ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบ Brio And March หน่อยครับ  (อ่าน 7399 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
รบกวนเปรียบเทียบ Brio And March หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:56:22 »
รบกวนช่วยเปรียบเทียบ Brio กับ March ให้หน่อยนะครับพอดีจะแนะนำให้ลูกพี่ลูกน้องครับ

โดยส่วนตัวผมชอบ brio เพราะ
-ภายในสีครีม
-ด้านหน้าสวย
-ศูนย์บริการ

ข้อเสีย
-ไม่มีที่ปัดน้ำฝน
รถที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนด้านหลังเวลาเจอฝนตกหลังอันตรายมากมั้ยครับเห็นรูปที่พี่จิมมี่ถ่าย มองไม่เห็นรถด้านหลังเลยครับ

March
-ผมชอบอย่างเดียวคือการ Design ลงตัวครับแต่ติดตรงที่ปัญหาภายในสีดำญาติไม่ชอบ

ยังไงรบกวนแนะนำข้อดีข้อเสียให้หน่อยนะครับจะได้เปรียบเทียบว่าอันไหนดีกว่ากัน

การขับขี่ระหว่าง 2 คันนี้คันไหนนุ่มนวลและนั่งสบายกว่ากันครับ

รถที่ต้องการเป็นเกียร์ AT นะครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: รบกวนเปรียบเทียบ Brio And March หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:42:32 »
ที่ปัดน้ำฝนสำคัญนะครับ ถนนบ้านเราเน่า ฝุ่นเยอะ ดินเยอะ และธรรมชาติของรถ 5 ประตูคือ ด้านหลังมันจะดีดขึ้นมาโดนกระจกอยู่แล้ว
ส่วนตัวผมคิดว่า ข้อนี้เกี่ยวกับความปลอดภัยโดยตรงเลยครับ

เรื่องสีภายใน เกี่ยวกับความชอบไม่ชอบส่วนบุคคล แต่สำหรับผม ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรเลยครับ
ลองคิดในแง่ดีซะว่า สีดำดูแลรักษาง่าย เลอะยากแล้วกัน  ;D

ศูนย์บริการ ณ ที่ได้ข่าวในช่วงนี้นะครับ ฮอนด้ากำลังห่วยลง นิสสันกำลังพัฒนาขึ้น
เล่าเรื่องฮอนด้านิดนึง เพื่อนผมเข้าศูนย์เคลมสเกิร์ตเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว วันไปรับรถบอกซ่อมเรียบร้อย เพื่อนผมเอากลับมาล้างรถ เจอสภาพสีลอก+รอย เหมือนก่อนซ่อมเด๊ะ แค่ยัดกลับเข้าไปจากที่มันหลุดมาเท่านั้นเอง เอากับมันสิ !! (ขอไม่ระบุนาม เพราะเพื่อนผมไปโวยและได้การตอบรับที่ดีกลับมาแล้ว ..แต่ต้องให้โวยก่อนก็นะ = ='')

คันไหนนั่งสบาย ส่วนตัวผมไม่ชอบทั้งสองคันครับ อึดอัด แต่ March จะโปร่งกว่า Brio พอสมควร
ที่สำคัญจากที่ลองนั่งหลัง Brio แล้วเสียวหลังพิกล 5555

การขับขี่ Brio ขับสนุกกว่าครับ ทั้ง Feeling การขับขี่ พวงมาลัย และอัตราเร่ง
ตัวเกียร์ Auto อัตราเร่งช่วงต้นต่างกันประมาณ 1 วิ แต่ March ไปได้ไกลกกว่า (เพราะBrio ล็อกไว้ที่ 140)
แต่ยังไงก็อย่าไปอัดมันมากเลยครับ รถเล็กครับ รถเล็ก ปลอดภัยดีกว่า  :D

มองภาพรวมผมเชียร์ March มากกว่านะครับ
หวังว่าข้อมูลที่ให้จะมีประโยชน์กับการตัดสินใจซื้อครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 03:45:13 โดย Oslan »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: รบกวนเปรียบเทียบ Brio And March หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 05:39:08 »
สำหรับ BRIO นี่รอให้มีที่ปัดน้ำฝนหลังดีกว่าครับ ส่วนตัวผมเคยใช้ทั้งรถ 4 และ 5 ประตู (โดยหลักใช้ 5 ประตู)
ขอยืนยันครับว่าใบปัดน้ำฝนหลังของรถ 5 ประตูนั้นจำเป็นมากกว่ารถ 4 ประตูมากครับ
เพราะว่าเศษโคลนเนี่ยแหล่ะที่มันกระเด็นขึ้นมาตามลมหมุนวนท้ายรถ
ซึ่งรถ 4 ประตูนี่อย่างมากก็น้ำฝนที่ตกลงมาบังทัศนะวิสัยเนี่ยแหล่ะ (จิ้มปุ่มไล่ฝ้าก็ช่วยได้ระดับนึง)
และสำหรับความเห็นส่วนตัวของผมอีก 1 ข้อคือทำไมเขาไม่ให้แผ่นกั้นสัมภาระหลังแบบที่อินเดียให้นะ?
ถึงแม้มันจะดูไร้สาระก็ตาม (แต่ไม่สำหรับผม ที March ยังให้เลย)
ส่วนล็อคความเร็วที่ 140 นั้นผมว่ามันเหมาะสมสำหรับการใช้งานทั่วไปนะครับ เว้นแต่คุณจะอยากขับเร็วจริงๆ
รถผม Jazz รุ่นปัจจุบัน 160 ก็หวือหวาแล้วครับ (แต่ก็ยังเคยตะบี้ตะบันเหยียบไปซะ 185 - -")
ยิ่ง BRIO คันเล็กกว่า น้ำหนักน้อยกว่า ไปถึงขนาดนั้นคงเสียวแน่ๆ

หันไปดูที่ March มั่ง พอดีเคยได้ลองขับมาอยู่ครั้งหนึ่ง
ปัญหาแรกคือเกียร์ CVT ที่รอบเครื่องมันจะขึ้นแบบนิ่มๆ ไม่กระตุก ทำให้รู้สึกว่ามันอื้ดอืด
(BRIO อาจมีเสียงเครื่องครางดังๆ ให้รู้สึกว่าไปเร็วแบบ Jazz ก็ได้ :D )
แต่กลับเป็นข้อดีเมื่อเทียบกับ Jazz ผม เพราะรายนั้นไม่รู้ว่าเซ็ดคันเร่งกับเกียร์มาไม่สัมพันธ์กันหรือป่าวก็ไม่รู้ ทั้งฉุดทั้งกระตุุกได้โล่สำหรับบ้านผมเลย
ทัศนะวิสัยของ March เมื่อได้นั่งเทียบกับ BRIO นี่ผมรู้สึกว่า BRIO ทำได้ดีกว่านะ ไม่รู้เพราะสีเบสหลอกตาหรือป่าว เลยดูโล่งไปหมด
เรื่องช่วงล่าง ผมชอบช่วงล่างของ March นะ นุ่มนิ่มกำลังดี แต่ช่วงความเร็วสูงนี่ไม่รู้
สุดท้ายคือผมได้มีโอกาสคุยกับเพื่อนที่ได้ขับ March ออกต่างจังหวัด
เพื่อนเขาบอกว่า March วิ่งที่ความเร็วสูงก็ใช้ได้ แต่ว่าเครื่องมันจะสั่นมากกว่าเครื่องสี่สูบปกตินิดหน่อยเท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 09:17:41 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:08:17 »
ผมว่า ถ้าไม่รีบ ก็รอ BRIO MC

เผื่อ ฮอนด้าใจดีให้ที่ปัดน้ำฝนหลัง

;D ;D ;D

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:04:35 »
ผมชอบเครื่องกับเกียร์ Brio แต่ซื้อ March เพราะคุ้มค่าวิ่งต่างจังหวัดได้ปลอดภัยกว่า พวงมาลัยไม่เบา มีประตูหลังแน่นหนา ไม่ lock ที่ 140 ด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:19:13 »
march sport version ไงคับ เบาะมีสีเทาด้วย

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:37:52 »
ขอให้ความเห็นเรื่องที่ปัดน้ำฝนด้านหลังและกระจกหลังทั้งบานหน่อยครับ

เรื่องที่ปัดน้ำฝนด้านหลังผมว่าค่อนข้างจำเป็นเลยหล่ะ บางท่านอาจจะบอกว่าที่พวกรถขนผัก รถสิบล้อเขาไม่เห็นต้องใช้เลย ที่จริงแล้วเขาขับรถโดยอาชีพ ดังนั้นเรื่องเล่านี้จะเป็นเหมือนความสามารถซะมากกว่า คนที่ขับบริโอ้ส่วนใหญ่คงไม่เคยขับรถขนผัก ขับสิบล้อกันหรอก เห็นแต่วัยรุ่น วัยเริ่มทำงาน พ่อแม่ออกให้ลูกขับไปเรียนมหาลัยซะมากกว่า

ผมเคยขับรถส่งของช่วยอาผมช่วงปีใหม่ เป็นกระบะตอนเดียวตีตู้ด้านหลังสูงทึบ ไม่สามารถมองกระจกหลังได้ ขอบอกว่าขับลำบากมาก ตอนออกตัวขับไปข้างหน้าก็ลำบากพอแล้ว ตอนถอยเนี่ยยิ่งลำบากใหญ่ คิดดูถ้ามีเด็กวิ่งเล่นแถวนั้นแล้วผมถอยไปเหยียบจะเป็นอย่างไร เคยได้ยินข่าวขับรถกระบะยกสูงถอยเหยียบเด็กตายมั๊ยหล่ะครับ นั่นเพราะมองไม่เห็นด้านหลังตอนจะขึ้นรถหล่ะไม่มี พอขึ้นรถเท่านั้นเด็กมาจากไหนก็ไม่รู้ อาผมเคยถอยไปชนเข่งผักเสียไป 500 ตอนจะขึ้นรถก็ไม่เห็นจะมีอะไรด้านหลัง พอขึ้นรถเท่านั้นแหละ พวกมาจากไหนไม่รู้เอาเข่งผักมาวางด้านหลังรถซะแล้ว ถอยเหยียบมันทั้งเข่งนั่นแหละ

ส่วนเรื่องกระจกบานท้ายผมว่าค่อนข้างอันตรายเวลาโดนชน ด้วยระยะห่างระหว่างกระจกกับผู้โดยสารตอนหลังที่แคบมาก เกรงว่าเวลาชนจริงโดนหัวเลย บางท่านอาจแย้งว่าเขาผ่านการทดสอบการชนมาแล้วไม่งั้นไม่เอามาขายหรอก ถ้าไม่ดูรายละเอียดการทดสอบ เขาชนที่ระดับ 30หรือ50 ซมนี่แหละครับจำไม่ได้ แต่กระบะยกสูงพวกวีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ พลัส ฯลฯ ซึ่งมันสูงกว่านั้นเยอะ อาจต้องรอภาพบริโอ้โดนจี้ตูดจากรถพวกนี้ (ผมว่าน่าจะมี) แล้วจะได้รู้ว่ามันน่ากลัวจริงรึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:45:58 »
ขอให้ความเห็นเรื่องที่ปัดน้ำฝนด้านหลังและกระจกหลังทั้งบานหน่อยครับ

เรื่องที่ปัดน้ำฝนด้านหลังผมว่าค่อนข้างจำเป็นเลยหล่ะ บางท่านอาจจะบอกว่าที่พวกรถขนผัก รถสิบล้อเขาไม่เห็นต้องใช้เลย ที่จริงแล้วเขาขับรถโดยอาชีพ ดังนั้นเรื่องเล่านี้จะเป็นเหมือนความสามารถซะมากกว่า คนที่ขับบริโอ้ส่วนใหญ่คงไม่เคยขับรถขนผัก ขับสิบล้อกันหรอก เห็นแต่วัยรุ่น วัยเริ่มทำงาน พ่อแม่ออกให้ลูกขับไปเรียนมหาลัยซะมากกว่า

ผมเคยขับรถส่งของช่วยอาผมช่วงปีใหม่ เป็นกระบะตอนเดียวตีตู้ด้านหลังสูงทึบ ไม่สามารถมองกระจกหลังได้ ขอบอกว่าขับลำบากมาก ตอนออกตัวขับไปข้างหน้าก็ลำบากพอแล้ว ตอนถอยเนี่ยยิ่งลำบากใหญ่ คิดดูถ้ามีเด็กวิ่งเล่นแถวนั้นแล้วผมถอยไปเหยียบจะเป็นอย่างไร เคยได้ยินข่าวขับรถกระบะยกสูงถอยเหยียบเด็กตายมั๊ยหล่ะครับ นั่นเพราะมองไม่เห็นด้านหลังตอนจะขึ้นรถหล่ะไม่มี พอขึ้นรถเท่านั้นเด็กมาจากไหนก็ไม่รู้ อาผมเคยถอยไปชนเข่งผักเสียไป 500 ตอนจะขึ้นรถก็ไม่เห็นจะมีอะไรด้านหลัง พอขึ้นรถเท่านั้นแหละ พวกมาจากไหนไม่รู้เอาเข่งผักมาวางด้านหลังรถซะแล้ว ถอยเหยียบมันทั้งเข่งนั่นแหละ

ส่วนเรื่องกระจกบานท้ายผมว่าค่อนข้างอันตรายเวลาโดนชน ด้วยระยะห่างระหว่างกระจกกับผู้โดยสารตอนหลังที่แคบมาก เกรงว่าเวลาชนจริงโดนหัวเลย บางท่านอาจแย้งว่าเขาผ่านการทดสอบการชนมาแล้วไม่งั้นไม่เอามาขายหรอก ถ้าไม่ดูรายละเอียดการทดสอบ เขาชนที่ระดับ 30หรือ50 ซมนี่แหละครับจำไม่ได้ แต่กระบะยกสูงพวกวีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ พลัส ฯลฯ ซึ่งมันสูงกว่านั้นเยอะ อาจต้องรอภาพบริโอ้โดนจี้ตูดจากรถพวกนี้ (ผมว่าน่าจะมี) แล้วจะได้รู้ว่ามันน่ากลัวจริงรึเปล่า

+1ครับ

และนี่ก็เป็นอีก1ในเหตุผลที่ผมเลือกซื้อรถ4ประตูแทน5ประตู ซึ่งไม่ต้องห่วงว่ารถจะโดนทุบกระจกหรือไม่!
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:56:59 »

+1ครับ

และนี่ก็เป็นอีก1ในเหตุผลที่ผมเลือกซื้อรถ4ประตูแทน5ประตู ซึ่งไม่ต้องห่วงว่ารถจะโดนทุบกระจกหรือไม่!

จริงๆ 4 ประตูปลอดภัยกว่าครับ เพราะอย่างน้อยมันมีตูด :)

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:36:31 »
อีกตัวเลือกที่น่าสนใจคือ อามีร่า ครับ ส่วน March ถ้าไม่ชอบภายในสีดำ จริงๆผมว่านะลงทุนอีกนิดหุ้มเบาะใหม่พรมใหม่ น่าจะช่วยได้เยอะนะครับ หุ่มเบาะอาจจะใช้ผ้าหุ้มก็ได้ครับถ้าเน้นประหยัด

เพราะส่วนตัวผมก็ชอบสีครีมเหมือนกันครับ ไม่ค่อยชอบสีดำ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:13:37 »
 คู่นี้เชียร์ march ครับดูคุ้มกว่าจริงๆถึงแม้เครื่องจะเป็นรองบ้างแต่ก็ไม่มาก.... :) :)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 11:11:24 »
ข้างในทำกันได้ครับ ชอบคันไหนเอาคันนั้น ไปขับก่อนแล้วค่อยเทียบความคุ้ม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:05:22 »
March ออกแนว บูติค ดูดี เนียบ ๆ สุภาพ

Brio  น่าจะเรียกเด็กแนว แต่งตัวแรง ๆ ครับ ฮ่าๆๆๆ 
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:45:12 »
ใจเย็นๆ ครับ รถ ใหม่มีเยอะ ไง ก็ รอน้อง อัลมิร่า ก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ tpc

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 15:38:32 »
brioผมว่าเครื่องไม่น่าจะมีปัญหาให้ปวดหัวเหมือนมาร์ชนะครับ ลองเข้าไปดูที่http://www.thaimarch.com/index.php?board=18.0ว่าเครื่องมีปัญหาอย่างไร ผมไม่อยากกล่าวเองเดี๋ยวจะหาว่าผมโจมตี
2ยี่ห้อนี้ผมเลือกบริโอครับ

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:49:35 »
บริโอ้ ถ้า ด้านหลังทำให้สวยกว่านี้  มีที่ปัดน้ำฝน และกระจกไล่ฝ้า

บริโอ้น่าสนใจเลย เห็นด้านหน้า โดนเลย พอเดินไปทางหลัง ถอยเลย

ณ ตอนนี้ ผมว่า มาร์ช ครับ

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 22:47:34 »
มาร์ชค่ะ

ออฟไลน์ Elise

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:06:32 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ

ออฟไลน์ toui71

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 03:37:46 »
March is Better..............