ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าน้ำท่วมและไม่มีรถกระบะหรือ SUV ต่างๆ มีรถเก๋งอะไรในปัจจุบันมันพอลุยน้ำได้บ้างครับ  (อ่าน 5724 ครั้ง)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
สมัยปี2526 ตอนนั้นยังเด็กอยู่แต่พอจะจำได้ว่าเกิดน้ำท่วมใหญ่ขึ้นในกทม. ในซอยบ้านผมน้ำสูงประมาณระดับกันชนหน้ารถเก๋ง ที่บ้านยังออกบ้านได้โดยใช้ Galant Sigma รุ่นปี 1980 ไฟเหลี่ยมเล็กสี่ดวง เอาพรมออกแล้วใส้ยางต่อท่อไอเสียขึ้นมาสูงๆ ก็สามารถขับไปไหนต่อไหนตลอดช่วงน้ำท่วมส่วนของเพื่อนบ้านใช้โฟล์คเต่า VW1303 ก็ไปได้เช่นกัน รถอีกคันของที่บ้าน BMW 2500 รุ่นปี1976 เคยจำต้องลุยระดับใต้ไฟหน้าในวันที่ฝนตกหนักและน้ำเริ่มท่วมจากภัตตาคารอภิชาติลาดพร้าวมาถึงบ้านที่สุทธิสารก็แค่พรมเปียกถอดซักแห้งแล้วก็ไม่มีปัญหาอื่นใดตามมาแต่ก็ไม่ลุยออกบ้านไปอีกเลยตลอดช่วงน้ำท่วมเพราะคุณปู่บอกว่ากลัวมันจะพัง ทีนี้พอนึกถึงเหตุที่อาจจะเกิดขึ้นในอีกไม่นานนี้ เลยอยากให้ช่วยๆกันนึกครับว่ารถสมัยนี้ที่มันเป็นรถเก๋งมีรุ่นไหนที่พอจะลุยน้ำได้โดยไม่มีอะไรเสียหายหรือเสียหายน้อยที่สุดครับ และคิดว่าลิมิตของรถแต่ละรุ่นมันจะลุยน้ำกันได้สูงซักแค่ไหนในยามจำเป็น

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ผมว่ารถเก๋งมันก็ลุยได้พอๆๆกันแหละครับ หนีกันไม่มากหรอกลุยได้ทุกยี่ห้อนี่แหละ

แต่ที่เคยมีประสบการก็เป็น โตโยต้าแหละครับ soluna ไฟท้ายหยดน้ำ เกินครึ่งคันไม่ได้ปิดแอร์ด้วยนะ เวลาขับน้ำขึ้นมาเกือบถึงฝากระโปรงหน้าเลย ไม่ดับครับ

ส่วนฮอนด้า สดๆๆร้อนๆๆเลย new civic 1.8 ของป้าผมที่ไปนครปฐมวันนี้ก็ได้ลุย ตั้งเกินครึ่งล้อ ก็ไม่มีปัญหานะ

ซึ่งรถเก๋.ลุยแค่ระดับนี้มันไม่มีปัญหาหรอกครับผมว่า นอกจากจะลุยแบบ soluna ป้าผม ซึ่งลุยขนาดนี้คงต้องพึ่งเทคโนโลยีการออกแบบของเครื่องยนของแต่ละยี่ห้อแหละครับว่าออกแบบมาทนน้ำแค่ไหน

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
ซีตรอง ครับ เท่าที่ทราบส่วนใหญ่จะมีระบบยกตัวถังให้สูงขึ้นได้
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เคยเอารถคันแรกของบ้านรุ่นนี้ขับลุยน้ำท่วมใหญ่ที่ศรีราชาเมือสิบกว่าปีก่อน ท่วมเกือบถึงฝากระโปรง เบิ้ลคันเร่งอย่างเดียว ไม่ดับเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ vellcap

เท่าที่เคยเจอและนึกออกนะครับ
1.MB C-Class W204 รถจอดอยู่กับที่ น้ำเกือบท่วมล้อ แต่เครื่องยังไม่ดับ
2.Toyota Camry ACV30 ประมาณ 65-70 ซ.ม.
3.Vios MC รุ่นแรก  น้ำเกือบถึงขอบล่างไฟหน้า
4.Honda Civic FD  เลยครึ่งล้อมาหน่อย(ท่วมน็อตล้อทั้ง 5 ตัว)
5.Mazda 2 Sedan  น้ำอยู่บริเวณขอบล่างโลโก้หน้ารถ แต่รถคันนี้กำลังดำน้ำอย่างช้าๆนะครับ
6.Honda Accord G8 ขอบล่างกระจังหน้า
7.Toyota Camry ACV40  3/4 ของล้อ
8.Honda Jazz GE  ขอบล่างกระจังหน้า

แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีครับ ทำไมรถเดี๋ยวนี้ชอบเอา ECU มาไว้ที่ห้องเครื่องกันหมดเลย เสียวพังครับ
ส่วนรถเดิมๆที่ลุยน้ำได้สูงที่สุดนั้น ผมขอยกตำแหน่งนี้ให้ Camry ACV30 MC ครับ

คุณ Iwata Kana ZVW30 ครับ SX4 มันเป็น Cross-over  ??? ไม่ใช่เหรอครับ  เอ๊ะ..หรือว่า ผมเข้าใจผิดมาตลอดเนี่ย  :P

ออฟไลน์ 6162002

ท่วมอย่างทุกวันนี้ อย่าว่าแต่ออฟโรดพันธุ์แท้เลยครับ คงต้องรถขนถ่านหินเลยแหละ *-*

ป.ล. เบิ้ลเครื่องใส่น้ำ ระหวัง ลูกสูบพังเละนะครับ ถ้าน้ำเข้ากระบอกสูบเยอะๆนี่  ที่ว่าน้ำมันออกเทคต่ำๆแล้วเครื่องน๊อค ยังเทียบกรณีน้ำอยู่ในลูกสูบไม่ติด

ออฟไลน์ Aphutylfc

รถเก๋งผมว่ามันไม่ใช่ความคิดที่ดีครับ

ออฟไลน์ benzd

ไม่กลัวน้ำเข้าทางกรองอากาศหรอครับ  ::) ::)