ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ครับ? น้ำท่วมจะมีผลต่อการผลิตรถยนต์ค่ายต่างๆ ยังไง  (อ่าน 3763 ครั้ง)

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
อยากทราบนะครับ บังเอิญเพื่อนกำลังจะซื้อรถใหม่อยู่ครับเลยอยากถามว่า ค่ายไหนที่มีผลกระทบบ้าง และ จะหยุดผลิตไปนานแค่ไหน จะเริ่มผลิตไ้ด้เมื่อไหร่ครับ

และค่ายไหนไม่มีผลกระทบบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ที่แน่ๆก็ honda น่ะคับไปก่อนเพื่อนเลย จมมิดทั้งโรงงานเลย ค่ายอื่นนี่ผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่นะคับต้องรอท่านอื่นที่ทราบชัดเจนกว่ามาแนะนำต่อ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16145.0.html

ถัดไป 3 มู้เอง + ก็เห็นยังตอบเองอยู่เลยนี่ครับ ตั้งใหม่ทำไมหว่า = =''

ออฟไลน์ balliblue

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16145.0.html

ถัดไป 3 มู้เอง + ก็เห็นยังตอบเองอยู่เลยนี่ครับ ตั้งใหม่ทำไมหว่า = =''
ออ กระทู้นั้นเหมือนจะแ้จ้งข่าวให้ทราบเฉย และ แค่ Honda, Toyota และ isuzu แต่ผมอยากรู้ ระยะเวลาคร่าวๆ โดยรวมทั้งหมดทุกยี่้ห้ออะครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
เพราะโรงงานผลิตชิ้นส่วนต่างๆตั้งอยุ่ในนิคมอุตสาหกรรมที่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมครับ ทำให้ไม่มีชิ้นส่วนมาผลิตรถยนต์น่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอความกรุณา ตั้งกระทู้เท่าที่จำเป็นครับ
อย่าตั้งคนเดียว 2 กระทู้รวด เพราะจะทำให้กระทู้อื่นๆ หล่นลงไปอย่างรวดเร็วเกินไปครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
ถ้าเป็นtoyotaราวๆ3-4อาทิตย์ครับแต่ถ้าhondaอันนี้คงหลายเดือนแหละครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ตอนนี้คงยังไม่มีใครบอกเป็นเวลาที่แน่นอนได้
อยู่ที่ว่าน้ำจะลดเมื่อไหร่ โรงงานทั้งโรงประกอบและ Supplier ชิ้นส่วนไหน โดนท่วมไปแค่ไหนด้วย
บางยี่ห้อที่สารถสั่งชิ้นส่วนจากต่างประเทศมาประกอบได้ก็จะเริ่มได้เร็วกว่า

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
Vender / Supplier บางส่วนโรงงานจมอยู่ในน้ำไม่สามารถจะส่ง Part ไปให้ประกอบได้แต่ส่วนใหญ่ก็จะใช้วิธีสั่งเข้ามาจากต่างประเทศเพื่อทำการผลิตต่อไปแบบไม่ต่อเนื่องนักอาจจะวันละชั่วโมงสองชั่วโมงเพื่อที่จะเฉลี่ยให้ได้นานที่สุดที่จะทำได้ ส่วนโรงประกอบที่จมน้ำก็คงไม่ต้องบอกนะว่าทำไมถึงกระทบ