ผู้เขียน หัวข้อ: ในอนาคตรถมือ2ในท้องตลาดถ้ามีการคืนภาษีคันแรกยี่ห้อที่ได้คืนกับที่ไม่ได้คืนจะต่างกันมา  (อ่าน 5179 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ในอนาคตราคารถมือ2ในท้องตลาดถ้ามีการคืนภาษีคันแรกยี่ห้อที่ได้คืนกับที่ไม่ได้คืนจะต่างกันมากน้อยแค่ไหน
เพราะรถที่ไม่ได้คืนส่วนมากเป็นยี่ห้อที่ราคาตกมากกว่าอยู่แล้วแล้ว ถ้าเรารู้ตัวอยู่แล้วว่าไม่ได้คืนแน่แน่ เราควรจะซื้อยี่ห้อที่ไม่ได้เงินคืนไปเลยหรือเปล่าครับ
แล้วรถอะไรที่รถติดๆในเมืองประหยัดที่สุดครับที่ไม่ไช่ไฮบริด
ขอบพระคุณอย่างสูงที่แสดงความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
-ความคิดผมนะ ผมว่า ในเมื่อเต๊น รถเค้ารู้ว่า รถ ยี่ห้อไหนได้คืน เค้าก็ต้อง หักจากราคา ตามที่ได้คืนภาษี แน่นอน เค้าคงไม่รับซื้อเหมือนเดิมจากราคา ปกติแน่นอนผมว่า แล้วปัญหาก็คือ รถปีเดียวกัน แต่ก่อนการคืนภาษี ต่างกันไม่กี่เดือน สภาพใกล้กัน แต่ราคา ต่างกันมาก แล้วตอนรับซื้อเต็นอาจจะ เหมารวม เป็นรถปีนั้น ปีนี้ ได้คืนภาษี แต่เวลาที่เต็นรถขายออกอาจจะอ้างอีกอย่าง เพื่อได้ราคาสูง แต่ก็เข้าใจนะทำมาค้าขายแล้วมาเจอสถานการณ์แบบนี้ ก็ต้องหาวิธี เอาตัวรอดกันไป ... คนขายรถอาจ โดนเอาเปรียบได้ ในระยะยาว...
-ส่วนรถที่ไม่ได้คืนแล้วราคามือสองไม่ดีอยู่แล้ว อาจจะมีปัญหา เต็น ไม่อยากรับ เพราะราคา รถที่ได้คืนภาษี และเป็นรถ ตลาด อย่าง toyota honda isuzu จะลงมาอยู่ใกล้เคียงกัน ทำให้ พวกรถที่ไม่ได้คืนภาษี ขายต่อ ยากไปอีก หรือขายได้แต่ ก็จะต้องโดนกดอีกเยอะ จนคนขายไม่อยากขาย...
 .... นี่เป็นอีกอย่างที่รัฐบาลไม่ได้คิด ถึงปัญหาที่ตามมา อย่างรอบคอบ ผลสุดท้าย ผู้บริโภคก็โดนเอาเปรียบเหมือนเดิมอยู่ร่ำไป...

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
1.ปรับน้ำมันให้ถูก ทำให้คนอยาก เติมน้ำมัน อยากใช้รถ
2.ลดภาษีให้รถคันแรก 1 แสนบาท ยอดขายทะลุทะลวง
3.ปรับแก๊สขึ้นตามตลาดโลก หึหึหึ เดี๋ยวหนีไปติดแก๊สกันหมด
4.พอคนซื้อรถเยอะๆแล้ว+หมดช่วงรัฐบาล ราคาน้ำมันขึ้นเท่าเดิม หรือแพงขึ้นไปอีก แล้วรถมากมายเหล่านั้นหล่ะ ต้องเติมต่อไป

ผมลัพธ์ : หุ้น ปตท. ขึ้นคร๊าบบบบบบบ ขอให้เจ้าภาพจงเจริญ คิดเงินให้ได้เงิน ^0^

ออฟไลน์ CookiE

คนที่จะซื้อรถใช้ควรต้องยอมรับสภาพแล้วนะครับว่า รถก็เหมือนคนที่ต้องกิน ต้องดื่ม เพราะฉะนั้นที่บอกลดราคาแล้วให้คนซื้อรถ พอคนซื้อรถมาใช้เยอะ ๆ ค่อยขึ้นราคาน้ำมัน ผมว่า ข้อนี้ไม่เห็นด้วย ในเมื่อคุณอยากจะมีรถส่วนตัวใช้ก็ควรจะรับสภาพครับ ต้องยอมจ่ายแลกมาเพื่อความสบาย บนโลกนี้ไม่มีของฟรี แม้แต่ของที่บอกว่าแจกฟรี หรือบริจาคฟรี คนให้ก็ยังต้องการอย่างน้อย คือ ความสุขของตนเองที่ได้ช่วยผู้อื่น

อ่ะ แน่นอนราคาน้ำมัน เวลาขึ้นหน่ะ ขึ้นเร็วมาก แต่ลงไม่ค่อยจะอยากลงมันก็จริง แต่ืทำไมบางคนบ้านอยู่บนเส้นทางที่มีรถไฟฟ้า อย่างเส้นสุขุมวิท แต่ดันไม่ใช้บริการกันเองละครับ ถ้าแถวบ้านผมมี ผมคงไม่ถ่อเอารถออกจากบ้านเพื่อที่จะไปห้างหรอก แต่คนส่วนใหญ่กลับยินดีที่จะจ่ายเพื่อที่จะไม่ต้องไปเบียดขึ้นรถไฟฟ้า เพราะฉะนั้น ราคาน้ำมัน มันคือราคาที่ต้องจ่ายเพื่อความสบาย  ;D

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
เดิมไม่ต้องช่วย 1 แสนเขาก็ซื้อป้ายแดงกันได้อยู่แล้ว และไม่มีปัญหายุ่งยากด้วย
นี่เอาเงินมาช่วย 1 แสนแต่กลับมีปัญหามากมายเพิ่มขึ้นอีก

เค้าทำเพื่ออะไรหรือครับ   :-[? ? ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 15:56:43 โดย redsun »

ออฟไลน์ Arado_kung

1.ปรับน้ำมันให้ถูก ทำให้คนอยาก เติมน้ำมัน อยากใช้รถ
2.ลดภาษีให้รถคันแรก 1 แสนบาท ยอดขายทะลุทะลวง
3.ปรับแก๊สขึ้นตามตลาดโลก หึหึหึ เดี๋ยวหนีไปติดแก๊สกันหมด
4.พอคนซื้อรถเยอะๆแล้ว+หมดช่วงรัฐบาล ราคาน้ำมันขึ้นเท่าเดิม หรือแพงขึ้นไปอีก แล้วรถมากมายเหล่านั้นหล่ะ ต้องเติมต่อไป

ผมลัพธ์ : หุ้น ปตท. ขึ้นคร๊าบบบบบบบ ขอให้เจ้าภาพจงเจริญ คิดเงินให้ได้เงิน ^0^

เพลงประกอบครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

ทุกวันนี้วันเสาร์-อาทิตย์รถก็ติดเหมือนวันธรรมดาอยู่ละ  ยังจะส่งเสริมให้คนซื้อรถมาเพิ่มมลภาวะอีก แทนที่จะไปส่งเสริมขนส่งมวลชนให้เมีคุณภาพ  เฮ้อ....
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่

ออฟไลน์ mckyparty

ต่างกันฟ้ากะเหวครับ เต้นท์ก้อเริ่มส่อแววเลวพอตัว
ลองไปถามราคารับซื้อดูได้ ตอนนี้เริ่มกดราคาไปแล้ว 50000-100000 สะใจมากๆ ขนาดผมลองถามราคากระบะเจ้าตลาดนะ

แต่ปัญหาท่านเต้นท์พวกนี้นะ คือ รับซื้อน่ะกดแน่นอน แต่ดูราคาหน้าเต้นท์สิ ยังคงเดิม เอ้ะ มันอะไรกัน ประเทศไทย!!!!
ถ้ารับซื้อถูกลง หน้าเต้นท์ปรับลง มันยังแฟร์ แฟร์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
^
^
^

กรุณาอย่าเหมารวม ที่บ้านผมก็เปิดเต้นท์ แต่ไม่เคยเห็นพ่อผมโกงใครทั้งคนซื้อและคนขายรถ ทั้งตระกูลผมถือคติ ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน และผมก็คิดว่า เต้นท์ที่ดีๆก็มีเยอะอาจมากกว่าที่ไม่ดีซะด้วยซ้ำเพราะเรื่องนี้ขึ้นอยู่กัยชื่อเสียงเป็นหลัก ถ้าชื่อเสียงไม่ดีก็ไม่มีใครเค้าสนใจ แต่อาจใช้ได้เฉพาะต่างจังหวัด เพราะคนน้อยการกระจายข่าวให้รู้กันเนี่ยง่าย

ถ้าคุณเคยมีประสบการณ์โดยตรงที่โดนกดราคาหรือย้อมแมวจากเต้นท์แล้วหล่ะก็ กรุณาด่าเฉพาะคนนั้นๆ แต่ถ้าได้ยินแต่เค้าว่ามาก็กรุณาให้ความเห็นดีๆหน่อย

ขออภัยที่ความเห็นของผมอาจทำให้หลายคนไม่พอใจ แต่ผมไม่ชอบพวกเหมารวมกับพวกผสมโรงด่า แล้วก็อ้างว่ามันคือประเทศไทย ประเทศนี้หน่ะดีมากๆ แต่คนที่อยู่บนแผ่นดินนี้ช่วยกันทำให้มันแย่ลงต่างหาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mckyparty

^
^
^

กรุณาอย่าเหมารวม ที่บ้านผมก็เปิดเต้นท์ แต่ไม่เคยเห็นพ่อผมโกงใครทั้งคนซื้อและคนขายรถ ทั้งตระกูลผมถือคติ ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน และผมก็คิดว่า เต้นท์ที่ดีๆก็มีเยอะอาจมากกว่าที่ไม่ดีซะด้วยซ้ำเพราะเรื่องนี้ขึ้นอยู่กัยชื่อเสียงเป็นหลัก ถ้าชื่อเสียงไม่ดีก็ไม่มีใครเค้าสนใจ แต่อาจใช้ได้เฉพาะต่างจังหวัด เพราะคนน้อยการกระจายข่าวให้รู้กันเนี่ยง่าย

ถ้าคุณเคยมีประสบการณ์โดยตรงที่โดนกดราคาหรือย้อมแมวจากเต้นท์แล้วหล่ะก็ กรุณาด่าเฉพาะคนนั้นๆ แต่ถ้าได้ยินแต่เค้าว่ามาก็กรุณาให้ความเห็นดีๆหน่อย

ขออภัยที่ความเห็นของผมอาจทำให้หลายคนไม่พอใจ แต่ผมไม่ชอบพวกเหมารวมกับพวกผสมโรงด่า แล้วก็อ้างว่ามันคือประเทศไทย ประเทศนี้หน่ะดีมากๆ แต่คนที่อยู่บนแผ่นดินนี้ช่วยกันทำให้มันแย่ลงต่างหาก

โทดทีนะครับ ขอแก้คำพูดเป็นบางเต้นท์ละกัน เพื่อความสบายใจนะ

งั้นเอางี้ครับ เพื่อเป็นการพิสูจน์ใจ รับซื้อรถผมมั้ยครับ เอาราคาสูงๆหน่อยนะ ถ้าทำได้ ผมจะเชื่อ
แล้วเต้นท์ที่ผมไปลองดู อยู่แถบ กาญจนภิเษกเกือบทั้งแถบ ทุกเต้นท์พูดเหมือนกันยังกับเลียนแบบกันมา เรื่องผลกระทบต่อรถคันแรก ผมไม่มีคลิปเสียงหลักฐานยืนยัน แต่ใครที่กำลังจะเปลี่ยนรถ ขายรถ ลองไปดูได้เลยครับ

คือเข้าใจที่มาที่ไปทุกอย่างนะ ไม่ได้มาโวยวายโดยเอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง แต่งง ว่ามาอ้างว่า รถใหม่ราคาลด งั้นผมต้องรับรถคุณในราคาที่ต่ำลงนะ ขอโทษด้วยรับได้มั้ย แต่ราคาค้าปลีกหน้าเต้นท์ ไม่ได้ลด แบบนี้คือโขกกำไรกันเห็นๆคันละ 2-3 แสนบาท จากเดิมๆแค่ แสนเดียวผมก้อว่าเออ พอทนนะ

ผมเช็คราคามาตลอดทั้งปี ผมทราบราคากลางดี รวมทั้งเพื่อนๆก้อทำเต้นท์หลายคน เพื่อนกันนี่ล่ะ ตัวดีเลย
สมมติปกติเมื่อต้นเดือนก่อนรับที่ 58-60 ขายหน้าเต้นท์ 67-70 เออ พอทน แต่มาอาทิตย์ที่ผ่านมานี่รับรถผมนะบอกว่าไม่เกิน 50 !!!!

ราคาแบบว่า .......มากกกกกกกกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 22:20:10 โดย mckyparty »