ได้ลืมง่ายๆซะทุกคนหรอกครับ ถ้าเค้ามาดูโดยที่ไม่ได้คิดไม่ได้ทำใจว่าจะได้มาดูอะไรแบบนี้แล้วเกิดจิตตกขึ้นมา
ร้ายแรงกว่านั้นเกิดหลอนหรืออะไรร้ายแรงกว่านั้นเช่นเสียสติไป คุณรับผิดชอบไหวเหรอครับ ผมถามแค่นี้แหละ

คุณดูอาจจะบอกว่ามันไม่มีอะไร แต่ผมเชื่อว่าหลายๆคนคงไม่คิดอย่างคุณแน่
การเตือนสติมีมากมายหลายวิธี เราควรเลือกให้เหมาะสมกับคนแต่ละกลุ่ม แต่ละเพศ แต่ละวัยครับ
ไม่ใช่คิดว่าสิ่งนี้มันสามารถเตือนสติคุณได้ มันเหมาะกับคุณ แล้วคุณจะคิดว่าเหมาะกับทุกคน
โตๆกันแล้วครับ ใช้วุฒิภาวะมากขึ้นหน่อย คิดก่อนโพสต์ อย่าคิดอะไรแคบเกินไป และมองตัวเองเป็นศูนย์กลาง

ถ้าคุณอ่านความเห็นผมแล้วยังจะโพสต์ตอบแก้ต่างว่าสิ่งที่คุณทำหรือที่คุณคิดนั้นไม่ผิด แบบไม่รู้สึกรู้สาอะไรเหมือนโพสต์ของคุณข้างบน
ผมคงแนะนำได้เพียงว่าให้คุณเซฟคลิปเหล่านี้ไว้ในมือถือของคุณ แล้วเปิดดูคลิปนี้ทุกครั้งก่อนขับรถไปไหนมาไหน
อย่างน้อยๆคลิปเหล่านี้จะได้เตือนสติคุณ และช่วยให้รถในถนนหนึ่งคันได้ใช้ถนนแบบไม่ประมาทดีกว่านะครับ

เป็นประโยชน์กว่ามาโพสต์ในนี้แน่นอนครับ

ปล...ถ้าอ่านแล้วมันแรงหรือแทงใจ จนทำให้ขุ่นข้องหมองใจ ก็ขออภัยจริงๆครับ ผมไม่ตั้งใจจะหาเรื่องทะเลาะหรือเป็นศัตรูกับใครหรอก
       แค่อยากให้คุณคิดในแง่มุมและมุมมองของคนอื่นบ้างก็เท่านั้น ถ้าคุณสังเกตุดูดีๆ ไม่มีโพสต์ไหนที่เข้ามาสนับสนุนให้คุณโพสต์คลิปเพิ่มเลย
       มีแต่จะไม่อยากดูกันทั้งนั้น แล้วคุณยังคิดว่าสิ่งที่คุณทำนั้นเหมาะสมอยู่จริงๆเหรอครับ
ปล2...ผมคิดว่าน่าจะมีการเตือนอะไรคนที่เข้ามาดูมากกว่านี้ ไม่ใช่แค่ชื่อกระทู้ลอยๆที่ไม่สื่ออะไร
          เพราะหลายคนแน่ๆที่กดเข้ามาดูโดยยังไม่ทันได้คิดอะไร แล้วต้องมาเจอภาพอะไรที่ไม่ชวนโสภาจิตแบบนี้
ปล3...คุณไม่สามารถรับผิดชอบชีวิตของคนอื่นได้หรอกครับ ดังนั้นอย่ามั่นใจอย่างนั้นว่าคุณสามารถรับผิดชอบได้ทุกกรณี
          เพราะ "เหตุการณ์ยังไม่เกิด อย่าเพิ่งไปสรุป" จริงมั๊ยครับ

ปล4...แก้ไขคำผิดและประโยคที่พิมพ์แล้วอ่านงงๆครับ
ผมก็เข้าใจ แล้วผมก็ยุติลงเรียบร้อยแล้ว ว่ามันไม่เหมาะสม ผมก็ไม่ได้ลงอีก โดยการที่คุณบอกว่า แต่คุณคิดบ้างหรือเปล่าว่าเด็กที่ดูเวปนี้ก็มี ผู้หญิงก็มี หรืออาจจะเป็นใครก็ตามที่ขวัญอ่อน ผมได้อธิบายไว้แล้วว่าเป็นคลิบ อะไร ขอแค่ คนที่อ่านภาษาไทยออก เขาก็จะไม่ดู ไม่มีใครบังคับให้ดูนะครับ มันต้องกดเล่น ไม่ใช่เล่นอัตโนมัติ นะครับ ที่สำคัญ คุณเห็นท่านอื่นโพสต์ว่าไม่กล้าดู ไม่ได้มีใครไปบังคับให้ดูนะครับ ขอให้เข้าใจตรงนี้ด้วย ของพวกนี้มันอยู่ที่ใจ ต่อให้ 30+ ถ้าจิตอ่อน ขวัญอ่อน ก็ไม่กล้าดูหรอก ครับ แล้วคุณคิดว่าผมไม่ดูหรอครับ ผมดูเกือบทุกวันครับ  ผมก็เข้าใจ แล้วผมก็ยุติลงเรียบร้อยแล้ว ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 16:21:43 »
เป็นประสบการณ์ของเว็บไซด์เลยครับ
ตอนนี้เราก็รับทราบว่าแต่ละท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างนะครับ
เข้าใจมากขึ้น ----------------------------------->เว็บแข็งแรงขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 16:26:54 โดย redsun »