ผู้เขียน หัวข้อ: อีกด้านของการประมาท  (อ่าน 9714 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **
อีกด้านของการประมาท
« เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:58:58 »

ขอเอาคลิป 2 ออกนะครับ อุจจาด เกินไป ใครจะดูได้รับได้ แต่ผมดุไม่ได้ รับไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 13:48:31 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: อีกด้านของการประมาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 13:08:57 »
โหดมาก พึ่งกินข้าวเสร็จใหม่ๆอ๊วกแทบพุ่ง ตั้งหัวกระทู้ว่า+18ก็ดีนะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 13:10:59 »
* Iwata Kana ZVW30 Vomit
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 13:23:33 »
ข้าวพุ่ง!!!!!
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 13:43:32 »
คลิปที่สอง มันจะสะเทือนใจเกินไปหรือเปล่าครับ

ผมว่าผมเห็นเรื่องพวกนี้มาเยอะ ยังแทบจะทนดูไม่ได้  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 13:47:00 »
ผมรู้ว่าคุณเจตนาดี

แต่มันอุจจาดเกินไปครับ

ผมเพิ่งกินข้าวเที่ยงเสร็จ...คงไม่ต้องบอกนะ ว่าผมใช้วิธี skip ผ่านๆ ผมยังทนไม่ได้

ขออนุญาตเอา คลิปล่างออกนะครับ มันมากเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 13:49:11 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 13:47:59 »
โหดดีน่าจะ +18 นะครับ ดูแล้วเตือนสติดีมากเลย

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 13:54:39 »
ดูไม่จบคับ น่ากลัวมากๆ   :o

ไม่เคยเห็นแบบใกล้ๆอย่างนี้เลย เคยแต่ฟังพี่คนขับรถที่บ้านเล่าอ่ะคับ เค้าเคยอยู่ป่อเต็กตึ๊งมาก่อน  ::)

ใครดูจบขอคาราวะเลยคับ  :D

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:02:49 »
ผมรู้ว่าคุณเจตนาดี

แต่มันอุจจาดเกินไปครับ

ผมเพิ่งกินข้าวเที่ยงเสร็จ...คงไม่ต้องบอกนะ ว่าผมใช้วิธี skip ผ่านๆ ผมยังทนไม่ได้

ขออนุญาตเอา คลิปล่างออกนะครับ มันมากเกินไป

ไม่เป็นไร ครับ แต่ผมอยากให้คนที่ไม่ได้ดูได้มีโอกาสดูบ้าง มันเป็นสิ่งที่เตือนสติได้ดีมาก ครับ  (เป็นภาพรวมอุบัติเหตที่ไม่มีการเซนเซอร์ครับ พร้อมเพลงประกอบครับ) สำหรับท่านใดที่รับไม่ได้ ผมแนะนำให้ผ่านไปครับ  ในภายภาคหน้ามันอาจเป็นสิ่งที่ย้ำเตือนสติได้ดี ครับ ขออนุญาตินะครับ

J!MMY Says : ไม่อนุญาตครับ!! ผมลบออกแล้ว และถ้าโพสต์อีกครั้ง ผมแบน User คุณทันที

เจตนาคุณดี ผมเข้าใจ แต่มันมากเกินไปครับ มันมีวิธีเตือนสติที่ดีกว่านี้
การใช้ภาพอุจจาด ไม่ได้ช่วยให้เตือนสติได้เสมอไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 14:36:44 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:23:09 »
อ่านคอมเมนท์ข้างบน ผมขอผ่านแล้วกันครับ

ปล. น่าจะมีเตือนกันก่อนด้วยนะครับ

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:26:06 »
ไม่ได้ดูสักคลิบครับ กลัว .....  ;D ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:34:36 »
ผมอุตส่าห์ลบแล้ว คุณยังเอามาลงอีก!!

ผมไม่อนุญาตครับ!

อีกอย่างนึง การนำภาดพของผู้ที่เสียชีวิตไปแล้ว มาทำคลิปอะไรแบบนี้
ผมจะเห็นด้วย ก็ต่อเมื่อ ได้รับอนุญาตจากครอบครัวผู้จากไปเท่านั้น
การนำรูป มาทำคลิปแบบนี้ ถือว่าเป็นการละเมิดสิทธิ์ ของครอบครัวงผู้เสียชีวิต
ซึ่งทางครอบครัวของผู้เสียชีวิต มีสิทธิ์จะฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากคนทำ
และคนเผยแพร่ได้นะครับ

ขอให้รับทราบไว้ด้วย และระมัดระวังการนำเสนอคลิปในลักษณะนี้ด้วยครับ
คลิปแรกข้างบนนั้น จริงๆ ก้ไม่อยากให้ลง แต่พอจะอนุโลมได้ เพราะยังไม่หนักหนาอะไรกัน
ทั้งที่จริงๆ ก็เข้าข่ายละเมิดเขาเต็มๆ

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 14:39:49 โดย J!MMY »

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 14:39:34 »
ู^
^
แบบนี้ผมก็ไม่อยากเห็นครับ ผมกลัว  ;D ;D

ป.ล.ล้อเล่นนะจ๊ะ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:09:19 »
อยู่ๆๆก็เอาคลิบมาลงแล้วบอกประมาท แล้วมันเกิดอะไรขึ้นละครับ ไม่อธิบาย

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:23:06 »
อยู่ๆๆก็เอาคลิบมาลงแล้วบอกประมาท แล้วมันเกิดอะไรขึ้นละครับ ไม่อธิบาย
อีกด้านของการประมาท ก็คือการสูญเสียเจ็บ และการตาย ครับ ซึ่งทั้งหมดได้อธิบายเป็นวีดีโอให้ทราบ ครับ เพื่อเตือนสติของคนที่จะประมาท ให้ระมัดระวังมากขึ้น ครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:31:29 »
เข้ามาอ่านจนจบกระทู้
แต่ไม่กล้าดู หุหุ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Tan Int

Re: อีกด้านของการประมาท 18+
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:37:11 »

เฮ้อ...

แล้วนี่ใจคอ ไม่คิดจะจั่วหัวกระทู้ไว้หน่อยเหรอครับ??
แบบนี้ 18+ ไปได้เลย.....
---------------------------------------------------------------------------------------

อะ งั้นบอกเองก็ได้

เอาเป็นว่า ขอบคุณในเจตนาดีแล้วกันนะครับ...(แต่ไม่น่าทำขนาดนี้... ;D)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:48:03 »
ผมอุตส่าห์ลบแล้ว คุณยังเอามาลงอีก!!

ผมไม่อนุญาตครับ!

อีกอย่างนึง การนำภาดพของผู้ที่เสียชีวิตไปแล้ว มาทำคลิปอะไรแบบนี้
ผมจะเห็นด้วย ก็ต่อเมื่อ ได้รับอนุญาตจากครอบครัวผู้จากไปเท่านั้น
การนำรูป มาทำคลิปแบบนี้ ถือว่าเป็นการละเมิดสิทธิ์ ของครอบครัวงผู้เสียชีวิต
ซึ่งทางครอบครัวของผู้เสียชีวิต มีสิทธิ์จะฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากคนทำ
และคนเผยแพร่ได้นะครับ

ขอให้รับทราบไว้ด้วย และระมัดระวังการนำเสนอคลิปในลักษณะนี้ด้วยครับ
คลิปแรกข้างบนนั้น จริงๆ ก้ไม่อยากให้ลง แต่พอจะอนุโลมได้ เพราะยังไม่หนักหนาอะไรกัน
ทั้งที่จริงๆ ก็เข้าข่ายละเมิดเขาเต็มๆ

..

ขอบคุณครับ ผมขอชี้แจงดังนี้ ครับภาพวีดีโอนั้น ผมพร้อมรับผิดชอบทุกกรณีครับ ใจผมคืออยากช่วยเตือนสติของคนที่คิดจะประมาท ให้มีความระมัดระวังมากขึ้นครับ ผมเข้าใจมันมีหลายวิธีครับ แต่จะมีวิธีอะไรที่แสดงให้เห็นผลกระทบและการสูญเสีย เท่ากับภาพจริงๆ โดยผมนั้นได้แจ้งไปแล้วว่า วีดีโอนี้เป็นวีดีโอเกี่ยวกับอะไรแล้วได้ให้คำแนะนำไว้ว่า เป็นภาพรวบรวมอุบัติเหต โดยไม่มีการเซ็นเซอร์ ถ้าท่านใดไม่ดูก็ข้ามไป ครับ เปิดโอกาสให้กับท่านที่อยากดู เพราะผมเคยประสบอุบิติเหตในลักษณะนี้มาแล้ว และอยากจะถ่ายทอดประสบการณ์ ให้ท่านอื่นได้ระมัดระวังมากขึ้น ครับ การเห็นของจริงมันถ่ายทอดอารมณ์ได้ดีกว่าสิ่งใดๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น
คุณทำให้ผมเหมือนอยู่ในสภา จริงๆ ครับ ผมเข้าใจเหตุผลของคุณ ครับ ขอบคุณครับ

• **
Re: อีกด้านของการประมาท 18+
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 15:56:29 »

เฮ้อ...

แล้วนี่ใจคอ ไม่คิดจะจั่วหัวกระทู้ไว้หน่อยเหรอครับ??
แบบนี้ 18+ ไปได้เลย.....
---------------------------------------------------------------------------------------

อะ งั้นบอกเองก็ได้

เอาเป็นว่า ขอบคุณในเจตนาดีแล้วกันนะครับ...(แต่ไม่น่าทำขนาดนี้... ;D)
ขอบคุณครับ ของชี้แจงดังนี้ ครับ สำหรับ 18 บวก นั้น การประมาทนั้น เกิดได้ทุกเพศ ทุกวัย ครับ ในกรณี้ได้อธิบายในเนื้อหาแล้วว่ามันเป็นภาพรวมอุบัติเหตุ ที่ไม่มีการเซนเซอร์ ครับ จะอายุเท่าไรก็ตามแต่ ถ้าใจไม่กล้าดู ก็ดูไม่ได้ ครับ ดังนั้นผมจึงไม่ได้ตั้ง 18 บวก ครับ ขอชี้แจงเพียงเท่านี้ ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 20:45:00 »
มาไ่ม่ทันแต่พอจะนึกออกว่าเป็นคลิปไหน ถ้าบอกว่ามีทั้งภาพ และเพลง -*-

เึคยเปิดไปครึ่งนึง ไม่ไหวครับ เกินรับจริงๆ ขอบคุณนะครับที่มาเตือนกัน

แต่มันมีวิธีอื่นๆ เนาะ โฆษณา หรือ อะไรก็ได้ ของเมืองนอก เค้ามีมากมาย ที่ดูแล้ว "หดหู่ แต่ ไม่อุจาด"

คือถ้าต้องการให้เตือนสติ ก็ดีครับ แต่ควรจะเป็นอะไรที่ คัดกรอง มากกว่านี้ บางทีมันรุนแรงเกินไปครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 20:57:37 »
คลิป2 มันมีอะไรหรอครับ ดูไม่ทัน

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 21:47:51 »
เขาห้ามก็อย่าพยายามเลยครับ ถ้ามันเป็นการเตือนที่ดีจริงๆ ป่านนี้ TV เขาไม่มีเซ็นเซอร์เวลาออกข่าวหรอกครับ

ถ้าพวกทำข่าว สื่อหรือรายการทั้งหลายเลือกได้ เขาก็ไม่อยากเซ็นเซอร์กันหรอกครับ ยอดขายทั้งนั้น เข้าใจคำว่า ไม่เหมาะสม ไว้บ้างก็ได้ครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 22:53:05 »
ภาพและวิดีโอเหล่านี้ ไม่ใช่เรื่องควรนำมาเผยแพร่ครับ จขกท.

ละเมิดสิทธิความเป็นมนุษย์
และ ผิดจรรยาบรรณวิชาชีพ

เหตุผลแค่นี้ คงเพียงพอที่คุณจขกท. จะนำไปไตร่ตรองดูนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 23:23:43 »
คานท์คงบอกว่า ถ้าเจตนาแบบนี้ไม่มีความผิด

แต่สรุปเอาซะว่าอย่ามีชีวิตแบบประมาทละกันครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 23:27:30 »
มีการเตือนสติกันได้หลายวิธี และมีความเหมาะสมมากกว่านี้ครับ
จขกท. ควรจะถอยมาก้าวหนึ่งแล้วมองดูว่า มันเหมาะสมหรือไม่ กับสิ่งแวดล้อมในสังคมนี้
วิธีที่ทำให้คุณตระหนักได้ อาจจะทำให้คนอื่นเสียผู้เสียคนไปได้ หรือคิดหลุดโลกอย่างอื่นไปได้
เราไม่สามารถนำความรู้สึกจากการรับรู้ของเรา มาตัดสินคนอื่นได้ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 00:24:10 »
บอกตรงๆว่าไม่อยากดู เดี๋ยวติดตาครับ
เคยเจอของจริงมือเท้าอ่อน ไม่อยากข้าวไปหลายมื้อเลยครับ

เอาเป็นว่าจะพยายามนึกถึง "มรณะสติ" ด้วยตัวเองแล้วกันครับ..

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:47:55 »
คุณ Siamparadise ครับ

ต่อให้คุณบอกว่า คุณพร้อมรับผิดชอบในทุกกรณี
แต่การที่โดนเจ้าทุกข์ฟ้องนั้น และเรียกค่าเสียหายนั้น ไม่สนุกแน่

แถมเวลาที่เจ้าทกข์เขาเล่นงานนั้น "เขาเล่นงานผมด้วยนะครับ
ในฐานะเจ้าของเว็บ เจ้าของพื้นที่ ผมต้องโดนด้วยเต็มๆ อย่าคิดว่าไม่โดน!"

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 03:57:40 »
จริง ๆ หลักคิดในการจะโพสต์คลิป รูป หรือข้อมูล อะิไร เอาง่าย ๆ เลยนะครับ
ลองสมมติว่าบุคคลในรูป ในคลิป หรือในข้อมูล คือครอบครัวของคุณ คนที่คุณรัก แล้วคุณยังจะโพสต์ต่อหรือไม่ ??
ถ้าคุณคิดแล้วคิดอีก เอาหัวก่ายหน้าผากแล้วยังคิดว่า ไม่เป็นไร ไว้เป็นอุทาหรณ์ เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น

ก็จัดไปได้เลยครับ .....

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 16:30:35 »
จริง ๆ หลักคิดในการจะโพสต์คลิป รูป หรือข้อมูล อะิไร เอาง่าย ๆ เลยนะครับ
ลองสมมติว่าบุคคลในรูป ในคลิป หรือในข้อมูล คือครอบครัวของคุณ คนที่คุณรัก แล้วคุณยังจะโพสต์ต่อหรือไม่ ??
ถ้าคุณคิดแล้วคิดอีก เอาหัวก่ายหน้าผากแล้วยังคิดว่า ไม่เป็นไร ไว้เป็นอุทาหรณ์ เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น

ก็จัดไปได้เลยครับ .....

พอแล้วครับ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 16:33:09 »
มาไ่ม่ทันแต่พอจะนึกออกว่าเป็นคลิปไหน ถ้าบอกว่ามีทั้งภาพ และเพลง -*-

เึคยเปิดไปครึ่งนึง ไม่ไหวครับ เกินรับจริงๆ ขอบคุณนะครับที่มาเตือนกัน

แต่มันมีวิธีอื่นๆ เนาะ โฆษณา หรือ อะไรก็ได้ ของเมืองนอก เค้ามีมากมาย ที่ดูแล้ว "หดหู่ แต่ ไม่อุจาด"

คือถ้าต้องการให้เตือนสติ ก็ดีครับ แต่ควรจะเป็นอะไรที่ คัดกรอง มากกว่านี้ บางทีมันรุนแรงเกินไปครับ  ;D ;D
เข้าใจครับ ขอบคุณครับ