โพลล์

ใช้ขับในเมือง ต่างจังหวัดปีละครั้ง

starex vip
3 (16.7%)
stavic ซันยอง
0 (0%)
space vagon ท็อปสุด
7 (38.9%)
เชฟแค็ปติวา รุ่นท็อปสุด
8 (44.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 18

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อน ๆ แนะนำรถหน่อยค่ะ  (อ่าน 3947 ครั้ง)

ออฟไลน์ ouine

• Newbie
  • *
เพื่อน ๆ แนะนำรถหน่อยค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:47:20 »
 ;) ขอความคิดเห็นแนะนำรถหน่อยนะค่ะ มีรถรุ่นที่สนใจ มิซู space wagon 2.4 a/t , รถเชฟ แค็ปติวารุ่นท็อป, ซันยอง สตาร์วิครุ่นท็อป, ฮุนได starex vip
 มีงบประมาณ 2,000,000 บาทค่ะ มีครอบครัว 5 คนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
Re: เพื่อน ๆ แนะนำรถหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:49:01 »
ผมว่า Space wagon คุ้มราคาสุดนะครับ  :)
ตัวอื่นไม่ค่อยมีความรู้อ่ะ...
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:54:28 »
รอแคปติวาดีเซลใหม่เลยครับ ราคาไม่น่าจะต่างจากตัวเก่ามากนัก 1.7+-
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:55:06 »
เอาไปใช้งานอะไรบ้างล่ะครับ ไว้สำหรับเดินทางอย่างเดียวหรือใช้ในเมืองบ้างประปราย ถ้ามีประปรายในเมืองบ้างก็สตาวิคกะสเปซ
แต่เดินทางไกลอย่างเดวก็  สตาเรก โลด แคปติว่าตัดไป ไม่เวิค

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:23:51 »
ถ้าวัดที่ศูนย์บริการ สำหรับผม Mitsubishi ไว้ใจได้มากกว่า Chev

แล้วรถ Spacewagon เหมาะกับเป็นรถครอบครัวมากกว่า Captiva

Space ในเมืองมีโผล่ 6ปลายๆจนถึง8 โล/ลิตร  ต่างจังหวัด 8+ จนถึง10 โล/ลิตร
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 14:33:28 »
ผมกะว่า สมาชิก 5 คน อาจมีเพิ่มถ้าไปทางไกล รถที่ดูคุ้มค่า สมรรถนะ เดินทางผมว่า H1 ดีสุดครับ
กินดีเซล เครื่องมี โบ แต่งครบ ( ถ้ายิ่งซื้อ ตัวรอง 1.3 ล้านกว่า มาแต่ง เอง หรูแน่ๆ ครับ ) และมันไม่ได้ขับยากอย่างที่คิด ถ้าได้ใช้ ผมเคย ลองแล้ว
แต่ผบ. บอกใหญ่ไป ไปไหนมาไหนแค่สองคน หะๆ

ส่วนเรื่อง ศูนย์ วิ่งทางไกล ภายใน 5 ปีนี้ ผมว่าสบายๆ ครับ แค่ ตรวจสภาพ ตามระยะเฉยๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 14:54:44 »
สำหรับครอบครัว 5 คนนะครับ

ตัดออกไปก่อนเลยสองคันคือ
1. Sanyong Stavic และ 2. Hyundai Starex VIP (H1)
เพราะขนาดรถใหญ่ไปครับ เห็นว่าใช้ในเมืองเป็นหลัก และมีสมาชิกเพียง 5 คน
ขับอาจจะไม่ยากหรอกครับ แต่ใช้ในเมือง ซอกแซกลำบาก+หาที่จอดลำบากด้วยครับ

ผมแนะนำให้เหลือ 2 ตัวเลือกครับ
คือ 1. Chevrolet Captiva
     2. Mitsubishi Spacewagon

สำหรับสองตัวนี้นะครับ แคปติว่า จะได้เปรียบเรื่องทัศนวิสัย ที่กว้างไกลกว่า
คือรถมันสูงกว่าสเปซแวกอนนิดนึงนะครับ แต่ในเรื่องข้อได้เปรียบนี้
ืทำให้สเปซแวกอนที่เตี้ยกว่า เข้าออกสะดวกกว่าครับ

ต้องลองดูสมาชิกในครอบครัวว่าเป็นใครบ้าง ถ้าเป็นเด็กๆและผู้อาวุโสหน่อย
อาจจะชอบ สเปซแวกอนมากกว่า เพราะเข้าออกง่ายกว่า
รวมถึงที่นั่งด้านหลัง(เบาะแถว3) จะนั่งสบายกว่าแคปติว่าครับ

แ่ต่ข้อดีของแคปติว่าคือ ตัวรถสดใหม่กว่า รวมถึงตัวรถที่สูงกว่าอาจจะลุยตรงจุดน้ำท่วมได้ดีกว่า
(ซึ่งช่วงนี้น้ำท่วมค่อนข้างจะหลายจุดเลยครับในกทม.และปริมณฑล)

อย่างไรก็ดี อยากให้สมาิชิกทั้ง 5 คน ไปลองรถด้วยกันเลยครับ
นั่งให้ครบทั้ง 5 คน  น่าจะตัดสินใจได้เลยล่ะครับ
ส่วนเรื่องการขับขี่ สองคันนี้ไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ
พอๆกันทั้งคู่ เรื่องศูนย์บริการก็คุณภาพพอๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 14:59:38 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 15:37:17 »
5 คน  ไม่มีคนขับรถ  ผมว่า สเปซ น่าใช้สุดในตัวเลือกที่ให้มาครับ ;)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 16:33:44 »
Spacewagon เช่นกันครับ ดูดีสุดแล้วครับ สำหรับผู้หญิงขับ คันอื่นมันดูกระด้างไปครับ แต่มันค่อนข้างกินน้ำมันเอาการอยู่ และซื้อเทคโนโลยีปี 03 ในปี 11
รถไม่สูงไปเข้าอาคารจะได้ไม่ต้องคอยระวังเหมือน H1
ผู้ใหญ่นั่ง 5 คนสบายๆ กว่าเชฟแน่นอนครับ
และมิตรซูก็น่าไว้วางใจกว่าซางซองครับ
แต่ซางซองมันประหยัดน้ำมันมาก อันนี้น่าคิดครับ