ผู้เขียน หัวข้อ: + รบกวนสอบถามพี่จิมมี่ และพี่ๆเพื่อนๆสมาชิก +  (อ่าน 5760 ครั้ง)

ออฟไลน์ XeNiuS

• Newbie
  • *
  • I ♥ Liverpool

อยากรบกวนสอบถามพี่จิมมี่ และพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับ

คือกะว่าจะออกรถใหม่ ตอนงาน Motor Expo อ่ะครับ

เลยอยากถามความเห็นว่า ระหว่าง New Altis 1.8 TRD Sportivo  กับ  Civic FD 1.8 E AT  ตัวไหนน่าใช้กว่ากันอ่ะครับ

ส่วนตัวเคยใช้ New Altis 08 1.6 J มาก่อนช่วงนึง  แต่ไม่เคยใช้ Civic มาก่อนเลย แต่ชอบ

อยากรบกวนให้ช่วยเปรียบเทียบให้ซักนิด ได้ไหมครับ

โดยมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจดังนี้ครับ

1.ส่วนใหญ่วิ่งทางไกลไปกลับ กทม.-ชลบุรี อาทิตย์นึง 3-4 วัน

2.มีญาติผู้ใหญ่ นั่งไปด้วยประจำ (ไม่รู้ที่นั่งด้านหลัง 2 รุ่นนี้ อะไรสบายกว่ากัน ถ้าต้องนั่งนาน 2-3 ชม.)

3.ส่วนใหญ่ขับรถที่ความเร็วประมาณ 110 - 130 ประจำ (ไม่ทราบอัตราการเร่ง ระหว่าง 2 รุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้าง)

4.ความนุ่มนวล ระบบช่วงล่าง การเกาะถนน-เข้าโค้ง

5.อัตราการกินน้ำมัน

6.ปัญหาจุกจิก ของทั้ง 2 รุ่น ที่ยังแก้ไม่ได้

7.งบไม่เกิน 1 ล้านอ่ะครับ

รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับผม  ขอบพระคุณมากครับ  :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: + รบกวนสอบถามพี่จิมมี่ และพี่ๆเพื่อนๆสมาชิก +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:33:03 »
ตอน expo ไม่มี fd แล้วครับ แต่มีรุ่นใหม่ทั้งคันแทน
ถ้ามีผู้ใหญ่นั่งนานๆ ส่วนตัวคิดว่า altis สบายกว่าครับ
อัตราเร่งของ altis จะดีกว่าครับ การประหยัดพอๆกันครับ
ปัญหาของ altis ไม่ค่อยมีครับ แต่ civic เยอะครับ แก้ไปเยอะแล้วก็ยังไม่ค่อยก็จะหายครับ บางคันต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่กันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: + รบกวนสอบถามพี่จิมมี่ และพี่ๆเพื่อนๆสมาชิก +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:59:54 »
ขอตอบในฐานะที่เคยใช้ FD ตัวแรก '06 ไฟท้ายกลมนะครับ อ้อ ไม่เคยใช้อัลติสด้วยครับ

โดยมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจดังนี้ครับ

1.ส่วนใหญ่วิ่งทางไกลไปกลับ กทม.-ชลบุรี อาทิตย์นึง 3-4 วัน
โอเคทั้งสองคันล่ะครับ วิ่งทางไกลประจำใช้รถ c เซกเมนต์ประหยัดน้ำมันกำลังดี

2.มีญาติผู้ใหญ่ นั่งไปด้วยประจำ (ไม่รู้ที่นั่งด้านหลัง 2 รุ่นนี้ อะไรสบายกว่ากัน ถ้าต้องนั่งนาน 2-3 ชม.)
ในฐานะคนเคยใช้ FD แต่ส่วนมากขับล้วนๆ แต่เคยขับพาแม่นั่งหลังไปเที่ยวถึงดอยอินทนนท์ ก็โอเคนะครับ แกบอกนั่งสบายดี

3.ส่วนใหญ่ขับรถที่ความเร็วประมาณ 110 - 130 ประจำ (ไม่ทราบอัตราการเร่ง ระหว่าง 2 รุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้าง)
ไม่รู้ซิ FD กระแทกคันเร่งจนจมทีไรเสียงวี๊ดของเครื่องวีเท็คกับพละกำลังของมันก็คิดว่าไม่เป็นรองใครในรุ่นเดียวกัน

4.ความนุ่มนวล ระบบช่วงล่าง การเกาะถนน-เข้าโค้ง
นุ่มไม่เท่าไหร่ แต่เกาะโค้งโอเคครับ อย่างที่บอกด้านบนไปสาดโค้งดอยอินทนนท์กับดอยสุเทพก็เกาะถนนดี

5.อัตราการกินน้ำมัน
FD ความเร็วประมาณ 110 - 130 ทางไกล อยู่ที่ 13-14 กิโล/ลิตร(คร่าวๆ)

6.ปัญหาจุกจิก ของทั้ง 2 รุ่น ที่ยังแก้ไม่ได้
ต๊อกๆจะเจอในบางตัวของเครื่อง 1.8 ส่วนใบปัดน้ำฝนดังผมว่าเจอเกือบทุกคันนะ รวมทั้งแอร์เหม็นด้วย

7.งบไม่เกิน 1 ล้านอ่ะครับ
1.8  e auto เก้าแสนกลางๆครับ แต่อย่างที่คคห.บนบอก ไม่มี FD ขายในมอเตอร์เอ็กโปแล้วมั้งครับ

รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับผม  ขอบพระคุณมากครับ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 01:06:32 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:14:04 »
 Cheer เลือก2HC ตัวใหม่ไปเลยครับ ถึงจะไม่สวยที่สุดแต่ก็สวยในซอย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:22:57 »
1. ขอรบกวนว่า ครั้งต่อไป โปรดใส่ เนื้อหากระทู้ ย่อๆ ลงในชื่อกระทู้ด้วยนะครับ
เพื่อความสะดวกของสมาชิกท่านอื่นที่จะเข้ามาอ่านและช่วยกันตอบในโอกาสต่อไปครับ

2. มียี่ห้ออื่น นอกเหนือจากนี้อยู่ในใจบ้างหรือเปล่าครับ? ต้องถามข้อนี้ก่อน

Altis ซื้อตัว 1.8 CVT ธรรมดาก็พอ เว้นเสียแต่ว่าอยากได้ชุดแต่ง Sportivo ก็ว่ากันไป
และอันที่จริง 1.6 นี่ก็เหลือเฟือแล้ว สำหรับการใช้งานทั่วไป

ทั้ง 2 รุ่นที่ให้มา นั่งด้านหลังยังไม่ถึงกับสบายนะครับ Civic FD เบาะได้ แต่พื้นที่เหนือศีรษะน้อย
Altis พื้นที่โอเค แต่เบาะยังไม่ได้ และแผงประตูด้านข้าง วางแขนได้ไม่ค่อยโอเค สำหรับผมนะ
สำหรับคนอื่นๆ ไม่ทราบ

ปัญหาจุกจิกที่ไม่ได้รับการแก้ไข Civic FD มีเสียงเครื่อง ต๊อกๆ ในรุ่น 1.8 ลิตร ที่คงไม่แก้ไขแล้ว ปล่อยเลยตามเลย
เพราะตัวใหม่ เปิดตัวในงานแล้ว รอดูตัวใหม่ไปเลยดีกว่า

เรื่องอัตจราการกินน้ำมัน ฯลฯ
ผมขอแนะนำว่า ลองเปิดอ่านในรีวิว Altis ในเว็บของเราก่อน
ที่นี่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2107:-toyota-corolla-altis-minorchange-20-cvt7-18-cvt-16-4at-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

ส่วน Civic FD เสริชใน พันทิบ แล้วเปิดหารีวิว Civic 2005 มาก่อนดีไหมครับ (ไม่ต้องเอาลิงค์พันทิบมาลงที่นี่นะครับ เรามีกฎห้ามอยู่)

ส่วนตัวใหม่ ยังไม่ต้องถามนะครับ เพราะยังไม่ได้ลองขับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 05:50:53 »
ถ้ารีบก็ altis
ถ้าไม่รีบรอ motor expo ธันวาคมครับ อาจทำให้ตัดสินใจอะไรๆง่ายขึ้น

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:43:18 »
1. ตอนขับเอง ปวดหลังครับ
2. พอให้เพื่อนขับบ้าง ย้ายไปนั่งข้างหลัง ปวดคอมากๆ ระยะแค่ 50 กิโลเมตร นั่งหลับไม่สบายครับ
(New Lancer และ EX หลับสบายกว่าเยอะเลย)
3. วิ่ง 110 พวงมาลัยไวครับ ต้องประคองซ้ายขวาบ้าง น่าเบื่อนิดๆ ขับในเมืองสบาย พวงมาลัยเบาดี
4. ความนุ่มนวลดี ระบบช่วงล่างดี การเกาะถนนเข้าโค้งดีครับ ด้วยการใช้งานปกติ หักหลบกระทันก็ดี (คงเพราะมีระบบไฟฟ้าช่วย VSC)
(สำหรับถนนเรียบๆนะครับ)
5. เติมเต็มถังวิ่ง 120 km/h ประมาณ 550 กิโลเมตรก็หมดถังล่ะ (ไม่รู้ถังนึงจุกี่ลิตร) รู้สึกไม่ประหยัดอย่างที่คิดครับ
6. กระจองมองข้างมุมแคบ และเล็กไปครับ แซงซ้าย แซงขวาไม่สนุกเลยครับ และต้องหันไปมองอีกฝั่งจากฝั่งคนขับเยอะเกิน เมื่อยคอครับ
7. เครื่องกับเกียร์ตอบสนองได้ดี ใช้ Cruise control ดันไม่มี Engine ให้ตั้งไว้ 110 ปาไป 130
8. เครื่องเสียงรับสัญญาณวิทยุไม่ค่อยดีครับ เมื่อมีเจอภูเขาบัง
9. Cruise control อยู่ตำแหน่งลำบากไปนิด ต้องใช้ความเคยชิน คลำนานพอสมควร
10. เบรคดีกลางๆ ไม่หัวทิ่ม แต่ระยะเบรครู้สึกว่ามากไปหน่อย
11. เครื่องเสียง เสียงธรรมดา ทั่วๆไป
12. ชอบระบบไฟหน้าเปิดอัตโนมัติ เพราะใช้บ่อยเหมือนกันเวลา เข้าอุโมงค์ หรือขับไกลๆแล้วใกล้ค่ำ

ปล. เป็น Altis LE (USA version)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 08:47:02 โดย udis »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:30:03 »
ผมว่า มุมมอง คนขับ Civic น่าจะชอบมากกว่านะ ....

แต่ในแง่การนั่ง ผมว่า อัลติส ก็นุ่มดีนะ ....

ออฟไลน์ XeNiuS

• Newbie
  • *
  • I ♥ Liverpool
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 23:10:10 »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นเป็นอย่างมากครับ

จะลองหาข้อมูลเพิ่มอีกซักนิด แล้วก็ยังมีตัวเลือกอื่นในใจอีกบ้างนิดหน่อย

ไว้หาข้อมูลเพิ่มอีกนิด แล้วจะมาขอรบกวนขอความคิดเห็นจากทุกท่านอีกซักครั้งนะครับ

ขอบคุณมากครับผม  :D