ผู้เขียน หัวข้อ: ลงทุน : สลากออมสิน .... คุ้มหรือไม่คุ้มครับ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีมั้ย??  (อ่าน 44000 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

การลงทุนสมัยนี้ ถ้าไม่อยากเจ็บตัวมาก และไม่หวังผลตอบแทนมากๆ
นอกจากกองทุนต่างๆนาๆ(ที่มักจะหมดเร็ว) มีทางเลือกอื่นมั้ยครับ??

อยากทราบความเห็นทุกท่านว่า
ถ้าผมมีเงินอยู่ 3 ล้าน เป็นเงินเย็น เก็บอย่างเดียวไม่ได้ทำอะไร
ควรจะลงทุนโดยซื้อสลากออมสินดีมั้ย??

พอดีว่า เพิ่งเจอว่าอาม่าฝากเงินไว้ 3 ล้าน แล้วท่านลืม!!!
เลยกะว่า จะเอามาทำประโยชน์อะไรได้บ้างมั้ย ดีกว่าฝากธนาคาร??

ปล. ผมไม่เล่นทองครับ
ปล2 ซื้อคอนโด ปล่อยเช่า ดีมั้ยครับ?? แล้่วอีก 5 ปี ค่อยขาย

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
สลากออมสินก็คุ้มนะครับ ถ้ามีเงินเหลือและไม่ได้นำเงินไปใช้อะไร เพราะเงินบางส่วนผมก็นำไปซื้อสลากออมสินไว้ลุ้นรางวัลเล่นๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ผมไม่แน่ใจว่าดอกเบี้ยที่จะได้เมื่อฝากครบกับเงินรางวัลนี่ต้องเสียภาษีดอกเบี้ยรึเปล่า ถ้าไม่เสีย

ก็คุ้มครับ ผลตอบแทนดอกเบี้ยรวมรางวัลเท่าเงินฝากประจำหลังเสียภาษีแล้ว และได้ลุ้นรางวัลเผื่อถูก (แต่บ้านผมก็ไม่ค่อยถูก)

แต่ถ้าเสีย ไม่คุ้มครับ เอาเงินไปฝากประจำดีกว่านะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เป็นผมจะซื้อกองทุนหุ้นกู้นะครับ ของ SCB ระยะยาว เพราะแกจะได้กินดอกเบี้ยไปเรื่อยๆนะครับ :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แนะนำว่าแบ่งเงินเป็น 3 กองครับ

กองที่ 1 เป็นเงินฉุกเฉินและเอาไว้ใช้ส่วนตัว
กองที่ 2 ลงทุนแบบไม่เสี่ยง เช่น สลากออมสิน พันธบัตร ตราสาร กองทุน
กองที่ 3 แบบเสี่ยง เช่น หุ้น ที่ดิน บ้าน คอนโด ที่ปล่อยให้เช่าได้ ให้ตัวมันเองเลี้ยงตัวมันเอง พอราคาขึ้นอย่างที่พอใจแล้วค่อยขาย ก็แล้วแต่นะครับว่าจะเทน้ำหนักไปทางไหน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Satanic za'

ถ้าเป็นผม ผมจะแบ่งเงินเป็น 2 กองครับ

กองแรกใส่กระเป๋าฝั่งซ้าย อีกกองใส่ฝั่งขวา  :P

ล้อเล่นครับ

ผมว่าเล่นสลากก็ดีนะครับ ถ้ามีเงิน 3 ล้าน รับรองว่าได้เงินทุกงวด งวดละหลายบาทอยู่เหมือนกัน (ลองไปคำนวณดู) ที่สำคัญ ไม่เสี่ยง อยากถอนเมื่อไหร่ก็ได้ด้วย

ออฟไลน์ H.

เขาบอกว่าอัตราเงินเฟ้อประเทศไทยอยู่ที่ปีละ 3% (ไม่รู้จริงหรือเปล่าอ่านจากเว็บเม่าอีกที)

ถ้าเป็นผม
แบ่งเป็น 2 กอง กองแรกเอาเงินไปฝากให้เกินหรือใกล้เคียง 3% จะประจำไม่ประจำก็เลือกเอาแล้วแต่ท่านเจ้าของเงิน
อีกกองนึงเอามาลงทุนครับ ถ้าไม่รู้จะลงทุนอะไรก็เอาเงินไปต่อเงิน เทรดหุ้น ซื้อที่ บลาๆอะไรว่าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 11:20:57 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ udis

1 ล้าน ซื้อสลาก ออมสิน
1 ล้าน ซื้อสลาก ธกส
9 แสน ฝากธนาคารไว้เหมือนเดิม
1 แสน บริจาคเป็นทุนการศึกษา

ถ้าผมมีเงิน 3 ล้านอ่ะนะ เสียดายไม่มี!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

3 ล้านจริงๆ ผมว่าไม่ได้เยอะเลยนะครับ  ::)
H.

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ผมซื้อ ธกส. ครับ ถูกเลขท้าย 3 ตัวทุกงวด แล้วไม่แน่อาจมีสิทธิ์โดนรางวัลใหญ่ๆด้วย ลุ้นๆกันไปครับ ^__^

ออฟไลน์ Sman

ถ้าซื้อสลากออมสิน ซื้อห้าแสนบาท ก็ถูกทุกงวดแล้วครับ สำหรับเลขท้าย 4 ตัว เฉลี่ยเป็นดอกเบี้ยน่าจะอยู่ประมาณ 3.75-4.00% ครับ ก็ถือว่าคุ้ม เพราะมีโอกาสถูกรางวัลใหญ่ 20 ล้านบาท ด้วย

ถ้าให้แนะนำ ก็ซื้อสลากออมสินสักล้านบาท ที่เหลือ เก็บไว้สำหรับยามจำเป็น หนึ่งล้านบาท ส่วนอีก หนึ่งล้านบาท ลองมองๆ กองทุนที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่าอัตราเงินเฟ้อสักกอง หรือสองกองดู แต่อย่างที่บอก ผลตอบแทนสูงก็ความเสี่ยงสูงครับ

ออฟไลน์ Vento

• Newbie
  • *
เป็นกระทู้ที่ให้ความรู้และแนวทางได้ดีมากเลยครับ...เก็บข้อมูลๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ญาติผม ซื้อสลากออมสินไว้5แสน ถูกรางวัลทุกงวดอ่ะครับ อย่างน้อยๆเลยก็500บาทอ่ะครับ

ถ้าจะซื้อไว้ซักล้านนึง เก็บไว้ใช้เองซักล้านนึง แล้วอีกล้านนึงเอาไปลงทุนบ้าน-คอนโด แล้วปล่อยเช่า ผมว่าคุ้มนะครับ

เพราะตอนนี้คอนโดในกรุงเทพฯราคา8แสนกว่าๆก็ยังมี ปล่อยเช่าเดือนละ4000 แล้วพอราคาที่ดินเริ่มขึ้น ก็ปล่อยขายครับ

เท่าที่ผมสังเกตมา ราคาที่ดินมีแต่เพิ่มขึ้นนะครับ ถ้าดูที่ดีๆ ทำเลดีๆ ยังไงก็ไม่ขาดทุนครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

Chariot

ขอปรึกษาด้วยครับ มีเงินสัก 50,000 จะซื้อสลากออมสินหรือเล่นทองคำดีกว่าครับ

PKS8

ผมก็ซื้อออมสินไว้ประมาณ 5 ล้าน ถูกรางวัลทุกงวดเลยครับ มีอยุ่งวดนึงถูกไปเกือบหมื่น แถมฝากครบ 3 ปี ได้ดอกเบี้ยพิเศษอีก

ช่วงนี้ตลาดหุ้นผันผวน ผมไม่มีเวลาติดตาม เลยต้องยอม cut loss ไปเยอะ เลยลด port มาลงที่ฝากประจำกินดอกเบี้ยไปสักพักก่อน

ตอนนี้เลยหันไปมอง ซื้อคอนโด ตกแต่งแล้วปล่อยเช่า แต่เสียอยู่อย่างนึงผมต้องแบ่งเวลาไปพาลูกค้าเข้าไปดูห้อง ยังไงถ้าไม่อยากเสี่ยงหาที่ฝากประจำดอกเบี้ยสูงๆ ก็ดีนะครับ เพราะช่วงนี้ High Risk Low Return มีให้เห็นเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ขอปรึกษาด้วยครับ มีเงินสัก 50,000 จะซื้อสลากออมสินหรือเล่นทองคำดีกว่าครับ

ผมว่าอย่าเล่นทองเลยครับ มันเสี่ยงสูง ช่วงนี้มันเหมือนเริ่มจะเป็นขาลงแล้วอ่ะครับ ราคามันค่อนข้างผันผวนเหมือนว่าจะค่อยๆลดลงมาแล้วอ่ะครับ

ถ้าเอาแน่นอนมั่นคงเลยก็ซื้อสลากเถอะครับ ได้เงินไม่มาก แต่ไม่หายไปไหนแน่นอน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ผมซื้อสลากออมสินไป 50,000 บาท อย่างน้อยโอกาสถูกมี 1 ใน 10 ของแต่ล่ะงวดครับ แต่ถ้าซื้อ 500,000 บาท ก็จะถูกทุกงวดเลยครับ อย่างต่ำ 150 บาท ผมว่ามันก็คุ้มดีนะครับ อย่างน้อยถ้าเราไม่ถูกรางวัลซักงวดเงินเราก็ไม่ได้หายไปไหน :)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ซื้อทองคำเก็บไว้ซักกิโลก็พอครับ (65บาท) ยิ่งตอนนี้เป็นช่วงขาลงซื้อเก็บไว้ยิ่งดีครับ

เพราะเป็นเงินเย็น รอขายต้นปีหน้าก็กำไรบานแล้ว

ส่วนสลากออมสิน ถ้าคุณเป็นคนไม่มีดวงด้านการพนันสลากแบบผม ซื้อยังไงก็ไม่ถูกหรอกครับ

ผมซื้อรวมๆไว้เป็นล้านละ ผ่านไป 2-3ปี เพิ่งจะถูก 150บาท 2ครั้ง 300บาท ครั้งเดียว

ส่วนทองคำ วงในบอกปีหน้าจะถึง 30,000ครับ สมมติตอนนี้ 24,000 แค่ไม่กี่เดือนคุณก็จะกำไร 6000บาท/ทอง1บาท ภายใน3-4เดือนเลยนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ udis

ซื้อทองคำเก็บไว้ซักกิโลก็พอครับ (65บาท) ยิ่งตอนนี้เป็นช่วงขาลงซื้อเก็บไว้ยิ่งดีครับ

เพราะเป็นเงินเย็น รอขายต้นปีหน้าก็กำไรบานแล้ว

ส่วนสลากออมสิน ถ้าคุณเป็นคนไม่มีดวงด้านการพนันสลากแบบผม ซื้อยังไงก็ไม่ถูกหรอกครับ

ผมซื้อรวมๆไว้เป็นล้านละ ผ่านไป 2-3ปี เพิ่งจะถูก 150บาท 2ครั้ง 300บาท ครั้งเดียว

ส่วนทองคำ วงในบอกปีหน้าจะถึง 30,000ครับ สมมติตอนนี้ 24,000 แค่ไม่กี่เดือนคุณก็จะกำไร 6000บาท/ทอง1บาท ภายใน3-4เดือนเลยนะ

เอ๋...ถูก 3 ครั้ง ไม่ได้ซื้อเลขเรียงกันเหรอครับ ซื้อเลขซ้ำกันเหรอครับ?

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่ได้ซื้อทีเดียวครับไม่มีเงินเย็นเยอะขนาดนั้น ซื้อหลายๆครั้ง ครั้งละหมื่นกว่าๆมาเรื่อยๆครับ แล้วเลขท้ายดันวนใกล้ๆกันอีก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Ruksadindan

สโลแกนประจำเว็บผมจำได้ว่า คุ้มไหมคุณตัดสินใจเอง
แต่ส่วนใหญ่ที่สุดของเงินส่วนตัวอันน้อยนิดของผมก็เป็นสลากออมสินนี่ล่ะครับ

จะพอบอกได้ตามนี้ อย่างเช่นคุณย่า(แปลจีนก็อาม่าเหมือนกัน)ของผมฝากไว้ 1 ล้านบาท
เป็นแบบหน่วยละร้อยบาทนะครับ ก็ หมื่นหน่วย เลขท้ายสี่ตัวถูกทุกงวด แต่ผมก็ไม่ได้ติดตามขนาดว่ารางวัลละเท่าใด หมุนกี่ครั้ง (เขามักเปลี่ยนครับ ไปในทางที่ดีขึ้น)
ล่าสุดไปตรวจในบัญชีเผื่อเรียก (savings) พบว่าได้เข้ามาเดือนละ 1200 บาท เอาไปคูณสามก็ สามพันหกร้อยบาท และนั่นเป็นขั้นต่ำตามทฤษฎีนะครับ
อย่าลืมดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 บาท หลังจากฝากครบห้าปี แต่แน่นอนมันไม่มีดอกเบี้ยทับถมแบบฝากประจำ (compound interest) คำนวณเทียบชัดเจนเองแล้วกันครับ

ผมได้พูดสิ่งที่พอจะมีความรู้ไปบ้าง ก็ขอให้ตัดสินใจให้ได้สิ่งที่เหมาะสมนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

สลากออมสินผมเองก็เล่น เพิ่งมาถูกงวดหลังๆมานี้เอง 350บ้าง150บ้างขำกันไป... ซื้อไป2หมื้นเลยไม่ค่อยได้ถูกบ่อยเพราะนั้นมันเงินเก็บโดยตัวเองตั้งแต่ผมเกิดมากะว่าจะซื้อเพิ่มอีกซักหน่อยเหมือนกัน ลืมบอกว่าผมซื้อแบบ3ปี หน่วยล่ะ50บาทฝากครบ3ปีจะได้เพิ่มเป็นประมาณ53บาทเศษต่อหน่วยครับ. ผมว่าก็คุ้มดีครับผมอย่างน้อยมันไม่เสี่ยง ไม่ต้องมานั่งปวดหัว...

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

หลักๆที่ถามเลย เพราะว่า ตอนนี้สลากออมสินเยอะมากๆครับ
เลยคิดว่ามันเป็นวงจรเดิมๆที่ทำมาจนเบื่อ
อยากหาทางลงทุนอย่างอื่นบ้าง

ตอนนี้จัดการส่วนของเงินได้เรียบร้อยแล้วครับ
6 แสน ซื้อวีออสเพิ่มอีกคัน  - -'' 
จริงๆมีวีออสอยู่แล้วคันนึง แต่ต้องการใ้ช้รถ และเห็นส่วนลด 5 หมื่นบาท+คืนภาษี
เลยจัดไปครับ เพื่อความคุ้มค่า รอนโยบายคงที่ก่อน
อีก 1.9 จัดการเข้าฝากประจำของไทยพาณิช และที่เหลือ 5แสน เอาไปซื้อสลากเรียบร้อยครับ
(เพิ่งทำ สดๆร้อนๆวันนี้เอง)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
จริงๆว่าจะเล่นทองเหมือนกัน แต่ผมไม่อยากเงินเย็นไปแลกทองร้อนน่ะครับ
ผมเองไม่ค่อยมีดวงพวกนี้ด้วย เลยไม่จับทองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าจะแบ่งกระจายความเสี่ยงไปหุ้นบ้างก็ได้ครับ แต่ศึกษาดีๆ ดูตัวพื้นฐานแน่นๆแล้วคุณจะรู้ว่า ถึงช่วงราคามันตกก็ไม่ต้องขายให้ขาดทุน แค่อดทนรอครับ

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
ขอแนะนำเรื่องธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ครับ ถ้าไม่มีความรู้ในด้านนี้ผมว่าไม่น่าเข้าไปลงทุนครับ
เพราะถ้าหากคิดจะซื้อคอนโดอยู่แต่ไม่ค่อยได้มาอยู่แล้วปล่อยให้คนเช่าเพื่อช่วยผ่อนอย่างนี้โอเคครับ
แต่ถ้าซื้อลงทุนแล้วอีก 5 ปีขายผมว่าถ้าไม่เคยลงทุนมาก่อนจะค่อนข้างลำบากนิดนึงครับ

การทำธุรกิจปล่อยคอนโดให้เช่า ต้องควรศึกษาอย่างดีเลยครับ
-ผู้เช่า เราต้องดูด้วยครับว่าถ้าเราซื้อมาเราจะหาผู้เช่าได้เหรอเปล่าครับและฐานลูกค้าเราเป็นกลุ่มใดชาวต่างชาติหรือว่าคนไทยเพราะถ้าคนไทยจากที่ผมทำธุรกิจนี้มาหรือกลุ่มคนไทยจะเช่าได้มากสุดคือไม่เกิน 10,000 ส่วนชาวต่างชาติถ้าเป็นทำเลพวกสุขุมวิทก็อาจปล่อยเดือนละ 30,000-70,000 อยู่ที่ขนาดห้องด้วยครับ

-ค่าเช่า ค่าเช่าเราอย่างน้อยผมคิดว่าต้องต่ำว่าค่าผ่อนประมาณ 30% ครับอย่างเช่นผ่อนเดือนละ 10,000 บาทค่าเช่าก็อาจจะประมาณ 6,000-7,000 เพราะถ้าสูงกว่านี้คนที่เช่าเค้าอาจมองว่าเพิ่มเงินอีกนิดซื้อผ่อนเองดีกว่าประมาณนี้ครับ

-เลือกผู้เช่า การเลือกผู้เช่าก็ต้องดูดีๆเลยครับผมเคยเจอหลากหลายรูปแบบมากเพราะถ้าทำธุรกิจนี้ต้องเข้าใจต้องมีผู้เช่าค้างค่าเช่าไม่จ่ายหลายเดือนแน่นอนเราก็ต้องคอยทวงและคอยทำอะไรต่างๆที่จะให้เค้าจ่ายเงินเราและอีกประเภทก็เป็นพวกไม่ค่อยดูแลความสะอาดให้ห้องเราพาเพื่อนมากันหลายสิบคน พวกผนังเลอะหมด เราก็ต้องดูส่วนนี้ครับ

-เงินสำรอง ถ้าทำธุรกิจนี้ต้องดูเลยครับว่าเรามีเงินสำรองที่จะคอยจ่ายค่าผ่อนมั้ยเพราะว่าไม่มีคนเช่าตลอดครับถ้าหากซื้อใหม่ๆยังหาคนเช่าไม่ได้เราก็ต้องมีเงินสำรองเอาไว้จ่ายค่าผ่อนครับ

-ของใช้ ตรงนี้ถ้าทำได้ผมถือว่าเป็นจุดเด่นนะครับห้องที่จะปล่อยเช่าควรมีครบทุกอย่างเลยครับพวกเฟอร์นิเจอร์,เครื่องใช้ไฟฟ้า แบบว่าให้ผู้เช่าเข้าอยู่ได้แต่ในราคาปล่อยเช่าที่เท่ากับห้องเปล่าตรงนี้เราอาจจะหาลูกค้าได้ง่ายครับ

-ทำเล ก็ต้องเลือกทำเลที่มีคนสนใจอยากเช่ากันมากที่สุดครับถ้าสำหรับลูกค้าคนไทยก็เลือกทำเลใกล้แหล่งบริษัททำเลที่ในระแวกนั้นมีบริษัทหลายๆแห่งเพื่อที่จะได้หาลูกค้าได้ง่ายหน่อยครับหากผู้เช่าเก่ายกเลิกสัญญา ถ้าหากชาวต่างชาติที่มาเที่ยวหรือมาดูงานต่างๆก็อาจเป็นโซนสุขุมวิท ทองหล่อ พวกนี้ครับ

นี้เป็นรายละเอียดคร่าวๆครับถ้าสนใจลองไปหาซื้อหนังสือมาอ่านดูครับ

ส่วนถ้าเป็นผมมีเงิน 3 ล้าน
1.5 ล้านผมจะหาจังหวะเข้าซื้อทองช่วงที่ทองราคาตกแล้วถือยาวจนกว่าจะได้กำไรตามที่เราต้องการ
1 ล้านผมจะหาหุ้นที่จ่ายปันผลดีดีแล้วรอจังหวะหุ้นตกแล้วผมก็เข้าไปซื้อถือยาวรอกินปันผลแล้วก็ให้มูลค่าหุ้นเพิ่มขึ้น
5 แสนอันนี้ผมจะเสี่ยงจะไปเล่น Gold Futures ถ้าเล่นระดับวันถ้าทองไปในทิศทางขึ้นก็หาจังหวะให้ทองตกลงมาที่แนวรับ
แล้วเราก็เปิดสถานะ Long พอขึ้นไปที่แนวต้านก็รีบขาย ส่วนถ้าทองไปในทิศทางลงก็รอจังหวะให้ทองขึ้นไปแนวต้านแล้วก้เปิด Short เพื่อให้ทองลงมาแล้วก็ทำกำไรครับแต่ถ้าหลุดแนวรับก็ถือต่อ

ถ้าหากมีเงินซัก 1 แสนศึกษาข้อมูลให้ดีครับผมว่า Gold Futures น่าสนใจครับซื้อ 1 สัญญา 50 บาทถ้าหากวันนึงขึ้นบาทละ100 ก็ *50 วันนึงก็เท่ากับได้ 5,000 แต่ช่วงก่อนที่ราคาปรับขึ้นลงวันละประมาณ 1,000 ช่วงนี้ทำกำไรดีมากครับ

ส่วนทองคำแท่งถ้าถือระยะยาวผมว่าซื้อได้เลยครับเพราะถ้าในระยะสั้นทองก็อาจมีลงมีขึ้นแต่ถ้าระยะยาวทองขึ้นแน่นอนครับ
เพราะทองเป็นสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยง ถ้าหากพวกเศรษฐกิจแย่คนก็จะหันมาถือทองคำกันครับ

การลงทุนผมอยากให้มองเหมือนกลางวัน-กลางคืนครับ ไม่มีวันที่จะลงได้อย่างเดียวและไม่มีวันที่จะขึ้นได้อย่างเดียวครับ
ศึกษาข้อมูลให้ครบถ้วน หาจังหวะดีดี ใจกล้าแต่ไม่ประมาทผมคิดว่า 3 ล้าน เดือนนึงทำกำไรได้เยอะเลยครับถ้า 3 ล้านสำหรับผม
เดือนนึงผมสามารถทำได้กำไรได้อย่างน้อยๆก็หลักหมื่นขึ้นไปครับ ไม่ต้องทำงานเลยขอเพียงมีเวลาคอยติดตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 05:31:55 โดย nissanmarch »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอนนี้จัดการส่วนของเงินได้เรียบร้อยแล้วครับ
6 แสน ซื้อวีออสเพิ่มอีกคัน  - -'' 
จริงๆมีวีออสอยู่แล้วคันนึง แต่ต้องการใ้ช้รถ และเห็นส่วนลด 5 หมื่นบาท+คืนภาษี
เลยจัดไปครับ เพื่อความคุ้มค่า รอนโยบายคงที่ก่อน
อีก 1.9 จัดการเข้าฝากประจำของไทยพาณิช และที่เหลือ 5แสน เอาไปซื้อสลากเรียบร้อยครับ
(เพิ่งทำ สดๆร้อนๆวันนี้เอง)

ที่ไหนเหรอครับ แนะนำหน่อยครับ ผมและน้องที่ทำงานสนใจออกใหม่อยู่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น