ผู้เขียน หัวข้อ: Steve Jobs เสียชีวิตแล้วครับ  (อ่าน 15294 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
Steve Jobs เสียชีวิตแล้วครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:52:01 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 07:54:14 โดย integra »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: R.I.P Steve Jobs
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:54:33 »
น่าจะผิดห้อง + มีทู้นี้แล้วครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15964.msg238007/boardseen.html#new

Re: R.I.P Steve Jobs
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 07:55:02 »
น่าจะผิดห้อง + มีทู้นี้แล้วครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15964.msg238007/boardseen.html#new

ครับ

พอดีไม่ได้เปิดไปดูในห้องนั้นอะครับ  ^^"

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
Re: Steve Jobs เสียชีวิตแล้วครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:15:51 »
ความมั่นใจใน brand Apple คงหายไม่น้อย   ผมรู้สึกว่า Job กับ Apple คือคนคนเดียวกัน  แยกไม่ออก
เสียดายครับ

Re: Steve Jobs เสียชีวิตแล้วครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:19:59 »
ความมั่นใจใน brand Apple คงหายไม่น้อย   ผมรู้สึกว่า Job กับ Apple คือคนคนเดียวกัน  แยกไม่ออก
เสียดายครับ

+ 1 ครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:26:10 »
น่าเสียดาย อัจฉริยะด้านนวรรตกรรม คนสำคัญของโลกจริง แล้ว apple จะเป็นไงเนี่ยกำลังรุ่งแท้ หาคนแบบนี้ยากอยู่ด้วย

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:46:35 »
RIP ครับ
ผมว่าจริงๆอาจจะป่วยหนักมานานมากๆแล้ว หรืออาจจะเสียชีวิตมาก่อนหน้านี้แล้ว แต่รอให้ 4s เปิดตัวก่อน

แต่พอเปิดมาก็ดันไม่เป็นอย่างหวัง เท่าที่ดู feed back ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีคนชอบเท่าไหร่ มันยังอยู่ในกรอบเดิมๆเกินไป (ก็เล่นทำงานอยู่คนเดียว ไม่ co กับใคร การพัฒนาย่อมช้าเป็นธรรมดา แต่ผมไม่ขอเอาไปเทียบกับใครแล้วกัน เดี๋ยวจะมีปัญหากัน อิอิ)

ถ้าลองไปดูเจ้าอื่นๆ ตอนนี้มีทั้ง CPU quadcore GPU G-force (โหดมาก เอา G force มาลงมือถือ) กล้อง 13 ล้าน pixel หน้าจอความละเอียด 1280*800 (สเปคจอคอมเลยล่ะ)

ถ้าใครอยากลองประวัติของเค้า ลองดูหนังเรื่องนี้ครับ สนุกดี Pirates of Silicon Valley  แต่ในหนังก็ไม่ใช่ว่ามันจะจริงไปซะหมดนะครับ

รู้สึกตอนเกิดวิกฤติที่จะล้มละลายช่วงที่แกลาออก(หรือโดนบีบให้ออก) ถ้าไม่ได้เขาคนนี้กลับมาล่ะก็ apple คงร่อแร่ไปแล้ว

น่าเสียดายเหมือนกันที่เขาต้องจากไป ผมต้องบอกว่าเขาคนนี้เป็นผู้คิดค้นนวัตกรรมด้าน smart phone ตัวจริง เป็นแรงบัลดาลใจให้เจ้าอื่นๆ

แต่คิดว่าอีกไม่นานก็คงมีคนมาแทนแน่นอน โลกเราไม่เคยปราศจากคนเก่งครับ ล้มหายตายจากเป็นเรื่องธรรมชาติ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:05:39 »
Jobs ต่างๆของ Steve ยังไม่จากไป ยังคงเป็นที่จดจำและสานต่อนวัตรกรรมไปยังข้างหน้าไม่มีที่สิ้นสุด

Rest in pease ... Steve Jobs

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:35:39 »
RIP ด้วยครับ
ตอนขับรถมาทำงาน ฟังวิทยุก็ตกใจเหมือนกัน คิดไม่ถึงว่าจะเร็วขนาดนี้
อนาคต Apple จะเป็นไงต่อไปหนอ ฟันเฟืองตัวหลักล้มไปแล้ว

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:59:57 »
RIP

ถ้าเค้าเสียชีวิตก่อนการเิปิดตัว 4s จริงๆแล้วมีการปิดข่าว เดี๋ยวก็คงไม่คนไปสืบมาให้รู้จนได้แหล่ะ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:15:14 »
เสียดายครับ
และนี่คือปัญหาในหลายๆ แบรนด์ครับ ที่ใช้ผู้บริหารระดับสูงในการทำให้ผู้คนจดจำตัวผลิตภัณฑ์ พอผู้บริหารเสียชีวิตลง แบรนด์ก็เหมือนกำลังจะตายไปด้วย
แต่ถ้าผลิตภัณฑ์ ใหม่ๆ ออกมาดี และสามารถชี้นำตลาดได้เหมือนเดิม ความเชื่อมั่นของผู้ถือหุ้นและผู้บริโภคคงกลับมาเหมือนเดิม ผมเชื่อเช่นนั้น
เพราะ Job ก็เกิดได้เพราะผลผลิตของ Apple ที่มันไปสามารถชี้นำตลาดได้ ทั้งๆ ที่สินค้ามันไม่ใช่ของจำเป็นต่อการดำรงชีวิตของมนุษย์เลยครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:47:10 »
ขอให้ไปสู่สุขคติ ครับ

เป็นคนยิ่งใหญ่คนนึงของโลกเลยครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:58:49 »
RIP
คนดีๆทำไมไปเร็วจังหลายคนที่ดังและสร้างอะไรระดับโลกหลายคนแปลกมากๆน่าเสียดายมากๆอนาคต Apple ไม่รู้จะเป็นยังไงขอให้มีคนที่สุดยอดกว่านี้เข้าไปอีกนะ
ส่วนตัวประทับใจกับ Apple ทุกอย่างจริงๆเห็นว่าเค้านับถือศาสนาพุทธด้วยยังไงขอให้ไปสู่สุขคตินะครับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:01:35 »
R.I.P Steve Jobs... You will be remembered forever.

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:07:15 »
RIP ครับ เสียดายความสามารถของเค้า แต่สงสารเค้ามากๆครับ ต้องสู้กับโรคร้ายมา 7 ปี แล้วครับ :'(

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:28:35 »
เสียใจกับ Steve Jobs ด้วยครับ แต่คิดว่า Apple ขายได้ เพราะ ผลิตภัณฑ์มากกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:32:31 »
จริงๆที่เขาเป็นมะเร็งน่ะ น่าจะมีสาเหตุมาจากสมัยยังหนุ่มๆเค้าเล่นยาเยอะ ติดเหล้า ผู้หญิง สารพัด (ลองไปดูในหนังที่ผมบอกก็ได้ครับ ผมไม่ได้กล่าวเลื่อนลอยนะ)

ถ้าอ่านข่าวมาไม่ผิด น่าจะเป็นมะเร็งที่ตับอ่อน  การกระทำทุกอย่างมีเหตุและผลครับ ถ้าวันนั้นเขาไม่อยู่กับอบายมุข วันนี้คงมีชีวิตที่ยืนยาวกว่านี้

ถ้าไม่เชื่อลองดูรูปนี้ครับ ถ่ายคู่กับบิลเกต ทั้งคู่เกิดปี 1955 เหมือนกัน แต่การใช้ชีวิตต่างกัน ผมว่าบิลเกตดูหนุ่มกว่าเยอะเลย

ปล พอเห็นรูปนี้แล้วก็รู้สึกเสียดายสตีฟจอบที่รีบจากไปจริงๆ มั๊ยงั้นคงมีเทคโนโลยีอะไรดีๆให้เราได้ใช้กันอีกเยอะ

ปล คุณ Disk แต่ส่วนใหญ่ผลิตภัณฑ์ของ apple คุณ jobs เค้าเป็นคนริเริ่มนะครับ ช่วงราวๆปี 2000 ถ้าผมจำไม่ผิด ตอนที่ jobs ออกมาจาก apple หุ้นและยอดขายร่วงกราวเลยล่ะ
จนต้องขอให้กลับไปรับตำแหน่ง CEO อีกครั้ง จนทำให้มี iphone ipad ขึ้นมาจนถึงทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 15:15:20 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ TJ_NARAK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:41:03 »
R.I.P. Steve jobs คือ ตำนานด้าน คอมพิวเตอร์ตลอดกาลครับ
CAR IN MY DREAM -> BMW X3 F25 + BMW 320d + MINI COOPER S COUNTRYMAN ALL4 + GOLF Gti

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:41:44 »
กลัวทิศทางของ บ.apple จังครับว่าจะหลงทาง

ได้ยินข่าวเมื่อเช้าถึงกับใจหายเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 14:20:38 »
gdhsatanic คร้าบ
รูปนั้นมาจาก พันทิบใช่ไหม? ถ้าใช่ หารูปเดียวกันนี้จากแหล่งอื่นมาโพสต์เน่อ.....

กระทุั้นี้ อยู่ผิดกลุ่มนะครับ จะย้ายไปอยู่ในกลุ่ม Relax & Photoshop นะครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 14:32:36 »
ในช่วงช่วงที่โนเกียกำลังรุ่งเรืองสุดขีด และซิมเบี้ยนคืออาณาจักรที่ยิ่งใหญ่ในโลกมือถือ
ในวันที่วอล์กแมนกล้าเรียกตัวเองว่าอารยธรรม
ในวันที่เน็ตบุ๊คกำลังจะสถาปนาตัวเองเป็นแฟชั่นใหม่แห่งโลกไอที

ถ้าในวันเหล่านั้นมีใครสักคนบอกว่า ทุกสิ่งทุกอย่างจะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป เพราะ i-Product ทั้งหลายแหล่
จะมีใครเชื่อในสิ่งเหล่านี้หรือไม่?

ถ้าไอน์สไตน์เปลี่ยนโลกด้วยสมการเพียงสมการเดียว
สตีฟก็พลิกโลกทั้งใบ ด้วยอักษร i เพียงตัวเดียวนี่ล่ะ

หลับให้สบายครับ

.-_-.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 15:17:09 »
gdhsatanic คร้าบ
รูปนั้นมาจาก พันทิบใช่ไหม? ถ้าใช่ หารูปเดียวกันนี้จากแหล่งอื่นมาโพสต์เน่อ.....

กระทุั้นี้ อยู่ผิดกลุ่มนะครับ จะย้ายไปอยู่ในกลุ่ม Relax & Photoshop นะครับ

แก้แล้วครับพี่จิมมี่ ขอโทษด้วย ผมเอารูปนี้มาจากเมลที่เพื่อนส่งมาให้น่ะครับ สงสัยเพื่อนจะเอามาจากพันทิพย์อีกที พอดีไม่ได้สังเกตุชื่อไฟล์  :D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 15:39:56 »
ขอบคุณ Steve สำหรับนวัตกรรมที่รังสรรค์ให้กับโลกใบนี้นะครับ

Steve กับมอเตอร์ไซค์ BMW คู่ใจ (ภาพจาก bimmerpost.com)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 09:12:54 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 18:29:22 »
RIP  ให้แด่ Steve Jobs  บุคคลที่เปลี่ยนเทคโนโลยีของโลกและปฎิวัติชีวิตของคนส่วนใหญ่ในโลกให้สะดวกสบายขึ้นครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 19:05:30 »
การกระทำทุกอย่างมีเหตุและผลครับ ถ้าวันนั้นเขาไม่อยู่กับอบายมุข วันนี้คงมีชีวิตที่ยืนยาวกว่านี้

ถ้าเขาไม่ได้ใช้ชีวิตแบบนั้น เขาก็คงไม่สามารถคิดอะไรได้แบบนี้หรอกครับ  ความคิดสร้างสรรค์ของแต่ละคน ล้วนมาจากชีวิตของแต่ละคนเอง ถ้าเราไปเปลี่ยนวิถีชีวิตเค้า ความคิดเขาก็จะไม่ใช่อย่างที่เขาเป็น เหมือนคนที่ประสบความสำเร็จหลายๆคน เป็นแค่คนที่การศึกษาต่ำ ใช้ชีวิตดูไม่มีอะไร แต่ประสบความสำเร็จยิ่งใหญ่ จากชีวิตแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 21:08:36 »
ในช่วงช่วงที่โนเกียกำลังรุ่งเรืองสุดขีด และซิมเบี้ยนคืออาณาจักรที่ยิ่งใหญ่ในโลกมือถือ
ในวันที่วอล์กแมนกล้าเรียกตัวเองว่าอารยธรรม
ในวันที่เน็ตบุ๊คกำลังจะสถาปนาตัวเองเป็นแฟชั่นใหม่แห่งโลกไอที

ถ้าในวันเหล่านั้นมีใครสักคนบอกว่า ทุกสิ่งทุกอย่างจะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป เพราะ i-Product ทั้งหลายแหล่
จะมีใครเชื่อในสิ่งเหล่านี้หรือไม่?

ถ้าไอน์สไตน์เปลี่ยนโลกด้วยสมการเพียงสมการเดียว
สตีฟก็พลิกโลกทั้งใบ ด้วยอักษร i เพียงตัวเดียวนี่ล่ะ

หลับให้สบายครับ

.-_-.

I sad ครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 22:21:48 »
RIP ครับ

เป็นลูกค้าคนนึงที่ใช้ผลิตภัณฑ์ Apple อยากบอกว่า คุณสุดยอดจริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Biggie

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 00:34:43 »
R.I.P ครับผม
พึ่งมาทราบข่าวเมื่อตอนเย็นนี้ ใจหายเหมือนกันเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 00:52:38 »
ได้ยินข่าวนี้ ผมเครียดเลย

2-3 อาทิตย์ก่อน คุยกับเพื่อนเรื่อง iPhone แล้วดันไปพาดพิงเฮียแก แล้วผมดันเผลอไปพูดว่า

"เดี๋ยวเฮียแกก็ไปแล้ว"

พอเจอข่าวแบบนี้ผมหนาวเลย  :-X

ยังไงก็ RIP นะครับ

ถ้าไม่มีคุณ ไม่มี Lisa ไม่มี Mac เราคงไม่ได้เห็น GUI ใน PC ทุกวันนี้

ถ้ามีมี iOS ก็คงไม่มีใครสนใจ Touched Smartphone

"Adios! Steve, may the God be with you."
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:00:07 »
ได้ดูคลิปนี้หรือยังครับ น่าตกใจมาก
http://www.facebook.com/profile.php?id=1181794244
ผมทำลิ้งวีดีโอจากFacebookไม่เป็นนะครับ (แบบว่าเอาเฉพาะวีดีโอมาลง) ลองปล้ำดูพักนึงแล้ว
เ้ลยต้องเอาFBตัวเองมาลง