ผู้เขียน หัวข้อ: ** แก้เครียดน้ำท่วม วันนี้ไปดูน้อง "อมรา" ตัวเป็นๆขาวจั๊วะ เลยครับ ** Almera  (อ่าน 14550 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
วันนี้ขับอยู่ ถ.กิ่งแก้ว มองหานิสสันอยู่นา เกือบเลยไปซะแล้ว ปาดจากเลน2 เข้าเลนซ้ายทัน
อยากเจอตัวเป็นๆมานานครับ กับน้อง "อมรา" น้องใหม่ล่าสุด หลังจากปล่อยให้พี่ๆ "ธิดา มีนา และ นวรัตน์" (credit:manager) ทำตลาดอยู่นาน

แว๊บแรกที่เห็น หน้าตาต้องบอกว่าไม่ตกใจเท่าไรเพราะเห็นจากสื่อมาเยอะ (แต่ที่ตกใจเดี๋ยวบอกตอนหลัง)

เริ่มจากหน้าตรงกันก่อน ด้านหน้าในมุมมองรถไม่กว้าง ดูเล็กกระทัดรัด
กระจังหน้า ดูละม้ายคล้ายรุ่นพี่อย่าง "เทียน่า" ถ้ามีโครเมี่ยมถือว่าใช่เลย
ด้านหลังมีตูดเป็ดให้พร้อม มองไปท้ายตรง แอบคล้ายเทียน่า j31 เหมือนกัน
(เห็นสีขาวแล้วอยากจับใส่ชุดแต่ง ล้อ18 ท่อคู่ แนว VIP มากๆ)

ด้านข้า เสากลางงรุ่น E ยังไม่เป็นสีดำ (ถ้าเป็นรุ่น V, VL จะเป็นสีดำ แต่ก็ดำแค่เสานะ ขอบประตูก็ไม่ดำ!!)

ตามมาด้วยบั้นท้าย (ดินระเบิด) คือใหญ่จริง สวยเป็นบางมุม ใหญ่ขนาดที่ว่า หลุมยางอะไหล่ถูกยืด
พอที่จะใส่ยางอะไหล่ได้ 1 ล้อครึ่งเลย (ลองไปเปิดดูนะครับ เกิดมาไม่เคยพบเคยเห็นหลุมล้ออะไหล่ใหญ่ขนาดนี้ อิอิ)

มุมที่ไม่ชอบครับ ดูที่จับประตูมันต่ำไป  เหมือนกับตัวรถมันน่าจะครอบตัวถังลงไปอีก
คว้านซุ้มล้อให้สูงกว่านี้หน่อย ส่วนตัวมองว่าดูไม่ค่อยสมส่วนครับ ติดเรื่องนี้นิดเดียวจริงๆ
แต่คาดว่าคงทำได้ยากเพราะเกี่ยวเนื่องกับตัวถัง Chasis ครับ ต้องพึ่งชุดแต่งอย่างเดียวให้สมส่วนกว่านี้

และถ้าใครเล่นรุ่น V ขึ้นไปจะได้รีโมตพร้อมเปิดฝากระโปรงท้าย อยากบอกว่าชอบมากๆ
รถระดับไม่มีมาให้เลยเท่าที่สังเกตุ อันนี้เด้งขึ้นมาให้สูงเลย
สังเกตุภายในด้านท้ายกว้างมากๆ ใครขนของไม่พอนี่ สงสัยต้องขับรถกระบะขนของส่งตลาดไทเป็นแน่!
(แอบเสียดายที่เบาะท้ายพับไม่ได้ ถ้าพับได้ละก็จุได้เยอะกว่านี้แน่ๆ)

ภายใน มาตรวัดรุ่น E ดูปกติคล้ายรุ่นน้องอยาก มาร์ช
แต่รุ่น V และ VL เนี่ยสี แยกวัดรอบและความเร็วคนละวง แถมมีกรอบโครเมี่ยมให้
เลขไมล์ ฟอนต์ที่ใช้คล้ายเทียน่ามาก สวยใช้ได้เลยครับ

ที่บอกว่าอึ้งในช่วงแรก คือเบาะหลังครับ !! ผมเป็นผู้ชายตัวไม่ใหญ่มาก 167cm
พอปรับเบาะให้เหมาะกับผมขับ แล้วลองวิ่งมานั่งข้างหลัง โอ้โห !!! มัน legroom พอๆกับ เทียน่าที่บ้านเลยนะเนี่ย
พูดตรงๆตอนแรกไม่เชื่อเลยว่าจะกว้างขนาดนี้ แม้ปรับเบาะหน้าเลื่อนให้สุดข้างหลัง พื้นที่ยังเหลือพอพอกับ mazda3 ตัวใหม่ หรือกว้างกว่านิดๆด้วยซ้ำ !!

สรุป

อีโคคาร์ไซส์บิ้ก ที่(เกือบ)จะสวยหมดจด มาพร้อมLegroomที่แสนมหัศจรรย์ กับราคาที่ชวนอึ้งนิดๆ

ขอบคุณครับ ที่อ่านจนจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 02:33:34 โดย nunix »

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ขอบคุณคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ขอบคุณคับ

สวัสดีครับ ใช้ e39 อยู่หรือครับพี่ ว่างๆจะขอปรึกษานะครับ กำลังสนใจ e46/e39 อยู่อีกคัน  ;D ;D

ออฟไลน์ kira&friend

ผมว่ากระจังหน้ามันคล้ายๆกับน้องธิดาใหม่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 02:14:34 โดย kira »
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ผมว่ากระจังหน้ามันคล้ายๆกับน้องธิดาใหม่นะครับ

คล้ายมากครับ ดูแล้วมาแนวเดียวกันเลยทั้งไฟหน้า กระจังหน้า แต่ธิดา ดูลงด้วยกว่ามากๆเลยครับ
อาจเป็นเพราะออกแบบใหม่หมดไม่ใช่พื้นฐานของรถรุ่นเดิมเลยกระมังครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member

ผมสงสัยภาพนี้ครับ เพราะตามสเปค Almera ไม่มีสีเทานี่นา หรือว่ามันคือสีเงิน !!

แล้วสีเงินของ Nissan เข้มขนาดนี้เลยเหรอครับ เหมือนสีเทาของเจ้าอื่นๆ เลย

ออฟไลน์ JIRATH

ข้างบนน่าจะเป้นสีน้ำตาลนะครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ดูท้ายก็อาจเป็นไปได้ แต่ด้านข้างนี่เทามากเลยครับ

สงสัยแสงมันหลอก  :o

ออฟไลน์ HME

มีชื่อไทยทุกรุ่นเลย ^_^

ออฟไลน์ YenChar

ผมอยากรู้มากที่สุดตอนนี้
คือมันจะทำอัตราสิ้นเปลืองได้เท่าไหร่

ถ้าผมจับมาร์ช นั่ง 4คน หนักคนละ 60 กิโล
ทดสอบดู
ได้อัตราสิ้นเปลืองนอกเมืองราวๆ 16-17 โลลิตร และในเมือง 13 โลลิตร

เป็นไปได้มั้ย ที่ อมรา นั่ง 1-2 คน
จะกินน้ำมันพอๆกับมาร์ช ขณะบรรทุก 2-3 คน

............

และขอ 0-100 บวกลบไม่มากไปกว่ามาร์ชมาก (+ - 1 วินาที)
ความเร็วปลาย ขอ 150 พอแล้ว

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ มันจะสุดยอดดดดด มาก

ผมสงสัยภาพนี้ครับ เพราะตามสเปค Almera ไม่มีสีเทานี่นา หรือว่ามันคือสีเงิน !!

แล้วสีเงินของ Nissan เข้มขนาดนี้เลยเหรอครับ เหมือนสีเทาของเจ้าอื่นๆ เลย

อันนี้น้ำตาลครับ แสงกล้องมันหลอกจริงๆ
แต่รู้สึกว่า น้ำตาลมันไม่ค่อยน้ำตาลเท่าในรูป ของจริงออกหม่นๆ
มีความเป็นสีเทาปนอยู่ ไม่เหมือนน้ำตาลวอลโล่น่ะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

คือมันจะทำอัตราสิ้นเปลืองได้เท่าไหร่

ถ้าผมจับมาร์ช นั่ง 4คน หนักคนละ 60 กิโล
ทดสอบดู
ได้อัตราสิ้นเปลืองนอกเมืองราวๆ 16-17 โลลิตร และในเมือง 13 โลลิตร

เป็นไปได้มั้ย ที่ อมรา นั่ง 1-2 คน
จะกินน้ำมันพอๆกับมาร์ช ขณะบรรทุก 2-3 คน

ถ้าเกียร์กับเครื่องไม่ได้เปลี่ยน คงเป็นตามนี่กระมังครับ คือกินจุขึ้นหน่อย
ต้องดูค่า cd ประกอบ ไม่รู้ว่าดีกว่า มีนา รึเปล่า ถ้าดีกว่าเพราะเป็นซีดาน จะมีผลต่อการกินจุแค่ไหนอันนี้รอพี่จิมมี่ นะครับผมก็อยากทราบบ

และขอ 0-100 บวกลบไม่มากไปกว่ามาร์ชมาก (+ - 1 วินาที)

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ มันจะสุดยอดดดดด มาก

ออฟไลน์ XL_SiZe

นิสสันเค้าตั้งชื่อเป็นไทย ๆ ดีนะครับ  ;D

สงสัยคล้ายๆ สีน้ำตาลของ City ตัวก่อน MC

ชื่อบอกน้ำตาลแต่ดูยังไงมันก็เทา = =''

ออฟไลน์ ichamz

ผมจอง ขาวจั๊ะ ไปแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
รุ่นนี้มีข้อเสียอย่างเดียวคือ พื้นที่บนเพดารของคนนั่งหลังติดศีรษะ  แต่ถ้าคนที่สูงไม่มากก็สบาคับ
โดยรวมแล้วผมว่าสวยนะ เอามาแต่งแบบVIPน่าจะเข้าท่าและจับมาติดแก็สคงจะประหยัดน่าดู  :D :D :D

รุ่นนี้มีข้อเสียอย่างเดียวคือ พื้นที่บนเพดารของคนนั่งหลังติดศีรษะ  แต่ถ้าคนที่สูงไม่มากก็สบาคับ
โดยรวมแล้วผมว่าสวยนะ เอามาแต่งแบบVIPน่าจะเข้าท่าและจับมาติดแก็สคงจะประหยัดน่าดู  :D :D :D

มีตูดเป็ดให้แล้วด้วยครับ วีไอพี เลย สเกิร์ตรอบ ปลายท่องามๆ ไฟตัดหมอก led
ติดแก๊ซ คิดๆเล่นๆจากการคำนวณ lpg ในเมืองน่าจะ 0.8 บาท/กม นอกเมือง 0.6 บาท/กม
ถ้า ngv ในเมืองน่าจะ 0.5 บาท/กม นอกเมืองอาจจะ 0.3 บาท/กม

ถ้าเป็นจริงคงประหยัดมากจนน่าตกใจครับ ไปเชียงใหม่ ngv 200 บาท อะไรแบบนี้ปะครับ 555

ออฟไลน์ Aphutylfc

สวยครับ!!ผมไม่คิดว่าEco carจะทำห้องโยสารได้กว้างขนาดนี้
เมื่อเทียบกับราคาแล้วผมคิดว่าตัวนี้คุ้มสุดๆครับ ;) :D ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T

ทดสอบดู

0-100 รู้สึกว่าต้องบวกไปกว่านั้น อาจจะอีกเล็กน้อย น้ำหนักตัวรถมันต่างกันแค่ 60โลนิดๆ
แต่ล้อ Almera โตเท่า Tiida ตรงนี้จะกินแรงเครื่องตอนออกตัวไปหน่อย

ความเร็วปลายขอแค่นั้น จริงเรอะ? เอ้าถ้างั้นก็หายห่วง
150 น่ะ ได้ชัวร์ป้าดๆ และน่าจะไปได้ไกลกว่านั้นอีก

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
จุ๊ จุ๊

อย่าเอ็ดไป

กว๊ากๆๆๆๆๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไปได้ช้ากว่าน้องมีนา อีกครับ  ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืดกว่า แต่ทางตรงน่าจะทรงตัวดีกว่ามั้งครับ เพราะยางหน้ากว้างกว่า แล้วก็ยาวกว่าด้วย

ถ้าซื้อมาขับเล่นๆ สัก 6-7 ปี แล้วก็ยกเอา MR16DDT ลงไป แล้วก็แต่งแนว VIP ท่าทางจะจ๊าบมากครับ

Almera กด 180 บ้าไปแล้ว 55555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Aun Noi

• aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
สีดำสวยมากครับ ดูใหญ่หรูมาก!!!

ออฟไลน์ balliblue

สวยและคุ้มนะรุ่นนี้นะ ยกเว้นมือจับประตูหลังกับเส้นสายด้านหลังที่ขัดตาไปสักหน่อยโดยรวมก็น่าสนใจนะเนียปลอดภัยด้วย

ตอนนี้ยัีงไม่ทราบราคาที่แน่ชัดไม่รู้กี่บาท

สวยและคุ้มนะรุ่นนี้นะ ยกเว้นมือจับประตูหลังกับเส้นสายด้านหลังที่ขัดตาไปสักหน่อยโดยรวมก็น่าสนใจนะเนียปลอดภัยด้วย

ตอนนี้ยัีงไม่ทราบราคาที่แน่ชัดไม่รู้กี่บาท

ราคาออกมาเรียบร้อยแล้วครับผม ลองหาจาก Exclusive First Impression หน้าเว็บได้ครับ

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
คันจริงด้านหน้าดูน่ารักจัง แต่ด้านหลังแลดู vip มาก
แอบไม่ชอบเส้นฝากระโปรงหน้า อยากให้ย้ายลงมาเสมอขอบกระจังด้านบนจัง   :P

ออฟไลน์ aran.msu

• Newbie
  • *
ชอบครับสวยมาก และ สดด้วย

ออฟไลน์ jAk`CS

ไฟท้ายสวยครับ ดูผ่านๆแรกๆ เหมือนเอาไฟหน้าTeana มาเป็นไฟท้ายน้องอมราเรย
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *

Nissan Almera VL CVT running 171 Km/h
ไปเจอมาในเวปคลับอัมเมร่าครับ