ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ...การล้างรถสีขาวหน่อยครับ...  (อ่าน 27116 ครั้ง)

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
พอดีว่า ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องล้างรถ ไม่รู้จักยี่ห้ออะไร แต่ชอบล้างรถเอง

ลอง search ดู ก็มีแต่กระทู้ปีที่แล้ว เลยขอตั้งกระทู้ใหม่ เผื่อใครมีผลิตภัณฑ์ใหม่ๆ มาแนะนำนะครับ

ขอถามเป็นข้อๆ นะครับ

1. ผมใช้รถทางไกลบ่อย คราบนู่นนี่ ไม่รู้อะไรนัก ทั้งยางมะตอย คราบสีเหลือง สีแดง ไม่รู้คืออะไร แล้วมันขัดไม่ออกเลยครับ

ถ้าใช้น้ำยาล้างรถธรรมดา ก็เลยมีพี่ที่รู้จักแนะนำให้ใช้ดินน้ำมัน แล้วเค้าก็ให้ผมยืมครับ (ใจดีมากๆ ยังไม่ได้ใช้เลย) แต่ประเด็นคือ ผมใช้ผิดวิธีหรือเปล่า???

ผมเอาดินน้ำมันก้อนๆ แกะพลาสติกออก เอาจุ่มน้ำเปล่า แล้วก็ฉีดน้ำจากสายยางไปที่จุดยางมะตอย แล้วก็ขัดๆๆ แต่ปรากฏว่า รถกลายเป็นคราบดินน้ำมันแทน T__T

แล้วมันขัดไม่ออกเลยครับ คราบดินน้ำมันเนี่ย เป็นเยอะมากๆ เหมือนผมขัดไม่ถูกจังหวะ หรืออย่างไร หรือผมใช้ไม่เป็นเอง

คำถาม

1.1 วิธีใช้ดินน้ำมันที่ถูกต้อง ทำอย่างไรครับ

1.2 มีวิธีขัดคราบดินน้ำมันที่ติดรถมั้ยครับ?

1.3 นอกจากดินน้ำมัน มันมีอย่างอื่นที่ใช้ขัดคราบยางมะตอย หรือคราบติดรถอื่นๆ ที่ล้างด้วยน้ำยาล้างรถไม่ออกมั้ยครับ???

1.4 แล้วดินน้ำมันนี่ ยี่ห้อไหนดี และคุ้มราคาที่สุดครับ?

2. หลังผ่านเรื่องดินน้ำมันไปแล้ว ขอเกริ่นก่อนว่า ปกติผมล้างรถโดยครั้งแรก ล้างด้วยน้ำเปล่าเอาฝุ่นเยอะๆ ออกไปก่อน รอบสองค่อยลงน้ำยาล้างรถ

เพราะกลัวเปลือง 555 แล้วก็เช็ดด้วยผ้าชามัวร์ แต่เนื่องจากตอนนี้ รอยรอบรถเต็มไปหมดเลยครับ ล้างไม่ออกจริงๆ ก็เลยอยากทราบว่า

2.1 พวกแว๊กซ์ที่ใช้ลงกัน มันใช้ตอนที่ล้างเสร็จแล้ว เช็ดด้วยผ้าชาร์มัว แล้ว แล้วค่อยลงแว๊กซ์ ใช่มั้ยครับ?

2.2 มันจำเป็นต้องใช้เครื่องมั้ยครับ แล้วใช้เครื่องดีกว่าใช้มือตัวเองมั้ยครับ?

2.3 ยี่ห้อไหน ตอนนี้ที่ดีๆ ราคาคุ้มค่า บ้างครับ

2.4 ถ้าลงด้วยแว๊กซ์แล้ว พวกคราบยางมะตอย หรือคราบสีเหลืองๆ แดงๆ อื่นๆ มันจะยังติดอยู่มั้ยครับ??

ปล. ผมพยายาม search อ่านไปเรื่อยๆ แต่มันดูจับต้นชนปลายไม่ถูก ยังงงๆ บางเว็บใช้ศัพท์อะไรกันก็ไม่รู้ ยี่ห้ออะไร ก็อ่านชื่อไม่ออก 555

ขอคำแนะนำด้วยครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์ให้คนอื่นๆ ด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: ขอคำแนะนำ...การล้างรถสีขาวหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 22:08:34 »
ลองหาดูในเว็บนี้ก่อนนะครับ

www.thaiwashercarclub.com

ถ้ามีเวลาจะมาตอบให้นะครับ พอดีพรุ่งนี้มีสอบ :D

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• **
Re: ขอคำแนะนำ...การล้างรถสีขาวหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 22:10:01 »
ลองหาดูในเว็บนี้ก่อนนะครับ

www.thaiwashercarclub.com

ถ้ามีเวลาจะมาตอบให้นะครับ พอดีพรุ่งนี้มีสอบ :D

ว้าววว ขอบคุณมากๆ ครับ เพิ่งรู้ว่ามีเว็บล้างรถโดยเฉพาะด้วย

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 22:19:35 »
ดินน้ำมันเอาไว้ใช้ขัดขี้ไคลที่มองไม่เห็นน่ะครับ ส่วนใหญ่ใช้ก่อนลง Wax กัน

พวกยางมะตอยทั้งหลาย จะมีน้ำยาล้างเฉพาะของมันอยู่ ลองหาซื้อดูครับ ราคาไม่แรงเท่าไหร่  :D

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 22:22:18 »
ตามเว็บนั้นไปเลยครับ

แต่ที่จริงแล้วผมขัดดินน้ำมันยังไงก็ไม่ทิ่้งร้อยนะครับ ไม่ทราบว่าจขกทใช้ดินน้ำมันยี่ห้อไรหว่า  อย่าบอกว่าใช้ดินน้ำมันปั้นของเด็กนะ!

ส่วนใหญ่ดินน้ำมันต้องอาศัยน้ำเกลี่ยเรื่อยๆเยอะๆหน่อยครับ ไม่งั้นจะเละ

ลองหาน้ำมันพวก Bug & Tar remover หรือว่า Numman son (น้ำมันสน) นะครับ  ;D

รถสีขาวลองไปหากระทู้ผมในเว็บนั้นดูครับ ถ้าให้เขียน ยาววแพร่ดดด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 22:34:05 »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เขาใช้ดินน้ำมันแบบเดียวกับที่ใช้แทนยางลบในงานศิลปะ ใช่ไหมครับ

พอดีเคยใช้อยู่ ผมไม่แน่ใจเค้าเรียกภาษาอังกฤษว่าอะไร แต่ที่ผมเรียก เรียก Gommapane (กอมมะัปาเน่)

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 02:02:38 »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เขาใช้ดินน้ำมันแบบเดียวกับที่ใช้แทนยางลบในงานศิลปะ ใช่ไหมครับ

พอดีเคยใช้อยู่ ผมไม่แน่ใจเค้าเรียกภาษาอังกฤษว่าอะไร แต่ที่ผมเรียก เรียก Gommapane (กอมมะัปาเน่)

ดินน้ำมันคนละแบบครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 02:55:12 »

แบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 07:01:14 »
สีขาว ข้อดีคือเห็นรอยยากครับ
ข้อเสียคือ สกปรกแล้วเห็นง่าย

วิธีล้าง เอาแบบง่ายๆเลยนะ

- ฉีดน้ำ ไล่ฝุ่น
- ล้าง ด้วยน้ำยา
- ล้างเสร็จ ฉีดน้ำล้าง แล้วเช็ดแห้ง
- หาแว๊กซ์ลงซักตัว
จบ

ยิ่งถ้ารถใหม่ๆ ไม่ต้อวขัดอะไรมากมาย
เอาแค่ง่ายๆก่อนก็ได้ครับ ค่อยขยับสเตปขึ้น เป็นลงดินน้ำมัน เป็น Cleaner ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 08:21:41 »
วิ่งทางไกลบ่อยๆ เจอคลาบ สี ยางมะตอย หรืออื่นๆ

ดินน้ำมันเอาไม่อยู่หลอกครับ ถ้าใช้จริงๆ ก็เปลืองดินน้ำมันมากๆเพราะ

คราบพวกนี้มันจะเยอะครับ ถ้ามีงบ ก็ซื้อน้ำยาเฉพาะ มาทำความสะอาด

แต่ถ้างบน้อยแบบผม น้ำมันสน หรือน้ำมันก๊าซ ผสมน้ำใส่กระบอกฉีด

วิธีนะครับ รอบแรกก็ฉีดน้ำให้ทั่วทั้งคัน เอามือลูบเศษทรายจากสีรถออกด้วยจะดีมาก

2 ฉีดน้ำมันสนที่เตรียมไว้ให้รอบหรือเฉพาะบริเวณที่มีคลาบสกปรก พวกยางมะตอยหรือสี

ฉีดทิ้งไว้สัก 2-3 นาที แล้วก็ล้างออกด้วยการฉีดน้ำแรงๆ รอบคัน ตามด้วยลงน้ำยาล้างรถ

ตบท้ายด้วยดินน้ำมันอีก 1 รอบ การใช้ดินน้ำมัน จะใช้ลูบพร้อมสายยางเลี้ยงน้ำไปก็ได้

แต่ผม จะใช้กระบอกฉีดอีก 1 อันผสมน้ำยาล้างรถแบบเข้มข้นหน่อย ฉีดเลี้ยงไปเรื่อยๆ

ประมาณนี้นะครับการขจัดคลาบพร้อมใช้ดินน้ำมัน

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:18:23 »
ผมเป็นคนหนึ่งครับที่ใช้รถสีขาวและมีสีขาวอยู่ 2 คันในบ้านครับ
ปัญหาเรื่องคราบ และสิ่งสกปรกที่ติดตัวถังรถสีขาว เคยเป็นปัญหาที่กวนใจผมมากอยู่ครับ
แต่มาช่วง 2-3 ปีหลังนี้ผมได้ผู้ช่วยดีครับ จึงขอแนะนำและเล่าสู่กันฟังกับเพื่อนสมาชิกด้วยคนครับ
น้ำยาที่ผมใช้ตาม web-link นี้นะครับ
 http://www.carretex.net/product-ex5.html

ผมไปลองซื้อมาจากห้างขายปลีกแห่งหนึ่ง จริงที่ห้างสรรพสินค้าชั้นนำ แผนกประดับยนต์ก็เห็นว่ามีนะครับ
เป็นน้ำยากำจัดสิ่งสกปรกที่พื้นผิว ซึ่งไม่ใช่น้ำยาขัดผิวนะครับ จึงไม่ทำลายชั้นผิวเคลือบของสีรถ
ใช้ได้กับยางมะตอย รอยขีดข่วน(ที่ไม่ลึกถึงเนื้อสี) แล้วเคลือบเงาในตัวด้วยนะครับ ของผมบางครั้งก็ใช้กับ waxxi ก็ดีครับเงาวับเลย
คราบเหลืองก็ลบออกได้นะครับ อลงหาไปใช้กันดูได้นะครับ ราคาไม่แพงนะครับไม่เกิน 700 บาทครับใช้ได้นานอยู่นะครับ
เป็นเนื้อครีมสีเนื้อๆ

รถสีขาวที่มีอยู่ อายุต่างกันมากครับ คันนึง เกือบ 20 ปีแล้ว อีกคันนึง ยังไม่ครบปีเลยครับ ก็ใช้ได้ครับ
แต่ก็ไม่ควรขัดบ่อยเกินไปนะครับ เอาแบบว่าพอดีๆ restore แล้วก็ใช้วิธีเคลือบเอาดีกว่านะครับ

ผมใช้อยู่ครับเลยบอกต่อ ราคาไม่สูง แต่ใช้งานได้ดีครับ

ออฟไลน์ babynew

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:22:08 »
วิธีลงดินน้ำมัน

by wongwarut

form thaiwashercarclub

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:34:21 »
ปกติแล้ว น้ำยาล้างรถธรรมดาๆ ก็ล้างคราบยางมะตอยออกอยู่แล้วนะครับ
ยกเว้นว่า หนักจริงๆ

ถ้าสำหรับผม ถ้ายางมะตอยเยอะเกินกว่าจะล้างหมด
แนะนำ Carglo ครับ เท 2 ฝา ใส่น้ำ 1 ถัง
เอาผ้า ชุบ+เช็ด ออกง่ายๆเลยครับ

ดินน้ำมัน มันเอาไว้ทำความสะอาดผงเหล็กตามชั้นแลคเกอร์
ถ้าเอามาลูบยางมะตอย มันจะเสียเปล่าครับ

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 11:04:43 »
 ดินน้ำมันเวลาลูบต้องมีน้ำเลี้ยงตลอดที่พื้นผิว ละอองยางมะตอยเม็ดเล็กๆ จะลูบออกได้ไม่ยาก
แต่ถ้าเยอะมาก ใช้น้ำมันกาด สเปร์ยเอนกประสงค์โซแนกซ์ สเตทครีมกระปุกขาวฝาสีฟ้า
ทาแล้วเช็ดออกไม่ยาก ถ้าสบายๆก็ซื้อนำ้ยา ขจัดคลาบแมลงยางมะตอยมีขายตามห้างดัง
ฉีดทิ้งไว้แล้วล้างออกไม่ยาก วิธีที่ผมล้าง
  1 ใช้น้ำฉีดดินทรายออกก่อนและใช้มือเปล่าลูบคราบออกให้หมดก่อน
  2 ผสมน้ำยาล้างรถใช้ถุงมือล้างรถ ล้างให้ทั่ว
  3 ล้างน้ำให้สะอาด
  4 ดูคลาบยางมะตอยมีตรงไหนกำจัดเป็นจุด แล้วแต่วิธี มีมากมีน้อย
  5 เช็ดครั้งแรกผ้าชามัวร์สังเคราะห็ที่ซับน้ำดีๆ และตามด้วยผ้าไมโครแห้ง
เคลือบสีเดือนละครั้งครับ ใช้แมกไกว์เบอร์21 ใช้มาปีกว่าหมดไปครึ่งขวดเองครับ
ปล. สเตทครืมมีขายที่ 7 11 สามารถขัดโคมไฟหน้าได้ใสกว่าน้ำยาล้างโคม ที่ขายหลอดละหลายร้อยด้วยครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 22:38:35 »
ดินน้ำมันเวลาลูบต้องมีน้ำเลี้ยงตลอดที่พื้นผิว ละอองยางมะตอยเม็ดเล็กๆ จะลูบออกได้ไม่ยาก
แต่ถ้าเยอะมาก ใช้น้ำมันกาด สเปร์ยเอนกประสงค์โซแนกซ์ สเตทครีมกระปุกขาวฝาสีฟ้า
ทาแล้วเช็ดออกไม่ยาก ถ้าสบายๆก็ซื้อนำ้ยา ขจัดคลาบแมลงยางมะตอยมีขายตามห้างดัง
ฉีดทิ้งไว้แล้วล้างออกไม่ยาก วิธีที่ผมล้าง
  1 ใช้น้ำฉีดดินทรายออกก่อนและใช้มือเปล่าลูบคราบออกให้หมดก่อน
  2 ผสมน้ำยาล้างรถใช้ถุงมือล้างรถ ล้างให้ทั่ว
  3 ล้างน้ำให้สะอาด
  4 ดูคลาบยางมะตอยมีตรงไหนกำจัดเป็นจุด แล้วแต่วิธี มีมากมีน้อย
  5 เช็ดครั้งแรกผ้าชามัวร์สังเคราะห็ที่ซับน้ำดีๆ และตามด้วยผ้าไมโครแห้ง
เคลือบสีเดือนละครั้งครับ ใช้แมกไกว์เบอร์21 ใช้มาปีกว่าหมดไปครึ่งขวดเองครับ
ปล. สเตทครืมมีขายที่ 7 11 สามารถขัดโคมไฟหน้าได้ใสกว่าน้ำยาล้างโคม ที่ขายหลอดละหลายร้อยด้วยครับ

ตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ กระป๋องเล็ก 33 บาท ผมไม่รู้ว่ามันขัดโคมไฟหน้าได้ด้วย ปกติผมใช้ลบรอยกาวสติกเกอร์

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 14:04:42 »

ถ้าแบบวิธีผมนะครับ

1.1 วิธีใช้ดินน้ำมันที่ถูกต้อง ทำอย่างไรครับ
- ใช้คู่กับ น้ำยาลูบดินน้ำมัน หรือ ใช้ดินน้ำมันลูบไปพร้อมกับโฟมล้างรถได้เลยครับ

1.2 มีวิธีขัดคราบดินน้ำมันที่ติดรถมั้ยครับ?
-  อันนี้ ใช้พวก ฟินิชชิ่งต่างๆ หรือ หรือ คลีนเนอร์แว๊กซ์ หรือ สำหรับผม ใช้ผงซักฟอกครับ  (รถผมสีขาว)

1.3 นอกจากดินน้ำมัน มันมีอย่างอื่นที่ใช้ขัดคราบยางมะตอย หรือคราบติดรถอื่นๆ ที่ล้างด้วยน้ำยาล้างรถไม่ออกมั้ยครับ???
-สารละลาย น้ำมันครับ  เช่น น้ำมันก๊าด น้ำมันไฟแช๊ค คาร์โก้ ฯลฯ  

1.4 แล้วดินน้ำมันนี่ ยี่ห้อไหนดี และคุ้มราคาที่สุดครับ?
- ไม่มีความเห็นครับ

2. หลังผ่านเรื่องดินน้ำมันไปแล้ว ขอเกริ่นก่อนว่า ปกติผมล้างรถโดยครั้งแรก ล้างด้วยน้ำเปล่าเอาฝุ่นเยอะๆ ออกไปก่อน รอบสองค่อยลงน้ำยาล้างรถ

เพราะกลัวเปลือง 555 แล้วก็เช็ดด้วยผ้าชามัวร์ แต่เนื่องจากตอนนี้ รอยรอบรถเต็มไปหมดเลยครับ ล้างไม่ออกจริงๆ ก็เลยอยากทราบว่า

-ผมจะฉีดน้ำล้างคราบสกปรกออกก่อน โดยใช้มือลูบครับ พอประมาณแค่สกปรกจริงๆ แล้วก็ลงแชมพู+ฟองน้ำล้างเลยครับ แยกส่วนบนและล่างนะครับ

2.1 พวกแว๊กซ์ที่ใช้ลงกัน มันใช้ตอนที่ล้างเสร็จแล้ว เช็ดด้วยผ้าชาร์มัว แล้ว แล้วค่อยลงแว๊กซ์ ใช่มั้ยครับ?
-ใช่ครับ

2.2 มันจำเป็นต้องใช้เครื่องมั้ยครับ แล้วใช้เครื่องดีกว่าใช้มือตัวเองมั้ยครับ?
-ถ้าหมายถึงขัดลบรอย ถ้าขยันก็ลบทีละนิดด้วยมือครับ ถ้าไม่ไหวอยากเร็วก็ไปร้านเลยครับ

2.3 ยี่ห้อไหน ตอนนี้ที่ดีๆ ราคาคุ้มค่า บ้างครับ
-ไม่มีความเห็นครับ

2.4 ถ้าลงด้วยแว๊กซ์แล้ว พวกคราบยางมะตอย หรือคราบสีเหลืองๆ แดงๆ อื่นๆ มันจะยังติดอยู่มั้ยครับ??
-ถ้าไม่เอาออกก่อน ก็ยังอยู่ครับ

สุดท้ายอยากให้เข้าใจอีกนิดครับ  ว่าการ"ขัด" คือการทำให้สิ่งที่ไม่ต้องการหลุดออก  ส่วนการ"เคลือบ"คือการเคลือบทับลงไป มิได้ทำให้สิ่งที่ไม่เป็นที่ต้องการหลุดออกครับ
ผิดถูกอย่างไร วานเพื่อนๆ ชี้แนะครับ เป็นเพียงประสบการณ์ส่วนตัวของรถตัวเองครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 21:45:12 »
มาเก็บความรู้ครับ++