ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นคุณจิมมี่และพี่ๆที่ใช้New Cityก่อนMC ว่าCityรุ่นV ของผมน่าจะแต่งอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ  (อ่าน 5201 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
พอดีได้งบมาก้อนนึง อยากupgradeสมรรถนะให้ดีขึ้นครับ  ตอนนี้เปลี่ยนยางแล้วนอกนั้นเดิมๆหมดเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ก็ต้องถามก่อนละครับว่า อยากปรับปรุงสมรรถนะในส่วนไหน และไม่พอใจอะไรบ้างในรถคันปัจจุบัน?

พี่จิมตอบเร็วจนน่าต๊กใจ  ปกติผมวิ่งในเมือง ตอนนี้จะขับไปเที่ยว ตจว.บ่อยมากขึ้นครับ ขับไกลๆแบบนี้ผมควรปรับแต่งจุดไหนดี  และคอมแอร์ตัดทีไรไฟหน้าตกทุกทีเลยไม่ทราบว่าไฟไม่พอรึปล่าวครับ 

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
แบตเล็กครับ เรื่องธรรมดาของ City

ปัญหานี้แทบไม่มีผลกระทบต่อการใช้งานจริงเลยนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่ได้ใช้ New City นะครับ
แต่ขออนุญาตตอบด้วย

ถ้าคิดจะนำมาใช้ต่างจังหวัดมากขึ้น
ก็ยาง ล้อ ช่วงล่าง เบรก ครับ

ออฟไลน์ joeyote

จริงแล้ว  ซิตี้  มีพืนฐานที่ดีอยู่แล้วนะครับ

ถ้าอยากให้วิ่งทางไกลดีขึ้น  เริ่มจากเปลี่ยนขนาดยาง ให้กว้างขึ้น เป็นซัก 195/50 สำหรับล้อ 15 นิ้ว ก็ดีขึ้นบ้างแล้วนะครับ
(ของผม SV เปลี่ยนเป็น 205/50R16 อาการดีขึ้นพอสมควรครับ)

ถ้าไม่ถึงต้องเปลี่ยนขนาดล้อ  ส่วนช่วงล่าง ผมมองว่ายังรอบไหวกับการขับขี่ปกติ 160ยังนิ่งนะ ยังทำงานได้ดี ไม่มีหวาดเสียว
แด่เสียงการทำงาน ยังคงมีอยู่เหมือนเดิม

แต่ถ้าในกรณีนั่งกันเต็มคัน อาจจะรู้สึกว่า มันนิ่มๆ โยนๆ เกินไปบ้าง  แต่ถ้านั่งสองคน มันกำลัง นุ่มและแน่นกำลังดีครับ

ด้านเครื่องยนต์ ผมมองว่า มันเหลือเฟือมากแล้วครับ ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม ซิตี้รุ่นต่อไป คง 140 แรงม้าละมั้ง ผมว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 08:16:54 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ YenChar

อัตราเร่ง ซิตี้ดีอยู่แล้ว คิดว่าคงไม่ต้องทำเพิ่ม

แต่ล้อ ยาง ช่วงล่าง เบรค
เป็นส่วนสำคัญที่จะทำให้ปลอดภัยมากขึ้น

เบรค - ผ้าเบรคดีๆ ระยะหยุดสั้นลง เบรคดีขึ้น
ยาง - รีดน้ำดีๆ(ช่วงนี้ฝนตกบ่อย) เกาะถนนดีขึ้น
ช่วงล่าง - โช๊คหนืดขึ้นซักหน่อย กำลังดี

ผมว่า หลักๆคือยาง ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่า หลักๆที่ยางครับ
ยางติดรถของฮอนด้า ไม่ค่อยดีอะ
รถผม Jazz ให้ vivacy มา วิ่งเจอน้ำนี่ ลื่นปื๊ดๆ

ออฟไลน์ joeyote

อัตราเร่ง ซิตี้ดีอยู่แล้ว คิดว่าคงไม่ต้องทำเพิ่ม

แต่ล้อ ยาง ช่วงล่าง เบรค
เป็นส่วนสำคัญที่จะทำให้ปลอดภัยมากขึ้น

เบรค - ผ้าเบรคดีๆ ระยะหยุดสั้นลง เบรคดีขึ้น
ยาง - รีดน้ำดีๆ(ช่วงนี้ฝนตกบ่อย) เกาะถนนดีขึ้น
ช่วงล่าง - โช๊คหนืดขึ้นซักหน่อย กำลังดี

ผมว่า หลักๆคือยาง ครับ

ใช่ ครับ ผ้าเบรค ผมเพิ่งเปลี่ยนไปใช้ ของ N sports Mu project สีเขียวๆ  เบรคดีขึ้นมากกกกก  ชะลอความเร็วได้เร็ว และนุ่มเหมือนรถใหญ่ๆเลย
ไม่มีหัวทิ่ม เหลือการเฟดเลย  ประทับใจมากก
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ asimo_view

• Newbie
  • *
ยางที่เปลี่ยนเป็นตัวไหนครับ

ผมเปลี่ยนเป็น Michelin Pilot Sport 3 หน้ายาง 195/55/15 เกาะกว่ายางติดรถมาก
วิ่งต่างจังหวัดอีกตัวที่แนะนำ Bridgestone RE002 ได้เกาะมากขึ้น แต่ขาดความนุ่มและเสียงดังกว่า
รถผมใส่สปริงโหลดลงประมาณ 1 นิ้ว ก็รู้สึกรถมันเกาะขึ้นหน่อย ช่วงล่างแน่น แต่ไม่ต่างกันแบบเห็นชัดเหมือนเปลี่ยนยาง (นอกจากสวยแล้ว ผมว่าเปลืองเงิน)

แนะนำแค่นี้ ไม่เปลืองงบดี  รถระดับนี้ผมว่าถูกออกแบบมาให้ใช้ความเร็วระดับ 60-120 เปลี่ยนยางอย่างเดียวก็พอ
แต่ถ้างบเหลือและเท้าหนักวิ่ง 140-160 จะใส่ โช๊ค สปริง เบรค เพื่อเพิ่มสมรรถนะก็ดีครับ

ซื้อล้อรุ่นSVมาใส่ และใช้ยางNitto NT555 205/50/R16ครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
แต่ดูจากข้อมูลคร่าวๆแล้ว คุณ Narak-Man  จะใช้ใน กทม. ซะส่วนใหญ่ แล้วเสาร์อาทิตมีไปเที่ยว ตจว. บ้างเป็นครั้งคราว คุณเริ่มแต่งมาถูกทางแล้ว  city เป็นรถที่มีสมรรถนะของเครื่องยนต์ที่ดีอยู่แล้ว ปรับแค่ Handing อีกนิดจะเป็นรถที่ขับได้สนุกว่าเดิมพอสมควร แต่ยังมีอีกหลายปัจจัย โดยเฉพาะปัจจัยสำคัญที่สุดที่คุณยังไม่ได้บอก นั่นก็คืองบประมาณ ซึ่งพอจะจำกัดขอบเขตและความเหมาะสมในการแต่งครั้งนี้ได้ อีกหลายปัจจัยที่ไม่รู้แต่ก็ไม่ได้มีผลมากมายก็คือรสนิยมการแต่ง และพฤติกรรมการขับขี่ ถ้าบอกข้อมูลได้ละเอียดกว่านี้น่าจะมีสมาชิคหลายๆท่านมาแนะนำได้ละเอียดและตรงเป้าได้มากกว่านี้ แต่ถ้าจะให้วิเคราะห์จากข้อมูลการใช้งานแล้วในส่วนของเครื่องยนต์ ไอดีไอเสียไม่ต้องไปยุ่งกับมันเพราะส่วนใหญ่ใช้ใน กทม. รถติด ต้อง วิ่ง เบรค หยุด เร่ง ช่วงรอบเดินเบาถึงสองพันอาร์พีเอ็ม ของเดิมๆติดรถสร้างความประหยัดเชื้อเพลิงได้ดีกว่า เรื่องแบทนี่ต้องทำใจ แค่ 35 แอมป์ ไฟตกเป็นปกติ ของเดิมน่าจะ 2-3 ปีก็เริ่มเสื่อม (เก็บข้อมูลจากเว็บคนใช้ city) เปลียนแบทรอบต่อไปซื้อลูกใหญ่กว่าเดิมปัญหานี้ก็จะหมดไป ส่วนเรื่องแฮนดิ่ง เปลี่ยนยาง 175 to 205 มาแล้วก็เหลือๆแล้ว ถ้าไม่ได้ขับเร็วมาก มุดไปมุดมา หรือสาดโค้งแรงๆ