ผู้เขียน หัวข้อ: ลองทายในใจก่อนอ่านเฉลยในกระทู้ " รถยนต์ที่เก่าแก่ที่สุดในโลก อายุกี่ปี "  (อ่าน 4006 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member

ใครทายได้ใกล้เคียงที่สุดครับ  ;)

De Dion Bouton Et Trepardoux คือรถยนต์ที่เก่าแก่ที่สุดในโลก อายุ 127 ปี ครับ ผลิตออกมาก่อนที่ฟอร์ดจะผลิตรถยนต์คันแรกถึง 12  ปี

โฉมหน้าของรถยนต์ "เดอ ดิอง บูตอง เอ เทรปาร์โดซ์" รุ่นปี 1884 หรือเรียกสั้น ๆ ง่าย ๆ ว่า "ลา มากุยส์" 
เป็นรถยนต์ที่เก่าแก่ที่สุดในโลกที่ยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ในขณะนี้ ผลิตในปี 1884 โดยโรงงานผลิตรถยนต์ เดอ ดิอง ในฝรั่งเศส
เคลื่อนที่โดยใช้กลไลของแรงดันไอน้ำ ดังนั้นก่อนจะเคลื่อนที่ได้ก็จะต้องจุดไฟเครื่องจักรไอน้ำไว้นานกว่า 45 นาทีก่อนถึงจะมีแรงดันพอที่จะใช้การได้
ส่วนตัวถังเก็บน้ำทั้งด้านหน้าและด้านหลังบริเวณใต้ที่นั่งคนขับ สามารถขับเคลื่อนด้วยความเร็วเฉลี่ย 32 กิโลเมตรต่อชั่วโมง สูงสุด 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
(ซึ่งก็ถือว่าเร็วไม่น้อยเลยในสมัยนั้น) และตลอด 127 ปีที่ผ่านมา มีเจ้าของเพียง 4 คนเท่านั้น

ข่าวล่าสุดวันนี้ มีผู้ประมูลรถเก่าแก่ที่สุดในโลกด้วยราคาว่า 4.6 ล้านดอลลาร์สหรัฐ หรือกว่า 142 ล้านบาท
http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/279594.html

http://www.youtube.com/watch?v=riO3UUC9qo0&feature=player_embedded#!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
รถขับเคลื่อนพลังไอน้ำคันแรกเป้นของ Joseph Cugnot ไม่ใช่เหรอครับ

แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลใหม่ครับ นายเดอ ดิ ออง ผลิตรถไม่รุ่ง แต่ผลิตระบบช่วงล่างที่มีชื่อเสียงจนถึงปัจจุบัน

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
รถคันนี้ เป็นรถเก่าแก่ที่สุดในโลก ที่ยังเหลืออยู่ครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
รถคันนี้ยังขับได้อยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
เครื่อง+Superchargerระบบเกียร์CVTนี่นา อิ อิ
 ว่าแต่ แอร์เย็นๆเนี่ย มีมากี่ปี ใครเป็นคนคิดนะ บ้านเมืองเราร้อนต้องขอบคุณเขามาก
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

ออฟไลน์ XL_SiZe

อ่านโจทย์พลาดไป ผมนึกว่ารถคันแรก นึกไป 5000 ปีก่อน
สมัยอียิปต์เอามาขนหิน  ::) รถยนต์ ๆ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

อ่านโจทย์พลาดไป ผมนึกว่ารถคันแรก นึกไป 5000 ปีก่อน
สมัยอียิปต์เอามาขนหิน  ::) รถยนต์ ๆ

ฤ ว่าคันนี้จะเก่ากว่า