ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจองFortuner bmcแล้วรับรถต้องรอกี่เดือนครับ  (อ่าน 9148 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
อยากถามพี่ๆที่ได้รับรถFortuner bmc มาแล้ว ว่าพี่จองกันกี่เดือนถึงได้รถคับ 
แล้วมีเทคนิคอะไรมั้ยที่จะทำให้เซลหารถให้เราได้ไวๆครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
Re: ถ้าจองFortuner bmcแล้วรับรถต้องรอกี่เดือนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 22:26:48 »
ได้ยินในฟอร์จูนฯคลับคุยกันว่า ประมาณ2-3 เดือน ครับ

เรื่องเทคนิค ผมได้ยินจากในนั้นมาอีกทีว่า

ศูนย์แต่ละที่จะได้รถจำนวนคันไม่เท่ากัน แห่งไหนเครดิตดีก็จะได้มากหน่อย ลูกค้าก็ได้รถไวหน่อย

ศูนย์ไหนเครดิตไม่ดี ก็จะตรงกันข้าม

เครดิตที่ว่า ถ้าผมจำไม่ผิดก็เป็นเรื่องทางธุรการของศูนย์แต่ละแห่ง ผมก็ไม่กล้าฟันธงว่าเป็นเพราะเหตุผลไหน เพราะกลัวจำผิด

เอาเป็นว่า ถ้าได้คำตอบแน่แล้วว่าจะจอง คงต้องกลั้นใจรอร่วม 2 เดือน น่าจะเป็นอย่างต่ำครับ  ;D

Re: ถ้าจองFortuner bmcแล้วรับรถต้องรอกี่เดือนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 22:32:58 »
ขอบคุณ คุณNuttie'st มากคับเกิดรอ2-3เดือนผมก็คงรอไหวคับ
แต่ผมได้ยินมาบางท่านรอ4-5เลยทีเดียวถ้ารอนานขนาดนี้ผมคงบายหล่ะคับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 22:39:24 »
เมื่อต้นอาทิตย์นี้มีสมาชิกในคลับท่านนึงออกมาตั้งกระทู้ระบาย

เล่าว่าจองตัวเก่าไป แต่พอได้ยินข่าวว่ากำลังเปิดตัว big minor change ก็เลยขอเปลี่ยนเป็นตัว bmc

แต่จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้รับรถเลย แล้วยังบอกอีกว่า คนที่จองหลังจากเขาได้รับรถไปหลายรายแล้ว

เขานับมา บอกว่า ประมาณ 6 เดือนที่รอ ผมนับตั้งแต่เปิดตัวจนถึงตอนนี้ยังไม่ถึง 6 เดือน

ถ้าเป็นไปได้ก็อาจจะเป็นเรื่องที่ขอเปลี่ยนจากจองตัวเก่า มาเป็นตัวใหม่ คงจะทำให้เซลล์เลือกที่จะให้รายอื่นก่อน

หรืออาจเป็นเหตุผลอื่น

ปล.ลองหาข่าวในคลับนั้นดูครับ เรื่องการรับรถช่วงนี้มีคนบ่นบ่อยๆ

ออฟไลน์ Rung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 23:29:00 »
ตอนที่ผมตัดสินใจซื้อ ผมตระเวนหาตามศูนย์ต่างๆ เพราะหารถให้ดูและทดลองขับยากมาก รวมทั้งโทรถามหลายๆที่เพื่อหาที่ได้รถเร็วสุด จนมาเจอศูนย์แห่งหนึ่ง ผมเลยตัดสินใจจองวันที่ 4 ส.ค.ระบุรับรถภายในเดือน ก.ย. สรุปผมรับรถวันที่ 25 ก.ย. รุ่น 3.0 V 2WD สีขาวครับ จองแค่ 5,000 บาทครับ ได้ของแถมน้อยมากๆ ประมาณ 4,000 บาท แต่รู้ไหมว่ากว่าจะได้รถต้องต่อสู้เลือดตาแทบกระเด็น เพราะว่าประมาณวันที่ 13 ก.ย. เซลล์โทรมาบอกว่าตอนแรกผมได้คิวที่ 7 แต่ทางศูนย์มีนโยบายให้ซื้อคิวได้ เท่ากับว่าถ้ามีคนซื้อคิวหรือเรียกง่ายๆว่าแซงคิว เขาคนนั้นจะได้คิวอรกไปเลย ส่วนเราจะถูกเลื่อนต่อๆไป ตอนนั้นผมโมโหมาก ผมไม่ชอบเลยการที่ศูนย์เอาเปรียบ พอผมสืบจึงรู้ว่าถ้าใครอยากกได้รถเร็วจะซื้อคิวต้องจ่าย 10,000 บาท สุดท้ายผมร้องเรียนไปที่ Call Center ของ Toyota สรุปแล้วผู้บริหารของศูนย์ต้องโทรมาสอบถามและขอโทษผม จะไม่ขอโทษได้ไงเพราะผมขู่ว่าถ้ารถโดนแซงคิวผมจะฟ้อง สคบ.(ผมปรึกษาทนายแล้วครับ) และจะแฉเรื่องนี้ในคลับของโตโยต้าทั้งหมด เพื่อให้ทุกคนรู้ว่าถ้าคุณจองรถที่ศูนย์นี้ คุณอาจโดนเลื่อนไม่มีกำหนดเพราะจะโดนคนรวยเอาเงินฟาดโชว์รูม 10,000 แล้วได้รถก่อน ในที่สุดผมได้รถตามที่แจ้งไว้ในสัญญา แต่ผมไม่รู้นะครับว่าคิวที่ 1-6 ที่ก่อนผม เขาได้รถตามสัญญาไหม
สรุป ยังไงก็ลองพยายามหาหลายๆที่นะครับ เอาใจช่วยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:05:37 »
ทางศูนย์ทำอย่างนี้ไม่ถูกครับ ถ้าผมเป็นคุณผมก็คงทำอย่างนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ NUTPOL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:35:53 »
ผมรอไปเดือนนึงเเระคับ ทำใจ คงได้สิ้นปี ไม่ก็ปีหน้าครับ ไม่รีบใช้รถครับ รักแล้วต้องรอครับ ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 14:40:58 »
ถ้าจองตอนนี้   กำหนดรับรถ ปีนี้ไม่ได้แน่นอนครับ 

บางศูนย์ คิวยาวกว่า 30 คิว  กำหนดรับรถ เมษายน 55 ก็มี

หลายๆคน ทนไม่ไหวเลยครับ ไปเล่นปาร์เจโร่เยอะ เพราะ  มีรถที่โชว์รูมพร้อมขายเลย

แต่ถ้าให้รอ ประมาณ 1 เดือนก็ได้รถแล้ว อีกทั้ง ราคาก็ถูกกว่า อ๊อฟชั่นก็ใกล้เคียงกัน

นี่คือเหตุผลนึงที่ทำให้ปีนี้ ยอดขายของปาร์เจโร่ แซงฟอร์จูนเนอร์  ทุกเดือนครับ

เพราะพี่โตโยต้า ส่งมอบรถ หรือผลิตรถไม่ทันตามความต้องการของลูกค้่า