ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดหน่อยครับ ส่วนรถ 1แสน เลือก อะไรดีครับ  (อ่าน 6771 ครั้ง)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
คือ ไปจอง เฟียสต้า 1.6 ที่งาน หน้าเซนทรัล เวิล มา แล้วมัน หลุดไปแล้ว หมดสิทธิ์ ตัวเลือกที่เหลือ คือ
mazda 2
honda city ตัวนี้เล็งไว้เลย
และ เอียงๆ ไป honda jazz นิดๆ

คนใช้ สูง 185 ครับ คนนั่ง เป็นผู้ใหญ่ อ้วนหน่อยนะครับ ปกติการใช้งานใน เมือง นั่งกัน 2 คนเป็นหลัก
อยากได้รถที่ คล่องตัวครับ  ไม่ใช้ ออกต่างจังหวัดไกลๆ เพราะมีคันใหญ่อยู่แล้ว
ประหยัดน้ำมัน
เก็บเสียง

ช่วยดูให้หน่อยครับ ว่า ยี่ห้อ ไหนรุ่นไหน ถึงเหมาะครับ เพราะแต่ละตัว รุ่นเยอะเหลือเกิน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ช่วยคิดหน่อยครับ ส่วนรถ 1แสน เลือก อะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:02:13 »
ถ้าเป็นผม ตัวใหญ่ขนาดนี้ คงต้องเป็น City ครับ

ว่าแต่ช่วยไปอ่านตรงนี้หน่อยครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15858.0.html
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยคิดหน่อยครับ ส่วนรถ 1แสน เลือก อะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:04:07 »
สำหรับผม ที่บ้านก็ดูๆอยู่ครับ เพราะพ่อจะเอามาแทน CR-V แล้วจริงๆ และได้ส่วนลดภาษี 1 แสน

หลักๆ ก็คงเป็น Almera เพราะราคาถูก option เต็ม

รองลงมา ถ้าไม่ Jazz ก็ City เพราะค่อนข้างใหญ่

ท้ายที่สุด เน้นความคุ้มค่า คงเป็น Vios ครับ ;)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:07:54 »
ขอบคุณครับ ถ้า เฟียสต้ากลับมาเข้าชิง อีก ก็คงกลับไปเฟียสต้าเหมือนเดิมครับ ที่รีบไม่ใช่อะไรครับ รถไม่พอใช้ครับ ขายออกไปคันนึง เลย ต้องซื้อเข้าครับ

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 15:18:24 »
เลือกเหมือนผมเลย
เจ็บกระดองใจ ลุ้น 1600 cc ไม่ขึั้น
ตอนนี้ แนะนำก็เลือก almera นะครับ

ขอแอบบ่นนิดนึง
ผมว่าเพราะมีคนกลุ่มใหญ่มาก
 ที่ต่อว่าเค้าว่าโลเล บ้างเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา
น่าจะไปทำอย่างอื่นบ้าง เช่น รถไฟ หรืออื่นๆ
เอื้อประโยชน์ให้รถบางยี่ห้อบ้าง บลาๆๆๆๆ

สุดท้าย
เรากลุ่มน้อยก็ทำใจกันไป

แอบบ่นเล็กๆ ไม่มีอะไรทำ
ไงรอวันที่ 10 อีกที เพราะเป็นวันเปิดงาน คงเป็นเฮือกสุดท้ายแหละครับ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:05:23 »
พวกนี้มันเข้าที่ประชุมทุกวันอังคารไม่ใช่เหรอครับ

ถ้าพรุ่งนี้ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ก็น่าจะหยุดตามที่ประกาศล่าสุดมานั่นแหละครับ (เพราะสัปดาห์หน้าก็ไม่ทันแล้ว)

ออฟไลน์ Q

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:10:34 »
ไม่ได้ตอบที่ จขกท ถาม

ส่วนลด 100,000  สมมติ 500,000คัน
เป็นเงินที่รัฐศูนย์เสียรายได้ 50,000,000,000 บาท หรือ 5หมื่นล้านบาท
รวมกับนโยบายแจกอื่นๆ แทบเลต ลดกองทุนน้ำมันเห็นว่าต้องกู้มาโป๊ะอีก 1หมื่นล้าน จำนำข้าว เป็นต้น
ประเทศชาติจะเจ๊งบ๊งมั๊ยครับ

ผมก็คิดอยู่ ว่าถ้าผมใช้สิทธิ์ลด 1 แสน แล้วสุดท้ายผมเป็นคนหนึ่งที่ทำให้ประเทศเจ๊ง หรือว่าผมจะไม่ใช้สิทธิ์ดี
แต่มันตั้งแสน ถ้าไม่เอาจะมีคนว่าโง่มั๊ย
แต่ถ้าประเทศล้มละลายผมก็ไม่เอา
สับสนครับ

ออฟไลน์ thaidreamhost

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:14:21 »
ขายรถได้ คนมีรายได้ เอามาเดินทาง เอามาค้าขาย ได้กำไรเสียภาษีมากขึ้น
กิจการล้างรถดีขึ้น ช่างซ่อมรถ อู่รถ คนผลิตอะไหล่รถยนต์(ประกอบในประเทศ) ก็ขายได้เยอะขึั้น
จ่ายภาษีขึ้นให้รัฐมากขึ้น
พ่อแม่สบายใจ ลูกสาวไม่ต้องไปเสี่ยงภัยกลางคืน และอื่นๆ

ข้อดีมี ข้อเสียมี

คนได้ประโยชน์มี คนเสียประโยชน์มี

ผมว่าข้อเสียมันก็เยอะ ข้อดีมันก็มากอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 16:21:15 โดย thaidreamhost »

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:40:35 »
คนเป็นหนีเพิ่ม
คนขับผิดกฎเพิ่ม
คนทะเลาะกันเพราะขับกินเลนเพิ่ม
คนไม่มีตังเติมน้ำมันเพิ่ม
คนไม่มีตังผ่อนเพิ่ม
555นึกเล่นๆๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 16:43:16 »
เหรียญยังไงก็มี 2 ด้าน อยู่ที่ว่าเรามองจากฝั่งไหน
H.

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 18:03:57 »
ขอได้ใหมครับ การเมืองอย่าโยงมาเกี่ยวได้มะ
ถ้าอยากจะเขียนเรื่องการเมือง เศรษฐกิจ แนะนำให้ไป ที่อื่น ครับ

จขกท. เค้าถามอย่าง มาตอบกันอีกอย่าง

คุณครับ toonze ที่คุณพูดมามันไม่ได้ช่วยอะไรเลย
คุณพูดมา เป็นสิ่งที่มันยังไม่ได้เกิดขึ้นทั้งนั้น
หากจะอ้างว่า นึกเล่นๆ คุณก็นึกไปครับ ไม่มีใครว่า ไม่ต้องมาเขียนลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 03:24:57 โดย ratikorn »

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 18:40:40 »

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 18:49:01 โดย 2C-T »

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 18:41:33 »
ครับผม ขอโทษ แก้ไขแล้ว

เสียดายเงินจองแทนครับ  ;)

ส่วนตัวผมว่า city สดกว่าใหม่กว่า น่าสนกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 18:49:39 โดย ratikorn »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 18:47:07 »
เอารถที่คล่องตัวก็ 5 ประตูจะคล่องกว่า ตัวเลือกที่มีมาผมเลือกที่แจ๊สหล่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ JJ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 19:51:03 »
ชอบฮอนด้าแจ๊สครับ  :D

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 20:13:07 »
ผมก็เพิ่งอายุ 21 ได้สิทธิ์พอดี ว่าจะเอา City ไม่ก็ Jazz มาแทนคันเก่าที่บ้านเหมือนกันครับ

1แสน เยอะอยู่ อิอิ เสียดายถ้าไม่คว้าไว้
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 21:35:46 »
ขอได้ใหมครับ การเมืองอย่าโยงมาเกี่ยวได้มะ
ถ้าอยากจะเขียนเรื่องการเมือง เศรษฐกิจ แนะนำให้ไป ที่อื่น ครับ

จขกท. เค้าถามอย่าง มาตอบกันอีกอย่าง

โดยเฉพาะคุณ toonze ที่คุณพูดมามันไม่ได้ช่วยอะไรเลย
คุณพูดมา เป็นสิ่งที่มันยังไม่ได้เกิดขึ้นทั้งนั้น
หากจะอ้างว่า นึกเล่นๆ คุณก็นึกไปครับ ไม่มีใครว่า ไม่ต้องมาเขียนลง

เค้าก็นึกเล่นๆฮาๆครับขำน่ะครับ อย่าซีเรียสไปเลยครับพี่ ใจเย็นๆ แล้วพูดว่าอยากจะเขียนการเมือง เศรษฐกิจ แนะนำให้ไปที่อื่นแรงไปนะพี่นะ คนเรามันความคิดไม่ได้เหมือนกันหมดนะครับพี่

ออฟไลน์ RaKuRa

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 21:57:45 »
ผมก็แนะนำ ฮอนด้านะคับ เพราะพื้นที่กว่างมาก ถ้าเทียบกับ มาสด้า 2 แต่จะเลือก ซิดตี้ หรือ แจ็ส นี้ผมว่าดูจากที่ขับขี่นะคับ ว่าเรา นั่ง 2 คนแต่มีขนของมากน้องแค่ไหน แต่ถ้าอย่างได้ประหยัดรอ นิสันอัลเมร่า ก็ได้คับน่าสนมากลองดูดีกว่าคับ ^^

ออฟไลน์ Surrealism

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 22:48:05 »
ถ้าเริ่มต้นเลือกเฟียสต้า ขนาดภายในน่าจะไม่เป็นปัญหาสำหรับ จขกทนะ
สูง 185 แล้วนั่งเฟียสต้าไม่อึดอัดเหรอครับ
นั่งเฟียสต้าได้มาสด้า 2 ก็ไม่น่ามีปัญหานะ เรื่องความโปร่ง

ความเห็นผม ภาพรวมยังไงแจ๊สกับซิตี้ก็มีหลายอย่างได้เปรียบ 2 ครับ ในแง่ประโยชน์ใช้สอย
แต่ถ้าความพึงพอใจส่วนตัวอันนี้แล้วแต่คนซื้อ

รุ่นย่อยแต่ละรุ่น ลองเทียบกับงบที่มีครับ ว่าเหมาะกับรุ่นไหน ยี่ห้อไหน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 23:05:15 »
คือ จริงๆ ไม่สนใจเบาะแถวหลังเท่าไหร่ เลยครับ
เอาอย่างนี้ ถ้า ให้ฟันธงครับ รถ ที่เลือกมาเนี่ย ถ้า เรา ปรับ เบาะ คู่ หน้า แบบ ไม่สนใจเบาะหลัง คันไหน นั่งหน้า เข้าออกแล้ว นั่งขับ สบายๆ ตอนรถติดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 23:50:39 »
ไม่แปลกใจเลยที่ฟอร์ดจะโวย เพราะคนที่ตอนแรกจะจองฟอร์ดหนีไปเล่นยี่ห้ออื่นหมดเลย
ลงทุนไปตั้งหลายล้าน บริการก็เริ่มปรับปรุง(มั้งนะ) กำลังจะโตแล้วแท้ๆ เจอแบบนี้มีสิทธิ์พับเสื่อกลับบ้านเลยนะครับ
แล้วถ้าฟอร์ดเจ๊ง เรามีตัวเลื่อกดีๆหายไปหนึ่ง หรือเค้าเข็ดไม่กล้าเอารถดีๆมาให้เราใช้ เอามาแต่เครื่องเก่าๆโง่ๆ ก้ไม่ต้องบ่นหรือไปโวยเค้านะครับ ทำตัวเองกันทั้งนั้น