ผู้เขียน หัวข้อ: == เพื่อนๆตัดใจยากไหมครับเวลาขายรถคันเก่า ==  (อ่าน 9763 ครั้ง)

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
รถคันเดิมที่ผูกพันใช้เดินทางกันมา อยากรู้ว่าเวลาต้องขายตัดใจกันยากไหม สำหรับผมมันยากมากจริงๆ จะไม่อยากขับมันอีกแล้วก็รีบๆขายไป ไม่งั้นมันตัดใจไม่ลงอ่ะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: == เพื่อนๆตัดใจยากไหมครับเวลาขายรถคันเก่า ==
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 12:46:53 »
ยากครับ ใช้เวลาหลายเดือนเหมือนกันตั้งแต่ March ออกมา ปีกว่าได้

ก่อนขายยังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับซ่อมครีบแอร์ด้วยอีกต่างหากครับ

ตอนที่เต้นต์มารับรถไป ใจหาย เสียดายเหมือนกัน แต่ถ้าไม่ขายมันก็จะตกลงไปอีก เลยขายดีกว่าครับ

corolla สามห่วง AE100

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: == เพื่อนๆตัดใจยากไหมครับเวลาขายรถคันเก่า ==
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 12:48:46 »
ขายรถ ใจยังไม่หล่นหายเท่า เจอแต่เต็นท์โทรมา

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 12:59:54 »
ยากครับ

ครั้งล่าสุดก็คิดหนักเลย ชั่งข้อดีข้อเสียกันเป็นว่าเล่น
พอทำใจได้ (นานหน่อย) ก็จัดเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 13:14:34 »
ผมขาย CITY ZX มาซื้อ NEW CITY
คืนก่อนส่งมอบรถให้เจ้าของใหม่ ผมอยู่กับมันทั้งคืน (ขัดยางมะตอย)
รถเคยเห็นกันทุกวัน วันนี้ไม่เหผ็นแล้ว ยอมรับว่าใจหาย เห็น ZX คันไหนวิ่งผ่าน ยังแอบมองทะเบียนตามไปด้วย
 :( :( :( :( :( :(

แต่ชีวิตต้องเดินต่อไป
 :( :( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 13:20:55 »
รถผม mitsubishi zigma galant อยู่กับที่บ้านผมมากว่า 34 ปี

ตอนจะขายก็คิดอยู่นาน แต่มันไม่มีที่จอดจริงๆ คิดซะว่า เอาไปให้คนอื่นใช้ประโยชน์ดีกว่าจอดไว้ปลูกสาระแหน่
รถคันนี้ใช้มาตั้งแต่รุ่นพ่อ ไม่เคยงอแง ไม่เคยเสียกลางที (ยกเว้นยางแตกนะ) ซ่อมง่าย อะไหล่ก็ใช้ modify เอา (รถมันไม่ค่อยมีระบบไฟฟ้า)
พ่อผมดูแลดีมากๆครับ สำหรับรถคันนี้ เสียอย่างเดียว กินน้ำมันไปหน่อย และมันก็ยังกินน้ำมันเครื่องด้วย 5555 เพราะเครื่องมันหลวมหมดละ

พูดถึงแล้วก็อยากไปขับมันอีกสักครั้ง เกียร์แมนนวลซะด้วยสิ ขับมันสุดๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 14:00:08 »
คือตอนนั้นผมอยากได้รถรถใหม่
เลยลองเอารถผมไปให้เต้นท์ตีราคา
โอยยยย....ตีราคาให้ต่ำกว่าไฟแนนท์จัดอีก(ต่ำกว่าเยอะมากกกก)

คิดมาคิดไป รถผมมันก็แค่ สู้หน้าตารถใหม่ไม่ได้ (แต่หัวใจมันหล่อมาก555)
มันเป็นรถที่อยู่ด้วยแล้วสบายใจหลายๆอย่าง
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

วันหนึ่งผมก็คิดว่า เออ....-------> " ไม่ขายแล่ะ "
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ทุกวันนี้ยังไม่มีความคิดจะขายมันเลยสักกะติ๊ดดด
เสียใจด้วยนะไอ้เต้นท์หน้าเลือดด
ต่อให้ เมิงง บวกให้ตรูอีกแสน ตรูก็ไม่ขายยยย  :P
ตรูรักของตรูเฟ้ยยยยย...     ตรูไม่ขายยยย  :P

ปล.คิดเองเออเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2011, 23:16:08 โดย redsun »

ออฟไลน์ zr120

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 14:12:45 »
ที่บ้านเคยมีโตโย ไดน่ากระบะไม้ครับ เกียร์พวงมาลัย ตอนเด็กๆที่บ้านใช้บรรทุกข้าวเปลือก
ผมขับรถเป็นก็เริ่มจากคันนี้  ลงจากรถมาขาแดงเลย เพราะเครื่องอยู่ใต้เบาะ ร้อนมากประตูก็ไม่มี
ต่อมาไม่ได้ใช้เลยจอดไว้เฉยๆกะไม่ขายเพราะมันช่วยที่บ้านหาเงินมาหลาย
แต่เมื่อจำเป็นต้องใช้พื้นที่ วันที่เขามา  ผมเป็นคนเปิดกุญแจโรงรถแต่เช้า แล้วไม่หันกลับไปมองเลย

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 14:17:22 »
ขาย W124 E280 ที่อยู่กันมาสิบกว่าปี ตอนขับรถไปส่งมอบให้เจ้าของใหม่นี่น้ำตาซึมเลยครับ แบบว่าส่งกุญแจให้เจ้าของแล้วก็ไม่หันไปมองรถอีกเลยครับ กลัวกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ ทุกวันนี้ยังคิดถึงเลยครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 14:28:27 »
ตัดสินใจเป็นปีครับ กว่าจะตัดใจขายได้
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 14:36:19 »
คันแรกดีใจมากครับ เปอร์โย 505 สีเขียว ซื้อมา 20000 ใช้ไป 2 ปี ขายไป 33000 กำไรเนื้อๆ หักค่าน้ำมันกะค่าซ่อมแล้วยังเหลือเลย ได้รถมาใช้ฟรีๆเนี่ยดีจริงๆ ตอนซื้อไปฮอนที่ขนส่งเจ้าหน้าที่ไม่เชื่อต้องเปิดดูสมุดที่เทียบราคาประเมิน 55000 เพื่อเสียค่าธรรมเนียม 555

ส่วนคันปัจจุบัน สามห่วงปี 95 เกียร์ธรรมดาก็คงใกล้ถึงเวลาที่ต้องแยกจากกันแล้วล่ะ เพราะนโยบายคืนภาษีก็เลยทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 15:31:16 »
ตัดใจยากมากครับ ถึงแม้ผมจะขายรถคันแรกของผมคือ vios2007 มา 1 ปีแล้ว
ผมก็ยังไม่เคยลืม เพราะเป็นรถที่ผมใช้สร้างตัว จากไม่มีอะไรเลย จนมีบ้านเดี่ยว 100 ตรม และมีเงินมากพอจะมีรถแพงๆขับ

ตอนนี้ก็ยังคิดถึงอยู่ และชื่อที่ผมใช้ใร HTML นี้ ก็คือทะเบียนรถคันแรกผมครับ

และนี่ก็คืออีกความรู้สึกที่ผมมีกับรถคันนั้น http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9916.0.html
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ toon 18

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 15:59:00 »
คนรักรถทำใจยากอยู่แล้วครับ ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา ตอนนี้ใช้ altis มา 10 ปีพอดี กะว่าจะใช้ให้นานที่สุดครับอย่างต่ำขอซัก 20

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 17:45:20 »
ตอนตัดสินใจขายไม่ยาก

แต่พอขายไปแล้ว คิดถึง

คันนี้พาขึ้นเหนือล่องใต้

มาแทบทุกทั่วสารทิศ

ได้คันใหม่มา (แต่เก่าคนอื่น)

ต้องไปได้ไกลกว่า

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 17:59:23 »
ผมว่ามันเหมือนสมาชิกครอบครัวครับ ช่วยเราสร้างเนื้อสร้างตัว

ซื้อรถที่แพงกว่ามันได้ มีเงินใช้อย่างสุขสบาย ผมถือว่ามันเป็นสิ่งที่มีบุญคุณกับผมครับ

ถ้าไม่มีมัน ครอบครัวผมก็ลำบากครับ ตอนขายนี่ผมแทบไม่อยากให้มันไปเลยครับ

รู้สึกผูกพันด้วย มีความรู้สึกดีๆในรถคันนั้น ขายไปแล้วมานั่งคิดดูว่าถ้าวันนึงเรามี

กำลังทรัพย์มากพอ ก็จะไปซื้อมันคืนมาครับ

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 18:20:19 »
เหมือนผม ตอนสมัยก่อนนู้น ตอนพ่อจะขาย JEEP GRAND CHEROKEE

ผมเศร้าเลย นั่งไป โรงเรียนตั้งแต่ ป.1 - ป.6 (ก่อนที่เจ้าของใหม่จะขับออกไปจากบ้าน แอบมีเดินไปลูบเบาๆ เศร้ามาก)

ทุกวันนี้ก็เจอมันอยู่บางปีละ 1-2 ครั้ง และ ล่าสุดก็ ISUZU GRAGON เพิ่งขายไปอาทิตย์ที่แล้ว เพื่อมารองรับ NEW D-MAX   

ผมเป็นคนที่ ถูกผันกลับมันมาก เพราะเป็นคันแรกที่ผมหัดขับ และนั่งไปโรงเรียนทุกวัน TT

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 02:16:11 »
สำหรับรถคันที่เคยอยู่กะเรามานานๆ ยิ่งคันไหน 4-5 ปี up ตัดใจยากครับ

บ้านผมมี Mitsu Champ ซื้อมาตั้งแต่ปี 1990 ครับ ก่อนผมเกิดอีก ขายไปเมื่อปีที่แล้วนี่เอง
แต่ผมไม่ได้เป็นคนเอาไปขายเองนะ

ทุกวันนี้ ยังแอบคิดถึง อิอิ เป็นรถคันแรกผมเลยนะ พ่อยกให้ 555+ ขับไปเรียนตอน ม ปลาย
วิ่งไปแสนกว่าโลแท้ๆนะ แต่ก่อนที่ผมจะได้ใช้ ก็โดนไปรอบคันแล้วแหล่ะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 02:36:05 »
ตัดใจก็ต้องตัดให้ขาดครับ

ตอนนี้ก็ยังคิดถึงเจ้า Galant อยู่ ตอนนี้จะขายให้เสมียนที่ปั้มแล้วครับ

แต่ผมก็ยังเฉยๆ นะครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันทำหน้าที่มาได้ดีที่สุดแล้ว และผมก็กินข้าวลิงกับมันมาหลายต่อหลายครา มันเหมือนต่างคนต่างรู้ใจ และมันก็เหมือนต่างคนต่างก็รู้ว่าถึงเวลาจะต้องก้าวไปข้างหน้าเสียทีครับ (หลังจากเงื้อๆๆ จะซื้อรถใหม่มา 4 ปีแล้ว 555)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 22:42:11 »
คันไหนที่ใช้แล้วประทับใจ มีร้องไห้และนั่งเศร้าไปหลายวันเลยล่ะครับ นั่นก็คือ E39 และ Accord G7 V6 ครับ
แต่บางคันนั้นพอขายได้ ผมแทบจะพาไปเลี้ยงอาหารเลยล่ะครับ นั่นคือ ACV30
แต่มันก็ต้องทำใจนะครับ เราไม่สามารถที่จะอยู่ด้วยกันได้ตลอด ถึงแม้จะรู้ใจกันขนาดไหน แต่เมื่อถึงเวลา
เรายังต้องเดินหน้าต่อ แต่เขาบอกว่าเขาไม่อยากจะไปกับเราต่อแล้ว ถ้าจะลากกันต่อไป ก็มีแต่เหนื่อยทั้งคู่
สุดท้ายก็ต้องจากกันไปครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:44:40 »
รถที่บ้านผม คันล่าสุดที่ขายคือแอคคอร์ดปี 87 ขายไปเมื่อปี 2006
ตอนที่ขายนี่ ผมไม่ได้อยู่บ้านครับ มาทำงาน กลับไปถึงบ้านมันก็จากผมไปแล้ว
ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงอยู่ครับ บางวันก็ได้เจอเจ้านี่(ผมเรียกว่ารถลุง) ผมจะดีใจมากๆเลย

มันเป็นรถที่ผมผุกพันมากๆ ทั้งนั่งนอนสมัยที่ยังเด็ก ทั้งหัดขับ ใช้รถหว่างเรียน + ทำงานช่วงปีแรก รับส่งแฟนด้วย
แต่ด้วยเหตุที่ผมต้องใช้รถเยอะวันละเป็น 100 ก.ม. รถลุงตอบโจทย์เรื่องความประหยัดให้ผมไม่ได้ (เคยคิดจะเอาไปวางเครื่องใหม่ + ติดแก๊ส แต่ลองไปถามอู่แล้ว เค้าบอกว่าใช้งบเยอะนะ ราวๆแสนนึงถึงจะอยู่ ก็เลยยกเลิกโครงการไป)

ล่าสุดไปทำเรื่องจองรถ City MC ให้แฟนแล้วเกิดชอบขึ้นมาบ้าง ทำให้ลองกระซิบที่บ้านว่าอยากจะเปลี่ยนเจ้า Jazz นี่เหมือนกัน แต่เมื่อวานตอนเย็นมีเหตุให้ต้องขนสุนัขไปบ้านแฟน ได้ใช้ประโยชน์จากการพับเบาะ เลยฉุกคิดขึ้นมาว่า City มันทำแบบนี้ไม่ได้นี่หว่า ดังนั้นตรูใช้ Jazz ต่อไปดีกว่า

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:10:04 »
มองไปข้างหน้าครับ ถ้าอีกคันที่จะได้มา มันดีกว่าในทุกๆด้าน (ไม่งั้นจะเสียเงินเปลี่ยนทำไมเนอะ )ก็ต้องตัดใจไปครับ

ไม่อย่างนั้นก็มองในแง่ลบดูครับ เวลาคันเก่า มันงอแงง ทำให้เราเสียเวลา เสียเงินในการซ่อมบำรุงเป็นระยะๆ จุกจิก กวนใจ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:54:24 »
เฉยๆ ครับ ไม่ได้ว่าไม่ผูกพันนะ มันก็รับใช้เราตามหน้าที่ ไม่ใช่ว่าคันเก่ามันไม่ดีนะ ดีมากๆด้วย ไม่จุกจิก ช่วงล่างทน เครื่องดี แต่ถึงเวลาของใหม่ก็ต้องเข้ามาแทนที่ เป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ ES

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:38:31 »
มันคือความผูกผันครับ
แต่เมื่อความจำเป็นเข้ามาก็ต้องทำใจครับ

และดูแลสมาชิกใหม่ให้ดีเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 17:47:18 »
 ;D ;D ;D............ใช้แต่ละคันนานๆ  ก็เลยขายไม่ลง  กลายเป็นคนชอบรถรุ่นเก่าๆไปโดยปริยายครับ 8)

yogibear

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:04:21 »
ผมเฉยๆนะครับ ยิ่งตอนขายน้องแจ๊สได้นี่ ยิ้มเลย ;D ประมาณว่าไปซะทีนะน้องเอย พี่จะได้รถใหม่มาขับ ถ้าจะเสียดายจริงก็ตอนที่ราคารับไม่ได้ก็เท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ sasipapha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 20:40:03 »
ตัดใจยากมาก แต่พอได้รถใหม่มาลืมรถเก่าแล้ว บอกตัวเองว่ารู้งี้เปลี่ยนไปนานแว้วววว จาก nissan sunny เป็น tiida