ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับjazz(GD)เครื่อง idsi เกียร์ออโต้เวลากดคันเร่งแล้วมีเสียงดัง กิ๊กๆๆ  (อ่าน 6157 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
- คือเสียงมันคล้ายๆ เวลาวางพวงกุญแจ ไว้หน้ารถแล้วกุญแจมันกระทบน่ะ ครับ เป็นเฉพาะ ตอนที่กดคันเร่งครับ ตั้งแต่ออกตัวเลยครับ  ไม่ว่าจะลองกดแบบ เบาๆ มันก็ดัง ยิ่งกดลึก ยิ่งดังครับ  เครื่อง ร้อน หรือ เย็น ก็ดังครับ .... 
 ....พอยกเท้าก็หาย แล้วเวลาวิ่งทางยาวๆ รักษารอบคงที่ก็เงียบ ตอนแรกคิดว่าลูกปืนล้อดัง มันก็ไม่น่าจะเกี่ยว กับการกดคันเร่งใช่มั๊ยครับ...เคยลองจอดกับที่่แล้วลองกดคันเร่ง เริ่มจาก เบาๆ แล้วลากยาวๆ มันก็ไม่เป็น อะไร ไม่มีเสียง กิ๊กๆๆ   พอดีบ้านอยู่ติดถนนเลยลอง สังเกตคันอื่นดู ก็เป็นคล้ายๆกัน เสียงตอนกดคันเร่งเสียงเดียวกันเด๊ะ....มันเกิดจากอะไรหรือครับ ผมลองไล่ๆดู แล้วลอง วิเคราะห์เอง ดู มันเกียวกับเกียร์หรือเปล่าครับ... ใครพอจะทราบบ้างครับเพราะน่าจะมีหลายคันที่เป็นแบบนี้ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำ ด้วยนะคับ...ขอบคุณครับ
               ....เข้าศูนย์แล้ว เจอแต่คำยอดฮิต ของช่างว่า รุ่นนี้มันก็เป็น....แบบนี้แหละ .....

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
555 ขำตอนคำยอดฮิต

ผมเจอมาแล้วกับตัวเองถึง 2 ครั้ง  (หมายถึงได้ยินเองกับหูนะ ไม่นับรวมกับที่เพื่อนเล่าให้ฟัง)
ครั้งแรกเป็นซีวิคไดเมนชั่นของเพื่อนสมัยเรียนมหาลัย

อีกครั้งนึงก็ตอนยางรถซิตี้ของผมมีปัญหาครับ

ฮิตจริงๆ

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
เดาเอานะ
อาจเป็นเสียงเขกของวาล์ว(เพราะเครื่องน๊อค)จากการใช้น้ำมันออกเทนต่ำ

ออฟไลน์ plus

ผมว่าflyweel คับ  เข้าศูนย์ตรวจคับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ถ้าค้างเท้าไวนิ่งๆ จนรอบมันถึงแล้วหาย อันนี้เสียงเขกแน่ครับ

เกิดจาก ไฟที่ส่งผ่านสูบแก่เกินไป ทำให้จุดระเบิดทั้งๆ ที่ลูกสูบยังวิ่งขึ้นไม่สุด (ปกติควรจุดระเบิดเมื่อสูบขึ้นสูงสุด แต่ไฟกระตุ้นเยอะเกิน เลยระเบิดไวไป)

หรือการใช้น้ำมันออกเทนต่ำ น้ำมันออกเทนต่ำจะจุดไฟง่ายกว่าออกเทนสูง ก็อาจเขกได้เหมือนกัน (เรียกอีกอย่าง คืออาการน็อค)

รถบ้านผมเครื่องคาร์บิว เจอปัญหานี้ประจำเพราะต้องปรับไฟเอง ไม่มีอีซียูควบคุม โอกาสเจอปัญหานี้เยอะหน่อย

แต่รถที่มีอีซียู ผมไม่ทราบครับ เข้าศูนย์/อู่ บอกว่ามีเสียงเขก ช่างน่าจะทราบครับ

ถ้าไม่แน่ใจว่าใช่เสียงเขกหรือไม่ ตอนเสียงมา กดเกียร์ลงตัว S รอบจะสูงขึ้น ถ้าเสียงหาย มันคือเสียงเขกครับ