ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับคุณสมบัติผู้ที่จะได้รับ ภาษีรถคืน 1แสน สงสัยมากครับคนรู้จริงช่วยบอกหน่อย  (อ่าน 7068 ครั้ง)

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
ผมยังไม่เข้าใจเรื่อง คุณสมบัติที่จะได้รับคืนเลยครับ
1.ไม่เคยซื้อรถครอบครอง โอเคเข้าใจ
2.อายุเกิน 21 เข้าใจ

แต่ ข้อ 3 นี่ มันมีกฏในคุณสมบัติผู้รับภาษีรถคืนไหมครับ
3.ต้องเป็นผู้ทำงานแล้ว ?????
  3.1เป็นผู้มีรายได้ ?? วัดจากอะไร บัญชีในธนาคาร ? หรือมีผู้ค้ำได้ ??
  3.2เงินเดือน 20,000 ????? เพราะ 15,000 ยังไม่ต้องเสียภาษี
  3.3ต้องทำงานบริษัทหรือธุรกิจประเภทเสียภาษี ?? แล้วชาวนาชาวสวนนล่ะ ????? และถ้าคนที่ ขายของในเน็ตหรือเล่นหุ้น เปิดร้านอาหารเล็กๆข้างทาง บลาๆๆ จะทำยังไง ??
  3.4แล้วมันลดจากภาษี ที่เราเสียในแต่ละปี ?
  3.5แล้วถ้า เคยทำงานแล้ว ลาออกมา ยังหางานทำไม่ได้ หรือ บางคนเพิ่งทำงานได้ 3 เดือนล่ะ ?????

ปัญหามันงงงวยผมมากเลยว่า สรุป มันจะยังไงกันหรือทางรัฐกำลัง ออกร่างกฏคุณสมบัติผู้ได้รับคืนภาษีอยู่ ? ใครรู้จริงช่วยมาบอกหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

ข้อ 3 ประเด็นมากจาก
วันนี้ผม ลองไปดู vios ถามเซลล์เรื่องภาษีรถคืน 1 แสน เขาบอก "เคยทำงานได้ 3 เดือน ก็ได้รับสิทธิ คืนภาษีรถแล้ว"
(ตอนนี้ผมลาออกมากำลังไปสอบ Licence ซื้อขายหลักทรัพย์อยู่) แล้วกำลังจะไปสมัครหางานใหม่เดือนหน้า เลยสงสัย ข้อนี้มากครับ เพราะเห็นคนจำนวนหนึ่งบอกว่า "ต้องมีงานทำแล้ว"

อันรายละเอียดอ้างอิงจากกรมสรรพสามิต
http://www.excise.go.th/index.php?id=1015
คำแนะนำสำหรับประชาชนในการคืนเงินสำหรับรถยนต์คันแรก
http://www.excise.go.th/fileadmin/STA/excel_file/car/manual_car.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 20:44:08 โดย icezan »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ข้อ 3 ไปอ่านมาจากไหนครับ

เท่าที่ผมศึกษามา ไม่เกี่ยวกับภาษีเงินได้ครับ หรือเขาเปลี่ยนแล้ว ? = =''

• Newbie
  • *
คือผมสงสัยในข้อ 3 น่ะครับเพราะวันนี้ ลองไปดู vios ถามเซลล์เขาบอกเคยทำงานได้ 3 เดือน ก็ได้รับสิทธิ คืนภาษีรถแล้ว
(ตอนนี้ผมลาออกมากำลังไปสอบ Licence อยู่) แล้วกำลังจะไปสมัครหางานใหม่เดือนหน้า เลยสงสัย ข้อนี้มากครับ เพราะเห็นคนจำนวนหนึ่งบอกว่า ต้องมีงานทำแล้ว

เลยอยากได้ข้อสรุป คุณสมบัติน่ะครับ

เงื่อนไขการได้รับคืนเงินสำหรับรถยนต์คันแรก
1. เป็นรถยนต์คันแรกของผู้ซื้อที่ซื้อตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2554 จนถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2555
2. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1,000,000 บาท/คัน
3. เป็นรถยนต์นั่ง ขนาดความจุกระบอกสูบไม่เกิน 1,500 ลูกบาศก์เซนติเมตร/รถยนต์กระบะ (Pick up)/รถยนต์นั่งกึ่งบรรทุก (Double Cab)
4. เป็นรถยนต์ที่ผลิตขึ้นในประเทศ ไม่รวมถึงรถยนต์ที่ประกอบจากชิ้นส่วนนำเข้าใช้แล้วจากต่างประเทศ (รถยนต์จดประกอบ)
5. คืนเงินเท่ากับค่าภาษีตามที่จ่ายจริง แต่ไม่เกิน 100,000 บาท/คัน
6. ผู้ซื้อต้องมีอายุ 21 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป
7. ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อยกว่า 5 ปี และ
8. การคืนเงินจะคืนให้เมื่อครอบครองรถยนต์ 1 ปี ไปแล้ว (เริ่มจ่ายคืนให้ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป)

จากเว็ปสรรพสามิตที่ให้มาครับ มีข้อไหนที่เกี่ยวกับ ต้องเป็นผู้ทำงานแล้วหว่า ?

ถ้ามีข่าวใหม่ออกมาผมอาจจะตกข่าวนะ แต่ถ้าไม่ใช่นี่เซลล์คุณมั่วได้โล่ = =''

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
ข้อ 3 ไปอ่านมาจากไหนครับ

เท่าที่ผมศึกษามา ไม่เกี่ยวกับภาษีเงินได้ครับ หรือเขาเปลี่ยนแล้ว ? = =''

ใช่ค่ะ ไม่เกี่ยวกัน

ออฟไลน์ singving

• **
เซลหนอเซล    ทำป่วนอีกแล้ว
จะมีไหมที่จะตอบอย่างผู้ที่ศึกษาข้อมูลมาก่อน  น่าเขกกบาลจริงๆ

คนที่ตัดสินว่าซื้อได้หรือไม่นั้นคือfinance  ต่างหาก
ซึ่งโดยปกติเขาจะดูที่statementว่าเป็นอย่างไร   ถ้าไม่sureก็ให้ดาวส์สูงๆเข้าไว้  ครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
เซลส์ Vios มั่วแน่นอนครับ

ภาษีที่ขอคืนมันเป็นภาษี "สรรพสามิต" ไม่ได้เกี่ยวข้องใดๆกับภาษีเงินได้ "สรรพากร" แต่อย่างใด

ดังนั้นจะเป็นคนที่มีงานหรือไม่มีงานทำก็สามารถขอคืนได้ทั้งนั้น

ผมว่าอย่าไปฟังเซลส์มากครับ เพราะเซลส์ก็ไม่ได้รู้เยอะไปกว่าเราๆท่านๆกันหรอก

คุยได้แต่พวกเรื่องโปรโมชั่น ของแถม วันรับรถใช้เงินเพิ่มเท่าไหร่แค่นั้นพอครับ

ออฟไลน์ RaKuRa

• **
ผมก็ว่านะคับ ว่ามาจากไหนเท่าที่อ่านและได้ฟั่งข่าวมา (ถ้าหลัง 30/09/54 มามีการเปลี่ยนแปลนก็อีกเรื่องนะ) ผมก็ไม่เห็นว่าจะมีเรื่องวว่าต้องทำงานก่อนถึงจะได้สิทธิ์นะคับ ทางที่ดีและไม่มั่วโทรไปถาม กรมสรรพสามิต น่าจะดีกว่านะคับชัวร์ๆ ไม่มั่วแน่นอน (ถ้ามั่วอีกก็ไม่รู้ละนะ ^^ ) ผมก็ดูอยู่แต่เท่าที่ดูๆแล้วยังไม่ชัวร์ ยังไงรอให้ออกมาจริงๆ ก่อนก็ดีจะคับจะได้ไม่เสียใจภาคหลัง

ออฟไลน์ Andromeda

• **
ถ้าไฟแนนซ์ ถามหล่ะผมเชื่อ แต่ถ้าเซลล์พูด บอกได้เลยว่า เซลล์มั่ว

เพราะไฟแนนซ์ เค้าต้องคำนวนค่างวดผ่อนว่าเรามีกำลังพอไหมในการผ่อน

เพื่อที่จะได้อนุมัติว่าผ่านหรือไม่ผ่าน

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ผมขออนุญาติ จขกท ฝากถามด้วยหน่อยนะครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ให้เปลืองเนื้อที่บอร์ด

คือ แม่ของผม เคยมีรถในชื่อตัวเอง คันเดียว เป็น Mitsubishi Champ แต่ว่าแล้วขายไปแล้วตั้งแต่ปี 2536
ชื่อของแม่ผมจะยังมีในสารบบว่าเคยครอบครองรถยนต์มาแล้วอยู่มั้ยครับ?

ถ้าไม่มีจะได้ใช้สิทธิ์ลดภาษีด้วย ตอนนี้พ่อกับแม่สนใจ Almera ใหม่อยู่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NuttanonBJ

ผมขออนุญาติ จขกท ฝากถามด้วยหน่อยนะครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ให้เปลืองเนื้อที่บอร์ด

คือ แม่ของผม เคยมีรถในชื่อตัวเอง คันเดียว เป็น Mitsubishi Champ แต่ว่าแล้วขายไปแล้วตั้งแต่ปี 2536
ชื่อของแม่ผมจะยังมีในสารบบว่าเคยครอบครองรถยนต์มาแล้วอยู่มั้ยครับ?

ถ้าไม่มีจะได้ใช้สิทธิ์ลดภาษีด้วย ตอนนี้พ่อกับแม่สนใจ Almera ใหม่อยู่

ไม่ได้นะครับ เพราะมันไม่ใช่คันแรกของแม่คุณเเล้ว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ขึ้นอยู่กับว่า การส่งถ่ายข้อมูล ในปี 2549 นั้น ชื่อของคุณแม่ ตกหล่นไปหรือเปล่า

ถ้าตก ก็โชคดี แต่ถ้าไม่ ก็จ่ายเต็มครับ อดไป

ออฟไลน์ wayz

• **

ขึ้นอยู่กับว่า การส่งถ่ายข้อมูล ในปี 2549 นั้น ชื่อของคุณแม่ ตกหล่นไปหรือเปล่า

ถ้าตก ก็โชคดี แต่ถ้าไม่ ก็จ่ายเต็มครับ อดไป

ถ้าตกหล่นก็ถือว่าโชดดี แต่ เค้าสามารถจะเช็คจากการต่อ ภาษีทะเบียนทุกปีด้วยครับ

ผมว่าคงไม่ได้

หวังกันอย่างนี้เลยเหรอครับ = =''

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รบกวน รอนโยบายออกอย่างเป็นทางการ แล้วค่อยไปดูรถได้ไหมครับ เพราะนโยบายอะไำรมันยังไม่แน่นอนเลย ไม่มีใครในนี้ (หรือเว็บอื่น) กล้าตอบคุณหรอกครับ เพราะถ้าเกิดแนะนำคุณไปแล้ว รถคันที่คุณซื้อมา จะด้วยอะไรก็แล้วแต่ ไม่ได้สิทธิ์รถคันแรก ผมว่าคุณคงจะจองเวรคนที่แนะนำคุณแน่ๆ จริงไหมครับ เพราะเงิน 1 แสน ไม่ใช่น้อยๆ ถ้าผิดพลาดไม่ได้คืนขึ้นมา ก็ยากจะทำใจได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับสรุปผมไปคุยกับเพื่อนที่เป็นเซลล์ฮอนด้าเขาบอก ข้อ 3 ไม่มีครับ -*- (เอาหนังสือมาอ้างอิงเลย)
เซลล์โต แม่งมั่วจิงทำผมสับสนหมด

ก็ให้กระทู้นี้เป็นข้อกระจ่างแก่ทุกท่านที่สงสัยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ichamz

ถามต่ออีกนิด เค้าทยอนคืนเงิน หรือ คืนทีเดียว 1 แสนครับ

ถามต่ออีกนิด เค้าทยอนคืนเงิน หรือ คืนทีเดียว 1 แสนครับ

ข้อนี้ส่วนใหญ่เขาจะพูดกันไปแนวของการจ่ายคืนในทีเดียวครับ แต่ถ้าตามประกาศจะยังไม่ระบุข้อมูลมาอย่างชัดเจนครับ

ปล.ก่อนหน้าเขาเก็งกันว่าจะทยอยคืนครับ คนอ่านเลยสับสนกันไปว่ามันยังไงกันแน่

ออฟไลน์ ichamz

ข้อนี้ส่วนใหญ่เขาจะพูดกันไปแนวของการจ่ายคืนในทีเดียวครับ แต่ถ้าตามประกาศจะยังไม่ระบุข้อมูลมาอย่างชัดเจนครับ

ปล.ก่อนหน้าเขาเก็งกันว่าจะทยอยคืนครับ คนอ่านเลยสับสนกันไปว่ามันยังไงกันแน่

อ่อครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ zekoza11

เงินเดือน 20,000 ?? เพราะ 15,000 ยังไม่ต้องเสียภาษี

เหมือนกับเอานโยบาย บ้านหลังแรก มารวมกับ รถคันแรกเลย