ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Surprise : Commander Cheng ทดลองขับ Nissan Almera พร้อมกับการเปิดตัว ***  (อ่าน 23220 ครั้ง)

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
Re: *-* Surprise : Commander Cheng ทดลองขับ Nissan Almera พร้อมกับการเปิดตัว ***
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 18:41:19 »
ผมว่าก็โอนะครับ แต่มีข้อติชมที่ควรนำไปแก้ไรอยู่อย่างเดียวครับ

เรื่อง ที่นั่งหลังครับ มันเตี้ยไปหน่อยนะครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: *-* Surprise : Commander Cheng ทดลองขับ Nissan Almera พร้อมกับการเปิดตัว ***
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 19:23:01 »
น่าจะ OK ทุกเรื่อง ยกเว้นราคา ที่บางคนอาจจะยอมกัดฟันไปออก MZ2 ได้ และเรื่อง headroom ด้านหลัง

แต่โดยรวมผมว่าเป็นรถที่สวย ผมว่าสวยกว่า Vios, Aveo แน่ๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 20:06:23 »

สำหรับผมมันโอเคมากๆ
Headroom ไม่ใช่ปัญหา เพราะครอบครัวผม ไม่มีใครสูงเกิน 160  ;D

และพรุ่งนี้ อาจจะไปลองขับก่อน
และต่อจากนั้นอาจไปจองเลยก็ได้...

แต่แอบเสียดายที่รุ่น ES ไม่มีล้อแม็ก มีแต่ฝาครอบ 14"
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 20:25:47 »
โหสุดยอดครับ มาวันเดียวกับที่เปิดตัว ที่สำคัญ รายละเอียดสุดยอด แทบจะฟันธงว่าซื้อไม่ซื้อได้แล้ว ถ้าเคยขับมาร์ช 

ขอบคุณพี่แพนและพี่จิมกับทีมงานทุกคนมากครับ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 20:26:49 »
จริงเหรอครับ ทั้งครอบครัวไม่มีคนสูงเกิน 160 = =''

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 20:27:45 »
จริงเหรอครับ ทั้งครอบครัวไม่มีคนสูงเกิน 160 = =''

เห้ย เป็นไปได้หรือครับ บ้านน้องมีแต่ผู้หญิงหรือเปล่า ;)

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 20:39:28 »
head room ด้านหลังเตี้ยจัง แต่ถ้าซื้อจริงๆ คนซื้อก็เป็นคนขับ ด้านหน้า นั่งได้สบาย...ส่วนด้านหลังให้ผู้ใหญ่ กับเด็ก
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 21:14:42 »
อ๊ะ มีรุ่น  ES งอกออกมา เพิ่มเติมจาก March ด้วย

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 21:20:54 »
ส่วนตัวผมว่าราคาก็ไม่ได้แรงมาก 

อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน March น่าจะดีกว่า   

ถือว่า เป็นรถที่น่าใช้อีกคันหนึ่งเลยครับ น่าจะขายดีแน่แท้
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 21:34:22 »
พึ่งกลับจากพารากอน แอบเห็นคุณจิมมี่แว๊บๆ  ;D คนเยอะมากๆ

ผมว่าตัวจริงมันโอเคเลยอ่ะ เฮดรูมด้านหลังก็ไม่เลวร้ายนะปกติ  :D

ข้างหลังมันกว้างมาาาาาาาาาาาก คงขายระเบิดเถิดเทิงแห๋งๆ  ;)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:16:01 »
ราคาแบบนี้ไปเอา น้อง 2, city, vios น่าจะดีกว่านะ พอได้สิทธิลดราคามันน่าสู้อะ  ยังไงเครื่องดีก็ยังดีกว่าอุปกรณ์ภายใน เพราะเราติดเพิ่มทีหลังไ้้ด้แต่เครื่องนะไม่ได้  และอีกอย่างผมว่าไฟท้ายดูไม่ค่อยลงตัวกับลายเส้ยเหมื่อนที่ว่าเลยครับ มันดูขัดๆชอบกล

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:46:18 »
เดี๋ยวผมต้องไปดูตัวเป็นๆซะแล้วละ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:47:40 »
เรื่อง Headroom ต้องใช้คนเดียวกันนั่งเทียบกับหลายๆ รุ่นครับ เรื่องส่วนสูงไม่เกี่ยว เพราะคนเรา ความยาวของลำตัวไม่เท่ากัน จริงมั๊ย บางคน ขายาว ช่วงตัวสั้น บางคนขาสั้นช่วงตัวยาว
ตัวผมสูง 174 ช่วงขาไม่ยาวไม่สั้น ลำตัวยาวพอประมาณ ก่อนที่จะไปลองนั่งที่ด้านหลังของ Almera ในวันนี้
เมื่อวันก่อนได้ไปลองนั่ง City, Vios, Corolla, Camry มาแล้ว ในลักษณะท่านั่งเดียวกันครับ คือก้นชิดเก้าอี้ตัวตรง

City ด้านหลังปลายหัวผมจะชนเพดานพอดี
Vios ด้านหลังหัวผมชนจนต้องย่อคอลงมานิดนึงให้หัวไม่ต้องงอ
Corolla หัวชิดกับเพดานพอดีแต่ไม่ชน
Camry หัวผมจะเหลือ space ห่างจากเพดานอยู่ที่ 2 ซม.พอดิบพอดี

ส่วน Almera นั้น ที่ไปนั่งในวันนี้ พื้นที่ว่างของเพดานจะเท่ากับ Corolla พอดิบพอดีครับ
ดังนั้นสำหรับเรื่อง Headroom
แต่ละท่านลองไปเปรียบเทียบกันดูด้วยตัวเองก่อน แล้วสามารถมาแชร์กันได้ครับ
ใน review นี้อาจจะมี contrast เรื่อง Head room กับ Leg room มาก ดังนั้นเลยมองเรื่อง Headroom เป็นเรื่องลบไปเลย ซึ่งที่จริงมันไม่ใช่
ลองไปลองกันเองดูก่อน แล้วลองดูว่า มันเป็นด้านลบ หรือไม่ครับ สำหรับผมๆ คิดว่า มันได้ตาม standard คือ ไม่ดี แล้วก็ไม่แย่ครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:11:57 »
เท่าที่ผมลองนั่ง เฮดรูมหลังถือว่าโอเค สำหรับผมนะ ไม่ได้แตกต่างจาก Altis ตัวปัจจุบัน

แต่งงว่าทำไม legroom มันดูยาวมาก ๆ ๆ ทำได้ไง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 01:21:39 โดย HOMY_DEMIO »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:18:58 »
ผมว่าที่คนติเรื่อง Headroom เพราะเจ้าคันนี้เน้นจุดขายมาที่กว้างใหญ่ นั่งสบายครับ

Legroom เหลือ แต่ Headroom ตัน มันขัดกับจุดขายรถน่ะครับ

ผมเห็นด้วยตรงแต่ละคนช่วงตัวไม่เท่ากันนะครับ แต่ผมมองว่า การระบุส่วนสูงทำให้คนสามารถเห็นภาพได้ง่ายกว่ามากครับ
ที่สำคัญความยาวของร่างกาย ในส่วนของตัวและขา ถึงจะมีต่างไปบ้างตามแต่ละบุคคล แต่ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ในช่วงสมดุลย์ตามระดับความสูงอยู่แล้วครับ เพราะฉะนั้นการระบุด้วยส่วนสูงนี่เห็นภาพง่าย และยังชัดเจนอีกด้วยครับ

ลองสังเกตจากชีวิตประจำวันดูครับ จะมีกี่คนที่ตัวผิดหลักสมดุลย์มากๆ ตัวยาวคอดๆ ขาติ๊ดนึง ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยจะมีนะครับ หรือถ้าคิดว่าตัวเองมีส่วนตัวยาวหรือสั้นกว่าคนปกติ ก็ลองกะบวกหรือลบดูเอง 1-2 CM ก็ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:59:46 »
ผมว่าที่คนติเรื่อง Headroom เพราะเจ้าคันนี้เน้นจุดขายมาที่กว้างใหญ่ นั่งสบายครับ

Legroom เหลือ แต่ Headroom ตัน มันขัดกับจุดขายรถน่ะครับ

ผมเห็นด้วยตรงแต่ละคนช่วงตัวไม่เท่ากันนะครับ แต่ผมมองว่า การระบุส่วนสูงทำให้คนสามารถเห็นภาพได้ง่ายกว่ามากครับ
ที่สำคัญความยาวของร่างกาย ในส่วนของตัวและขา ถึงจะมีต่างไปบ้างตามแต่ละบุคคล แต่ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ในช่วงสมดุลย์ตามระดับความสูงอยู่แล้วครับ เพราะฉะนั้นการระบุด้วยส่วนสูงนี่เห็นภาพง่าย และยังชัดเจนอีกด้วยครับ

ลองสังเกตจากชีวิตประจำวันดูครับ จะมีกี่คนที่ตัวผิดหลักสมดุลย์มากๆ ตัวยาวคอดๆ ขาติ๊ดนึง ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยจะมีนะครับ หรือถ้าคิดว่าตัวเองมีส่วนตัวยาวหรือสั้นกว่าคนปกติ ก็ลองกะบวกหรือลบดูเอง 1-2 CM ก็ได้ครับ  ;D

ต้องลองนั่งดู เรามองที่ส่วนสูงรวมอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ ไม่งั้นรถพวก B segment sedan ที่เราว่าเตี้ย ฝรั่งจะนั่งด้านหลังไม่ได้ซักคน เพราะฝรั่งตัวสูงกว่าเราแทบทุกคนเลย
ซึ่งอันที่จริง ต้องดูลำตัวเป็นหลัก ฝรั่งช่วงขาจะยาวกว่าเรา แต่ช่วงลำตัวพอๆ กัน ดังนั้นเค้ากับเราจึงพอนั่งเหมือนๆ กันได้ แต่เค้า need legroom มากกว่าเรา เพราะขาที่ปกติจะยาวมากกว่าคนเอเชีย
สำหรับสื่อเมืองนอก เวลาวัดให้ดูตอนนั่ง เค้าวัดช่วงตัวที่พิงเบาะหลังให้ดูด้วยว่าจะก้นถึงเพดานนั้นยาวกี่เซนกี่มิล เพื่อให้คนที่ไม่มีโอกาสได้ลองนั่งรถจริงๆ สามารถวัดดูได้ทันทีว่าเค้าจะนั่งแล้ว
หัวชนรึเปล่า แต่ถ้าไม่มีตัวเลขตรงนั้น ก็คงทำได้แต่เดาคร่าวๆ ว่าหัวจะชนหรือไม่ หากความสูงมันหมิ่นเหม่จริงๆ บวกลบ 2 cm นั้นมีผลมากๆ อย่างที่ผมลองนั่ง  Corolla หัวชิดเพดานพอดี แต่ Camry เหลือความสูง
2 cm พอดี ทั้งๆ ที่เป็นรถคนละ segment กันยังต่างกันแค่นี้เองครับ

skykides

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:14:34 »
ผมว่าัคันนี้มันจบนะครับสำหรับรถคันแรกอ่าครับ.....ที่พี่จิมมี่และพี่แพนรีวิวมามันคุ้มค่าจริงๆ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:19:12 »
ต้องลองนั่งดู เรามองที่ส่วนสูงรวมอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ ไม่งั้นรถพวก B segment sedan ที่เราว่าเตี้ย ฝรั่งจะนั่งด้านหลังไม่ได้ซักคน เพราะฝรั่งตัวสูงกว่าเราแทบทุกคนเลย
ซึ่งอันที่จริง ต้องดูลำตัวเป็นหลัก ฝรั่งช่วงขาจะยาวกว่าเรา แต่ช่วงลำตัวพอๆ กัน ดังนั้นเค้ากับเราจึงพอนั่งเหมือนๆ กันได้ แต่เค้า need legroom มากกว่าเรา เพราะขาที่ปกติจะยาวมากกว่าคนเอเชีย
สำหรับสื่อเมืองนอก เวลาวัดให้ดูตอนนั่ง เค้าวัดช่วงตัวที่พิงเบาะหลังให้ดูด้วยว่าจะก้นถึงเพดานนั้นยาวกี่เซนกี่มิล เพื่อให้คนที่ไม่มีโอกาสได้ลองนั่งรถจริงๆ สามารถวัดดูได้ทันทีว่าเค้าจะนั่งแล้ว
หัวชนรึเปล่า แต่ถ้าไม่มีตัวเลขตรงนั้น ก็คงทำได้แต่เดาคร่าวๆ ว่าหัวจะชนหรือไม่ หากความสูงมันหมิ่นเหม่จริงๆ บวกลบ 2 cm นั้นมีผลมากๆ อย่างที่ผมลองนั่ง  Corolla หัวชิดเพดานพอดี แต่ Camry เหลือความสูง
2 cm พอดี ทั้งๆ ที่เป็นรถคนละ segment กันยังต่างกันแค่นี้เองครับ

ก็จริงนะครับ คนละ Segment แต่บางทีการออกแบบความสูง และความลาดชันของหลังคาก็มีส่วนเอามากๆ ด้วย

บ้านเราน่าจะเอาอย่างที่วัดพนักพิงเบาะหลังถึงหลังคาดูบ้าง น่าจะมีประโยชน์กับคนที่ไม่ได้ลองรถไม่น้อย (บ้านเราผมว่าคนที่ไม่ได้ลองเยอะซะด้วยสิครับ)

ออฟไลน์ bourne

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 05:53:03 »
ทีมงาน Headlight สุดยอดมาก เร็วที่สุดอะ เจ้า Almera นี่แหละตอบโจทย์สำหรับการขับขี่ในเมือง ที่เราๆใช้ในชีวิตประจำวัน
อย่างนี้ต้องจัดสักคันแล้ว

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:01:19 »

เกือบจะชอบทั้งคัน ยกเว้น การออกแบบหลังคากระจกหลังเป็นแนวโค้ง

นอกจากไม่รับกับเส้นสายรถแล้ว ยังหัวติดเพดานอีกตังหาก  >:(

ออฟไลน์ bestosu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:15:39 »
ไปงานเปิดตัวที่ paragon วันที่ 7 มาเหมือนกันครับ เรื่องพื้นที่ห้องโดยสาร ผมสูง 175 ให้ความเห็นดังนี้นะครับ
1.) ที่นั่งคนขับ หัวไม่ชนเพดานและไม่อึดอัด ทัศนวิสัยดี มองเห็นฝากระโปรงหน้า ดีกว่า honda city ตัว MC ที่ไปลองมาแบบตรงกันข้ามเลยทีเดียว
2.) ที่นั่งข้างคนขับ ปรับเบาะแบบธรรมดา ยืดขาได้สุดตีนจิงๆ
3.) ที่นั่งด้านหลัง นั่งหลังตรงหัวจะพอดีกับเพดานครับ จะรู้สึกอัดอัด แต่ด้วยความที่ legroom กว้างมาก กว้างกว่า B segment ทุกรุ่น และคิดว่ากว้างกว่า legroom ของ mazda3 ทำให้ยืดขาและหย่อนตัวลงมา ทำให้การนั่งรู้สึกสบาย ไม่อัดอัด ผมมองว่า สำหรับคนที่สูง170เป็นต้นไปและนั่งเบาะหลังแบบหลังตรง จะอึดอัดครับ แต่ถ้านั่งแบบสบายๆไม่เกร็งให้หลังตรงๆ ก็ perfect ครับ ตอบโจทย์สำหรับครอบครัวผม

ส่วนตัวคิดว่า อ่านreviewไม่พอหรอกครับ ต้องไปลองเองถึงจะรู้ เพราะสรีระแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:16:20 »
 คุณแพนรีวิวได้ดีมากเช่นกันครับ...ชัดเจนตรงประเด็นเป็นกลางๆดีครับ :) :)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:30:47 »
ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกๆครับ

ขอบคุณพี่แพน

ดีใจจนไม่รู้จะบรรยายยังไงเลย รออ่านมานานมากสำหรับรถรุ่นนี้

ผมว่านิสสันเตรียมปั๊มเดือนละเจ็ดพันไว้ได้เลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:48:37 »
"Nissan Almera ในรุ่นสูงจะมีปุ่มมัลติฟังก์ชั่นสำหรับการควบคุมชุดเครื่องเสียงมาให้ที่ก้านพวงมาลัยด้านซ้าย"

Accord รุ่น Top ตัวล่าสุดแอบเซ็งเพราะไม่มี!
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 12:45:28 »
ห๊ะ! สรุป พี่แพนไปลองขับเจ้าเนี่ยเมื่อคืนสินะ ไม่น่ารีบกลับบ้านเลยเรา จะแอบดู (ฮา)

ภายในถือว่าชอบนะ โปร่ง โล่งสบาย แต่ที่นั่งด้านหลัง บังเอิญผมตัวสูงกำลังดี (175 ซม.) ปรากฏว่า ถ้าเปิดประตูแล้วใจร้อน หัวโขกขอบหลังคาพอดี T_T

เจ็บๆๆๆๆ แต่หลังคาสโลปแบบนี้ ทำหัวเจ็บไปทีนึงเลย....

เรื่องนึงที่น่าบ่นมากๆ คลัทช์จะยาวไปไหน นึกว่าขับระกระบะนิสสันเลย T_T
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 12:52:40 »
สงสัยครับ ว่าทำไมถึงไม่มีเซนเซอร์ถอยหลังให้

ในอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่มเติมก้ไม่มี

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 12:55:27 »
เห็น opt แล้ว อยากขายมาร์ชไปออกตัว e m/t ให้รู้แล้วรู้แรดไปเลยฟร่ะ มาช้าไป7 เดือนเอง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 14:10:51 »
เป็นครั้งแรกของโลกหรือเปล่าครับ ที่เกะเก็บของด้านหน้าบน เป็นอุปกรณ์เสริม ^^"
โดยรวมแล้ว อยากได้มากๆ

ออฟไลน์ caori888

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 15:32:37 »
จะว่าไปตอนนี้ผมอยู่ที่ลาวก็เห็น Kia Cerato Body ใหญ่ ๆ เครื่อง 1.2 วิ่งเยอะอยู่เหมือนกันนะครับ ถ้า Nissan Almera จะเป็นรถ Body ใหญ่ เครื่องแค่ 1.2 ก็ไม่น่าจะแปลกนะผมว่า (เจ้าของรถเค้าบอกมานะครับว่าเครื่อง 1.2 แฮะ ๆ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 15:40:36 โดย caori888 »

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 18:57:59 »
Brio เน่าในเลยทีเดียว

-  -* ผมคิดในใจ แต่ท่านพิมออกมานะครับ งิงิ

แต่โดยรวมแล้ว ปีนี้เจ้าตลาดต้องเครื่อนไหวละครับ

เพราะแต่ละค่ายเล่นกันหนักจริงๆ

คนที่ได้กำไรคือพวกเราชาวผู้บริโภคครับ

ตอนนี้ประเทศขาดแค่ความรับผิดชอบต่อลูกค้าเวลารถมีปัญหา

เอาใจช่วยให้ผู้ผลิตแข่งกันเยอะๆนะครับ

;D