ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการแดมป์รถ  (อ่าน 40595 ครั้ง)

ออฟไลน์ pang0505

• Newbie
  • *
การแดมป์รถมีข้อดีข้อเสียยังไง เรียนถามคุณจิมมี่หรือท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการแดมป์รถ คือผมกะลังจะตัดสินใจจะเอาแจ๊ส (พึ่งออกมาได้ 1เดือน) ไปแดมป์ว่ามันจะคุ้มมั๊ย (แต่ตอนนี้ยังหาร้านไม่ได้) ช่วยแนะนำหน่อย

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ถามท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการแดมป์รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:03:38 »
แนะนำอย่างนึงคือ ของถูกไม่มีดี ของดีไม่มีถูกครับ

ถ้าอยากให้เงียบจริงๆ บอกไว้เลยว่าหลายหมื่นแน่นอน

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: ถามท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการแดมป์รถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:14:38 »
งานแดมป์ คือ งาน รื้อ คับ ยิ่งแดมป์ ทั้งคัน คือ รื้อ ทั้งคัน
ผมไม่แน่ใจ อาจมี การหลุดประกันบางอย่าง เหมือน การ เปลี่ยน โชค หรือ แมค

แต่สิ่งที่ได้มา คือ ความเงียบที่เพิ่มขึ้น ประมาณนึง วัดไม่ได้ครับ คนเราฟังเครื่องเสียงไม่เหมือนกัน ประเมิน ความพึงพอใจในความเงียบไม่เหมือนกัน

ลองดูครับ กับ สิ่งที่เสียกับรถไหมว่าคุ้มไหม

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:50:50 »
แดมป์ประตูกับหลังคามา

โคตรชอบหลังคา เพราะเวลาฝนตกมันจะไม่ได้ยินเสียง แบบ...สังกะสีอ่ะ 
ส่วนประตูก็ช่วยให้ลำโพง เป็นลำโพงมากขึ้น

ถ้าแดมป์ทั้งคันก็คงช่วยให้เงียบมากขึ้น แต่จะมากจนพอใจ จขกท หรือเปล่านี่ไม่แน่ใจ
(น้ำหนักเพิ่มขึ้น 20 กก ได้)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:59:09 »
จะแดมป์อะไรหรือครับ 

ต้องดูจุดประสงค์ด้วย 

หากแดมป์พื้น เสียงรบกวนก็ลดหน่อย แดมป์หลังคาก็อย่างที่เรบ บนบอก

แดมป์ประตูได้เสียงเบสเพิ่มนิดหน่อย   

และหากแดมป์ทั้งคันน้ำหนักเพิ่มไม่ต่ำกว่า ๔๐ กิโลกรัม นะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 07:36:24 »
จากที่ผมเคยไปทำมาได้ไม่คุ้มเสียครับ
ถ้าติดแล้วอย่าคาดหวังเยอะทำเท่าที่จำเป็น แต่สำหรับผมทำมาหลายคันบอกได้ว่าเสียดายตังค์

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:19:18 »
คุณภาพตามราคา ทั่วไปที่ทำกันหมื่นต้นๆ ทำแค่แผ่นเดียวบางๆ เ้งียบลงนิดหน่อยเท่านั้นครับ

ถ้าจะเอาเงียบๆเหมือนพวกยุโรป จะมีการแยกแยะในการใช้แผ่นหลายๆประเภททำเท่าที่จำเป็น ราคาไปถึง 3-4 หมื่น ครับ รถหนักตามมาด้วยเช่นกันครับ 20-30 โลได้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:29:28 »
น้ำหนักมันเพิ่มอะ ....ไม่เอาเปลืองน้ำมัน .....

ทุกวันนี้อยากจะถอดเบาะหลังกับยางอะไหล่ลงอยู่แล้ว ....

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:38:16 »
 อย่างที่รู้แจ๊สเค้าแถมระบบเสียงแบบ Surround มา (เสียงมันมาทุกทิศทาง) ก็เลยคิดจะไปแดมป์ให้มันเงียบลง ถ้าตามที่ทุกท่านแนะนำมันน้ำหนักมันเพิ่มเยอะ
ไม่เอาดีกว่าคับ เปลืองน้ำมัน เสียดายตังค์ด้วย ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:40:22 »

กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่

เพราะกะจะแดมป์เฉพาะหลังคาอย่างเดี่ยว

(ถ้ารู้วิธีแกะหลังคารถอาจจะลุย D.I.Y. เอง)

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:52:04 »
รถขนาด C-seg ราคาประมาณ 18,000 บาทครับ

เคยไปถามที่ร้านเครื่องเสียงมา ... พอแดมป์แล้วเงียบขึ้นครับ แต่!! เสียงลมมันจะดังขึ้นมาแทน

และถ้าไม่แดมป์ที่ซุ้มล้อด้านใน หรือพ่นยางมะตอยเคลือบด้านนอก คุณจะได้ยินเสียงยางบดถนนดังขึ้นมาแทนอีก

ถ้าแดมป์หลังคา ผมแนะนำติดเป็นฉนวนกันความร้อนดีกว่าครับ ได้ใช้จริงทุกวัน + ไม่หนักหลังคา + เสียงฝนตกก็เงียบลง แต่ไม่เท่าใช้แผ่นแดมป์แบบยางมะตอยเท่านั้นเลย
 ;) ;)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:52:39 »
คุณ BestHuafoo  ใช้แจ๊สใช่มั๊ยคับ ตอนแรกผมก็กะจะทำเองเหมือนกันอ่ะ แต่กลัวแกะออกมาแล้วประกอบคืนไม่เนียน ท่านอื่นเคยมีประสบการณ์ช่วนแนะทีคับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:14:29 »
ผมแดมป์พื้นกับประตู รถเงียบขึ้นแยะ
แนะนำว่าถ้าจะแดมป์ทั้งทีใช้ของดีๆไปเลยครับ สำหรับผม ผมว่าคุ้มเพราะผมทำเครื่องเสียงด้วย
ของแถมที่ได้มาคือรถเตี้ยลงกำลังงามเพราะน้ำหนักแผ่นแดมป์ แต่เปลืองน้ำมันมากขึ้นหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:15:23 »
คุณ BestHuafoo  ใช้แจ๊สใช่มั๊ยคับ ตอนแรกผมก็กะจะทำเองเหมือนกันอ่ะ แต่กลัวแกะออกมาแล้วประกอบคืนไม่เนียน ท่านอื่นเคยมีประสบการณ์ช่วนแนะทีคับ

รถคันในอวาตาร์ขายไปแล้วครับ เตรียมจะเอารุ่น GE8 มาแทนที่

เผอิญมีคนทำไว้ในแจ็สคลับ

ว่าจะถามหาวิธีถอดเพดานอยู่ เพราะฝ้ามันใหญ่แถมสกปรกง่ายมาก

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:17:24 »
แดมป์ประตูกับหลังคามา

โคตรชอบหลังคา เพราะเวลาฝนตกมันจะไม่ได้ยินเสียง แบบ...สังกะสีอ่ะ 
ส่วนประตูก็ช่วยให้ลำโพง เป็นลำโพงมากขึ้น

ถ้าแดมป์ทั้งคันก็คงช่วยให้เงียบมากขึ้น แต่จะมากจนพอใจ จขกท หรือเปล่านี่ไม่แน่ใจ
(น้ำหนักเพิ่มขึ้น 20 กก ได้)
รบกวนถามหน่อยครับ อันนี้เสียค่าใช้ง่ายไปเท่าไหร่เหรอครับ
ผมก็กำลังสนใจเหมือนกันครับ แหะๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:28:10 »
ผมแดมป์หลังคามาด้วยฉนวน+พรมอ่ะครับ เสียงฝนตกเงียบลงมากครับ แต่มันไปดังที่กระจกแทน

ถ้ามันไม่ดังจนถึงขั้นรับไม่ได้ก็ไม่จำเป็นอ่ะครับ เปลือง+หนักรถเปล่าๆ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ !Chaps!

• Newbie
  • *
  • Live in คราม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:22:47 »
ผมใช้แจ๊ซ GDปี04 แดมป์มาทั้งคันไม่ว่าจะเป็น หลังคาประตู ตัวถัง ของญี่ห้อหนึ่งอยู่ ตัวผมเองไม่ได้เล่นเครื่องเสียงหรอกครับ แต่มันมีเหตุต้องให้แดมป์ โดยส่วนตัวผมว่ามันเงียบขึ้นกว่าเดิมนะครับ ประมาณ60เปอร์เซนต์ เวลารถ10ล้อวิ่งผ่าน โดยปกติจะดังจนรู้สึกได้ แต่พอติดแผ่นแดมป์ไปแล้ว เหมือนเสียง รถเก๋งเท่านั้นครับ มอเตอร์ไซไม่ต้องพูดถึง วิ่งผ่านหรือเวลาจะขึ้นแซงแทบไม่ได้ยินครับ ทั้งหมดคือคามคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้โฆษณา แต่ต้องมีงบอย่างน้อยๆ10000+++++++ ครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:36:14 »
ขอตอบในหลายประเด็นดังนี้ครับ

1. วัตถุประสงค์ของการ Damp
หลักๆโดยทั่วไปคือ ทำให้รถเงียบลงและระบบเสียงในรถที่ดีขึ้น

2. ชนิดของ แผ่น Damp ในท้องตลาด
    2.1 แผ่น Damp เพื่อลดการสั่นสะเทือน (Vibration)
          เป็น แผ่น Damp ที่พบได้ตามท้องตลาดทั่วไป ซึ่งมักทำให้คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าแผ่น Damp มีเพียงชนิดนี้ชนิดเดียว
ซึ่งวัตุถประสงค์หลักของแผ่นประเภทนี้คือ ลดการสั่นสะเทือนของพื้นผิวซึ่งเป็นที่มาของการเกิดเสียง
อย่างไรก็ตาม แผ่น Damp ประเภทนี้ก็มีหลายเกรดแตกต่างกันตามราคา (คุณสมบัติวัสดุที่ใช้และความหนาจะต่างกัน)
ประเภทที่ถูกสุด จะเป็นเหมือนแผ่นกาว ยางสีดำ มักมีราคาเฉลี่ยประมาณ 500 บาทต่อแผ่น เช่นยี่ห้อ American Dynamic, DLS, Clear และอื่นๆ
ระดับถัดมา จะเป็นแผ่น ที่ด้านหนึ่งเป็นยางสีดำ แต่อีกด้านเป็นอลูมิเนียม ประเภทนี้ราคาจะสูงขึ้นแต่ประสิทธิภาพก็เพิ่มขึ้นตามราคา
เช่น Prism, STP silver
ระดับสูงสุด จะเป็นแผ่น ที่ด้านหนึ่งเป็นยางสีดำแต่หนากว่าประเภทที่แล้ว อีกด้านเป็นอลูมิเนียมเช่นกัน ราคาจะสูงสุดแต่ประสิทธิภาพก็สูงสุดเช่นกัน ได้แก่ STP Gold
    2.2 แผ่น Damp เพื่อซับเสียง (Sound )
          เป็น แผ่น Damp ที่มีราคาสูงกว่าชนิดแรก ลักษณะคล้ายฟองน้ำเนื้อแน่น โดยมีวัตถุประสงค์หลักเพื่อลดเสียงที่เกิดจากการขับขี่เป็นหลัก เช่นเสียงจากพื้นรถ ซึ่งมักจะมีระดับความถี่ที่ประมาณ 60 Hz โดยแผ่น Damp ประเภทนี้มักใช้ควบคู่กับแผ่น Damp ประเภทแรกโดยติด ทับลงไปเป็นแบบ 2 ชั้น
         ตัวอย่างของ แผ่น Damp ประเภทนี้ได้แก่ STP Bomb
    2.3 แผ่น Damp เพื่อลดการเสียดสีระหว่างผิววัตถุ
         เป็นแผ่น Damp ที่มักใช้กับแผงประตูเป็นหลัก เพื่อลดเสียงที่เกิดจากการเสียดสีระหว่าง แผงประตูรถที่เป็นพลาสติกกับประตูรถที่เป็นเหล็ก และจะใช้ ควบคู่กับแผ่น Damp ประเภทแรกโดยติด ทับลงไปเป็นแบบ 2 ชั้นคล้ายแผ่น Damp ประเภทที่สอง
         ตัวอย่างของ แผ่น Damp ประเภทนี้ได้แก่ STP Bitoplast

3. ข้อดีและข้อเสียของการ Damp
    ข้อดี ฟังเพลงไพเราะขึ้นอย่างชัดเจน และลดปริมาณเสียงที่เข้ามาในรถอันไม่พึงประสงค์ ทั้งเสียงพื้รถนน เสียงบีบแตร ว่าง่ายๆคือ อย่างรถผม Civic FD แต่ Damp เต็มที่ทั้งคัน ตอนนี้เสียงเงียบเหมือนรถยุโรปเลยครับ (เงียบขึ้นไม่ต่ำกว่า 60-70%)
   ข้อเสีย อย่างที่มีคนแจ้งไปครับว่ารถจะหนักขึ้น การกินน้ำมันอาจเพิ่มขึ้นเล็กน้อย แต่โดยส่วนตัว ผมว่าคุ้มค่าครับ

สุดท้าย ถ้าจะ Damp แนะนำว่าให้เลือกแบรนที่เป็นที่ยอมรับระดับโลกที่ใช้ในงานแข่งขั้นเครื่องเสียง เนื่องจากมีผลเทส การลดระดับเสียงชัดเจน จาก LAb ที่ได้รับการยอมรับครับ จะเสียเงินทั้งที ต้องคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:52:25 »
ไม่ถามจุดประสงค์นะ

ผมถามก่อนว่า ทำใจได้มั้ย ถ้ารถคุณจะถูกรื้อๆๆๆๆ
แล้วประกอบเข้าไปใหม่

คำถามต่อมา ร้านที่ทำ ไว้ใจได้มั้ย
เพราะตอนรื้อ ตอนประกอบ มันต้องเนียบด้วยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:11:33 »
ผมไม่แดมป์ครับ ถ้าเสียงรบกวนเยอะเหรอง่ายๆ เปิดโวลุ่มดังๆเอาครับ

เอาเงินที่เีสียกับค่าแดปม์ไปเพิ่มลำโพง อัพเกรดแอมป์ดีกว่า

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 13:13:43 »
เอาแบบสบายใจนะ แดมป์หลังคาอย่างเดียว ไม่รื้อเยอะ โอกาสประกอบคืนสภาพเดิมดีกว่า เสียงฝนเงียบมาก
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"