ผู้เขียน หัวข้อ: กทม. จนมุมน้ำท่วมจริงๆแล้วสินะ  (อ่าน 11566 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
กทม. จนมุมน้ำท่วมจริงๆแล้วสินะ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:09:26 »

มีหน่วยข่างกรองไปสืบมา ปรากฏว่าเป้นเรื่องจริงเสียด้วย

โอ้...พระสงค์ สิ้นหวังแล้ว

เหลือเชื่อประเทศไทย
H.

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: กทม. จนมุมน้ำท่วมจริงๆแล้วสินะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:13:53 »
ดับเบิ้ลยูทีเอฟเลยทีเดียว
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: กทม. จนมุมน้ำท่วมจริงๆแล้วสินะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:17:00 »
อย่าไปหัวเราะเขาเลย

ถ้าเขาทำสำเร็จ ก็ถือว่าเราโชคดีละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:37:47 »
ผมว่ามันมีเรื่องอื่นที่น่าจะสมควรทำมากกว่าในเวลานี้ครับ อะไรที่มันจับต้องได้เห็นผลจริงๆ
H.

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 17:53:18 »
W I N !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 17:56:39 โดย AVANTGARDe' »

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 18:10:54 »
ดูรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 18:15:15 โดย conan_murder »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 18:30:54 »
ผมว่าอย่าไปดูว่าเป็นเรื่องตลกนะครับ ของพวกนี้ทำแล้วได้ผลก็ดีไป ทำแล้วไม่ได้ผลก็ไม่เสียหายอะไร

่แต่ดดยส่วนตัวเชื่อว่า กทม. ไม่น่าจะรอดครับ ไม่รู้เพื่อนๆคิดยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:06:21 »
ดูรูป
มันสื่ออะไรเหรอครับ แบบว่า งงจริง แหะๆ

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:25:46 »
มันจะได้ผลหรือไม่  ไม่รู้ครับ

แต่การกระทำ อาจทำให้ความรู้สึกของคนที่ทำ และหลายๆคน  รู้สึกดีขึ้นได้บ้างครับ  เป็นที่พึ่งทางใจ  

ส่วนเรื่องรูป ข้างบน เป็นรูปของ Patrick Stewart ในเรื่อง star trek กำลังเอามือกุมหน้าผากครับ ( เรื่องนี้มันคงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ)

ก็แค่ทำพิธีขอร้องพระแม่คงคา  มันไม่ได้ดูแปลกพิลึกพิลันมากหรอกครับ  ลอยกระทงยังลอยกันทุกปีอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 23:28:07 โดย maxxim »

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 23:30:11 »
แล้วทำไม ถึงเชื่อโชคลาง การขอหวย เรื่องพระ เรื่องผี กันล่ะครับ
ผมก็ไม่เห็นว่าจะเป็นอะไร ถึงจะไม่ได้ผลในด้านช่วยน้ำท่วม แต่ได้ผลด้านจิตใจ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:03:23 »
อย่าไปซีเรียสครับ ทำแล้วไม่เสียหายอะไร

คล้ายๆ กับเราเจิมรถตอนไปรับรถใหม่มา แล้วขอให้ดี ไม่มีปัญหา ไม่หาย ไม่โดนขโมย บลาๆๆ
แต่ !! ก็ไม่ไปติดพวกกันขโมย หรือดันไปจอดในที่เสี่ยงนั่นแหละครับ  ;)

Edit เพิ่มเ้ติมข้อมูล

รู้สึกว่า กทม. จะยกเลิกพิธีไล่น้ำแล้วครับ แต่ผู้ว่าจะทำในนามส่วนตัวแทน
สงสัยจะโดนกระแสด่าเรื่องใช้งบไปทำพิธีหนักไป  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 00:07:33 โดย Oslan »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:12:51 »
ไม่เคยเชื่อเลยครับเรื่องพรรค์นี้ ประเทศเราไม่พัฒนาไปถึงไหนซะทีเพราะมัวแต่เชื่อในไสยศาสตร์ กับคำว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่เนี่ยแหละ

ที่บอกว่าทำไปไม่เสียหาย เสียหายแน่ครับ แทนที่เจ้าหน้าที่จะได้ทำงานแก้ไขน้ำท่วมเต็มที่ ต้องมาเข้าร่วมไอ้พิธีบ้าๆนี่หนึ่งวัน

ส่วนที่บอกทำแล้วรู้สึกดี ได้ผลทางจิตใจ ผมว่าได้ผลลบมากกว่า อย่างน้อยก้ผมคนนึงล่ะที่รู้สึกแย่ที่เห็นคนมีหน้าที่ดูแลเมืองมาทำอะไรไร้สาระแบบนี้ในเวลาหน้าสิ่วหน้าขวาน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 00:53:28 »
ไม่เคยเชื่อเลยครับเรื่องพรรค์นี้ ประเทศเราไม่พัฒนาไปถึงไหนซะทีเพราะมัวแต่เชื่อในไสยศาสตร์ กับคำว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่เนี่ยแหละ

ที่บอกว่าทำไปไม่เสียหาย เสียหายแน่ครับ แทนที่เจ้าหน้าที่จะได้ทำงานแก้ไขน้ำท่วมเต็มที่ ต้องมาเข้าร่วมไอ้พิธีบ้าๆนี่หนึ่งวัน

ส่วนที่บอกทำแล้วรู้สึกดี ได้ผลทางจิตใจ ผมว่าได้ผลลบมากกว่า อย่างน้อยก้ผมคนนึงล่ะที่รู้สึกแย่ที่เห็นคนมีหน้าที่ดูแลเมืองมาทำอะไรไร้สาระแบบนี้ในเวลาหน้าสิ่วหน้าขวาน

ใจเย็นก่อนดีมั้ยครับ บ้านเมืองเราไม่พัฒนาไม่ใช่เพราะเรื่องแค่นี้หรอก

ก่อนอื่นลองยอมรับก่อน ว่าบ้านเราเมืองเรา คนส่วนมากเชื่อในเรื่องพวกนี้ สังเกตดูจากเวลามีของแปลกๆ หลายๆ คนยอมเดินทางข้ามจังหวัดไปขอหวยก็ได้ครับ หรือจะสังเกตจากเรื่องใกล้ๆ ตัวบอร์ดเราก็ได้ (บอร์ดรถ คนออกรถใหม่ชอบเจิมรถ)
เพราะฉะนั้น เรื่องพวกนี้มันมีผลต่อจิตใจอยู่นะครับ ถึงมันจะไม่ใช่กับตัวเรา แต่เราก็ไม่ควรมองข้ามผู้อื่นเช่นกัน

เ้จ้าหน้าที่ทำงานแก้ไขน้ำท่วมกับคนมาร่วมงาน ไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับ คนละส่วนกันอยู่แล้ว = =''

สำหรับผมที่คิดว่าไม่ดี น่าจะเป็นเอางบประมาณที่สมควรเอาไปช่วยผู้เดือดร้อน มาจัดงานแบบนี้ซะมากกว่า  ;D

ออฟไลน์ auuuu

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:33:01 »
 >:(ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
     ....งบประมาณและกำลังคนไปทำถุงยังชีพแจก ซ่อมบ้านย้ายปลั็กไฟ กำลังคนสำรวจคนที่บ้านต่ำไม่มีทางหนี สำรวจโบราณสถาน ทาแชลคแลกเกอร์ ยูรีเทนเคลือบ พวกไม้วงกบข้าวของที่จะเสียหาย ทำคู่มือยังชีพในสภาพน้ำท่วม หล่อเรือไฟเบอร์เตรียมไว้ เตรียมยารักษาโรค เตรียมแผนหลังน้ำลด สำรวจความเสียหายที่จะเกิด เตรียมแผนงานช่วยเหลือ ซ่อมถนนหนทาง .....ตอนนี้ช่วยกันขุดลอกขยะจากท่อระบายน้ำ ก็ยังดี
     .....ที่ชาวบ้านเขาทำพิธีเจิมรถ ขอหวย คนละสถานะ กับหน่วยงานราชการนะครับ     >:(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:36:46 »

ใจเย็นก่อนดีมั้ยครับ บ้านเมืองเราไม่พัฒนาไม่ใช่เพราะเรื่องแค่นี้หรอก

ก่อนอื่นลองยอมรับก่อน ว่าบ้านเราเมืองเรา คนส่วนมากเชื่อในเรื่องพวกนี้ สังเกตดูจากเวลามีของแปลกๆ หลายๆ คนยอมเดินทางข้ามจังหวัดไปขอหวยก็ได้ครับ หรือจะสังเกตจากเรื่องใกล้ๆ ตัวบอร์ดเราก็ได้ (บอร์ดรถ คนออกรถใหม่ชอบเจิมรถ)
เพราะฉะนั้น เรื่องพวกนี้มันมีผลต่อจิตใจอยู่นะครับ ถึงมันจะไม่ใช่กับตัวเรา แต่เราก็ไม่ควรมองข้ามผู้อื่นเช่นกัน

เ้จ้าหน้าที่ทำงานแก้ไขน้ำท่วมกับคนมาร่วมงาน ไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับ คนละส่วนกันอยู่แล้ว = =''

สำหรับผมที่คิดว่าไม่ดี น่าจะเป็นเอางบประมาณที่สมควรเอาไปช่วยผู้เดือดร้อน มาจัดงานแบบนี้ซะมากกว่า  ;D

Like!!!

บางที ถึงมันจะช่วยอะไรไม่ได้เลย แต่มันก็ยังเรียกขวัญกำลังใจได้

ไม่งั้นประเทศที่เทคโนโลยีสูงๆ อย่าง เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ไต้หวัน คงเลิกพิธีพวกนี้ไปหมดแล้ว

ขนาดไต้หวันที่เป็นประเทศที่มีอุตสาหกรรมคอมพิวเตอร์ยิ่งใหญ่ ยังเคยมีรายการเกี่ยวกับตระเวณขอพรศาลเจ้า มาฉายเมืองไทยเลย

ใครเชื่อก็เชื่อไป ไม่เชื่อก็อย่าไปยุ่งก็พอครับ (แต่ถ้ามาบังคับ ผมก็ไล่ตะเพิดเหมือนกัน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 01:59:24 »
ผมว่าก็เข้าท่าดีครับ ถ้ามันทำแล้ว มันช่วยให้สบายใจมากขึ้น ของแบบนี้ ไม่มีใครบอกได้ว่าช่วยได้จริงไม่จริง

ถ้ามันไม่รบกวนเวลาทำงานมาก ก็ทำไปเถอะครับ

แต่ถ้าต้องวางมือจากงานไปทำพิธีกันทั้งวัน ก็ไม่ไหวนะครับ จะกลายเป็นเสียมากกว่าได้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:01:57 »
>:(ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
     ....งบประมาณและกำลังคนไปทำถุงยังชีพแจก ซ่อมบ้านย้ายปลั็กไฟ กำลังคนสำรวจคนที่บ้านต่ำไม่มีทางหนี สำรวจโบราณสถาน ทาแชลคแลกเกอร์ ยูรีเทนเคลือบ พวกไม้วงกบข้าวของที่จะเสียหาย ทำคู่มือยังชีพในสภาพน้ำท่วม หล่อเรือไฟเบอร์เตรียมไว้ เตรียมยารักษาโรค เตรียมแผนหลังน้ำลด สำรวจความเสียหายที่จะเกิด เตรียมแผนงานช่วยเหลือ ซ่อมถนนหนทาง .....ตอนนี้ช่วยกันขุดลอกขยะจากท่อระบายน้ำ ก็ยังดี
     .....ที่ชาวบ้านเขาทำพิธีเจิมรถ ขอหวย คนละสถานะ กับหน่วยงานราชการนะครับ     >:(

ที่ผมเขียน เจิมรถ ขอหวย ผมว่าผมเขียนชัดนะครับว่าโยงไปถึงเรื่องของจิตใจและความเชื่อ
แล้วลองคิดดูนะครับว่าคนทั่วไปอยากให้น้ำลดใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ไม่ว่าจะคนทั่วไปทำหรือราชการทำมีผลต่อจิตใจหมดล่ะครับ

-------------------------------------------------------------------

รู้สึกว่า กทม. จะยกเลิกพิธีไล่น้ำแล้วครับ แต่ผู้ว่าจะทำในนามส่วนตัวแทน
สงสัยจะโดนกระแสด่าเรื่องใช้งบไปทำพิธีหนักไป  ;D

ส่วนอันนี้ผมเขียนเพิ่มเติมไว้ แต่เหมือนหลายท่านยังไม่ได้อ่านกัน จะได้ไม่ต้องด่าตามๆ กันไปอีก

ปล.ไม่เบื่อกันบ้างเหรอครับ ผมเห็นว่าเรื่องอะไรอิงการเมืองได้นี่ จะโยงเข้าดราม่ากันตลอด = =''

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:24:53 »
เฮ้อ .... เวปเป็นไรกันน่ะ

ไม่อยากอ้างอิงข้อความจากข้างบนเลย

ใส่คำจากโพสผม  อ่านให้ดีๆก่อนครับ ผมบอกว่าหลายๆคน  ไม่ใช่ทุกคน เฉพาะคนที่เค้าเชื่อเท่านั้น

ผมไม่ได้ว่าคนเชื่อ และก็ไม่ได้ว่าคนที่ไม่เชื่อ

ผมว่าเวปน่าจะจัดมิตติ้ง หรือกิจกรรมบ่อยๆครับ

หรือน่าจะเปิดแชท  ให้สมาชิกพูดคุยกัน ได้รู้จักกันมากขึ้น อาจจะแก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่งครับ

เจอหลายกระทู้  ผมว่าหลายคนแทบจะไม่กล้าโพส บางคนโพสยังกับคอยจับผิดคนไปเรื่อย นิดๆหน่อยไม่ได้เลย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:48:19 »

ไม่อยากอ้างอิงข้อความจากข้างบนเลย

ใส่คำจากโพสผม  อ่านให้ดีๆก่อนครับ ผมบอกว่าหลายๆคน  ไม่ใช่ทุกคน เฉพาะคนที่เค้าเชื่อเท่านั้น

ผมไม่ได้ว่าคนเชื่อ และก็ไม่ได้ว่าคนที่ไม่เชื่อ

ผมว่าเวปน่าจะจัดมิตติ้ง หรือกิจกรรมบ่อยๆครับ

หรือน่าจะเปิดแชท  ให้สมาชิกพูดคุยกัน ได้รู้จักกันมากขึ้น อาจจะแก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่งครับ

เจอหลายกระทู้  ผมว่าหลายคนแทบจะไม่กล้าโพส บางคนโพสยังกับคอยจับผิดคนไปเรื่อย นิดๆหน่อยไม่ได้เลย

มา งง ของคุณ maxxim = =''
ใครหว่า ผมอ่านเรียงลงมาก็ไม่มีอะไรนี่ครับ

หรือหมายถึงผมหรือเปล่า แบบว่าชอบ Quote ของคนอื่น 5555

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:59:03 »

มา งง ของคุณ maxxim = =''
ใครหว่า ผมอ่านเรียงลงมาก็ไม่มีอะไรนี่ครับ

หรือหมายถึงผมหรือเปล่า แบบว่าชอบ Quote ของคนอื่น 5555

ต้องขอโทษด้วยครับ  เปล่าครับผม :D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 06:16:58 »
ครับ ตอนนี้ท่านผู้ว่าสุดเลิฟดึงฝ่ายปฏิบัติงานที่ต้องลงพื้นที่เตือนภัยเร่งด่วนตั้งแต่เมื่อวานไปร่วมพิธิซ้อมหมดแล้วครับ
ขณะที่อีกฝากฝั่ง ณ ปากเกร็ดเตรียมเฝ้าระวังเต็มที่ถึงขนาดทำประกาศว่าให้สังเกตุสัญญาณพลุจากเทศบาลเพื่อเตรียมขนย้ายได้ทุกเวลา

ขวัญกำลังใจหรือเปล่าผมไม่รู้ครับ

แต่ที่แน่ๆในมุมมองผม เอาคนที่จะไปซ้อมและทำพิธีไปลงพื้นที่ให้ไว ระดมกระสอบทรายไว้น่าจะเห็นผลดีกว่าครับ
โดยเฉพาะบริเวณคลองแสนแสบ ท่วมขึ้นมาได้เจอโรคระบาดแน่ๆ

แล้วจะจัดงานอีกรอบตอนมันไม่วิกฤตแล้วก็ว่าไปครับ

** ยังไม่เห็นหนังสือเวียนแจ้งว่ายกเลิกนะครับในตอนนี้
ดูได้ที่
http://circular.bangkok.go.th/bmacircle/total.jsp
ต้นเรื่อง
http://circular.bangkok.go.th/easinetimage/inetdoc?id=show_BMA.C00000003.7604_1_FCS_1_pdf

นนทบุรี สนามบินน้ำ ฝนตกตั้งแต่ตี 4 แล้วครับ ขณะที่ผม edit ล่าสุดคือ 6 โมงราวๆครึ่ง สงสัยวันนี้แถวบ้านผมคงต้องได้เตรียมรับมือบ้างแล้วละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 06:24:32 โดย Codename - H »
H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:55:14 »

สงสัยจะโดนกระแสด่าเรื่องใช้งบไปทำพิธีหนักไป  ;D

อีกครั้งครับ = =''

--------------------------------

ออกข่าวแล้วเหรอครับ ว่าเขาเอาฝ่ายที่ต้องลงพื้นที่เร่งด่วนไปร่วมงาน เืรื่องนี้ถ้าจริงนี่่แย่มากครับ

ปล.เตือนโดยพลุนี่จะครอบคลุมได้ทั้งหมดเหรอครับ = =''

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:07:46 »
น่าจะเฉพาะเขตริมน้ำครับ ตรงท่าน้ำปากเกร็ดและรอบๆ ถึงไม่เห็นตัวพลุก็ได้ยินเสียงแน่ๆครับ

เรื่องฝ่ายปฏิบัติงานไปทำพิธี อันนี้ไม่ชัวร์ครับฟังเขามาอีกที คิดว่าเป็นไปได้กว่า 70% เพราะพิธีน่าจะใหญ่พอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 09:35:51 โดย Codename - H »
H.

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 10:08:22 »
ไปไหนไม่ได้แล้วครับ ตอนนี้เมืองนนทบุรี สาหัสแล้ว ทั้งปากเกร็ดนี่หนักสุดเลย เดือดร้อนกันไปหมด อย่าให้รู้นะใครผลิตพายุจะกระทืบให้ไส้แตกเลย  >:( เด๊่ยวมาอีกสองลูกด้วย เห้อ แม่น้ำคงคา พระธรณีช่วยหน่อยเถอะ สาธุ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 20:20:51 »
ฝากประชาสัมพันธ์ครับ พรุ่งนี้วันที่ 9 ตุลา นนทบุรีระดมแรงช่วยกั้นน้ำที่ท่าน้ำนนท์-ปากเกร็ด รวมถึงตลิ่งครับ ขณะที่ทีมงานเทศบาลล้าไปแล้วครับเนื่องจากเฝ้าระวังมาแรมเดือน
ขณะนี้น้ำสูง 3 เมตร หากใครคิดว่าไหว ไปช่วยกันเถอะครับ

7 โมงเช้าที่จุดแจกทรายเทศบาลบริเวณท่าน้ำนนท์ ไม่ต้องหวังรอใครช่วยครับ มันต้่องช่วยตัวเอง
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 22:25:00 »
เอาแรงและเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 10:34:47 »
หมู่บ้านผมมีแนวโน้มน้ำลงแล้วครับ  ;D

แต่ยังไม่น่าไว้ใจ  :-[
H.

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 11:10:21 »
ขอคุย2 เรื่อง

เรื่องแรก เรื่องของกทมเส้นไหว้ ..

อันนี้ถามผม ผมก็ว่าไม่ได้ผล และงมงาย ...แต่ .... พอมองลึกๆ มันเป็นสิ่งที่ต้องทำครับ ....

ทำไม ?? ... ก็เพราะ บ้านเมืองเรา โตมาจากความเชื่อเหล่านี้ครับ มาตั้งแต่สมัยร้อยๆปีมาแล้ว ดังนั้น การทำพิธีดังกล่าว เหมือนดั่งที่ เคยทำมามันไม่ใช่เรื่องแปลก เหมือนพิธีแรกนาขวัญ ที่ทำกันทุกปี ... การกราบไหว้ศาลหลักเมือง หรือพิธีพราหมณ์ ต่างๆ ขนาดหลายๆบ้าน ยังทำพิธีขึ้นบ้านใหม่เวลาซื้อบ้านใหม่ ถูกไหมครับ ...... ดังนั้นผมจึงไม่อยากให้มีการว่ากันนะ เพราะอย่างน้อยก็รู้สึกว่า ทาง กทม ก็พยายามป้องกันเต็มที่อยู่แล้ว .....

อีกเรื่อง ... เรื่องปริมาณน้ำนะครับ ....

ไม่อยากให้ทุกคน ที่คิดว่า น้ำมาไม่ถึงสำหรับบ้านใครที่อยู่ชานเมืองนะครับ ตอนนี้ เขตรังสิต ชาวบ้านหลายคน ย้ายรถย้ายของกันแล้ว  เพราะว่า ในวันที่ 14-17 นี้(ตามข่าว) น้ำก้อนใหญ่กำลังมา ดังนั้น ประตูน้ำจุฬาฯ คงเอาไม่อยู่ และผมได้ไปดูมา คือ มันพอดีกับคันกั้นปูนแล้ว ซึ่งเหนือคันกั้นปูนจะเป็นกระสอบทรายที่อาจจะพังได้หากน้ำมาเยอะจริงๆ

ดังนั้นอย่าเป็นเหมือนคนอยุธยาครับ ชะล่าใจว่าไม่มาหรอก ไม่ท่วมหรอก .... สุดท้าย ย้ายรถย้ายของกันไม่ทัน เสียหายเยอะครับ .... 

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 15:25:10 »
ไม่ทันแล้ว

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 15:41:41 »
น้ำท่วมนนท์ฝั่งบางบัวทองไปแล้วเรียบร้อย บ้านผมยังไม่ท่วมจะยกเอกสารหนีไปชั้น 2 แล้ว
H.