ผู้เขียน หัวข้อ: C180 Coupe อืดมากไหมคับผม....  (อ่าน 28747 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
C180 Coupe อืดมากไหมคับผม....
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 00:28:46 »
เรื่องของเรื่อง จองไปแล้วหละคับ ของ MBTH ... แต่สามารถยกเลิกได้คับ หรือเปลี่ยนไปเอารุ่นอื่นแทนได้ แต่ถ้ายกเลิกก็โดนหักนิดๆหน่อยๆ ช่างมัน 2-3 เปอเซนต์

อยากทราบว่าอืดมากมั้ยคับ เห็นบางที่บอกว่ามันอืดมาก ... ไม่น่าเล่นเลย เลยชักหวั่นใจ ถ้าเปลี่ยนไปเป็น C250 Coupe ก็คงจะไปออกเกรย์แทน ออกกับศูนย์รู้สึกเสียดาย ...

แต่อีกกรณีคือเปลี่ยนไปเอา F30 เลยดีครับ ข่าวว่าจะปล่อยภาพ 14 ตุลานี้แล้วด้วย ...

ปล.แต่ถ้าเป็น C Class Sedan ผมไม่ค่อยชอบหนะครับส่วน E Coupe ก็คงต้องรอ Facelift อีกนานเรย แถมยังโหลมากอีกตะหากครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: C180 Coupe อืดมากไหมคับผม....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 00:50:45 »
ก่อนจองไม่คิดก่อนล่ะครับ ต้องขอโทษที่พูดตรงแบบนี้ครับ
ทว่าเราสามารถระบุในใบจองได้ว่า ถ้าไม่สามารถออกรถได้ทุกกรณีคินเงินจองเต็มจำนวน เซ็นทั้งคู่

ผมว่าในงบสามล้าน ผมไม่เล่น C Coupe นะ
ต้องถามคุณแล้วล่ะคุณต้องการอะไรในงบสามล้าน

รถแรง? c250 coupe หรือ c180 มันให้คุณได้ไม่คุ้มค่าเงินเท่าไหร่นะครับ
เผลอๆ  Gofl Gti Scirocco สวนได้ ในงบที่น้อยกว่าเกือบล้าน

และผมงงปนสงสัย จะรอ F30? ตกลงคุณชอบรถแบบไหนกันแน่ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 00:55:36 โดย Lookmoo+ »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: C180 Coupe อืดมากไหมคับผม....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:12:16 »
ก่อนจองไม่คิดก่อนล่ะครับ ต้องขอโทษที่พูดตรงแบบนี้ครับ
ทว่าเราสามารถระบุในใบจองได้ว่า ถ้าไม่สามารถออกรถได้ทุกกรณีคินเงินจองเต็มจำนวน เซ็นทั้งคู่

ผมว่าในงบสามล้าน ผมไม่เล่น C Coupe นะ
ต้องถามคุณแล้วล่ะคุณต้องการอะไรในงบสามล้าน

รถแรง? c250 coupe หรือ c180 มันให้คุณได้ไม่คุ้มค่าเงินเท่าไหร่นะครับ
เผลอๆ  Gofl Gti Scirocco สวนได้ ในงบที่น้อยกว่าเกือบล้าน

และผมงงปนสงสัย จะรอ F30? ตกลงคุณชอบรถแบบไหนกันแน่ครับ?
พี่ ผมว่าบางทีพี่เค้าอาจจะชอบแต่ยังลังเลไงครับ ผมว่าพี่พูดก็ตรงไปนิดครับ แต่อาจจะจองไปแล้ว แถมมันก็สามารถยกเลิกจองได้ แต่ก็อยากจะพี่เหมือนกันว่าเอา พวก golf gti ดีกว่าครับ ถอนจองยังทันนะครับ เพราะรถค่อนข้างไม่แรงเท่าไหร่น่ะครับ 156 แรงม้าเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 01:16:35 โดย Tan Everything Beyond »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:13:21 »

ผมว่า จขกท. เขาไม่ได้มีปัญหาจากการที่ได้รถไม่ตรงเวลานะครับ

น่าจะเป็นสถานการณ์ที่ จองไปแล้ว อยู่ในระหว่างรอ แต่เกิดการลังเลมากกว่าครับ

ส่วน C250 เท่าที่เคยนั่งของเพื่อนมา ผมว่ามันแรงได้ใจมากเลยครับ ส่วน C180 ไม่เคยนั่ง แต่ดูจากสเปค ก็น่าจะต่างกันพอสมควร
ส่วน F30 นี่น่าสนครับ แต่ข้อเสียคือ "ต้องรอ" เนี่ยสิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:14:21 »
ยังไมได้ลองขับครับ

แต่ผมคาดว่ามันก็ไม่ได้แตกต่างกันจนน่าเกลียดขนาดนั้น

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:16:12 »
อยากรู้ด้วยคนว่า C180 อืดรึเปล่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:21:23 »

เผลอๆ  Gofl Gti Scirocco สวนได้ ในงบที่น้อยกว่าเกือบล้าน

คือไม่ได้กลัวใครแซงอะไรหรอกนะคับ เพราะขับแต่ในเมืองอะคับรถติดเสียส่วนใหญ่ แต่พอได้ยินเค้าพูดแล้วรุ้สึกเสียเซลฟ์ประมาณว่าออกทำไม C180 อืดจะตาย ประมาณนั้นหนะคับ

เลยอยากทราบว่ามีใครลองแล้วบ้างยังคับว่ามันอืดมากไหมอะคับ ถ้าถามว่าทำไมถึงเลือกตัวนี้เพราะสามารถเอาไปแต่งเป็น C63 AMG Coupe ได้ครับ

และถ้าถามว่าทำไมตอนแรกไม่ออก C250 Coupe กับเกรย์เลยหละตอนแรกคือ กลัวนิดหน่อยคับแล้วก็เสียดายเงินด้วยคับ 5 แสนได้ม้าเพิ่ม 50 ในออพชั่นที่เท่ากัน

ผมกะว่าส่วนต่างเอามาเป็นค่าชุดแต่งดีกว่าครับ แต่ตอนนี้กระแสลบกับ C180 มีมาเยอะเลยลังเลแค่นั้นเองคับว่าควรเพิ่มเงินแล้วไปออกกับเกรย์จะคุ้มกว่าหรือเปล่า

ส่วน C250 Coupe จาก MBTH ขอไม่พูดถึงเพราะราคาแรงไปคับไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่เสียดายเงินคับ ... และ F30 ถ้ามาคงเอาตัวนำเข้าประกอบนอกที่เป็นรหัสแรงๆ อย่าง 335i ประมาณนั้นครับ

ปล.คือเป็นที่คุณแม่จะซื้อให้เป็นรถคันแรกของผมด้วยหนะคับ พอมีคนมาพูดในแง่ลบกับรถที่เราเพิ่งจองไปก็เลยลังเลคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 01:45:08 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 02:49:54 »
F30 335i สเปคมา 302hp (ถ้ามีประกอบไทยก็พอลุ้นราคาให้น่าคบหาได้อยู่)
แต่ถ้าคุณรักจะขับรถแรงขนาดนั้น คุณต้องบ่น C180 Coupe ว่าอืดแน่ๆ (ม้าต่างกันครึ่งนึง  :o)

รอดูคันจริง F30 ก่อน หากไม่ชอบ ออก C250 Coupe จากเกรย์แล้วไปเสียค่าแรกเข้าบริการกับ MBTh ก็ยังได้  :)

ปล. ดู F30 จากภาพเรนเดอร์แล้วไม่ค่อยสวยเลย เปลี่ยนไม่มากอีกต่างหาก หมดแรงลุ้นกับ F32  :P
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:56:28 »
บอกได้เลยครับว่าใน style การขับของคุณเท่าที่อ่านนะครับว่าอืดแน่นอน
c 180 coupe ได้รูปลักษณ์สวย(ถ้าชอบ) แต่การขับบอกได้เลยครับว่าไม่หนี civic fd
แต่ถ้า c250 coupe อันนี้แจ่มครับดึงดีมาก คนละอารมณ์กันเลย ถ้าชอบแรงๆหน่อย
การขับขี่ที่สนุกแนะนำให้เพิ่มเงิน up ขึ้นเถอะครับเดี๋ยวเสียน้อยเสียยาก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:06:16 »
อาจจะโดน Civic 2.0 หรือรถ 1.5 เกียรธรรมดา สวนเอาได้ครับ

น่าจะแรงพอๆกับ ซีวิค 1.8

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:29:15 »
ออก C250 เกรย์ก็ได้นิครับถ้าใจรัก C Coupe ไปแล้ว ราคาประมาณ 3.5 ล้าน ออฟชั่นจัดเต็ม E Class CKD ยังให้ออฟชั่นไม่ได้เท่านี้เลยครับ
แล้วไปเสียค่าแรกเข้านิดนึงครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:37:05 »
ที่บอกจะโดนซีวิคสวนน่ะครับ คิดใหม่ได้ละครับ ผมลองขับ c180 coupe แล้ว ขอบอกเลยครับ ระดับการขับขี่ก็ต่างกันละครับ
ส่วนอืดไม่อืด ไม่อืดครับ ถือว่ายังมาในระดับที่ใช้ได้คือไม่ต้องลุ้นตอนแซงมาก พอกดคันเร่ง ก็มาเลยแต่ไม่พรวดพราดแค่นั้นเอง คนส่วนใหญ่ชอบมองที่แรงม้า ไม่ดูแรงบิดกันหน่อยละครับ 156แรงม้า แต่แรงบิด 250 นะครับ ซีวิค 156 แรงบิด 190+ กว่าๆ แล้วของเบนซ์ อ่ะแรงดึงมาตั้งแต่รอบ ต้นๆ เพราะฉะนั้นอย่ามาเทียบกันเลยครับ ใครที่บอก ว่าซีวิคแรงกว่าเอามาลองได้ครับ ผมอยู่ระยอง ซีวิค ที่คลับ มอนโต้ระยองก็ลองกะผมมาละ เพราะสงสัยกันแบบนี้นี่แหละ สุดท้าย ก็โดน mbth กินอยู่ดี ส่วนเรื่องช่วงล่าง ก็ต่างกันละครับ mbth พอวิ่งเร็วๆหน่อย เหมือนรถมันมุดต่ำลงเอง อ่ะ ครับ ใครใช้ mbth coupe อยู่ คงรู้นะครับว่ามัน รู้สึกยังไง ส่วนซีวิค ผมก็ขับมาละ ช่วงล่าง จะมีใครโกรธไหมเนี่ยถ้าผมจะว่าห่วย ขนาดพี่ที่คลับ มอนโต้ใช้ซีวิคกันทั้งคลับ ยังออกปากเองว่า โอ๊ย ช่วงล่างเดิมๆมันห่วยพอๆกะแจ๊ซนะแหล่ะ ซีวิคใครเค้าใช้ช่วงล่างเดิมจากโรงงานกันล่ะ (เน้นคำว่าเดิมๆนะครับเด๋วเข้าใจผิดกัน) แต่มันก็จริงๆนะ เวลาเข้าโค้งแรงๆ ท้ายมันแกว่งๆ *-* เอาเป็นว่าถ้าอยากได้รถที่เสริมบุคลิค ก็ซื้อเลยครับ แล้วมาหาจูนนิ่งเอา แต่ถ้าอยากได้แรงๆ ก็ scirocco abt อันนั้นผมเพิ่งไปลองขับของ เพื่อนมาเมื่อวานนี้เอง คันนี้แรง สุดทีน ราคาถูกกว่านิดหน่อย ลองเลือกดูครับ แต่ mbth ศูนย์เค้าซ่อมบำรุงหายห่วงอยู่ละ ชั่งใจดูครับ ที่ผมกล้าตอบแบบนี้เพราะผมลองขับมาทั้ง3คันละ เลยกล้าตอบ  

• Das Auto
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:40:31 »
ส่วนที่กะแสข่าวลบๆมา อ่ะครับ ต้องดูว่าคนที่มาบอกว่าอืดไม่ดี เค้าเคยลองขับกันรึยังหรือฟังๆมาแล้วก็มาบอกต่อ ต้องชั่งใจครับหรือข้องใจมากไปลองขับเลยครับ ไม่พอใจก็เปลี่ยนรุ่น จะได้สบายใจ เพราะคนเราคำว่าอืดไม่อืดมันไม่เท่ากัน แต่สำหรับผม มันไม่น่าเกลียดมากเท่าไหร่หรอกครับ ยังดีกว่า x1 18i เยอะเลยครับ รายนั้นอ่ะ โดนรถยี่ปุ่นบางรุ่นเดิมๆสวนแน่นอน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:10:04 »
อาจจะโดน Civic 2.0 หรือรถ 1.5 เกียรธรรมดา สวนเอาได้ครับ

แน่นอนครับ มันก็เลข 180 / 1.8 เหมือนกันนี่นา
ไม่ต้องกลัวหรอกครับ เพราะยังไงอัลติสก็ยังอยู่กับ 1.6 ได้ และก็ไม่ได้ถึงกับอืด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:18:42 »
ที่บอกจะโดนซีวิคสวนน่ะครับ คิดใหม่ได้ละครับ ผมลองขับ c180 coupe แล้ว ขอบอกเลยครับ ระดับการขับขี่ก็ต่างกันละครับ
ส่วนอืดไม่อืด ไม่อืดครับ ถือว่ายังมาในระดับที่ใช้ได้คือไม่ต้องลุ้นตอนแซงมาก พอกดคันเร่ง ก็มาเลยแต่ไม่พรวดพราดแค่นั้นเอง คนส่วนใหญ่ชอบมองที่แรงม้า ไม่ดูแรงบิดกันหน่อยละครับ 156แรงม้า แต่แรงบิด 250 นะครับ ซีวิค 156 แรงบิด 190+ กว่าๆ แล้วของเบนซ์ อ่ะแรงดึงมาตั้งแต่รอบ ต้นๆ เพราะฉะนั้นอย่ามาเทียบกันเลยครับ ใครที่บอก ว่าซีวิคแรงกว่าเอามาลองได้ครับ ผมอยู่ระยอง ซีวิค ที่คลับ มอนโต้ระยองก็ลองกะผมมาละ เพราะสงสัยกันแบบนี้นี่แหละ สุดท้าย ก็โดน mbth กินอยู่ดี ส่วนเรื่องช่วงล่าง ก็ต่างกันละครับ mbth พอวิ่งเร็วๆหน่อย เหมือนรถมันมุดต่ำลงเอง อ่ะ ครับ ใครใช้ mbth coupe อยู่ คงรู้นะครับว่ามัน รู้สึกยังไง ส่วนซีวิค ผมก็ขับมาละ ช่วงล่าง จะมีใครโกรธไหมเนี่ยถ้าผมจะว่าห่วย ขนาดพี่ที่คลับ มอนโต้ใช้ซีวิคกันทั้งคลับ ยังออกปากเองว่า โอ๊ย ช่วงล่างเดิมๆมันห่วยพอๆกะแจ๊ซนะแหล่ะ ซีวิคใครเค้าใช้ช่วงล่างเดิมจากโรงงานกันล่ะ (เน้นคำว่าเดิมๆนะครับเด๋วเข้าใจผิดกัน) แต่มันก็จริงๆนะ เวลาเข้าโค้งแรงๆ ท้ายมันแกว่งๆ *-* เอาเป็นว่าถ้าอยากได้รถที่เสริมบุคลิค ก็ซื้อเลยครับ แล้วมาหาจูนนิ่งเอา แต่ถ้าอยากได้แรงๆ ก็ scirocco abt อันนั้นผมเพิ่งไปลองขับของ เพื่อนมาเมื่อวานนี้เอง คันนี้แรง สุดทีน ราคาถูกกว่านิดหน่อย ลองเลือกดูครับ แต่ mbth ศูนย์เค้าซ่อมบำรุงหายห่วงอยู่ละ ชั่งใจดูครับ ที่ผมกล้าตอบแบบนี้เพราะผมลองขับมาทั้ง3คันละ เลยกล้าตอบ  

แค่เปรียบเปรยเฉยๆ ไม่เห็นต้องร่ายยาวๆเลยครับ
ที่ผมเข้าใจคือ รถราคาขนาดนี้ ด้วยงบประมาณขนาดนี้
จะอืดมั้ย?

ซึ่งต้องไปวัดเป็นตัวเลขครับ
เอารถราคาขนาดนั้น มาเทียบกับซีวิค ดูๆแล้ว ไม่แฟร์กับซีวิคเลย
ขนาดผมลองขับ 250 CGI
ผมยังคิดเลย ว่าถ้าเผลอๆจะโดน C Segment 2.0 สวนเอาง่ายๆถ้าอ่านไลน์ไม่ีดี

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:52:28 »
เรื่องความแรงในมาตรฐานของแต่ละคนไม่เท่ากัน ผู้ซื้อควรไปทดลองขับ ถ้าพอใจแล้วก็อย่าไปคิดมากฟังคนอื่นมากจะกลุ้มเสียเปล่าๆ เหนือฟ้ายังมีฟ้าเสมอครับ ส่วนตัวผมคิดว่า รถอะไรก็ตามที่ 0-100 ต่ำกว่า 10 วิ ถือว่าแรงพอแล้วสำหรับคนโดยทั่วไป

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:05:14 »
มันไม่ได้อืดขนาดรับไม่ได้หรอกครับ 154 ม้า มันก็ได้ระดับหนึ่ง แต่จะให้กดเป็นมา แบบ 250 cgi ก็คงไม่ใช่หรอก แต่กับการใช้งานปกติ ผมว่าเกินพอ ถ้าคุณว่าของคุณประมาณไหน ผมว่า ก็ประมาณเท่าๆกับกระบะคอมมอนเรลเดิมๆ ที่วิ่งๆกันอยู่นั่นแหละครับ ผมว่ามันก็ไม่ได้น่าเกลียด แต่ถ้าจะให้ซิ่งหนักๆ ตามรูปทรงของรถที่คิดว่ามันต้องเร็วและแรง  ผมว่าไม่ใช่แล้วละครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:06:50 »

แค่เปรียบเปรยเฉยๆ ไม่เห็นต้องร่ายยาวๆเลยครับ
ที่ผมเข้าใจคือ รถราคาขนาดนี้ ด้วยงบประมาณขนาดนี้
จะอืดมั้ย?

เอารถราคาขนาดนั้น มาเทียบกับซีวิค ดูๆแล้ว ไม่แฟร์กับซีวิคเลย
ผมยังคิดเลย ว่าถ้าเผลอๆจะโดน C Segment 2.0 สวนเอาง่ายๆถ้าอ่านไลน์ไม่ีดี

กลุ้มใจเลย จะเอามาเปรียมกันทำไมรถราคาต่างกันตั้ง 3 เท่าตัว

จขกท. อยากให้ลอง Gofl Gti หรือ Scirocco ดูครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:39:37 »
น่าจะขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานของคุณ Lancelot นะครับผม
ถ้าขับอยู่ในเมืองเช้าเย็น เจอรถติดๆ ถนนแน่นๆ เป็นประจำ ผมว่า C180 นี่เหลือๆแล้วครับ พอเพียงแน่นอน เพราะตีนต้นเหยียบก็มาไม่ขี้เกียจอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าวิ่งทางไกลเป็นหลัก เน้นความเร็วช่วง 100+ อย่างนั้นอาจจะต้องมองไปที่ C250 ครับผม

แต่จริงๆอยากให้คำนึงถึงเรื่องช่วงล่างด้วย เพราะผมว่า 3series นั้นจัดช่วงล่างมาได้สมบูรณ์แบบกว่ามาก (อันนี้เทียบกับ C ปกตินะครับ ไม่ใช่ C Coupe ซึ่งผมไม่เคยลองขับครับ) ผมเองก็เกือบจะไปจอง C200 facelift เหมือนกันแต่พอทดลองขับแล้ว ตัดใจจากช่วงล่างของ BMW ไม่ลงจริงๆ ความรู้สึกชัดเจนว่าช่วงล่าง C นั้นยังทำได้ห่างไกลจาก 3 มากนักครับ

ถ้าเอา 3 คันที่ท่าน Lancelot มีไว้ในใจ ผมคงจะเลือกตามลำดับดังนี้ครับ
1. F30...รอดูก่อน และแนวโน้มจะเอาก็สูง เพราะมากับเครื่องที่แรงขึ้นมากครับ แต่เสียที่ต้องรอนาน ถ้ารีบใช้รถคงไม่ไหวครับ
2. C180...สวยงาม พอเพียงแล้วครับ ประหยัดค่ารถ+ค่าน้ำมัน ไปเป็นค่าใช้ต่ายในด้านอื่นๆครับ
3. C250...แรงกว่า แต่ต้องแน่ใจว่าได้ใช้งานม้าที่ซื้อมาเพิ่ม และพร้อมเสี่ยงกับเกรย์อ่ะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:06:35 »

แน่นอนครับ มันก็เลข 180 / 1.8 เหมือนกันนี่นา
ไม่ต้องกลัวหรอกครับ เพราะยังไงอัลติสก็ยังอยู่กับ 1.6 ได้ และก็ไม่ได้ถึงกับอืด
อือๆ มันเครื่อง 1.6 ไม่ใช่หรอครับ เพราะถ้าเป็น C180Kom ยังเป็นเครื่อง 1.8 อยู่ แต่ตัวนี้ไม่ใช่แล้วครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Mercedes-Benz_C-Class
ส่วนตัวคิดว่าถ้าออกมาแล้วมันต่างกันแบบรู้สึกไม่ค่อยดีก็สามารถหากล่องจากEU ติดตั้งเพิ่มได้อยู่นะครับ
ราคา 5-8หมื่นกว่าบาท แรงขึ้นอีก 15-20% ก็เป็นทางแก้ปัญหาที่ดีนะครับ เพราะพวกกล่องพวกนี้เป็นแบบ Hot Plug ครับ ถอดออกได้ถ้าไม่ต้องการ/เวลาเข้าศูนย์ครั้งใหญ่ครับผม

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:56:07 »
ผมว่าไม่อืดนะ  ถ้าอืดนี้ต้อง 0-100 >12 วิ  นั่งหละอืด  แต่ถ้าตัวนี้อยู่ราวๆ10วิ ใช้งานทั่วไปเหลือๆแล้วครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:57:44 »
ผมว่าไม่อืดนะ  ถ้าอืดนี้ต้อง 0-100 >12 วิ  นั่งหละอืด  แต่ถ้าตัวนี้อยู่ราวๆ10วิ ใช้งานทั่วไปเหลือๆแล้วครับ

ใช่เลยตามนี้ครับ  ;)

• Das Auto
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:26:30 »

จะอืดมั้ย?

ที่ร่ายยาวก็เพื่อความกระจ่างครับ ใช่ครับมันไม่แฟร์กะซีวิค ถ้าเอาราคามาเป็นตัววัด แต่ต้องอย่าลืมสิครับ ว่าวัสดุภายในระบบต่างๆ มันก็ต่างกันละครับ เพระฉะนั้นอย่าเอามาเทียบกันครับ ลองดูกะทู้ข้างบนครับ จะมีกะทู้นึงบอกว่า การขับไม่หนีซีวิค การขับนี่หมายถึงฟิลลิ่ง ทั้งหมดทั้งมวล ความรู้สึกในการขับทั้งหมดเลยรึเปล่าครับ ถ้าใช่ แสดงว่าคุณยังไม่ได้ลองขับ ขอให้ไปลองขับก่อนครับ ซีวิคมีagility control อ่ะป่าว แค่ยางที่แถมมาก็ต่างละครับ ครับเพราะฉะนั้นคนที่บอกว่าการขับไม่หนีซีวิค แน่นอน อย่าตอบมั่วๆแบบนี้อีกครับมันจะสร้างความสับสน  อยากให้รู้ว่า ตอนวิ่ง 200 c-class กะ civic 200 ใครจะให้ความมั่นใจมากกว่ากัน ผมจะสมมุตินะครับ เอาง่ายๆ เลย ระหว่าง jazz 120 แรงม้า ราคาท๊อป 700000 กะ audi a1 122 แรงม้า 1990000 ถ้ามองแค่แรงม้าใช่ครับพอๆกัน แต่ทำไมaudiถึงแพงกว่าตั้งเยอะ ??? ลองไปดูข้อมูลทุกอย่างของ2คันนี้นะครับ ว่าทำไมถึงราคาต่างกัน เอามาเทียบกันแบบ รายการต่อรายการเลยครับ แล้วจะเห็นความต่าง

ปล.ขอโทษนะครับที่คำตอบของผมอาจจะกะทบคำตอบของเพื่อนๆสมาชิก แต่ผมตอบตามความจริงครับ  ในความรู้สึกที่ผมได้ขับมาทั้ง scirocco ทั้ง c180 coupe ทั้งซีวิค ทั้ง 3 คัน scirocco เจ๋งสุดครับ เจ๋งขนาดที่ว่า TTS ยังเสียวๆ อ่ะครับ จขกท ลองดูได้ครับ ของ abt แต่ค่าซ่อมบำรุงก็คนละเรื่องกะเบนซ์เหมือนกันนะครับ ขอให้ทำใจเรื่องนี้ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:52:12 »
ดูจากเสป็ค แล้ว ลองเปรียบเทียบกะน้ำหนักตัวรถ

ผมขอเดาว่า 0-100 น่าจะพอๆกะ Civic FD 1.8 อย่างที่หลายๆคนว่าครับ คือ ประมาน 11-12 วิ
แต่คิดว่า คงยากครับ ที่มันจะต่ำกว่า 10 วิ เพราะรถยุโรปมันหนักกว่ารถญี่ปุ่นนะครับ

แต่น่าจะยังอืดกว่า C-segment เครื่อง 2.0 น่ะครับ

ทีนี้ก็ต้องลองถามตัวเองแหล่ะ ว่า อืด หรือ ไม่อืด ถ้าไม่ไช่คนขับเร็วมากๆ
ผมว่า ก็คงไม่ถึงกับอืดหรอกครับ

แต่ในความคิดผม อุส่าเสียเงินซื้อรถราคาระดับนี้ทั้งที
ก็น่าจะเอาให้มันจี้ดๆหน่อยนะครับ

อย่างมีเพื่อนเคยจะซื้อ Teana มันมาถามผมว่า ตัว 200XL อืดไหม ผมก็ตอบไปว่า มันก็ไม่ิอืดหรอก

"แต่มันมีตัวที่แรงกว่าไง"

เพื่อนจะซื้อ E200 CGI มันถามผมว่า อืดไหม คำตอบคือ ไม่อืดเลยครับ แรงพอตัวเลยแหล่ะ 0-100 9.6 วิ แรงกว่า Teana 250XVนิดนึงด้วยซ้ำ

"แต่มันมีตัวที่แรงกว่าไง"

ถ้าอยากได้แรง แล้วอยู่ใน 3 ล้านนะครับ ขอแนะนำ Scirocco กะ Golf GTi รับประกันว่า แรง สะใจแบบหลุดโลกไปเลย
ถ้าผมมีโอกาสได้ซื้อรถในงบ 3 ล้านเหมือนคุณ เป็นผม ผมเอา VW ดีกว่าครับ แรง ขับมันส ประหยัดน้ำมันพอใช้ได้อีกตะหาก แต่มัน"หล่อ"ไม่เท่าเบ้นซ์เท่านั้นเอง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 19:46:41 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นคับผม ถ้ายังไงก็จะรอดู F30 เสียก่อนแล้วค่อยตัดสินใจต่อว่าจะ MB หรือจะ BM

ปล.ตอนแรกก็แอบเล็ง AUDI A5 Facelift ไว้ด้วยนะคับแต่กลัวเรื่องการซ่อมบำรุงและการขายต่อคับผม

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 20:19:33 »

มี Render เล็กๆ น้อยๆ จาก Autobild มากฝากด้วยครับผม

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:08:48 »
Autobild เยอรมันตรงเกือบ 90% เท่าที่ผมเคยเก็ยข้อมุลมาครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 13:52:13 »
สนับสนุนการรอดู F30 ครับคุณ LanCeLoT....แค่ตัวจริงออกมาใกล้เคียงกับที่เห็นของ Autobild นี่ก็คุ้มค่าการรอมากๆแล้วครับผม  :D

แถมตัว render ของ M3 จาก F30post.com...เห็นแล้วขนลุกครับ งามมากจริงๆ
http://www.bimmerpost.com/goodiesforyou/m/m3/f80/renders/F80M3_alpinewhite.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 13:58:54 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:08:32 »
ผมว่าไปลองขับดูก่อนไหมครับจะได้คำตอบตรงนั้นเลยว่าอืดหรือไม่เพราะถ้าปรกติคุณขับ GTR มาขับ c180 คงถือว่าอืดน่าดูเลย :P

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:35:13 »
เห็นด้วยครับคำว่าอืดไม่อืดเป็นความเห็นส่วนบุคคลครับ
เหมือนกับคำว่า อร่อย ไม่อร่อย  ส้มตำเจ้าเดียวกันครกเดียวกันบางคนบอกแซ่ปหลาย
บางคนบอกไม่ได้ความ  ถ้าอยากรู้พี่โฬมบอก  "ต้องลอง" ครับ