ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดจากคลิป Prius ตอนนี้มีโจทย์คือ ...Prius VS Altis... ขอความเห็นครับ  (อ่าน 19294 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
------>>> PRIUS PLUGIN HYBRID ;D

มาตอนไหนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
คนอื่นๆพูดจุดเด่นจุดด้อยใยแต่ละรุ่นไปแล้ว คงไม่มีอะไรต้องบอกอีก

ถ้าคิดว่ายังไงก็2รุ่นนี้ผมว่าจบที่พรีอุส น่าจะมีความสุขกว่ามากในหลายๆเรื่อง ยกเว้นค่าตัวที่ต้องจ่ายเพิ่ม ก็คิดซะว่าซื้อความพอใจให้ตัวเอง

แต่ถ้าดูรุ่นอื่นด้วยแนะนำอยากให้รอดูซีวิคใหม่ เพราะน่าจะเหมาะกับคนเท้าหนักมากว่า2รุ่นที่ดู

ออฟไลน์ Oslan

เห็นด้วยนะครับ ว่าถ้าเทียบออพชั่นกับราคา มันอาจจะดูน้อยเกินไปจริงๆ

แต่ถ้ามองว่าได้เครื่องดีๆ แต่ยางไม่เหมาะ ผมว่ามันเหมือนตัดโอกาสตัวเองยังไงไม่รู้

ยางใช้ไปสักพักจนถึงจุดๆ หนึ่ง ยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี แถมสามารถเลือกให้ดีขึ้นได้ตามใจต้องการ
และที่สำคัญการเปลี่ยนยางมันไม่ได้กระทบอะไรกับตัวรถด้วยครับ

ผมเลยมองว่า ถ้าใช้กรณีนี้ตัดสิน มันเหมือนตัดโอกาสตัวเอง ในการที่จะได้อะไรที่ดีขึ้น ในราคาที่เหมาะสมน่ะครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ผมว่าถ้าคุณไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ซื้อพรีอุสดีกว่าครับ ถ้ามองในแง่จิตใจ ขับพรีอุสหล่อกว่า ผมรับไม่ได้กับ อัลติส ซื้อรถ แปดเก้าแสน ไปจอดติดอยู่กลางแยก มองไปข้างๆ เห็นแท็กซี่ รุ่นเดียวกับกรูเด๊ะเลย. ผมว่าอิมเมจพรีอุส ดีกว่าแน่นอน
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่าถ้าคุณไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ซื้อพรีอุสดีกว่าครับ ถ้ามองในแง่จิตใจ ขับพรีอุสหล่อกว่า ผมรับไม่ได้กับ อัลติส ซื้อรถ แปดเก้าแสน ไปจอดติดอยู่กลางแยก มองไปข้างๆ เห็นแท็กซี่ รุ่นเดียวกับกรูเด๊ะเลย. ผมว่าอิมเมจพรีอุส ดีกว่าแน่นอน

เห็นด้วยคร้าบบ นี่แหล่ะ คือ ปัญหาใหญ่ของอัลติสเลยแหล่ะ ที่มีลูกค้าบางกลุ่มรับไม่ได้
เพียงเพราะมันไปซ้ำกะแทกซี่ แค่เรื่องเดียวจริงๆ ถึงจะรู้ว่ามันแรง ประหยัด ทนทาน ก็ตามที

ผมคนนึงแหล่ะัรับไม่ได้ -0-
นอกจากว่า ต้องซื้อเป็นรุ่น 1.8G หรือ 2.0V เท่านั้น ถึงจะรู้สึกว่า เราน่ะ ไม่ไช่แทกซี่นะเฟร้ย
แต่มันก็นานาจิตตังนะครับ ก็ในเมื่อ Corolla เป็นแทกซี่เมืองไทยมาตั้งเป็นสิบๆปีแล้ว มันก็ต้องเป็นแบบนี้แหล่ะ

ในทางตรงกันข้าม ผมว่า ขับ Prius เนี่ย ความหล่อก็แทบจะไม่ได้ด้อยไปกว่าขับ Teana เลยนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมมองตรงข้ามนะ ผมมองว่า รถที่เป็น Taxi ได้ ต้องแข็งแรงทนทานพอ และดูแลง่าย รถแบบนี้ผมชอบ

จะว่าไปผมยังอยากได้ Toyota Comfort ไม่ก็ Nissan Crew/Cedric Sedan Taxi Spec พร้อม LPG มาขับสักคันอยู่เลย ประตูหลังเปิดไฟฟ้าด้วย เท่ห์สุดๆ

JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมมองตรงข้ามนะ ผมมองว่า รถที่เป็น Taxi ได้ ต้องแข็งแรงทนทานพอ และดูแลง่าย รถแบบนี้ผมชอบ

จะว่าไปผมยังอยากได้ Toyota Comfort ไม่ก็ Nissan Crew/Cedric Sedan Taxi Spec พร้อม LPG มาขับสักคันอยู่เลย ประตูหลังเปิดไฟฟ้าด้วย เท่ห์สุดๆ

ใช่ชอบแบบเดียวกันเลยครับ เป็น Taxi สิดี ซ่อมที่ไหนก็ได้

ออฟไลน์ shando

เห็นด้วยคร้าบบ นี่แหล่ะ คือ ปัญหาใหญ่ของอัลติสเลยแหล่ะ ที่มีลูกค้าบางกลุ่มรับไม่ได้
เพียงเพราะมันไปซ้ำกะแทกซี่ แค่เรื่องเดียวจริงๆ ถึงจะรู้ว่ามันแรง ประหยัด ทนทาน ก็ตามที

ผมคนนึงแหล่ะัรับไม่ได้ -0-
นอกจากว่า ต้องซื้อเป็นรุ่น 1.8G หรือ 2.0V เท่านั้น ถึงจะรู้สึกว่า เราน่ะ ไม่ไช่แทกซี่นะเฟร้ย
แต่มันก็นานาจิตตังนะครับ ก็ในเมื่อ Corolla เป็นแทกซี่เมืองไทยมาตั้งเป็นสิบๆปีแล้ว มันก็ต้องเป็นแบบนี้แหล่ะ

ในทางตรงกันข้าม ผมว่า ขับ Prius เนี่ย ความหล่อก็แทบจะไม่ได้ด้อยไปกว่าขับ Teana เลยนะครับ

เห็นด้วยเลยครับ สำหรับผมแล้วต่อให้altisดีเลิศประเสริฐศรีขนาดไหนคงไม่ซื้อ เพราะรู้สึกว่า แบบนี้โบกแท็กซี่เอาก็ได้
ขับB-segmentคันเล็กๆ ยังจะดูเท่กว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ rchai24

• **
เบนซ์ที่เมืองไทย ก็เป็น TAXI ที่เยอรมันเช่นกันครับ..

ผมว่าทัศนคติ ที่ว่าไม่อยากได้รถที่เหมือน TAXI นี่ ออกจะปิดกั้นตัวเองเกินไปครับ..
เลือกรถ น่าจะดูที่สมรรถนะและความคุ้มค่าเป็นหลักนะ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

กรณีนี้ ระหว่าง PRIUS กับ ALTIS
  • ถ้าไหวเรื่องเงิน แบบไม่เหนื่อยมาก.. PRIUS ยังไงก็เหมาะสมกับผู้ใหญ่มากกว่า ALTIS ครับ
  • ถ้าต้องเหนื่อยขึ้นอีกเยอะ หากจะจับ PRIUS.. ผมว่า ALTIS ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร อาจดูไม่หรูเท่า แต่สบายกระเป๋ากว่าก็ OK นะครับ

ผมว่าเลือกที่มันพอดีกับเรานี่ล่ะ เหมาะสมที่สุด พอดีไหวประมาณนี้ ก็ซื้อประมาณนี้
ถ้าไม่ไหว ซื้อไป..แม้ชอบใจมากมาย.. แต่มันร้อนข้างใน ความสุขมันไม่พอดี แบบนี้ไม่แนะนำครับ

ทั้งหมดนี้ ความเห็นส่วนตัวนะครับ
อีกนิด..
ถ้าเป็นผม แล้วอยากให้พ่อขับ PRIUS มากกว่า ALTIS แต่รู้แน่ๆว่าพ่อจะต้องเหนื่อยขึ้นอีกเยอะ..ผมจะออกเงินส่วนต่างให้พ่อครับ (แต่กรณีหากเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้ทำงาน ออกแค่เงินเก็บให้ก็น่านับถือแล้วครับ)

ไงก็ขอให้ได้รถที่พอดีกับครอบครัวนะครับ
(^^")

GreenG

อยากคิดมากครับ ถ้าซื้อ Altis ให้คิดซะว่าซื้อ เครื่องกับเกียร์ที่ดี และประหยัด ซ่อมง่าย(ไม่แน่ใจ)

option น้อย ก็ต้องทำใจครับ เจ้าตลาดก็แบบนี้แหละครับ

เรื่อง Taxi คิดในแง่ดี คือ หาอู่นอกได้แน่นอนครับ :)

ออฟไลน์ E-OOD

• **
ราคา prius ที่ อเมริกา  23,520-28,790  $  camry เครื่องสันดาป 21,995-24,725 $   camry hybrid 25,900-27,400 $ corolla 15,900-17,700 $  ถ้าใช้ราคาเปรียบเทียบนี่  prius นี่เป็นรถ segment เดียวกับ camry  เลย  ถึงขนาดในอเมริกา  สำนักรีวิวรถ ก็จัดว่ามันเป็นรถใน  segment  เดียวกันด้วย

GreenG

ราคา prius ที่ อเมริกา  23,520-28,790  $  camry เครื่องสันดาป 21,995-24,725 $   camry hybrid 25,900-27,400 $ corolla 15,900-17,700 $  ถ้าใช้ราคาเปรียบเทียบนี่  prius นี่เป็นรถ segment เดียวกับ camry  เลย  ถึงขนาดในอเมริกา  สำนักรีวิวรถ ก็จัดว่ามันเป็นรถใน  segment  เดียวกันด้วย

ดูอย่างนี้ prius เมืองไทย ราคาถูกกว่า camry อีก

ออฟไลน์ flybigbear

ชอบเลยเลือกพริอุส ใช้ก็ดีนะ

ออฟไลน์ jAk`CS

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบ ความเห็นส่วนตัวผม เชียร์ Prius
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ patzahut

เลือก Prius ถ้า 
ถ้าขับเยอะ >50,000 KM/years   
ต้องการภาพลักษณ์ทางสังคม

เลือก Altis ถ้า
เหลือเงินไว้หน่อย
Maintenance ถูก
%จากค่าเสื่อมสภาพของราคาขายต่อต่ำกว่า

ในกรณีเลือก Altis    เลือก Altis 1.6G เทียบกับ 1.8E
ถ้า 1.6 ได้ส่วนลด 60k        1.8 ได้ 20k
แสดงว่า 1.6จะถูกกว่า1.8ที่ 70k

กรณีนี้น่าเลือก 1.6 มากกว่าครับ  เครื่องดีเหมือนกัน

เรื่องการชมรถใน clip พี่แพนกับพี่จิมมี่จะชมรถคันนั้นในแง่ของข้อดี-ข้อเสียที่มันมี
แต่ไม่ใช่ว่า รถที่พี่จิมชมเยอะจะดีกว่ารถที่ไม่เอ่ยชมเสมอไปนะครับ  เพราะขึ้นอยู่กับว่าพี่เค้าอาจกำลังเทียบกับคันไหน(ส่วนใหญ่จะเป็นคู่แข่งในระดับเดียวกัน)หรือเทียบกับความคาดหวังก่อนขับ-หลังขับ      ฉะนั้น กรณีนี้เช่น Prius เอาไปเทียบกับ Altis     Prius ต้องได้เปรียบอยู่แล้ว แต่ถ้าเทียบจากราคาที่เท่ากันกับ Camry,Teana,Accord หละ

สุดท้ายเลือกรถที่เราชอบครับ เพราะเราจะไม่รู้สึกเสียดายกับเงินที่จ่ายไปแพงกว่าเลย

ออฟไลน์ newzabzaa

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า โตโยต้าสาขาไหนอะครับ

ลดเยอะดี พอดีคุฯแม่กำลังจะซื้อเหมือนกัน

อยากได้ส่วนลดเยอะๆมั่งอะครับ ^^

ออฟไลน์ CROWN JZS155

• Newbie
  • *

;D เห็นด้วยกับคุณ YIM ครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้รถ TOYOTA CROWN เป็น TAXI ป้ายดำอยู่ต่างจังหวัด
ความรู้สึกคนอื่นๆ มองไร้ค่า ไม่มีศักดิ์ศรี ที่รถรุ่นนี้ เค้าใช้ทำ TAXI กัน...แต่ผมไม่สนใจ ครับ
TOYOTA CROWN JZS 155  ที่ผมใช้อยู่มันให้ความรู้สึกดีๆตั้งหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง OPTION ต่างๆ เช่น
 - ระบบเบาะปรับไฟฟ้า หน้า-หลัง
 - เปิดไฟหน้า AUTO
 - ปัดน้ำฝน AUTO
 - แอร์ AUTO หน้าหลัง+ตู้เย็น
 - ABS AIRBAG VSC TRC
 - ปุ่มสั่งการระบบสัมผัสทั้งหมด รวมทั้งฝาถังน้ำมัน+ฝาท้าย  
 - ระบบช่วงล่างนิ่มโครตๆ...ที่ใครๆก็บอกว่า ขนาด BENZ ยังอาย !!! และอีกหลายๆอย่าง ฯลฯ
OPTION เยอะมากๆ  เมื่อเทียบกับรถ รถสมัยใหม่ในเรื่อง OPTION บางอย่างที่พึ่งจะมีติดรถกันในยุคนี้
ก็เคยลองขับรถรุ่นใหม่ๆ เหมือนกัน อย่าง CAMRY ต้องชิดซ้ายอีกหลายขุมเลยครับ (เทียบกับรถผม CROWN ป๊'97)
อย่าน้อยใจไปครับ....ที่คุณใช้รถ ที่คนอื่นๆมองว่ารุ่นเดียวกับ TAXI  เป็นกำลังใจให้หลายๆท่านที่รู้สึกแบบนี้ นะครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 22:51:50 โดย CROWN JZS155 »