ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบกรณี E Class Coupe ไฟไหม้ครับ  (อ่าน 9877 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
อยากทราบกรณี E Class Coupe ไฟไหม้ครับ
« เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 19:01:19 »
1. เป็นรถจากเกรย์ หรือ MBTH
2. สาเหตุของการลุกไหม้ครับ

ใครพอทราบสาเหตุ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TTL

Re: อยากทราบกรณี E Class Coupe ไฟไหม้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 19:25:33 »
เข้ามารอ คำตอบด้วยคนครับอยากรู็เหมือนกันครับว่าตกลงมันเป็นเพราะอะไร

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
Re: อยากทราบกรณี E Class Coupe ไฟไหม้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 19:28:22 »
รอคำตอบด้วยคนครับเห็นบอกว่าไหม้แถวมอร์เตอร์เวย์

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 21:28:19 »
1. รถเกรย์แน่ๆครับ
2. ปัญหาเกิดจากท่อน้ำมันครับ เป็นบ่อยมาก รถเกรย์เนี่ย >:(

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 21:38:31 »
2. ปัญหาเกิดจากท่อน้ำมันครับ เป็นบ่อยมาก รถเกรย์เนี่ย >:(
อันนี้ชัวร์ๆ หรือเปล่าครับ?

PeteFD

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 21:45:04 »

ถ้าชัวร์ขอหลักฐานด้วยครับ ไม่ใช่พูดลอยๆ

methus zaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 21:47:51 »
อันนี้ชัวร์ๆ หรือเปล่าครับ?
ไปฟังในมิทติ้งมาน่ะครับ รถศูนย์จะไม่ค่อยเป็นครับ รถเกรย์มีปัญหาเรื่องเชื้อเพลิงน้ำมันครับ ทำให้ท่อที่ส่งไปมีปัญหา ถ้าผิดจริงๆขอโทษด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 22:23:17 »
ช่วยวิเคราะห์หน่อยซิครับว่า ปัญหาจากท่อน้ำมัน มันคืออะไร? ท่อน้ำมันหลุดออกมาโดนเครื่องยนต์ทำให้เกิดไฟลุกไหม้เหรอ
แล้วรถเกรย์ เค้าประกอบมาจากเมืองนอกไม่ดีทุกคันหรือครับ ถึงได้ฟันธงว่า รถเกรย์ แล้วในเมืองไทยไม่มีโอกาสไฟลุก ใช่หรือไม่
หากผมจะวิเคราะห์  ... ไฟลุกไหม้ได้ก็ต้องมี 3 ส่วนหลัก คือ เชื้อเพลิง, อากาศ(ออกซิเจน) และ ความร้อน แล้วเชื้อเพลิงมันมาจากไหน โดนความร้อนที่ตรงจุดไหน
ซึ่งผมมองว่า มันคงไม่เกี่ยวว่าจะเป็นรถศูนย์หรือรถเกรย์ มันก็มีโอกาสได้เหมือนๆกัน หากสายเชื้อเพลิงปริแตก

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 22:59:40 »
เชื่อว่า หลายๆ คนต้องอยากรู้ข้อเท็จจริงแน่ๆ  เพราะผมเชื่อว่าหลายๆ คนที่ว่า รอสอยมือ 2 อยู่

My lovely A

ออฟไลน์ comcoth

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 00:13:55 »
เท่าที่ทราบคร่าวๆๆ ว่ารถเกรย์ที่ผลิตต่างประเทศเนี่ยอุปกรณ์มันยังไม่รองรับมาตรฐานน้ำมันเืมืองไทยครับ ซึ่งมาตฐานน้ำมันเมืองไทยยังต่ำกว่าต่างประเทศในบางประเทศจึงมีสาเหตุว่าน้ำมันอาจมีฤิทธิ์กัดกลนมากกว่า
แต่รถที่ประกอบในไทย ผมว่าวิศวะเค้าคงจะกำหนดอุปกรณ์ที่สามารถใช้กับมาตรฐานน้ำมันประเทศไทยได้

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 00:21:03 »
อยากจะบอกว่า E-class ประกอบในประเทศก็ประกอบได้ไม่ค่อยพอใจในหลายๆส่วนเช่นกันครับ  
ในฐานะที่ใช้ W212 E250CGI AV CKD อยู่นะครับ

เข้าศูนย์มา 5-6 ครั้งในรอบ 1ปี ที่ผ่านมาแล้วครับ  
-ปัญหารอยต่อต่างๆทำให้รถมีเสียงตอนขับ โดยเฉพาะขับขึ้นที่จอดรถ
-Turbo ที่โง่ในหลายๆครั้ง  บางที่ TurboLack จนน่ากลัว อันนี้ไม่แน่ใจเพราะรถนำเข้าก็มีปัญหาเช่นกันครับ
-การกระตุกของเกียร์ที่ใช้ช่างดูมาหลายครั้งแล้วก็ไม่หาย  วันก่อนตอนจะลงทางด่วนเข้าพระราม4 ก็รถติดปล่อยรถไหลไปเรื่อยๆ
อยู่ดีๆรถก็กระตุกแรงมากๆจนมีเสียงของยางเอี๋ยดดดดด เราก็ตกใจนึกว่าเราปล่อยรถไหลไปชนคนอื่น แต่จริงๆห่างกับคันหน้าอีก 4-5ฟุต เห็นจะได้
หลังๆเป็นบ่อยมากๆจน คิดจะร้องเรียนกับทาง MBTH แล้วครับ เพราะช่างก็บอกว่าหลายๆคันก็เป็น เหมือนปล่อยๆไปครับ ไม่ค่อยสนใจมากเท่าไหร่ แค่แก้ปัญหาให้ได้แค่ผิวๆแล้วก็กลับมาเป็นปัญหาอีกหลายๆรอบแล้วครับ

แอบผิดหวังที่ออกรถMBTH แล้วปัญหาเรื้อรังค่อนข้างเยอะเหมือนกันครับ

xraq

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 00:24:19 »
มาช่วยกันวิเคราะห์ ลองช่วยๆกันคิดตามเหตุผล จากความคิดผมนะครับ
-รถออกแบบมาสำหรับเมืองหนาว แน่นอนว่าการคำนวณระบบระบายความร้อนไม่เท่ากัน
-บางทีอาจมีระบบกักความร้อนเพื่อให้ไม่สูญเสียความร้อนมากเกินไปด้วยซ้ำ(เดาเอานะ เห็นพวกเรนจ์โรเวอร์มันดูมีขอบยางที่ฝากระโปรงแน่นหนาเชียว)
-เมื่อนำมาใช้ในเมืองร้อน เกิดความร้อนสะสมเกินปกติ
-สายไฟ สายน้ำมัน อาจใช้วัสดุที่รองรับอุณหภูมิไม่สูง(อาจมีโค้ตของแต่ละประเทศไม่เหมือนกันเพื่อลดต้นทุน)
-ความร้อนเกินค่าอุปกรณ์ยาง ปลอกสายไฟ รองรับได้ ทำให้กรอบ หรือขาด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 00:31:32 »
ผมก็ไม่ไช่วิศวกร คงจะตอบอะไรไม่ได้

แต่ถ้ารถคันนี้เป็นรถเกรย์จริง ก็คงยากที่เราจะรู้คำตอบละครับ เพราะใครจะลงมาสอบสวนสาเหตุละครับ เพราะกรณีแบบนี้บริษัทแม่คงไม่มายุ่งแน่ๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 08:02:16 »
อยากจะบอกว่า E-class ประกอบในประเทศก็ประกอบได้ไม่ค่อยพอใจในหลายๆส่วนเช่นกันครับ  
ในฐานะที่ใช้ W212 E250CGI AV CKD อยู่นะครับ

เข้าศูนย์มา 5-6 ครั้งในรอบ 1ปี ที่ผ่านมาแล้วครับ  
-ปัญหารอยต่อต่างๆทำให้รถมีเสียงตอนขับ โดยเฉพาะขับขึ้นที่จอดรถ
-Turbo ที่โง่ในหลายๆครั้ง  บางที่ TurboLack จนน่ากลัว อันนี้ไม่แน่ใจเพราะรถนำเข้าก็มีปัญหาเช่นกันครับ
-การกระตุกของเกียร์ที่ใช้ช่างดูมาหลายครั้งแล้วก็ไม่หาย  วันก่อนตอนจะลงทางด่วนเข้าพระราม4 ก็รถติดปล่อยรถไหลไปเรื่อยๆ
อยู่ดีๆรถก็กระตุกแรงมากๆจนมีเสียงของยางเอี๋ยดดดดด เราก็ตกใจนึกว่าเราปล่อยรถไหลไปชนคนอื่น แต่จริงๆห่างกับคันหน้าอีก 4-5ฟุต เห็นจะได้
หลังๆเป็นบ่อยมากๆจน คิดจะร้องเรียนกับทาง MBTH แล้วครับ เพราะช่างก็บอกว่าหลายๆคันก็เป็น เหมือนปล่อยๆไปครับ ไม่ค่อยสนใจมากเท่าไหร่ แค่แก้ปัญหาให้ได้แค่ผิวๆแล้วก็กลับมาเป็นปัญหาอีกหลายๆรอบแล้วครับ

แอบผิดหวังที่ออกรถMBTH แล้วปัญหาเรื้อรังค่อนข้างเยอะเหมือนกันครับ

เรื่องเกียรกระตุก เป็นเหมือนกันครับ เห็นว่าต้องไป Upgrade สมองเกียร version ล่าสุดครับ เห็นว่าหาย รวมถึงหน่วงๆเวลาออกตัวด้วยครับ
แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดยังไม่ได้เอาไปทำเลย รอเวลาเข้าไปทำเหมือนกันเห็นว่าต้องใช้เวลา 2-3 วัน

ปล. ไม่นึกว่ารถ 4ล้าน จะมีเกียรที่โง่เยี่ยงนี้  :(

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 09:04:23 »
อ่านแล้วสบายใจที่มีเพื่อนร่วมชะตากรรมครับ
211 ที่ใช้มา 18,000 โลนี่รวนได้ใจ เสาร์ที่แล้ว EBD ขึ้นเตือนเลยคิดในใจว่าช่างมันละ ไม่อยากให้รถเป็นนาย
ส่วน 204 ที่วิ่งไป 3,500 โลเจออาการสะอึก กระตุก ถอนคันเร่งปุ้บ เดี๋ยวก็หน่วงวูบ ไม่ก็ผลักจะต้องเหยียบเบรค แต่ยังไม่ได้ไปตรวจสอบว่าเกิดจากอะไร
สุดท้ายรู้สึกคิดถูกที่เก็บน้องชาย 124 ไว้ วิ่งไปประมาณ 105,000 โล ไม่เจ็บไม่ป่วยไม่งอแงเหมือนเบ๊นซ์ใหม่ๆ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:03:15 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นกรณีสายน้ำมันเชื้อเพลิงใต้ท้องรถหลุดหรือไม่นะครับ แต่เท่าที่ดูภาพก็อาจจะเป็นไปได้อยู่ครับ

ในเวปอื่นก็มีคนถามกรณีนี้เหมือนกัน แต่ก็ยังไม่เห็นใครให้คำตอบได้ครับ
http://mbworld.org/forums/e-class-coupe-c207-cabrio-a207/415606-e-coupe-207-fire.html
http://www.mbclub.co.uk/forums/general-discussion/117099-e-coupe-207-fire.html
คนนี้คนเดียวถาม 2 ที่เลย ท่าทางจะสงสัยมากครับ  ;D

ยังไงเจ้าของรถ (ซึ่งเหมือนจะเป็นชาวต่างชาติ) คงมีประกันชั้น 1 แหละครับ ซึ่งคุ้มครองกรณีไฟไหม้อยู่แล้ว ก็คงพอจะช่วยให้รถกลับมาใช้งานได้ถึงแม้จะไม่เหมือนเดิม โดยไม่เสีค่าใช้จ่ายมากนักครับ...แต่ยังไงก็เสียดายรถอยู่ดีครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:25:10 »

TurboLag ???
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ sulley

• Newbie
  • *
  • ????????????
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 17:48:07 »
ลองอ่านอันนี้ดูครับ
http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,71252.0.html ;D ;D

น่าจะเกิดจากโรงงานนะครับบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 17:49:40 โดย sulley »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 18:15:28 »
เท่าที่ทราบคร่าวๆๆ ว่ารถเกรย์ที่ผลิตต่างประเทศเนี่ยอุปกรณ์มันยังไม่รองรับมาตรฐานน้ำมันเืมืองไทยครับ ซึ่งมาตฐานน้ำมันเมืองไทยยังต่ำกว่าต่างประเทศในบางประเทศจึงมีสาเหตุว่าน้ำมันอาจมีฤิทธิ์กัดกลนมากกว่า
แต่รถที่ประกอบในไทย ผมว่าวิศวะเค้าคงจะกำหนดอุปกรณ์ที่สามารถใช้กับมาตรฐานน้ำมันประเทศไทยได้
เป็นไปไม่ได้หรอกครับ น้ำมันท่อให้เอาพลาสติก เอาโลหะ อะไรก็ตาม น้ำมันโคตรห่วยยังไง ทิ้งไว้ปีหนึ่ง มันก็ไม่กัดทะลุหรอกครับ และเบนซ์ก็คงไม่ออกแบบให้ท่อน้ำมันบอบบางขนาดนั้น เพราะอย่างนั้น คงโดนสนิมกัดออกหมดก่อนครับ  - -

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 18:24:47 »
ลองอ่านอันนี้ดูครับ
http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,71252.0.html ;D ;D

น่าจะเกิดจากโรงงานนะครับบ
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณครับ
พอดีสนใจ W212 อยู่อ่ะครับ อยากได้ แต่กลัวไฟไหม้แบบนั้น คงเสียใจแย่

GreenG

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:56:38 »
ซื้ิอรถจากตัวแทนจำหน่ายดีกว่าสบายใจดีครับ  ;)