ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Front + กล้องมองหลัง New vios ครับ  (อ่าน 15011 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
ขอคำแนะนำ Front + กล้องมองหลัง New vios ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 20:04:55 »
 ;D สวัสดีครับ พี่น้องชาว HLM ทุกท่าน

คือว่า ผมมีโครงการอยากจะเตรียมรถให้น้องสาวหนะครับ ไว้ใช้ขับไปเรียนที่มหา'ลัย

เลยอยากจะเปลี่ยนเครื่องเล่นของ New vios 1.5G ของผมออก แล้วหา Front ใหม่

ที่สามารถต่อกล้องมองหลังได้หนะครับ

พอดีเพิ่งเห็นว่า New vios TRD sportivo II มี DVD ผมเลยไปสั่งชุดหน้ากาก 2DIN ของ TRD II ไว้แล้ว

เหลือแต่ตัว Front ว่าจะใช้ของอะไรดี เพราะไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย

โดยผมมีเงื่อนไขดังนี้ครับ

1. งบประมาณ Front + กล้อง ไม่เกิน 25,000 บาท

2. สามารถมองเห็นจอได้ชัดเจน แม้ในเวลากลางวัน

3. คุณภาพดีเทียบเท่าเครื่องเล่นเดิม (หมายถึงพวกหัวอ่านต่างๆ)

4. สามารถต่อเข้ากับพวงมาลัยเดิมผมได้ (ควบคุมเพิ่ม - ลดเสียง เปลี่ยนเพลง เปิด-ปิดเครื่อง)

5. แล้วควรเพิ่มงบเพื่อให้ได้ GPS ในตัวด้วยเลยมั้ยครับ (อยากถามพี่ๆน้องๆในนี้ว่า มันเป็นอย่างไร เวลาที่เราฟังเพลงไปด้วย

แล้วเครื่องก็นำทางไปด้วย มันมีการตัดเสียงแทรกกันไปมาหรือเปล่า)

ขอบคุณครับ ;D
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ Front + กล้องมองหลัง New vios ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 20:22:43 »
พวกมีครบทุกออฟชั่น โดยเฉพาะมี GPS ในตัว ส่วนใหญ่ของจีนทั้งนั้นครับ ซึ่งผมไม่แนะนำเลยครับ เสียงไม่ไหว + ไปเร็วมาก

เรื่อง Front ดูยี่ห้อตลาดอย่าง Pioneer, JVC, Alpine, Kenwood ดูครับ ลองเลือกรุ่นจากงบดูได้เลย (แต่ 25,000 ผมว่าเหลือๆ)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ Front + กล้องมองหลัง New vios ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 23:35:25 »
ขอภามราคา 2DIN ของ TRD II จากศูนย์หน่อยอะครับ ราคาเท่าไรเอ่ย  แล้วมันสามารถไปไส่ในvigo ได้รึเปล่าครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 23:47:50 »
ที่ใช้งานอยู่ถึงตอนนี้ น่าจะ 6-7 เดือน แล้ว
ฟร้อนท์ 1 din ซันซุย (สเปคจีน) จอ 3.5 นิ้ว ราคา 3,900 บาท
กล้องจีน(บ้านหม้อ) 580 บาท
ค่าแรง ฟรี (ติดตั้งเอง)

.ภาพจากกล้อง + ระยะห่าง ในช่วงเวลากลางวัน
..งบที่จขกท.ตั้งไว้ เยอะพอครับ สำหรับ ฟร้อนท์ 2 din + กล้อง 
...แต่แนะนำเป็นที่เป็นยี่ห้อดังๆ ดีกว่า ถึงจะไม่มี gps แต่ใช้งานทั่วๆไป สบายใจกว่าเยอะ

.

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 00:47:32 »
เท่าที่ผมเช็คราคาดู

- 2DIN toyota ; DVD-AVX PZ071-00032 19,900 baht

- 2DIN toyota ; DVD-AVN(NAVI) PZ072-00016 49,900 baht  ------ เอ่อ,,,,พูดไม่ออก

แล้วถ้าดูเป็นของพวก Pioneer , Sony , Alpine , JVC พี่ๆน้องๆคิดว่าเล่นตัวไหนดีครับ

ในงบ 25,000 บาท รวมกล้องหลังด้วย

ขอบคุณครับ

***ถ้าระบุรุ่นเฉพาะลงไปอีก จะดีมากๆเลยครับ  ปล. เอาแบบร้านที่บ้านนอก(ขอนแก่น)มีนะครับ***
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 02:09:49 »
ลองสั่งซื้อในเน็ต ให้ร้านส่งของให้ แล้วไปจ้างช่างแถวๆบ้านติดดีมั้ยครับ

จอ 2 din ลองดูในนี้นะครับ http://www.klongthom2.com/DVD-1Din-2Din

ลองดูเป็น 2Din KENWOOD DDX4038 ราคา 9,500 บาท ดูมั้ยครับ ใส่แผ่นจากด้านหน้า หน้าจอสัมผัสด้วย

ส่วนกล้องมองหลัง ลองดูที่เมนูด้านข้างดูนะครับ เห็นมีแบบที่เฉพาะเจาะจงเข้ากับ toyota ทุกรุ่นอยู่ด้วย

ส่วน GPS ผมว่าซื้อแยกต่างหากดีกว่าครับ ลองดูของ Garmin ดูก็ได้ครับ

ผมว่างบประมาณน่าจะเหลือพอจะซื้อรุ่นกลางๆ ค่อนข้างจะดีของเจ้า Garmin ได้เลยครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:16:22 »
ผมใช้ Pioneer อยู่ แต่เป็นรุ่น 4250 ไม่ใช่ 4350 ที่ขายกันอยู่ในปัจจุบัน
ความละเอียดหน้าจอ 2 ตัวนี้ไม่ต่างกัน หน้าจอพิกเซลเท่าๆ กัน
ถ้าพูดเรื่อง function ถือว่าเมนูใช้งานง่ายมากๆ
เล่นง่ายกว่าพวก ALPINE แต่ถ้าเทียบกับ ALPINE ในด้านอื่นๆ ก็ถือว่า 4350 ด้อยกว่า

ราคา front + กล้องหลัง pioneer รวมติดตั้ง ควรจะจบที่ไม่เกิน 21,000 บาท ( 14,000 + 7000 )

เรื่องเสียง ถ้าคุณใช้ equalizer สำเร็จรูป บอกได้คำเดียวว่าเสียงเน่ากว่าเดิมแน่นอน
ต้องปรับเองครับ ถึงจะได้เสียงที่ดี หรือ ให้ร้านเขาปรับมาให้เลยก็ได้

GPS ผมซื้อแยก เล่นง่ายกว่า ละเอียดกว่า update อะไรก็สะดวกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Golfalot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:35:04 »
ถ้าราคาต่ำหน่อยก็ Kenwood 4038 ไม่่ถึงหมื่น แต่จอ 6.1 นิ้ว (ถ้าโชคร้ายจะเจอปัญจอแฮ้งค์) ถ้า จอ 7 นิ้วมีตัวเล์อกเยอะ ผมเรียงจากงบน้อยไปมากนะ

หมื่นต้น - หมื่นกลาง
1. Pioneer 4350 จอด้อยกว่า เสียงแล้วแต่ชอบต้องลองฟัง
2. Kenwood 6036 จอดี แต่ได้ยินว่า จอตอบสนองช้า
3. Sony 72BT จอดี สว่าง การปรับเสียงมีระบบหน่วงเสียงลำโพง(Time Alignment) และ BT
4. JVC 846 จอดี แต่ได้ยินว่า มีปัญหากับระบบไฟฮอนด้า แต่ JVC เคลมว่าแก้ Firmware แล้ว
สองหมื่นต้น
Alpine 520E จอดีเสียงดี 
ทั้งหมดนี้ ยังไม่รวมราคากล้องหลังและค่าติดตั้ง (เดาว่าอีก 4-5000) ถ้าเลือก Front หมื่นต้นหรือกลาง ก็มีเงินเหลือติดลำโพงคู่หน้า (ที่ไม่กินวัตต์) เช่น Boston s60 หรือ DLS B6A ได้อีกคู่