ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำท่วมขนาดนี้จะมีผลต่อราคารถมือสองไหม  (อ่าน 4234 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

ตามหัวข้อเลย  มันจะเลวร้ายถึงขนาดต้องแบ่งยุครถใช้แล้วในบ้านเราเป็น รถก่อน-หลังน้ำท่วมไหม

โดยเฉพาะตลาดรถมือสอง จะมีผลต่อราคาซื้อ-ขายโดยรวมไหมครับ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ CookiE

Re: น้ำท่วมขนาดนี้จะมีผลต่อราคารถมือสองไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 21:14:55 »
ปัญหาคือ รถปีเดียวกัน เดือนเดียวกัน แต่บางคันโดนน้ำท่วม บางคันไม่โดนนี่ซิ เต้นท์จะแยกราคาให้ยังไงน้อ -*-  ???

ออฟไลน์ Dr.Shank

Re: น้ำท่วมขนาดนี้จะมีผลต่อราคารถมือสองไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 21:55:43 »
ผม ว่าไม่เป็นผล ครับ

เพราะ ตามกลไก แล้ว น่าจะแพงกว่าเดิมด้วยครับ
..

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 23:33:07 »
ผมว่ามีผลอย่างมากในเรื่องราคาครับ เพราะรถน้ำถวมเครื่องจะมีปัญหา
และห้องโดยสารจะอับมาก ไม่มีวันแก้หายครับ

ออฟไลน์ buggy_view

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 09:04:27 »
เขาเรียก ตลาดรถมือสองเป็น Lemon market ครับ  มะนาวลูกเดียวเสีย มะนาวทั้งเข่งก็จะเสียครับ
ราคารถมือสองทั้งตลาดจะโดนผลกระทบแต่มากน้อยขนาดใหนขึ้นกับอุปสงค์และอุปทานเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 19:39:39 »
ผมว่าก็เหมือนรถที่ชนมานั่นแหล่ะครับ
ปกติในการซื้อขายรถมือสอง คันไหนชนมา ก็ต้องถูกกดราคากันไปอยู่แล้ว
ซึ่งในกรณีนี้ ก็คงต้องดูอะครับว่า เป็นรถที่โดนน้ำท่วมมารึป่าว

รถที่ชนหนักมา ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม รถโดนน้ำท่วมก็คงพอๆกัน

ทีนี้ผู้ซื้อก็ อย่างว่าแหล่ะครับ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย เหมือนเดิม ส่วนตลาดรถมือสองในภาพรวม
ก็คงถูกผู้ซื้อมองว่า ไม่น่าไว้วางใจ เพราะอาจจะมีรถย้อมแมวแนวใหม่ ก็คือ รถที่เคยจมน้ำ

ยิ่งคันไหนที่ถุกพัดไปกับสายน้ำ เจ้าของหาไม่เจอ เหล่านักธุรกิจหัวใสก็ไปจับมาทำสะให้กลายเป็นรถใหม่