ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบแบบสอบถามเรื่องรถsubcompactสำหรับวิทยานิพนท์หน่อยครับ  (อ่าน 6669 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxiniac

• Newbie
  • *
พอดีว่าผมมาเรียนต่อป โทที่ไต้หวันแล้วทำวิทยานิพนท์เรื่องรถsubcompact ว่าผู้ซื้อให้ความสำคัญกับคุณสมบัติด้านไหนมากที่สุด จึงอยากจะขอความช่วยเหลือจากทุกคนช่วยตอบแบบสอบถามด้วยครับ

ลิงค์ตามนี้เลย
http://www.surveymonkey.com/s/35HDLH2

ขอบคุณมากครับ

ปล ถ้าผิดกฎยังไงก็ลบได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 15:28:43 โดย maxiniac »
Everything has an exception!

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
แบบสอบถามแปลกๆครับ
คลุมเครือ และไม่ชัดเจน

ถ้าให้เลือกได้ คุณน่าจะหาคำถามที่ให้แร๊งค์เิปิดกว้างกว่านี้
แบบนี้มันมีข้อจำกัดเกินไปครับ

น่าจะเจาะจงไปเลย ว่าสิ่งใด ก่อน หลัง
บางคนชอบราคาถูก ประหยัด แต่ไม่ได้ต้องการความหรู เอาแค่ใช้งานพอ
บางคนชอบแรง เน้นขับขี่ ไม่สนราคา ไม่สนความประหยัด
บางคนชอบภายในและความปลอดภัยเป็นหลัก ภายนอกและเครื่องยนต์เป็นรอง

เพราะถ้าให้เลือกแบบนี้ มันบีบมากจนเกินไป จนไม่มีใครอยากร่วมทำครับ
เพราะผมอ่านแล้ว ก็ยังงงๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

การทำแบบสอบถามแบบนี้ เป็นอีกรูปแบบหนึ่งครับคุณ YenChar
เรียกว่า Conjoint Analysis คือแทนที่จะให้คุณสมบัติรถมาทีละอย่าง
แล้วให้ผู้ทำแบบสอบถามเลือกว่า จะเอาเครื่องเท่าไหร่ ความกว้างเท่าไหร่ ฯลฯ
ก็ใช้วิธีการออกสเปคมาให้เป็นคันคันเลย แล้วเลือกเอา

ข้อดีของแบบสอบถามแบบนี้คือ มันจะใกล้เคียงกับสิ่งที่เกิดขึ้นจริงมากกว่า
และผลการวิจัยจะนำมาใช้อ้างอิงได้ดีกว่า ถ้าแบบสอบถามออกแบบมาดีแล้วนะครับ
สาเหตุก็คือ เมื่อก่อนการวิจัยแบบเดิมเดิม ที่ให้เลือกแต่ละ Attribute เองนั้น
สุดท้ายแล้ว พอทำผลิตภัณฑ์ออกมาแบบให้ถูกใจตามผล Survey เป๊ะเป๊ะ
ผลิตภัณฑ์นั้นมักจะขายไม่ดีอย่างที่คิด

สาเหตุก็เพราะว่าคนเราต่างกัน เลือกคนละอย่าง พอเรานำผลมาใช้
เราก็เลือกทำผลิตภัณฑ์ให้มี Attribute ที่ "คนส่วนใหญ่" ชอบ แต่การ Survey แบบนี้
มันมองข้ามปัจจัยตัวหนึ่งไปก็คือ ความแตกต่างระหว่างบุคคล แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน
ดังนั้น ไม่ได้แปลว่าทุกคนจะชอบผลิตภัณฑ์ที่มีคุณสมบัติตาม Attribute ที่ดีที่สุดก็ได้
หลังหลังเลยมีการนำ Conjoint Analysis แบบนี้มาใช้งานกันมากขึ้นครับ

ด้วย Logic ที่่อยู่ด้านหลังแต่ละ Choice มันจะนำมาให้เห็นได้เองว่า
อะไรที่ Attribute ที่สำคัญที่สุด และช่วงที่เหมาะสมที่สุดสำหรับลูกค้าแต่ละกลุ่มครับ

ส่วนที่ผมจะขอแนะนำ จขกท. นิดเดียวก็คือ Survey ถ้าทำตามที่ผมพูดมาข้างต้น ถือว่าโอเคครับ
แต่ถ้าจะให้ครบสมบูรณ์ ควรจะต้องให้ใส่ Attribute Importance ด้วยครับ คือกลุ่มลูกค้า
ให้ความสำคัญกับ Attribute ไหนมากที่สุด จึงจะทำให้การวิเคราะห์นั้นสมบูรณ์ได้นะครับ

• Newbie
  • *
คุณ Nuay เข้าใจถูกแล้วครับ เป็น Conjoint Analysis แต่ทีนี้ตัว Importance score มันจะคำนวณให้หลังจากเอาไปรันใน SPSS ครับ
ไว้ถ้าสนใจผลจะมาตอบให้อีกทีเมื่อรันเสร็จนะครับ

ป.ล. ขอบคุณทุกความเห็น และทุกคำตอบที่ทำให้ ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ตารางแอบดูยากไปนิดนึงอ่ะครับ
คือน่าจะจัดให้หมวดเดียวกันของแต่ละแบบอยู่ตรงกันหมด
พูดง่ายๆคือทำตารางเป็นแนวนอนอ่ะครับ

Information มันเยอะมาก
จนบางทีอาจลืมดูไปได้บ้างอะครับ
ตอนตัดสินใจเลือกตอบ
พวก Text ต่างๆ แอบเล็กไปนิดนึงครับ

• Newbie
  • *
ตารางมันแก้ไม่ทันแล้วครับ ขอโทษจริงๆ แต่พวก คุณสมบัติของรถนั้นตามแบบ conjoint analysis มันจะเอาไปรวมกันไม่ได้อะครับ คือ SPSS จะซุ่ม คุณสมบัติเหล่านั้นขึ้นมาเป็น model ให้ผู้ตอบเลือกว่าชอบmodel ไหนมากสุดไปน้อยสุด ทั้งนี้คุณสมบัติต่างๆเราจะต้องกำหนดไว้ก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ H.

ผมตอบไปแล้วครับ แต่.... รูปเฟียสต้ากับโซลูนา มันสื่อถึงอะไรครับ
H.

• Newbie
  • *
อ่อ มันหมายถึง รูปร่างของรถว่า น่าดึงดูด(Attractive) หรือ ไม่น่าดึงดูด(Unattractive) ครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
ผมตอบไปแระ แต่ไม่ได้ดูรูปดูแต่ spec อย่างเดียว ดูยากเหมือนกันครับ ตัวเล็กไปหน่อย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ตอบไปแล้วครับ ผมดู spec อย่างเดียว เน้นประหยัด เครื่องเล็ก อุปกรณ์ความปลอดภัยและเครื่องเสียงจัดเต็มครับ

ออฟไลน์ TTL

ตอบไปให้แล้วครับ

อันที่ดีที่สุดของผมคือประหยัดนำ้มัน แล้วก็ออฟชั่นด้านความปลอดภัยให้มาเต็มๆครับรวมถึงราคาครับ

ในแบบสอบถาม ตัวเล็กไปนิดนึงจริงๆครับ เวลาจะเลือกแต่หละตัวมันต้องมานั่งดูซำ้กันใหม่ครับ แอบมึนๆกับ

พวกตัวอักษรครับ(แต่ตอบถูกตรงประเด็นครัีบไม่ต้องห่วง  ;D)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนมากครับที่ช่วยเหลือ

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าเสร็จแล้วรบกวนโชว์ผลที่ได้จากการสำรวจมาด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
ได้ครับ ไว้ถ้าเรียบร้อยแล้วจะเอาผลคร่าวๆมาให้ดู

• Newbie
  • *
เอาผลคร่าวๆมาให้ชมกันนะครับ

เริ่มด้วย Average Important Score ซึ่งเป็นสัดส่วนจาก100% ของการตัดสินใจซื้อว่าจะซื้อรถ subcompact จากปัจจัยใดเป็นหลักครับ

ส่วน Utility score จะเป็นค่าที่แสดงถึงผลกระทบกับผู้ซื้อเมื่อรถขาดหรือมีปัจจัยนั้นๆประกอบอยู่

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือที่มีให้กันครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ทำไปแล้วครับ

แต่แบบนี้ คนที่ภาษาอังกฤษไม่แข็ง มึนเลยนะเนี่ย ขนาดผมอ่านแว่บแรกยังผงะเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!