ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Sentra ในวารสารตัวนี้คือตัวไหนครับ ?  (อ่าน 14533 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member

รูปจากเวป autoincar ครับ .. ใครเก่งภาษาญี่ปุ่น แปลให้ฟังที

กระจังหน้าคล้ายๆอัลเมร่าที่กำลังจะเปิดตัวสุดสัปดาห์นี้เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: Nissan Sentra ในวารสารตัวนี้คือตัวไหนครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:46:58 »
ในนั้นเขาบอกว่า

จะเป็น Bluebird SSS 1.6 ลิตร เทอร์โบอ่ะครับ

เป็นการกลับมาใช้ชื่อ SSS อีกครั้งหนึ่ง

ปล.นี่แหล่ะคือ CG ของ L12F ครับ แต่จะใกล้เคียงแค่ไหน ลุ้นครับ
หรือไม่ก็เปิดอ่านนิตยสาร Bestcar เล่มใหม่ ๆ น่าจะอัพเดทบ้างแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Nissan Sentra ในวารสารตัวนี้คือตัวไหนครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:59:38 »
นิสสันรุ่นรถเยอะจริงๆ(สมัยก่อน) จนไม่รู้ว่ารถรุ่นไหน class ไหนบ้างครับ  ;)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:12:33 »
ในนั้นเขาบอกว่า

จะเป็น Bluebird SSS 1.6 ลิตร เทอร์โบอ่ะครับ

เป็นการกลับมาใช้ชื่อ SSS อีกครั้งหนึ่ง

ปล.นี่แหล่ะคือ CG ของ L12F ครับ แต่จะใกล้เคียงแค่ไหน ลุ้นครับ
หรือไม่ก็เปิดอ่านนิตยสาร Bestcar เล่มใหม่ ๆ น่าจะอัพเดทบ้างแล้ว

ขอบคุณครับ ..
Get แล้วครับ Nissan Sentra+Bluebird Sylphy+Tiida Latio will be " L12F  "ที่กำลังจะเปิดตัวที่จีนในเมษา 2012

ส่วน Nissan Altima(L42A)+ Teana(L42F) = Nissan Teana 2013(W42L)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:18:48 »
ขอให้ L12F มี MR16DET เถอะฟ่ะ

แล้วก็ถ้าจะใช้ชื่อรุ่นเจ๋งๆ
เอา Nameplate "SE-R" กลับมาใช้ก็ดี
ถึงบ้านเราไม่เคยมีชื่อนี้ทำตลาด แต่เชื่อเหอะว่าแฟนนิสสันไทย
รู้จัก SE-R มากกว่าที่ทุกคนคิด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:30:53 »

เอา Nameplate "SE-R" กลับมาใช้ก็ดี
ถึงบ้านเราไม่เคยมีชื่อนี้ทำตลาด แต่เชื่อเหอะว่าแฟนนิสสันไทย
รู้จัก SE-R มากกว่าที่ทุกคนคิด

โอว์ ถ้า  L12F ใส่ MR16DET มาจริงๆ งานนี้ประมาณว่า นิสสันจุก (Nissan Juke)  ;)   

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:34:55 »
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!

แม้จะรู้ว่า Best Car หนะ ทำคอมพิวเตอร์กราฟฟิก เชื่อไม่ค่อยได้หรอก

แต่ถ้า Teana ใหม่ กับ TIIDA ใหม่ ยังเหมือนจริงใช้ได้
แสดงว่า เจ้านี่ ก็มีสิทธิ์ลุ้น

และถ้ามันเป็นแบบนี้จริง

อาจได้ขาย City ทิ้งแน่ๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:44:17 »

โอว์ ถ้า  L12F ใส่ MR16DET มาจริงๆ งานนี้ประมาณว่า นิสสันจุก (Nissan Juke)  ;)   

รูปนี้คือ L02B จ้า ( Latio Replacement สำหรับญี่ปุ่น / ขายในไทย) เขาบอกว่าจะมีเทอร์โบ พี่ก็แต่งซะ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:57:48 »
Nissan จะกลับไปยัง Nissan ก่อนที่ Ghosn จะมาแล้วสินะ... หลังจากที่ ยุบ ๆๆๆๆๆๆ รุ่น ก็เลย แยก ๆๆๆๆๆๆ ออกไป เหมือนเดิม
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:18:07 »
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!

แม้จะรู้ว่า Best Car หนะ ทำคอมพิวเตอร์กราฟฟิก เชื่อไม่ค่อยได้หรอก

แต่ถ้า Teana ใหม่ กับ TIIDA ใหม่ ยังเหมือนจริงใช้ได้
แสดงว่า เจ้านี่ ก็มีสิทธิ์ลุ้น

และถ้ามันเป็นแบบนี้จริง

อาจได้ขาย City ทิ้งแน่ๆ

ท่าน J!MMY, HOMY_DEMIO  Bravo ซะขนาดนี้ ผมจะทำไงดี

ใจนึงก็อยากรอจนถึงเดทไลน์เดือนเมษา เผื่อที่อาจจะได้เห็นตัวจริงหรือ spy ของเจ้า L12F หลุดมาบ้าง
อีกใจนึงก็ถ้ามันไม่เป้นอย่างที่หวัง ก็ต้องยอมรับค่าเสียเวลาไป 4 เดือน เพราะว่ายอม hold เจ้า 2HC ไว้ก่อน

ตอนนี้เหลือแค่ 2 ตัวเลือกนี้จริงๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:28:21 »
Nissan จะกลับไปยัง Nissan ก่อนที่ Ghosn จะมาแล้วสินะ... หลังจากที่ ยุบ ๆๆๆๆๆๆ รุ่น ก็เลย แยก ๆๆๆๆๆๆ ออกไป เหมือนเดิม

ยุบยิ่งกว่าเดิมอีกครับ ไมไ่ด้แยก

มีเพียงตัวถังเดียว แต่ต่างชื่อกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:06:11 »
ถ้าออกมาแนวนี้ ก็เจ๋งเลย

แต่หน้าตาแบบนี้ จะเป็นตัวแทน Sylphy ได้เหรอ รายนั้นต้องแก่ๆ เข้าไว้

แต่ถ้ามีก็ดีครับ จะได้เอาป้าย SSS ไปแปะ

ถ้ามาแบบนี้จริง 2HC มีหนาว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:24:09 »

แต่หน้าตาแบบนี้ จะเป็นตัวแทน Sylphy ได้เหรอ รายนั้นต้องแก่ๆ เข้าไว้

แต่ถ้ามีก็ดีครับ จะได้เอาป้าย SSS ไปแปะ

โดยส่วนตัว

Nissan ทำ Bluebird แก่เองครับ แต่โดยพันธุกรรมมันเป็นรถที่มีอะไร หรือนวัตกรรมใหม่ ๆ เสมอ
แต่มาทำเสียตอน Sylphy เนี่ยสิ

และถ้า L12F เป็นแบบนั้นมันก็เข้าสู่ความเป็น Bluebird ที่แท้จริงอีกครั้ง

ไม่ใช่ ซิฟิลิส บ้า ๆ บอ ๆ อิอิ ดูยอดขายก็รู้แล้วมั้งว่าเป็นยังไง แก่แล้วใช่ว่าขายดีทุกตัวอ่ะ
ตลาดซีดานมันเล็ก

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:25:48 »
ขอเครื่องเทอร์โบ + เกียร์ธรรมดาเถอะครับ

Pleaseeeeeeeee........เผื่อจะได้ซื้อรถบ้านๆแรงๆขับสนุกๆบ้าง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:26:56 »
ขอเครื่องเทอร์โบ + เกียร์ธรรมดาเถอะครับ

Pleaseeeeeeeee........เผื่อจะได้ซื้อรถบ้านๆแรงๆขับสนุกๆบ้าง

เชื่อหรือไม่ MR16DDT เขาเคลมว่าประหยัด "เท่ากับ" HR16DE 126 ม้า
อันนี้สเปคจีนเขาบอกเองนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:33:32 »
ไม่ดีเลยครับ

ทำอย่างนี้เดี๋ยวผมก็หวั่นไหวใจหรอกครับ จะออกซิตี้, วีออส, 2 ปีหน้าแล้วจะเอาคืนภาษี อุตส่าห์ตัดใจไม่รอแล้วเชียว เห็นแก่เงินคืนมากกว่า แต่มันสวยจริงๆเน๊อะ อยากเห็นตัวจริงมาก Civic killer
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:35:56 »

โดยส่วนตัว

Nissan ทำ Bluebird แก่เองครับ แต่โดยพันธุกรรมมันเป็นรถที่มีอะไร หรือนวัตกรรมใหม่ ๆ เสมอ
แต่มาทำเสียตอน Sylphy เนี่ยสิ

และถ้า L12F เป็นแบบนั้นมันก็เข้าสู่ความเป็น Bluebird ที่แท้จริงอีกครั้ง

ไม่ใช่ ซิฟิลิส บ้า ๆ บอ ๆ อิอิ ดูยอดขายก็รู้แล้วมั้งว่าเป็นยังไง แก่แล้วใช่ว่าขายดีทุกตัวอ่ะ
ตลาดซีดานมันเล็ก

ในที่สุด มันก็จะกลับไปสู่แนวทางของ U12 แล้วสินะ คิดถึง ATESSA กับ HICAS จัง (แต่รุ่นนี้คงไม่มีละมั้ง)

ถ้า MR16DDT เข้ามาในราคาไม่เกิน 1.1 ล้านนี่มีเฮนะเนี่ย (แต่ท่าจะยาก)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:37:37 »
เรามองว่าถ้านิสสันจะเอา 1.6 เทอร์โบมาขายเพราะ

มันไม่มีเครื่อง 1.8 ลิตรตัวใหม่มากกว่า

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 13:21:42 »
บล็อค MR16DDT ยังไงก็ต้องมีลงในอีกในรุ่นอื่นอีกแน่ๆ นอกจาก F15 ตัวต่อไป L12F เป็นไปได้สูง
 แต่ในไทย จะมีโอกาสแค่ไหน ผมไม่อยากฝากความหวังไว้จริงๆ

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:06:58 »
แอบมาเก็บข้อมูล L12F อยู่เรื่อยๆครับ แอบปู่เสื่อรอจนนอนหลับไปหลายตื่นแล้วครับ 555
Find a vacuum and fill it.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:11:58 »
แอบมาเก็บข้อมูล L12F อยู่เรื่อยๆครับ แอบปู่เสื่อรอจนนอนหลับไปหลายตื่นแล้วครับ 555

ยังไม่มีอะไรหลุดมาเลยครับ

เชื่อว่ารหัสตัวถังน่าจะใช้รหัส B17 นะ

เพราะดูจาก Almera ใช้รหัส N17 เลย

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:28:14 »
เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่า Almera มันใช้รหัส N17

N มันรหัสของ Pulsar กับ Almera ที่ยุโรปนี่ครับ

ถ้า B ก็ Sunny

ผมเชื่อคุณ HOMY_DEMIO  นะ ว่ามันจะใช้รหัส B17 เพราะมันก็ต่อจาก Sentra B16 พอดี แล้วก็ทำให้รถสาย Sunny ดั้งเดิม ไม่สูญพันธุ์ด้วย

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:33:51 »
พูดถึงขนาดของเจ้่า L12f เป็นอย่างไรบ้างครับ
เหมือนเคยได้ยินว่าฐานล้อจะยาวถึง 2700 และความยาวที่ 46xx จะขนาดนั้นเลยรึปล่าวครับ และจะมีผลต่อห้องโดยสารหรือไม่ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:41:31 »
พูดถึงขนาดของเจ้่า L12f เป็นอย่างไรบ้างครับ
เหมือนเคยได้ยินว่าฐานล้อจะยาวถึง 2700 และความยาวที่ 46xx จะขนาดนั้นเลยรึปล่าวครับ และจะมีผลต่อห้องโดยสารหรือไม่ครับ

คงใหญ่ ยาว มากๆแน่เลย  ;D

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:46:53 »
เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่า Almera มันใช้รหัส N17

N มันรหัสของ Pulsar กับ Almera ที่ยุโรปนี่ครับ

ผมเชื่อคุณ HOMY_DEMIO  นะ ว่ามันจะใช้รหัส B17 เพราะมันก็ต่อจาก Sentra B16 พอดี แล้วก็ทำให้รถสาย Sunny ดั้งเดิม ไม่สูญพันธุ์ด้วย

สมัย SUNNY NEO ที่เข้ามาขายในบ้านเราตัวนั้นรหัส N16 นะครับ ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้มากกว่า Sentra B16 ครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:52:46 »

สมัย SUNNY NEO ที่เข้ามาขายในบ้านเราตัวนั้นรหัส N16 นะครับ ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้มากกว่า Sentra B16 ครับ

Sunny Neo ใช้รหัส N16 เพราะว่ามันใช้พื้นฐานของ Almera ในยุโรป ที่อิงมาจาก Pulsar อีกทีครับ (รหัส N เป็นของ Pulsar) ส่วนตัวเลขไม่ค่อยจะมีความหมายมากไปกว่า generation ในการพัฒนา เช่น B11 มาก่อน B12 R32 มาก่อน R33 อะไรแบบนี้ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:53:35 »
แฟนๆ L12F ชม behind the screen ของ nissan ellure concept ตาม Video นี้ได้เลยครับ
http://video.ultimatestreet.com/video/24578/nissan-ellue-concept-car-design-story

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:20:33 »
เมษายน 2555 ไม่น่าจะทันมั้งครับ
ของผมเส้นตายอยู่ที่เมษา 55 เหมือนกัน
คงจะรอไม่ไหวแน่ๆเลยครับ เฮ่อ เสียดายจริงๆ เวลาของเรามันไม่ตรงกัน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:41:22 »
เมษายน 2555 ไม่น่าจะทันมั้งครับ
ของผมเส้นตายอยู่ที่เมษา 55 เหมือนกัน
คงจะรอไม่ไหวแน่ๆเลยครับ เฮ่อ เสียดายจริงๆ เวลาของเรามันไม่ตรงกัน

ครับ เมืองไทยมาไม่ทันในเมษา 2555 แน่ๆ

แต่วงใน( ไม่ใช่ยางในจักรยานนะ  ;D ) บอกว่าคงจะได้ยลโฉม L12F ในงาน Beijing Auto Show กลางเดือนเมษา 2555
ซึ่งตอนนั้นผมกับท่าน delete คงได้มีโอกาสตัดสินใจจากเจ้า L12F เวอร์ชั่นจีน(ซึ่งน่าจะใกล้เคียงกับรถบ้านเรามากที่สุด)
ถ้าไม่โอ .. ก็จองรุ่นอื่นในงานมอเตอร์โชว์กลางปีหน้าบ้านเราเลย Final conclusuion or check point -> Apr'2012/Middle.

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:45:39 »

รู้สึกไปเองรึเปล่าเนี่ย ว่าช่วงนี้ Nissan กำลังดังเปรี้ยงปร้างในเว็บเรา  ;D

แต่มันก็สวยจริงนะ.......
Honda เอ้ย........ระวังเสียที่ 2 ให้ Nissan นะจ๊ะ.....

ถึงยังไง ก็จะรอดูคันจริงครับ.....ว่าจะออกมาแนวนี้มั้ย..
ถ้าออกมาจริง+เร็วเกินกำหนด

อาจรับไว้พิจารณาก็ได้

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)