ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเป็นความรู้เกี่ยวกับรถยนต์ครับ  (อ่าน 2831 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
1. ระบบของเหลวในรถมีอะไรบ้างครับ เพราะเห็นบ่อยๆว่าเวลาซื้อมือสอง สิ่งแรกๆที่ต้องทำก็คือเปลี่ยนระบบของเหลว
2. ใส่กรองต่างๆมีอะไรบ้างครับ เท่าที่ผมเคยได้ยินก็กรองอากาศ กรองน้ำมันเครื่อง กรองเชื้อเพลิง

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ขอถามเป็นความรู้เกี่ยวกับรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:21:14 »
น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเบรค

น้ำมันระบบเพาเวอร์ จารบีล้อและตามจุดยึดต่างๆ

น้ำหม้อน้ำ น้ำถังพักน้ำ(ชนิดเดียวกัน) น้ำฉีดกระจก

อะไรอีกล่ะ นึกไม่ออก

อ้อ กรองก็ตามนั้น บางรุ่นมีกรองน้ำมันเกียร์ด้วย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ขอถามเป็นความรู้เกี่ยวกับรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 12:42:51 »
น้ำยาแอร์ (ไม่รู้มันจะต้องเปลี่ยนด้วยหรือเปล่า) กรองแอร์ ถ้ามีก็เปลี่ยน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 15:07:04 »
1) ตามด้านล่างเลยครับ + น้ำมันครัช
น้ำมันเชื้อเพลิง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเบรค

น้ำมันระบบเพาเวอร์ จารบีล้อและตามจุดยึดต่างๆ

น้ำหม้อน้ำ น้ำถังพักน้ำ(ชนิดเดียวกัน) น้ำฉีดกระจก

อะไรอีกล่ะ นึกไม่ออก

อ้อ กรองก็ตามนั้น บางรุ่นมีกรองน้ำมันเกียร์ด้วย

2) ตามที่จขกท.ว่าเลยครับ

น้ำมันเครื่อง(เปลี่ยนพร้อมไส้กรอง) น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเบรค น้ำมันระบบเพาเวอร์ น้ำมันครัช น้ำหม้อน้ำ กรองเชื้อเพลิง(กรองเบนซิน)
พวกนี้ควรเปลี่ยนเพราะมันมีระยะเปลี่ยนถ่ายของมันครับ ถ้าเราซื้อรถเต๊นท์ หรือรถที่ไม่มีคู่มือแสดงระยะที่เข้าเช๊ครถ เราจะไม่รู้ว่าอะไรเลยกำหนดแล้วบ้าง จึงแนะนำว่าให้เปลี่ยนให้หมดเลย จะได้ขับอย่างสบายใจ
ส่วนกรองอากาศให้ถอดดูครับ ดำมากก็ค่อยเปลี่ยน
น้ำยาแอร์ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้าแอร์ไม่เย็น อาจเกิดจากตู้แอร์สกปรก หรือรั่ว ค่อยซ่อมเมื่อเกิดอาการก็ได้ครับ ไม่ซีเรียส พังขึ้นมาก็แค่ต้องเปิดกระจกขับ  ;D
ที่ต้องดูอีกอย่างและสำคัญมากคือ สภาพของผ้าเบรค จานเบรค ยาง ว่าสภาพเป็นอย่างไร โช๊คอัพพังไหม พวกนี้ห้ามละเลยและห้ามประหยัดเด็ดขาดครับ (หมายถึงอย่าลากระยะ หรือทนใช้ๆไปก่อน ไม่ได้จำเป็นว่าต้องใช้ของแพงๆ เอาแค่ของ standard โรงงาน ก็โอเคแล้วครับ หรือของแต่งก็ตามกำลังทรัพย์) เพราะชีวิตเราอยู่บนมันเนี่ยแหละครับ