ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่จิมมี่ หรือ พวกพี่ๆที่มีประสบการณ์ครับ เรื่องออกรถน่ะครับ  (อ่าน 7313 ครั้ง)

ออฟไลน์ manchitter

• Newbie
  • *
คือว่าผมได้งานใหม่ที่ต้องออกต่างจังหวัดบ่อยครั้ง ( ซึ่งกำหนดไม่ได้ว่าไกลขนาดไหน หรือ บ่อยขนาดไหน ) แถมต้องออกรถเองด้วย เลยมีข้อสงสัยว่าเราควรออกรถแบบไหนดีถึงจะเหมาะสมกับงานที่ทำและเหมาะกับคนอย่างผมเนี่ย ( วัยรุ่นปลายๆ หน้าตาค่อนข้างดี 5555 ) ตอนนี้ค่อนข้างสับสนมีตัวเลือกเยอะไปหมด แถมยังอยากได้เงินจากรัฐบาลปูจ๋าด้วย ไม่จำเป็นต้องบอกยี่ห้อก็ได้น่ะครับ ( กลัวจะผิดข้อกำหนดของพี่จิมมี่เค้า )
ซึ่งตอนนี้มีตัวเลือกประมาณนี้น่ะครับ
1. Eco car ไปเลย
2. รถ 1500 ที่มีกันตามท้องถนน
3. รถ 1600 ที่มี CNG
4. รถ 1500 ป้ายแดงติด LPG
5. กระบะ 4 ประตูเกือบทุกยี่ห้อ
6. รถเก่าเอามาติด LPG ( ไม่ได้ตังค์จาก รัฐบาลอ่ะ )  :-\

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาล่วงหน้าน่ะครับ  :D :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 22:23:03 โดย manchitter »

ออฟไลน์ RaKuRa

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นผม คงเอา 4 ประตูงะคับ เพราะว่าออกต่างจังหวัดบ่อย (มั่ง) หรือไม่ก็เอาแบบเป็น แคป ก็ได้จะได้มีพื้นที่บรรทุกของด้วย แล้วอีกอยากกลัว 10 ล้อ (เอารถเราไปกิน T^T) แต่นี้รอคนอื่นๆก็ได้นะคับผมก็แค่ เด็กใหม่ ^^ ;D

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
กระบะ 4 ประตูครับ เนื่องจากค่าเชื้อเพลิงถูกกว่า มีแรงม้าแรงบิด ที่ไว้ใจได้

ลุยได้แม้เจอน้ำท่วม สุดท้าย ขึ้นอยู่กับเงินของเจ้าของกระทู้แหละครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ถ้าติดแก๊สผมว่า VIOS เหมาะสุด
ได้ลด 1 แสนด้วย
ขับทางใกล้ไกลได้หมดครับ..

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
กระบะ 4 ประตู น่าจะเหมาะสุด รถใหญ่เดินทางไกลสะบายหน่อย ขนของได้ด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ต้องขึ้นอยู่กับสภาวะการใช้งานจริงๆครับ

ถ้าตลอดเวลาการเดินทางไป ตจว. on road ตลอด 1500 ธรรมดา ก็พอครับ

ส่วนถ้าต้องไปที่ทุรกันดารบ่อย หรือ ดูแล้วเส้นทางน้ำท่วมบ่อยๆ ก็ 4 ประตูยกสูงหน่อย

ซึ่งจริงๆ สำหรับการเดินทางไกล ส่วนตัวจะไม่ค่อยแนะนำรถยกสูงมากเท่าไร เพราะเราใช้ความเร็วสูง

หากเกิดเหตุให้ต้องหลบหลีก หรือยางแตก โอกาสเสียหลักมีมากกว่ารถเก๋งเตี้ยๆ ทั่วไป ครับ  :)

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ถ้าเอากระบะ4ประตูไหวก็จัดไปคับเรี่ยวแรงมีให้เหลือเฟือที่สำคัญตัวเราไม่เหนื่อยมากด้วย
คับเวลาขับขี่ ซึ่งถามว่าเครื่อง1.5-1.6ไปได้ไหมทางไกลตัวรถอ่ะไปได้หมดและคับแต่คนซิ
ก็ถ้าซักไม่เกิน500โลและคุณหวดไม้เดียวตัวคุณก็น่าจะไหวแหละคับแต่ถ้าเกินนี้หวดคนเดียว
เหนื่อยเอาการซึ่งมันผิดกันมากคับผมเคยขับเจ้าโก้3.0 4ประตูไปเชียงใหม่ไม้เดียวรู้สึกว่ายังโอเค
คับจะมีหยุดก็แค่เข้าห้องน้ำเท่านั้นซึ่งก็ไม่เกิน5นาทีแล้วก็ไปต่อ แต่กับเอาเจ้าyarisไปเชียงใหม่แค่
ตากผมก็สุดๆและคับต้องพักอยู่ซักครึ้งชั่วโมงได้ ถ้าต้องออกต่างจังหวัดบ่อยเลือกเอาเครื่องที่
มีกำลังเยอะๆหน่อยจะดีกว่าคับช่วยเราได้เยอะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตามสภาพการใช้งานครับ

ถ้าทางเรียบอย่างเดียว แนะนำรถเก๋ง 1,500 ซีซี ประหยัดงบตอนซื้อ ค่าบำรุงรักษา และเติมน้ำมัน
วิ่งทางไกลยาวยาว ขับรถเก๋งสบายกว่ารถกระบะเยอะครับ อย่างน้อยก็นุ่มนวลไม่กระเด้งกระดอน
สมรรถนะจริงจริงก็ดีกว่า เวลาเข้าโค้งก็ไปได้สบาย เพราะรถน้ำหนักเบา เตี้ย และคันเล็กเป็นทุนอยู่แล้ว

ส่วนถ้าต้องลุย หรือคาดเดาสภาพเส้นทางล่วงหน้าไม่ได้ ก็ต้องหากระบะ 4 ประตูที่เป็นยกสูงล่ะครับ
แต่อย่าคิดว่ากระบะจะขับสบายกว่านะครับ มันแรงกว่าก็จริง แต่เวลาขับทางไกลนั้น เหนื่อยหรือไม่เหนื่อย
ขึ้นอยู่กับการซับแรงสะเทือนจากช่วงล่างครับ ดังนั้น ขับกระบะก็มักจะเหนื่อยกว่า
แล้วเนื่องจากแรงม้าเยอะ ช่วงล่างหลังทำมาให้แบกน้ำหนักบรรทุก พอไม่มีของมันก็ดีดดึ๋งดึ๋งไปเรื่อย
ควบคุมรถได้ยากขึ้นไปอีก เพราะท้ายเตรียมตัวสะบัดออกตลอดเวลา ยิ่งเจอแรงบิดมหาศาลด้วย ยิ่งไปกันใหญ่

ออฟไลน์ peter123

• Newbie
  • *
ออกต่างจังหวัดบ่อย ก็ กระบะ4 ประตูเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 07:51:21 โดย peter123 »

ออฟไลน์ mongolias

1.คุณมีงบประมาณเท่าไหร่
2.คุณใช้รถแถบไหน ถนนเป็นอย่างไร ดีหรือไม่
3.เบิกค่าน้ำมันได้ไหม

ถ้าใช้รถในเมืองเป็นหลัก วิ่งถนนสายหลัก แน่นอนว่ารถเก๋งย่อมน่าสนใจกว่ารถกระบะ แต่ถ้าต้องวิ่งต่างจังหวัด ถนนไม่ค่อยดคุณจะคิดถึงรถกระบะขึ้นมาทันที

ถ้าถามผม ณ ตอนนี้ ผมคงเลือกรถเก๋ง 1500 ใหม่(ใช้สิทธิ์ลดแสนนึง) + LPG ครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ตอนนี้ 1600 CNG ก็ไม่ได้โครงการ รถคันแรก ของรัฐฯ หนิครับ
แต่ยังไงก็ตาม ผมว่า รถ 1600 CNG ราคาเต็ม เทียบกับ 1500 ได้ส่วนลดแสนนึง
ถ้าใช้งานเยอะ 1600 CNG คุ้มกว่าครับ
(LPG เป็นทางเลือกแรกที่รัฐบาลจะทอดทิ้ง อย่าเพิ่งเสี่ยงกับมันจนกว่าท่าที ที่แน่นอน จะออกมา ครับ)

ความเห็นผม ถ้าวิ่งตจว.ไกลๆ เกิน 50% และงานต้องมีการบรรทุกของพอสมควร
เลือกกระบะ 4 ประตู

ถ้าวิ่ง กทม. และปริมณฑล เกิน 50% บรรทุกของไม่เยอะ
เลือก 1600 CNG ครับ

ปล.ผมว่าขับกระบะ เมื่อยกว่ารถเก๋งนะ ทางไกล

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นดัวยกับหายเสียงครับ ถ้าเป็นทางเรียบก็เอา 1500 ติด LPG จะดีกว่าครับ อัตราเร่งค่อนข้างสำคัญนะครับกับการวิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆ เพิ่งทำงานก็อย่าไปใช้รถที่ราคาแพงเกินตัวจะดีกว่าครับ เทียบกับ ECO CAR แล้ว 1500 ติด LPG คุ้มกว่า

ส่วน 1600 NGV ผมว่าราคาแพงเกิ๊น อืดอีกตะหาก (ลองอ่านดูกระทู้ล่างๆ) เงินคื่นภาษีก็ไม่ได้ เกิดต้องต่อแถวยาวๆเพื่อเติมหล่ะก็ แย่แน่ๆ แล้วก็เพื่อนผมเป็น Project คุงานก่อนสร้างโรงงานไฟฟ้า NGV มันยังเอารถไปติด LPG เลย แล้วมันบอกว่าคนที่มันติดต่องานไม่เคยเห็นใครติด NGV ส่วนรายละเอียดมากกว่านี้คงพูดไม่ได้มากเพราะผมก็ฟังมาอีกที
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าวิ่งเยอะ
กระบะ ดีเซล มันติดแก๊สไม่ได้นะครับ

รถเครื่อง 1.5 ลิตร ก็วิ่งดีไม่แพ้รถเครื่องใหญ่ๆครับ

........

กระบะ มันสะเทือน ทำให้เกิดความเมื้อยล้าได้ง่ายกว่า
ถ้านั่งนานๆ จะรู้สึกเพลีย และล้า จากแรงกระเทือนครับ

เทียบกับเก๋ง เก๋งนุ่มกว่า

แต่กรณีที่ไปทางตจว. คาดเดาอะไรๆไม่ได้
รถกระบะ ไว้ลุย ไว้เผื่อสถานการณ์ไม่ดี (เช่นน้ำท่วม ทางพัง)
ก็ถือว่า กระบะก็ดีครับ

ออฟไลน์ redsun

แต่กับเอาเจ้าyarisไปเชียงใหม่แค่
ตากผมก็สุดๆและคับต้องพักอยู่ซักครึ้งชั่วโมงได้

ถ้าเป็นเจ้า Yaris เนี่ย
ผมรู้เลยว่าทำไมถึงเหนื่อยมากกว่าปรกติ
ก็ช่วงล่างมันแข็งมากมายขนาดนั้นนี่ครับ
(จะแข็งไปไหนกันเนี่ย  :P)

ตอนขึ้น ขอน ค่อยๆขึ้นค่อยๆหย่อน
ผมว่ายังแอบจุกเล็กๆ อ่ะครับ
วิ่งไกลขนาดนั้นผมเข้าใจเลยครับ..

ออฟไลน์ DekPrade

• Newbie
  • *
ถ้าผมเป็นคุณนะ คงจะเลือก
2. รถ 1500 ที่มีกันตามท้องถนน โดยคงเลือกเอายี่ห้อมหาชน เอาไว้ก่อน เพื่อหวังผลความสะดวกในตอนซ่อมบำรุงระหว่างการใช้งานตาม ตจว.ด้วย
ถ้าจะพิจารณาติดแก๊ซ  เดี๋ยวนี้หลายๆ ดีลเล่อ ก็มีบริการรับติดตั้งแก๊สด้วย ก็น่าจะเบาใจเรื่องรับประกันไปได้
แต่ถ้าเป้นผม คงวิ่งน้ำมันไปก่อน  เพราะถ้าได้วิ่งยาวๆและไม่เร็วมาก  มันก็ประหยัดไปได้เยอะละ

หรือไม่ก็  กะบะ2ประตู มีแค๊บ! (เผอิญ ไม่มีในตัวเลือก)

ออฟไลน์ HYDE--

1. ถ้าใช้งานวันละมากๆ ผมว่า รถ 1.5 แล้วหา LPG ดีๆติด หาร้านที่ไว้ใจได้ติด น่าจะเข้าท่าสุดครับ

2. Eco car ถ้าเน้นขับนอกเมืองเป็นหลัก ผมว่า เลือกข้อ 1 ดีกว่าครับ เผลอๆจะประหยัดกว่าด้วย

3. รถกระบะ 4 ประตูก็ดีตรงที่ขนของได้เยอะ กำลังเครื่องเหลือเฟือ ยิ่งรุ่นใหม่ๆนี่ น่าจะจี้ดกว่าเ๋ก๋งเครื่อง 1.5 แน่นอน
เวลาเจอทางขรุขระ ทางชัน ลุยน้ำ ก็หายห่วง แถมรถใหญ่ ขับทางไกลๆสบายมากครับ ไม่ต้องไปกังวลกะพวก 10 ล้อเมายาบ้าสักเท่าไหร่
แต่เสียตรงที่ ติดแก๊สไม่ได้ นอกจากต้องเอาเป็นรุ่นเบนซินแทนครับ

4. ทางเลือกที่เหลือ ก็ไม่ได้เงินคืนครับ นอกจากมีรถมือสองรุ่นที่ชอบจริงๆก็ว่ากันไป