ผู้เขียน หัวข้อ: ลบ  (อ่าน 11392 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
ลบ
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:00:29 »
ลบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2019, 02:06:27 โดย preme123 »

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
Re: Vigo champ มีความสามารถลุยน้ำได้ลึก กี่ cm ครับ ร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:30:25 »
น้ำท่วมแถวเชียงใหม่เห็นเขาทำจะอี้..ทั้งกระบะและเก๋งนะ
เอากระสอบปิดหน้ากระจังหน้าแล้วเอาฝากระโปรงหนีบเพื่อดันน้ำออกข้าง ผมก็คันปากเนาะไปถามว่าทำไม?เขาบอกว่าแหวกให้น้ำออกด้านข้าง เลี่ยงให้น้ำมาปะทะด้านหน้าโดยตรง เพราะถ้าน้ำมาด้านหน้าตรงๆโอกาสที่ใบพัดจะหักมีสูงกว่า..ออ ก็เป็นความเชื่อที่เป็นไปได้
ส่วนรถดีเซลทุกยี่ห้อ ห่วงหวงกรองอากาศให้มากที่สุด4wdถึงชอบติดสนอคเกิ้ล พ่นสเปร์ยไล่ความชื้น หากรถดับอย่าสตาร์ทกลางน้ำเพราะตอนสตาร์ทมันจะดูดน้ำเข้าไปคราวนี้น้ำเข้าเครื่องสนุกสนานล่ะหรือต่องวงช้างมาเสียบปลายท่อไอเสียหาอากาศที่ไม่ใช่น้ำ เห็นเขาใช้ท่อหม้อน้ำเก่าๆมาต่อกัน
อย่าลืม ตอนขับ ขับช้าๆค่อยๆย่อง สุภาพๆ
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

ออฟไลน์ Alongkorn_TTC

• Newbie
  • *
Re: Vigo champ มีความสามารถลุยน้ำได้ลึก กี่ cm ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:11:53 »
ECU ของวีโก้อยู่ในห้องเครื่อง โอกาสที่น้ำจะเข้าไปก็มีสูงมาก ถ้าเจอน้ำท่วมสูง
แต่ก่อนน้ำจะเข้า ECU ปราการณ์ด่านแรกที่จะเข้าก็น่าจะเป็น น้ำเข้าในกรองอากาศมากกว่า

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
Re: Vigo champ มีความสามารถลุยน้ำได้ลึก กี่ cm ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:16:30 »
รถกระบะทุกรุ่นลุยได้ถึงไฟหน้าเลยครับ(สูงกว่านั้นก็แล้วแต่บุญแต่กรรมแล้วล่ะ)

ที่แน่ๆ ในห้องโดยสารนี่เลี้ยงปลาได้เลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:32:25 »
รถกระบะทุกรุ่นลุยได้ถึงไฟหน้าเลยครับ(สูงกว่านั้นก็แล้วแต่บุญแต่กรรมแล้วล่ะ)

ที่แน่ๆ ในห้องโดยสารนี่เลี้ยงปลาได้เลย
ตามนี้ครับ
ส่วน Dmax สุยได้ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:42:01 »
สวดยอด!!

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:52:44 »
ขอสอบถามเพิ่มอีกนิสครับ ว่า ซิล ยางขอบประตู vigo นั่นกั้นน้ำได้ดีแค่ไหนครับ หรือว่าถ้าน้ำลึกเกือบถึงไฟหน้านี่ ยังไงๆ น้ำก็เข้าห้องโดยสารหรอครับ

thx kub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 10:54:40 โดย preme123 »

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 11:14:17 »
ขอสอบถามเพิ่มอีกนิสครับ ว่า ซิล ยางขอบประตู vigo นั่นกั้นน้ำได้ดีแค่ไหนครับ หรือว่าถ้าน้ำลึกเกือบถึงไฟหน้านี่ ยังไงๆ น้ำก็เข้าห้องโดยสารหรอครับ

thx kub

ไม่ต้องถึงยางขอบประตูหรอกครับ
แค่ปริ่มๆจุกยา่งใต้ท้องรถมันก็เล็ดรอดเข้ามาได้เเล้วล่ะครับ ลองเอาพรมออกมาจะพบกับความเน่าของมัน:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 11:31:37 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 11:35:27 »
เป็นผม คงไม่ต้องรู้กันหรอกครับว่ากี่ cm
เอาแค่มีเข้ามาในห้องโดยสารได้ ผมก็ไปเอาลุยแล้วครับ
น่ากลัวมาก

แต่ที่สำคัญผมอยากเห็น ชูชีพ รถจังเลย
แบบว่าพอจะลุยน้ำ ก็เอาเข้าไปยัดไว้ใต้ท้องรถ
เป็นอารายที่เล็ก ๆ แต่สามารถทำให้รถลอยได้
พอช่วงน้ำลึก ๆ ก็ลอย แล้วก็ให้ล้อมันหมุนเป็นใบพัดเรือ
ดูน่าจะสุโค้ย ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 11:38:36 โดย zekoza11 »

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 11:53:09 »
จำในข้อมูลBrochure ได้ว่า

รุ่นธรรมดา เค้าให้ลุยได้ถึงระดับปริ่มขอบไฟหน้า ก็คือสูงกว่ากันชนหน่อยนึงน่ะครับ

เห็นแล้วก็นึกถึงเจ้า Mighty X จะมีที่ดึงปิดทางเดินอากาศอยู่ในรถ ข้างๆ เข่าขวาคนขับ แต่ก็ไม่เคยดึงเลย ไม่รู้ว่าต้องลุยน้ำสูงขนาดใหน ถึงจะต้องดึงปิด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:05:21 »
เป็นผม คงไม่ต้องรู้กันหรอกครับว่ากี่ cm
เอาแค่มีเข้ามาในห้องโดยสารได้ ผมก็ไปเอาลุยแล้วครับ
น่ากลัวมาก

แต่ที่สำคัญผมอยากเห็น ชูชีพ รถจังเลย
แบบว่าพอจะลุยน้ำ ก็เอาเข้าไปยัดไว้ใต้ท้องรถ
เป็นอารายที่เล็ก ๆ แต่สามารถทำให้รถลอยได้
พอช่วงน้ำลึก ๆ ก็ลอย แล้วก็ให้ล้อมันหมุนเป็นใบพัดเรือ
ดูน่าจะสุโค้ย ไปเลย

ถ้ารถทามิย่าที่ญี่ปุ่น เคยเห็นนะครับ

แต่รถจริง ถ้าจะทำคงจ๊าบ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:41:03 »
สำหรับผมถ้าปลอดภัยไว้ก่อนขอไม่เกินขอบประตูล่างครับ  แต่ถ้าถามว่าลุยได้เท่าไร

ถ้ารถคุณลุยมิดกระโปรงแล้ววิ่งได้มันก็ไปได้ครับ แต่ทางที่ปลอดภัยที่สุดผมว่าไม่ควรเกินขอบประตูๆ สุดๆ ก็ขอบไฟหน้าล่างครับ

รถลุยนำ้ ก็ไม่ใช่ว่าจะดีครับ หลักเีลี่ยงที่มันท่วมสูงๆได้ก็ดีครับ แต่ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็ขับอย่างระมัดระวังครับ... ขอให้ผ่านไปได้ด้่วยดีนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 12:46:44 »

thx kub
ถ้าน้ำไม่เข้า ล้อรถก็จะลอยเพราะอากาศในห้องโดยสารครับ ขับต่อไม่ได้ ต้องเปิดประตูให้น้ำเข้ามาอยู่ดี
H.

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 13:48:11 »
พวก ฮัมเมอร์ h2 h3 กะฮัมวี่นี่ลุยน้ำได้เยอะมั้ยครับ ถามเพิ่มเติเอาฟามรู้

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 15:35:14 »
พวก ฮัมเมอร์ h2 h3 กะฮัมวี่นี่ลุยน้ำได้เยอะมั้ยครับ ถามเพิ่มเติเอาฟามรู้
;D มิดหัวคนขับค๊ะ (ใส่อุปกรณ์ครบชุด) และคนขับยังหายใจได้ ลองหาดูใน youtube ค๊ะ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 22:20:51 »
soluna ไฟท้ายหยดน้ำป้าผมไง ลุยมาเกินครึ่งคัน แต่ไม่ดับนะ แต่น้ำเข้ามาจนเลี้ยงปลาได้เลยต้องยกชุดพรมมาตาก

ถอดออกเองทำเองนะครับ เหลือพรมตรงเกียร์มันเอาออกไม่ได้ ทำไห้ยังเหม็นอยู่เลย

ตอนนี้แรกมีปัญหากับเครื่องเสียงครับมันกดเปลี่ยนเพลงไม่ได้ ซีดีมันไม่อ่าน แล้วตอนนี้ก็มีปัญหาเกี่ยวกับช่วงล่างครับ

ลุยน้ำหนิน่ากลัวจริงๆๆ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 23:45:16 »
เลยขอบล่างไฟหน้าขึ้นมาได้นิดหน่อย ปากท่ออากาศอยู่ด้านข้างฝั่งขวาครับ ลองคำนวณดูเอาเลยครับ
ปล.อ้างอิงจาก Fortuner 3.0V ครับ