ผู้เขียน หัวข้อ: dc2 เกียร์ธรรมดาอยากเปลื่ยนเกียร์เป็นออโต้ต้องทำอย่างไรบ้างคับ  (อ่าน 3712 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiwatyok

• Newbie
  • *
 อยากทราบว่าเกียร์ตรงรุ่นเป็นรหัสอะไร แล้วต้องเตรียมอะไหล่สำคัญๆอะไรบ้างอะคับ เครื่องผมb18crฝาดำ คับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
เอ๋อ....ขอรายละเอียดเพิ่มเติมอีกสักหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
เท่าที่ผมทราบคือ B18C ไม่ว่าจะเป็นฝาแดงหรือฝาดำใน body ไหนไม่มีเกียร์ออโต้น่ะครับ (ไม่แน่ใจน่ะครับ) ถ้าเป็นอย่างที่ผมคาดทางแก้อาจจะลองหาเกียร์ออโต้ของ B18 B ในcivic 1.8si body ek ในไทยครับซึ่งมีเกียร์ออโต้แต่ผมไม่แน่ใจในเรื่องของอัตราทด+ความทนทานว่าสามารถปรับปรุงได้หรือไม่เพียงใดครับ

ออฟไลน์ TorTy

หารถแลกดีกว่าถ้าแบบนี้นะครับเสียดายรถแล้วจะบอกว่าส่วนใหญ่ทำกัน
ก็ไม่ค่อยจบรถช้ำเปล่าๆลองหาแลกดูอาจจะต้องเพิ่มหรือมไม่เพิ่มเงินแล้วแต่สภาพครับ

ออฟไลน์ redsun

อันดับแรกคุณต้องหาคนที่ต้องการเปลี่ยนจาก A/T เป็น M/T
(ไม่ต้องตามล่าอุปกรณ์ทีละชิ้นให้เสี่ยงและเสียเวลา)

ข้อมูลอุปกรณ์
จาก MT ----> AT (รถ accord ปี 1995)

1.เพลาขับด้านซ้าย+ตุ๊กตาเพลา เปลี่ยนมาเป็นเพลายาว
2.เดินสายไฟชุดกล่องเกียร์เพิ่ม+สายไฟไปคันเกียร์
3.สับกล่อง ECU ของเครื่อง AT มาด้วย
4.สลับขาเบรค AT มาใส่แทน
5.สลับหน้าปัทม์
6.สลับคันเกียร์

ข้อแนะนำ
ให้ตรวจสอบสภาพของอุปกรณ์ของคู่ที่จะสลับด้วย เช่น ยางแท่นเครื่อง และอุปกรณ์ส่วนอื่น ๆ
ว่าคันไหนมีอะไรชำรุดกันบ้างและใครจะเป็นผู้จ่าย หลังจากนัน้ให้ตรวจสอบความสมบูรณ์ของเกียร์
โดยทั้งคู่ทดลองขับดูก่อนโดยเฉพาะเกียร์ออโตว่าใกล้กลับบ้านเก่ารึยัง ?
หลังจากนั้นค่อยตกลงสลับกันจะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

ส่วนเรื่องราคาค่าแรงและค่าใช้จ่ายจุกจิกก็ตามตกลงกันครับ

" CREDIT : ข้อมูลจากเว็บไซด์   hondaloverclub.com "

ลองดูครับข้อมูลอาจเป็นประโยชน์ต่อท่านไม่มากก็น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 16:03:43 โดย redsun »