ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องเสียง CITY MC เปิดแอร์ขับแล้วมีเสียงฟี้ๆ  (อ่าน 10780 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
สวัสดีครับ
ขอถามคนที่ใช้ CITY ทั้งตัวก่อนและตัว MC นะครับ
ผมเพิ่งรับรถมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ตอนนี้มีเสียงไม่พึงประสงค์เกิดขึ้นเวลาเปิดแอร์ แล้ววิ่งด้วยความเร็วราวๆ 80 ก.ม./ช.ม. ขึ้นไปแล้วมีเสียง"ฟี้ๆ" (เสียงคล้ายเสียงกรน) มันจะมาเป็นระยะๆ ลองจับเวลาดู พบว่าจะมาทุกๆ 20-30 วินาที
ผมลองฟังแล้ว พบว่าน่าจะเป็นที่แอร์ (ถ้าปิดแอร์ไม่ได้ยินเสียง)
หาข้อมูลใน cityclub เค้าว่ากันว่า เป็นเรื่องปกติของเจ้าซิตี้ เป็นเสียงน้ำยาแอร์
ในเวปนี้มีรถใครมีเสียงฟี้ๆบ้างไหมครับ มันเป็นเรื่องปกติหรือเปล่า

ปล. ผมลองถามช่างที่ศูนย์ที่ไปออกรถแล้ว เค้าว่าอาจจะเป็นที่ Blower ผมขอสอบถามว่าถ้าเกิดต้องเช็ค Blower นี่ต้องรื้อคอนโซลไหมครับ (ถ้าต้องรื้อคอนโซล คงไม่ให้เค้ารื้อ)

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
เสียงน้ำยาแอร์ครับ รถผมก็เป็นจะเป็นตอนแอร์ตัดทำงาน จะมีเสียงทุกครั้งที่แอร์ทำงาน

ออฟไลน์ tpc

• **
เสียงน้ำยาแอร์ตอนลดแรงด้น เป็นเฉพาะช่วงแรกที่เริ่มทำงาน

ออฟไลน์ Sappe!

เสียงน้ำยาแอร์ตอนลดแรงด้น เป็นเฉพาะช่วงแรกที่เริ่มทำงาน

ใช่ครับ ผมก็เป็นแต่ช่วงแรกที่ กด A/C
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ mongolias

แสดงว่าน่าจะเป็นอาการปกติ แปลกดีแฮะ นอกจากซีวิคต๊อก แล้วยังมีซิตี้ฟี้อีก 5555

เดี๋ยว ผมลองขับให้ครบ 1000 ก.ม. แล้วค่อยสังเกตอีกที
ปล. รถผมมันดังตลอดครับ 'ฟี้' เป็นระยะ ทุก ราวๆ 20- 30 วินาที ตลอด(ทดลองขับบนมอเตอร์เวย์ ราวๆ 20 นาที ได้ยินตลอด)
คือถ้ามันเป็นบางช่วงแป๊บเดียว ก็จะไม่สงสัยอะไรครับ

ขอบคุณสำหรับทุกตำตอบครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ขอนอกเรื่องนิดนึง

Jazz ไม่ฟี้ครับ แต่พ่นควันเลย = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แสดงว่าน่าจะเป็นอาการปกติ แปลกดีแฮะ นอกจากซีวิคต๊อก แล้วยังมีซิตี้ฟี้อีก 5555

เดี๋ยว ผมลองขับให้ครบ 1000 ก.ม. แล้วค่อยสังเกตอีกที
ปล. รถผมมันดังตลอดครับ 'ฟี้' เป็นระยะ ทุก ราวๆ 20- 30 วินาที ตลอด(ทดลองขับบนมอเตอร์เวย์ ราวๆ 20 นาที ได้ยินตลอด)
คือถ้ามันเป็นบางช่วงแป๊บเดียว ก็จะไม่สงสัยอะไรครับ

ขอบคุณสำหรับทุกตำตอบครับ

ตั้งอุณหภูมิแอร์ไว้เย็นมากหรือเปล่าครับ มันถึงได้ฉีดสม่ำเสมอตลอด

แต่มันก็เป็นปกติอยู่แล้วครับ รถทุกรุ่น ต้องมีเสียงน้ำยาแอร์บ้างแหล่ะ เวลามันทำงาน

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member

Jazz ไม่ฟี้ครับ แต่พ่นควันเลย = =
[/quote
มันพ้นควันเกิดจาดความชื้นภายในรถครับ แคมรี่ ไฮบริดก็เป็น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

มันพ้นควันเกิดจาดความชื้นภายในรถครับ แคมรี่ ไฮบริดก็เป็น

พ่นควันเกิดจากเราเปิดแอร์เย็นเกินไป แต่เปิดพัดลมเบาเกินไป น้ำแข็งจึงเกาะอยู่ที่ตู้แอร์ นอกจากจะมีควันขาวๆ แล้ว ยังจะไม่เย็นอีกด้วย

แก้ไขโดยเปิดพัดลมให้แรงขึ้น หรือหรี่น้ำยาแอร์ให้น้อยลง

ออฟไลน์ watanachai19

• **
เสียงฟี้เป็นเรื่องปรกติครับ เป็นเสียงน้ำยาแอร์ วิ่งผ่าน Expansion Valve ในช่วงที่ Compressor ทำงาน
แต่ถ้า เสียงฟี้ นานผิดปรกติ แสดงว่าน้ำยาแอร์เริ่มพร่อง อันเกิดจากระบบท่อแอร์เกิดการรั่วซึม จนน้ำยาแอร์เหลือน้อย ครับ