ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถนานเป็นปี ต้องทำยังไงบางครับ  (อ่าน 18081 ครั้ง)

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
อยากถามคนที่จอดรถนานๆ ประสบการณ์เป็นยังไง กลับมาขับใหม่ต้องทำยังไง
หลานไปเรียนต่างประเทศครับ ไปที่6-8เดือนกลับมาบางที่อาจเป็นปี รถก็ไม่มีใครใช่ คนอยู่บ้านก็ขับไม่เป็นแม่หลาน
จอดนานม้ำมันจะหายไหมครับ หรือต้องเอาออก หรือต้องค่อยเติม
แบตรถต้องทำยังไง ถอดออกหรือใส่ไว้
ยางล้อต้องค่อยเติมลมไหมครับ
ต้องทำอะไรเพิ่มไหมครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
Re: จอดรถนานเป็นปี ต้องทำยังไงบางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:29:44 »
แนะนำว่า ถ้าขับไม่เป็น ก็แค่สตาร์ทเครื่องซักอาทิตย์ละ สองครั้งก็ได้ครับ ทิ้งไว้ซัก 15-20 นาที... เปิดแอร์ด้วยนะ ก็ไม่ต้องทำไรมากกว่านี้แล้วมั้ง คิดว่านะ

อ่อ แต่ถ้ามีคนพอขับได้ ให้ขับเดินหน้าถอยหลังบ้างไล่สนิม แล้วก็ ป้องกันไม่ให้โครงยางเสียรูปด้วย

นึกออกแค่นี้อ่ะครับ ให้ท่านอื่นตอบต่อ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: จอดรถนานเป็นปี ต้องทำยังไงบางครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:59:01 »
ถ้าไปประเทศพวงมาลัยขวา เอาไปใช้เลยด้วยไหมครับ
ไม่ได้กวนนะครับ แต่ถ้าทิ้งไว้นานขนาดนี้มีแต่เสียเปล่าๆ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:27:11 »
ขับไปฝากบ้านญาติ ให้เค้าใช้ ไปซื้อ น้ำปลา จ่ายตลาด อะครับ จะได้ไม่เสีย

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:31:40 »
หลานไปกี่ปีคับถ้าซัก1-2ปีก็ยังพอไหวอยู่แต่ถ้าเกินนี้ผมว่าขายไปแล้วพอหลานกลับมา
ค่อยซื้อใหม่ดีกว่าคับเพราะรถจอดนิ่งไม่ไปไหนมันปีนึงมันก็เสื่อมไปเยอะกว่าขับอีกนะคับ
ส่วนเรื่องต้องดูแลยังไงมั่งนั้นเอาน้ำมันก่อนเลยห้ามเป็นโซฮอลเด็ดขาดเพระาน้ำมันจะบูดได้
น้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์เปลี่ยนถ่ายทุก6เดือน(น้ำในหม้อน้ำถ้าได้ก็จะดี) ควรสตาร์ทเครื่อง2วัน
ซักครั้งนึงครั้งละ15-20นาทีและทุก1อาทิตย์ควรขับวนแถวๆบ้านซักหน่อยคับเพื่อให้จุดกดทับของ
ล้อรถได้เปลี่ยนบ้างและเบรคได้ทำงานบ้าง(ถ้าแค่เดินหน้าถอยหลังในบ้านเบรคจะไม่ได้ทำงานเท่าไร)
เรื่องขอบยางต่างๆก็ควรหมั่นตรวจสอบด้วยคับว่ามีเปื่อยมีกรอบตรงไหนมั่งหรือเปล่า หลักๆก็ประมาณนี้แหละคับ
ไงก็รอท่านอื่นมาเสริมด้วยแล้วกันคับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:06:43 »
ถ้าเป็นไปได้ หาคนที่ขับรถเป็น ไปขยับรถบ้างครับ
น้ำมันควรเติมเบนซินติดถังไว้

ถ้าหลานคุณกลับมา ให้เช็คพวก แบตเตอรี่ ยาง ก่อนขับด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:34:13 »
ระวังน้องหนูด้วยนะครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:39:51 »
ถ้ารถไม่ได้ขยับนานขนาดนั้นสิ่งที่จะเสียเท่าที่นึกได้ก็จะมี

- ยางรถ จะเสียโครงสร้างเนื่องจากการที่รถถูกกดทับที่เดิมเป็นเวลานานจะทำให้โครงสร้างยางเสียรูป

- แบ็ตเตอรี ของผมจอดทิ้งไว้ 20 วัน โดยไม่ได้ทำอะไรเลย แบ็ตเสียไป 1 ลูก มันอาจไม่เสียทันที แต่รับรองว่าอายุสั้นลงมากๆ

- พวกลูกยางช่วงล่าง จะเป็นคล้ายๆกับข้อแรก

- ระบบเบรค อุปกรณ์จำพวกไฮดรอลิก หากมีความชื้นเล็ดลอดเข้าไปในระบบ เสี่ยงที่จะทำให้ตัวปั๊มติด หรือมีการสึกกร่อนแบบตามดในระบบ อาจไม่เห็นผลในทันที แต่ระยะยาวมีโอกาศค่อนข้างมาก

- สนิม อันนี้ตามจุดอับต่างๆมีเกิดแน่ๆ ในถังน้ำมัน หรือในส่วนของเครื่องยนต์ จากประสบการณ์จะพบสนิมเกิดขึ้นกับชิ้นส่วนต่างๆภายในเครื่องยนต์ เช่นบริเวนเพลาข้อเหวี่ยง อีนเนื่องมาจากความชื้นที่สะสมอยู่ในระบบ และเกิดการควบแน่นของน้ำเมื่อรถถูกทิ้งไว้นานๆ

- ที่สำคัญ ความเสียหายที่รู้สึกว่าจะมากกว่าทุกกรณี คือ หนูและแมลงสาปจะเข้าไปกัดทำลายอุปกรณ์ต่างๆ รถของญาติผู้พี่ผมจอดทิ้งไว้เป็นสองสามเดือนโดยที่ไม่ใช้เลย ปรากฎว่าโดนหนูเข้าไปกัดผ้าบุเพดาน สายไฟต่างๆในแผงคอลโทรล ห้องเครื่อง เพิ่งขายทิ้งไปเมื่อเดือนก่อนนี้เอง

ยังไงผมว่าฝากให้ใครเอาไปขับบ้างก็ดี สักอาทิตย์ละครั้ง

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 13:53:15 »
เป็นผม จะขายทิ้ง แล้วซื้อใหม่

เผลอๆได้กำไรด้วย ไม่ต้องมานั่งกังวลด้วย

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 17:02:08 »
หาคนที่ขับรถเป็นมาให้เค้าเอาไปวิ่งสัก 10-20 กม ต่อ 1-2 สัปดาห์ ดีสุดครับ

ออฟไลน์ srad

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:41:07 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
พอจะรู้แนวทางแล้วครับ
ให้เขาตัดสินใจอีกที