ผู้เขียน หัวข้อ: --- ขอป้ายทะเบียน ---(ต่อของเก่าครับผม)  (อ่าน 6547 ครั้ง)

ออฟไลน์ X3

• Newbie
  • *
--- ขอป้ายทะเบียน ---(ต่อของเก่าครับผม)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 16:13:24 »
สวัสดีทุกคนครับ

เนื่องจากกระทู้เก่า ได้ตัดสินใจแล้วว่าจะไปเดินเรื่องเองครับ
จึงอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการดำเนินเรื่องครับ

1. เอกสารที่ต้องเตรียมไป (เช่น เอกสารของทางเราเอง เอกสารทางศูนย์ เป็นต้น)
2. ผมไปเดินเรื่องแทนพ่อ(เจ้าของรถ) ผมต้องนำเอกสารอะไรไปบ้างครับ
3. ไปเดินเรื่องที่ไหน(เช่น ไปห้องนี้ก่อน แล้วค่อยไปห้องนั้น เป็นต้น)
4. ควรไปตอนไหน(เช่น ตอนที่มีเลขหมวดใหม่ เป็นต้น)
5. ไปได้วัน,เวลาไหนบ้างครับ
6. อันนี้ถามพอเป็น idea นะครับ ว่าเลขไหนสวยบ้าง แบบไม่เสียตังนะครับ
    พอมีในใจอยู่บ้างครับ 8910,8767,9879,9789 แล้วเราต้องเตรียมเลขไปเยอะๆไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ X3

• Newbie
  • *
Re: --- ขอป้ายทะเบียน ---(ต่อของเก่าครับผม)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 16:14:53 »
ผมกลัวจะเสียสายตานะครับ

สวัสดีทุกคนครับ

เนื่องจากกระทู้เก่า ได้ตัดสินใจแล้วว่าจะไปเดินเรื่องเองครับ
จึงอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการดำเนินเรื่องครับ

1. เอกสารที่ต้องเตรียมไป (เช่น เอกสารของทางเราเอง เอกสารทางศูนย์ เป็นต้น)
2. ผมไปเดินเรื่องแทนพ่อ(เจ้าของรถ) ผมต้องนำเอกสารอะไรไปบ้างครับ
3. ไปเดินเรื่องที่ไหน(เช่น ไปห้องนี้ก่อน แล้วค่อยไปห้องนั้น เป็นต้น)
4. ควรไปตอนไหน(เช่น ตอนที่มีเลขหมวดใหม่ เป็นต้น)
6. อันนี้ถามพอเป็น idea นะครับ ว่าเลขไหนสวยบ้าง แบบไม่เสียตังนะครับ
    พอมีในใจอยู่บ้างครับ 8910,8767,9879,9789 แล้วเราต้องเตรียมเลขไปเยอะๆไหมครับ

ออฟไลน์ X3

• Newbie
  • *
Re: --- ขอป้ายทะเบียน ---(ต่อของเก่าครับผม)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 16:24:36 »
เพิ่มเติมนะครับ

ต้องเอารถที่ขอป้ายไปด้วยป่าวครับ ถ้าเอาจอดที่ไหนครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 18:00:51 »
ขอตอบเท่าที่ชัวร์นะครับ

บัตรประชาชนของเรา พร้อมสำเนาและลงนาม

บัตรประชาชน(สำเนา)ของคุณพ่อ ใบมอบอำนาจกระทำการแทนพร้อมลายเซ็นต์ สำเนาทะเบียนบ้าน

- ขอตอบรวมกับข้อ 6

- วันธรรมดา ตั้งแต่ 9.00-13.30 ครับ บางวันคนแน่น บางวันคนน้อย แล้วแต่

- ขึ้นอยู่กับความยืดหยุ่นของความต้องการครับ
สำหรับผม ซึ่งคิดเลขได้เยอะมาก ผมจะเข้าไปวันไหนก็ได้ พอเข้าไปถึง ก็จะมีกระดาษแปะบอกว่าวันนี้เป็นหมวดอักษรอะไร
และมีเลขให้เลือกเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่

อย่างของผมตอนไป มีเลขให้เลือกตั้งแต่ 5000-9998
ผมก็มองดูไปในลิสต์ที่ตัวเองเขียนไว้ประมาณ 50กว่าเลข ว่ามีอะไรเข้าข่ายนี้บ้าง
เจ้าหน้าที่เขาก็จะให้กระดาษมาเขียนเลขที่ต้องการหลายๆเลข

จำไว้ว่าให้เขียนเรียงลำดับ ..เอาเลขที่ชอบที่สุดอยู่อันดับแรกๆเสมอครับ เพราะพอเขียนเสร็จตอนเราเข้าไปยื่นข้างใน
เค้าจะดูเบอร์ที่เขียนอยู่ในช่องแรก แล้วกรอกเข้าไปเช็คในระบบ ถ้าเลขนั้นไม่มีใครเอา เราก็จะได้เลขนั้น และถ้ามีคนเอาไปแล้ว
เค้าก็จะเอาเลขลำดับต่อๆไปมากรอก จนกว่าจะได้เลขที่ต้องการ

ที่สำคัญมากอีกอย่าง พอเลือกเลขเสร็จ ท้ายสุดเขาจะให้กระดาษใบเล็กๆมาใบนึงซึ่งเจ้าหน้าที่จะบอกกับคุณว่า
ให้เอาใบนี้ให้เซลส์ที่เดินเรื่องทะเบียนให้ เก็บให้ดี และอย่าลืมถ่ายเอกสารเก็บไว้ เผื่อเซลส์ทำหายครับ

ถ้าอยากได้ข้อมูลชัวร์ๆ ลอง google.com แล้วพิมพ์ "ขอเลขทะเบียน"ดู อาจจะเจออะไรที่เป็นประโยชน์กว่าที่ผมพิมพ์ไปครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 18:02:11 »
เพิ่มเติมครับ
ไม่ต้องเอารถที่ขอป้ายไปนะครับ

เพราะตอนที่ผมไปขอ..ผมยังไม่ได้รถเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ X3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 21:34:23 »

กำลังจะบอกข้อมูลเพิ่มเลยครับ เพิ่งได้ข้อมูลจากทางศูนย์มา

ทางศูนย์บอกว่า ไม่ต้องเอาเอกสารอะไรไป แต่ให้เอาบัตรประชาชนกะทะเบียนบ้านไป(สำเนา)
แล้วทางขนส่งจะออกใบสี่เหลี่ยมเล็กๆมาให้ นำใบนั้นไปให้ศูนย์ แค่นี้ครับ

ผมก็งง มันง่ายงี้เลย

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 20:10:40 »
มาเก็บเป็นความรู้ด้วยครับ ยังติดใจมุขชะแลงตีไข่ท่านผู้การไม่หาย กำจัดพวกหัวหมอได้ดีทีเดียว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 20:54:11 »
เอ้า คุณ Zipboy ก็คิดดูสิ อู่เก่าๆโทรมๆแถวบ้านผม ผมใช้เค้าไปต่อทะเบียนให้
มันยุ่งกว่า นานกว่าไปเลือกเลขทะเบียนอีก เค้าคิดผม 400 บาท
400 บาท อุแม่เจ้า