ผู้เขียน หัวข้อ: Harrierดีไหมครับ  (อ่าน 74909 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Harrierดีไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 18:00:48 »
อยากทราบว่าHarrier or Lexus RX ดีไหมครับในเรื่อง ความนุ่มนวล นั่งสบายไหม เบาะหลังเอนได้สบายไหมครับ การกินน้ำมัน
เทียบกะE230 1997เป็นไงครับ ตอนนี้ใช้คันนี้อยู่ ถ้าจะเล่ยควรเล่นตัวไหนครับ ปีไหน เอามือสองสภาพดีๆอะครับ มีคนขับรถเป็นหลักครับ เลยอยากได้ที่เบาะหลังเอนได้
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
Re: Harrierดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 18:20:54 »
ผมเคยนั่ง Lexus RX300 ไปไกลสุดก็กรุงเทพ-เชียงใหม่ เกือบจะไม่มีปัญหา ยกเว้นเรื่องเดียวสำหรับผมเลยคือ เมื่อยหลังมาก

ที่แปลกคือผมไม่มีปัญหากับเบาะรองนั่งเลย

Harrier กับ Lexus ถ้างบไม่มีปัญหาผมตอบแบบไม่ต้องคิดเลยว่า Lexus  ;D

ปล. อ่อถ้านั่งแค่ในกรุงเทพหรือไม่เกิน2ชั่วโมงบวกลบ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหา

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 19:29:16 »
นี่เรากำลังพูดถึง โฉมปี 2003-2009 ถูกต้องนะครับ

เท่าที่ผมเห็นอะ มันก็เหมือนกันเลยนะครับ ทั้งภายในภายนอก
แต่ถ้าเป็น Harrier 240G ก็จะเป็นเครื่องเดียวกับ Camry 2.4V เลยครับ 160 แรงม้า เท่าที่ได้ยินมาก็ ค่อนข้างจะอืดไปหน่อย
รถคันใหญ่ แต่มีแค่ 160 ม้า
ซึ่งรถที่เป็นปี 2008 หรือใหม่กว่า จะเป็นรุ่นนี้เสียส่วนใหญ่ครับ อีกอย่าง เกรย์มาร์เก็ตหลายๆเจ้าก็จัดการ แปะ ตรา Lexus กับตรา RX300 ให้เสร็จเลยนี่สิ

ถ้าเป็น RX300 หรือ Harrier 300G ก็จะเป็นเครื่อง V6 3000cc ทั้งสองตัวเลยครับ แรงม้าก็ น่าจะมี +-200
ถ้าเป็นเครื่องตัวนี้ ค่อนข้างแรงพอสมควร แต่ก็ซดมากพอสมควรอีกตามคาด
ถ้าอยากเล่นตัวนี้ ส่วนใหญ่ปีจะเก่าหน่อยครับ คือประมาน 2004-2006 ซะส่วนใหญ่
ผมไม่แน่ใจว่า Toyota Harrier 300G กับ Lexus RX300 มันต่างกันตรงไหนนอกเหนือจากนี้รึป่าว อาจจะเป็นเรื่องออฟชั่นครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่า
คุณภาพในการผลิตเป็นมาตรฐานเดียวกัน โรงงานเดียวกันรึป่าว หรือ มีรายละเอียดปลีกย่อยตรงไหน เพราะภายนอก ภายใน เหมือนกันเปี้ยบบบบบบบบบ
ยังไงตรงนี้ รอผู้รู้มาคอนเฟิมอีกทีครับ

ราคาก็ประมานล้านกว่าบาท

ว่าแต่เจาะจงว่า อยากได้รถ SUV เลยหรอครับ มีความจำเป็นต้องลุยที่ไหนรึป่าว เห็นบอกมีคนขับให้ ถ้าอยากได้เอนเบาะ
นอนเหยียด นั่งสบายจริงๆ ไม่ลองดูพวก Alphard Estima Caravelle Vito ดูหรอครับ ราคามือสองก็ล้านกว่า เหมือน Harrier/RX300 แหล่ะ
ไม่เคยนั่ง W210 ซักทีครับ เคยนั่ง W140 แต่ตอนนั้นผมก็เด็กเกินกว่าที่จะสังเกตรถอ่ะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 19:39:24 »
ที่บ้านใช้อยู่ทั้งสองตัวครับแต่ตอนนี้แล้วขอแนะนำเป็น RX270 หรือ RX350 ตามพี่ท่านบนครับ
โดยรวม RX270 RX350 ปรับปรุงดีขึ้นเยอะครับ
็็Harrier 2.4 เป็นรถที่ใช้งานได้ดีครับไม่มีปัญหาจุกจิกมีเรื่องเดียวคือตีนต้นอืดนิดหน่อยครับตอนนี้ถ้าสั่งใหม่
มีรุ่นที่เป็นเบาะ Alcantara มาใหม่ด้วยครับลองดู http://toyota.jp/harrier/alcantara/002_p_014/concept/grade/index.html
ถ้าตอนนี้งบถึงก็เล่น RX 270 ดีกว่าครับถ้ากลัวไม่แรงเล่น RX350 ไปเลยครับราคาตอนนี้ลงมาเยอะพอสมควร
RX350 4.25 ล้านซื้อได้แล้วครับ
เคยตอบไว้ copy มาให้อ่านครับ
Harrier เข้าใจว่า Gen 2 ใช่ไม๊ครับเพราะเทียบกับ Vanguard Harrrier 2.4 จริงๆมีทั้ง ขับ 2 และ ขับ 4  ครับแต่ที่เข้ามาโดยมาก 90 กว่า % เป็นขับ 2 ครับตอนนี้รถใหม่ยังมีขายอยู่นะครับแต่ราคาตอนนี้ออฟชั่นเต็มประมาณ 2.6-2.7 ล้านซื้อได้ครับ
วิธีดูง่ายๆครับ
1.ถ้าเบาะมาจากญี่ปุ่นแท้จะมีตัวปรับเบาะร้อนติดตั้งมาด้วยและสีของเบาะและภายในจะเป็นสีดำเท่านั้นครับ
2.เครื่องเสียงต้องมีลำโพง center ข้างบนจอตรงกลางนะครับและมีเครื่องหมาย JBL ติดอยู่ที่ front เครื่องเสียงและพวงมาลัยมีปุ่มปรับเครื่องเสียงพร้อมลายไม้สลับหนังลำโพง 9 ช่อง 11 ตัวลำโพงที่นั่งแถวสองมีฝั่งละสองตัวใน 1 ช่องครับ
3.Mag ขอบ 18" ครับ
4.หลังคากระจก 3 ตอนครับ
5.เบาะนั่งปรับไฟฟ้าคู่หน้า
ุุ6.ระบบ AFS ไฟเลี้ยวตามองศาพวงมาลัยครับ
http://toyota.jp/harrier/
เท่านี่ก็มั่นใจได้ว่าท๊อปแน่นอนครับ

ถ้าสองตัวนี้เครื่องยนต์พื้นฐานตัวเดียวกับ camry เกือบจะทั้งหมดเลยครับอะไหล่ใช้ด้วยกันได้เลยผมเชียร์ Harrier นะอะไหล่หาง่ายรถผมวิ่งใกล้จะ 8 หมื่นแล้วไม่เคยต้องดูแลอะไรเพิ่มเติมเลยครับนอกจากเข้าศูนย์ตามระยะปกติ
รุ่นพี่ที่รู้จักก็ซื้อตัว 3.0 Gen 2 ตั้งแต่ออกแรกๆเลย 6-7 ปี ไม่เคยต้องซ่อมอะไรหนักๆเหมือนกันครับจะมีที่เป็นกันเยอะเวลาใกล้ๆแสนกิโลคือ O2 sensor เสียเปลี่ยนใหม่หลักพันครับ Vanguard อย่าไปเล่นเลยครับรถเข้ามาบ้านเราน้อยมากและ
ขายไม่ดีด้วยอะไรเครื่องยนต์ช่วงล่างหาได้ไม่ยากสั่งนอกก็ได้แต่ตัวถังยังไงก็หายากและมีราคาแพงกว่า Harrier ครับ เรื่องอัตรเร่ง Vanguard จะด้เปรียบนิดหน่อยเนื่องจากน้ำหนักตัวถังเบากว่าครับ

กินน้ำมันในเมืองผมวิ่งได้ประมาณ 8.5-9 กิโล/ลิตร ครับ นอกเมือง อย่างดีสุดก็ 11.5 โล/ลิตร ครับ ผมขับเร็วพอสมควรเพราะถนนโล่งเวลากลับบ้านที่นครปฐม ได้ประมาณ 10 กิโล/ลิตร นิดๆครับผมเติม 95 โซฮอล์นะครับ

การซ่อมบำรุงเข้าเกรย์ก็ได้หรือศูนย์โตโยต้าก็ได้ครับรถไม่มีระบบอะไรซับซ้อนไม่ต้องกังวลครับ

ช่วงล่างนี่ไม่ถึงกับนิ่มนวนมากนักไม่โคลงเคลงครับถือว่าเกาะถนนใช้ได้โดยเฉพาะเบรคถือว่าดีมากๆครับอยู่ที่ยางที่เลือกใช้ด้วยเท่าที่ใช้มา michelin bridgestone ดีครับนุ่มเงียบดี dunlop หอนเร็วมากและแข็งด้วยข้อดีคือมีขอบยางกันขอบแม็คให้ครับไม่ต้องกลัวขูดทั้งนี้จะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับรุ่นด้วยครับไม่เกี่ยวกับยี่ห้อเท่าไหร่
ยางสองรุ่นนี้น่าสนใจครับ http://www.dunloptire.co.th/search-result.php

ถ้าติดแก๊สต้องถังโดนัทแหละครับและถ้าไม่อยากให้ท้ายห้อยก็ต้องเป็น LPG เพราะมีน้ำหนักที่เบากว่าแต่ข้อเสียที่จะตามมาคือราคาแก๊สทั้ง LPG และ NGV กำลังจะขึ้นนะครับผมว่ารอดูอีกหน่อยดีกว่าแต่ถ้าคิดว่าใช้เยอะจริงๆและคุ้มกับการติด
แนะนำว่าติดแบบ OBD ไปเลยครับลงทุนทีเดียวไม่ต้องมาวุ่นวายกับการปรับจูนทีเดียวจบและเสถียรกว่าระบบอื่นครับ แต่ขอย้ำว่ารถราคาก็ไม่ใช่น้อยนะครับต้องคิดให้ดีว่าใช้คุ้มจริงรึเปล่าเพราะเสียรถเวลาขายต่อราคาลงมาพอสมควรครับเป็นผมจะหาอีกคัน
ไว้ใช้ครับแต่อันนี้แล้วแต่เลยครับแค่แนะนำนะครับน้ำมันเครื่องถ้าติดแก๊สแล้วจะให้ดีใช้ Mobil 0w-40 ไปเลยครับตัวนี้ทนความร้อนได้ดีน้ำมันเครื่องจะได้ไม่พร่องและที่สำคัญเครื่องยนต์จะได้อยู่นานๆครับ
http://www.energy-reform.com/home.html
น้ำมันผมซื้อที่นี่ครับราคาถูกกว่าที่ปั๊ม Esso เป็นพันเลย
http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.classifieds.oe/256-valvoline.mobil1.za.za.oeillet_33.a.html

ผมเคยตอบไว้ที่เว็ปนึงพอดีเค้าถามถึง RX270 เหมือนกันเลยเอามาให้อ่านช่วยการตัดสินใจนะครับ
จะซื้อศูนย์หรือซื้อกับเกรย์ครับ
ข้อดีข้อเสีย
ถ้าซื้อจากศูนย์
ข้อดี
ได้รับประกันและซ่อมศูนย์ได้
ข้อเสีย
ออฟชั่นตัวต่ำสุดที่เกรย์เอามาขายแต่ศูนย์ตั้งราคาของ RX270 ซื้อ 350 Gray marketได้เลย
ถ้าซื้อจาก Gray market
ข้อดี มีให้เลือก 3 ออฟชั่น
1.รถมาจากญี่ปุ่นจัดเต็ม Mag 19" หลังคาแก้วทั้งบานมี Head-up Display โดยส่วนใหญ่ที่เข้ามาจะมาพร้อมเครื่องเสียง Mark Levinson ดูง่ายครับจะมีโลโก้ mark Levinson ติดอยู่ที่ตัว Front เครื่องเสียงเลยและบนหลังคาจะมีเสาอากาศคล้ายๆของบีเอ็มครับวิธีดูอีกอย่างว่ารถญี่ปุ่นคือจะมีภาษาญี่ปุ่นที่จอออนบอร์ดเวลาเปิดประตูแต่จอตรงกลางปรับเป็นภาษาอังกฤษได้ครับ
ส่วนข้อเสีย
วิทยุจะฟังได้ไม่ครบคลื่นได้บ้านเราเพราะญี่ปุ่นใช้คลื่นไม่ตรงกับเราครับ
2.มาต่อที่ออฟชั่น ฮ่องกง หรือ new zeland จะมีสองรุ่นมีจอและไม่มีจอ
ข้อดี
เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด มี Head-up Display เหมือนกันวิทยุเหมือนบ้านเรา
ข้อเสียหลังคา sun roof ตอนเดียว+Lag หลังคาสีเงินไม่มีเครื่องเสียง Mark levinson
จริงๆแล้วถ้าจะเลือกออฟชั่นเต็มแบบญี่ปุ่นมีวิธีเดียวคือต้องเลือกเป็น RX350 ตัวออฟชั่นเต็มมีไม่ถึง 10 คันในไทยและน่าจะหมดไปแล้วตอนนั้นคุณพ่อซื้อไปกันหลายที่มากจนไปเจอมี Mar levinson แต่ไม่มี Head-up Display แต่มี Radar Cruise Control‏ มาแทนสังเกตุง่ายๆสัญลักษณ์ตราเล็กซัสที่กระจังหน้าจะเป็นพลาสติกเคลือบใสไม่เหมือนตัวที่ไม่มี radar จะเป็นโครเมียมธรรมดาจริงๆแล้วตังแต่ใช้มาเคยเล่นแค่ครั้งเดียว Radar Cruise Control มีไปก็ไม่ได้ใช้ Head-up Display จะได้ประโยชน์กว่าครับเพราะฉะนั้นอย่าไปสนใจเล่าให้ฟังเฉยๆอิอิ
3.ออฟชั่นเดียวกับศูนย์ไม่มีจอแต่ราคาถูกกว่าทุกรุ่นที่กล่าวมา
RX350 ตัวเต็มถ้ายังมีตอนนี้ไม่เกิน 4.6 ซื้อได้ครับ
ออฟชั่นที่เพิ่ม Mag19" Mark levinson+Radar Cruise Control+จอ
RX350 ตัวมีจอ Mag19"+Head-up Display แต่ไม่มี Mark levinsonเป็น premium surround แทนถ้าจำไม่ผิด Panasonicผลิตและไม่มีRadar Cruise Control ตอนนี้ไม่เกิน 4.35 ซื้อได้ครับ
RX270 ออฟชั่นญี่ปุ่น Mag 19"+Mark levinson+Head-up Display TV Tuner(ถ้าจำไม่ผิดคนละระบบกับทีวีในไทยต้องเอาไปแปลงครับ)
ตอนนี้ไม่เกิน 3.65 ซื้อได้ครับ
็RX270 ฮ่องกง New zeland ถ้ารถสองประเทศนี้จะมีแต่ Mag18" ยกเว้น RX350จะมี 19" ด้วย
RX270 มีจอ+premium surround+Head-up Display
ไม่เกิน 3.5 ซื้อได้ครับ
ส่วนตัวไม่มีจอไม่เกิน 3.3 ซื้อได้ครับ
RX350 ตัวไม่มีจอไม่เกิน 4.2 ซื้อได้ครับ
แต่ก่อนจะซื้อกับเกรย์อยากให้ยอมเสียเวลาวันนึงครับไปดูหลายๆที่เลยและสิ่งสำคัญคือความพร้อมบริการหลังการขายรวมทั้งความรับผิดชอบด้านการรับประกันครับและแต่ละที่ก็ราคาไม่เท่ากันตอนนี้ค่าเงินกำลังลงเป็นช่วงที่น่าสนใจครับ
ลองหาดูครับเริ่มจากที่ถูกใจก่อน
http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?Body=D2195&Brand=B0027&Model=S1276

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 19:43:38 »
นี่เรากำลังพูดถึง โฉมปี 2003-2009 ถูกต้องนะครับ

เท่าที่ผมเห็นอะ มันก็เหมือนกันเลยนะครับ ทั้งภายในภายนอก
แต่ถ้าเป็น Harrier 240G ก็จะเป็นเครื่องเดียวกับ Camry 2.4V เลยครับ 160 แรงม้า เท่าที่ได้ยินมาก็ ค่อนข้างจะอืดไปหน่อย
รถคันใหญ่ แต่มีแค่ 160 ม้า
ซึ่งรถที่เป็นปี 2008 หรือใหม่กว่า จะเป็นรุ่นนี้เสียส่วนใหญ่ครับ อีกอย่าง เกรย์มาร์เก็ตหลายๆเจ้าก็จัดการ แปะ ตรา Lexus กับตรา RX300 ให้เสร็จเลยนี่สิ

ถ้าเป็น RX300 หรือ Harrier 300G ก็จะเป็นเครื่อง V6 3000cc ทั้งสองตัวเลยครับ แรงม้าก็ น่าจะมี +-200
ถ้าเป็นเครื่องตัวนี้ ค่อนข้างแรงพอสมควร แต่ก็ซดมากพอสมควรอีกตามคาด
ถ้าอยากเล่นตัวนี้ ส่วนใหญ่ปีจะเก่าหน่อยครับ คือประมาน 2004-2006 ซะส่วนใหญ่
ผมไม่แน่ใจว่า Toyota Harrier 300G กับ Lexus RX300 มันต่างกันตรงไหนนอกเหนือจากนี้รึป่าว อาจจะเป็นเรื่องออฟชั่นครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่า
คุณภาพในการผลิตเป็นมาตรฐานเดียวกัน โรงงานเดียวกันรึป่าว หรือ มีรายละเอียดปลีกย่อยตรงไหน เพราะภายนอก ภายใน เหมือนกันเปี้ยบบบบบบบบบ
ยังไงตรงนี้ รอผู้รู้มาคอนเฟิมอีกทีครับ

ราคาก็ประมานล้านกว่าบาท

ว่าแต่เจาะจงว่า อยากได้รถ SUV เลยหรอครับ มีความจำเป็นต้องลุยที่ไหนรึป่าว เห็นบอกมีคนขับให้ ถ้าอยากได้เอนเบาะ
นอนเหยียด นั่งสบายจริงๆ ไม่ลองดูพวก Alphard Estima Caravelle Vito ดูหรอครับ ราคามือสองก็ล้านกว่า เหมือน Harrier/RX300 แหล่ะ
ไม่เคยนั่ง W210 ซักทีครับ เคยนั่ง W140 แต่ตอนนั้นผมก็เด็กเกินกว่าที่จะสังเกตรถอ่ะครับ

ยืนยันครับ Harrier 2.4 ผมวิ่งมาจะ 7 หมื่นโลแล้วครับเป็นรถที่ดูแลรักษาง่ายเข้า service ตามระยะอย่างเดียวเข้าศูนย์โตโยต้าได้เครื่องตัวเดียวกับ
Camry ตัวเก่าอัตรเร่งไม่ได้แรงอะไรแต่ไม่ถึงกับอืดนะครับตืนต้นอืดเล็กน้อยแต่ด้วยน้ำหนักและเกียร์แค่ 4 สปีด สู้ cr-v ไม่ได้แต่ก็ขับสบายนะครับถ้าเกิน 160 เริ่มไหลช้าครับ
ผมมองว่าถ้าขนาดตัวรถไม่สำคัญผมเลือกรถใหม่ครับเล่น  x1 ดีกว่าครับ bsi อีกตั้ง 5ปี สบายใจกว่าเยอะครับส่วนอันดับสองให้ Harrier ครับเพราะเรื่องอะไหล่ความนิ่มนวนออปชั่นเช่นหลังคาแก้วเครื่องเสียง JBL 11 ลำโพง
ราคาะไหล่ลืมบอกไปกินน้ำมันประมาณ 9.8 กิโลต่อลิตรนะครับถือว่ากินพอสมควรเลยปัญหาน้อยมากๆ
สำหรับรถรุ่นนี้ส่วนใหญ่อย่างมากแค่ออกซิเจนเซ็นเซอร์เสียครับถ้าวิ่งไปสักแสนอันนี้ถามช่างมาราคามือหนึ่งตัวเต็มประมาณ 2.65 ครับ
ราคาลงมาพอสมควรเลยตั้งแต่ rx270 เข้ามาวิธีดูว่าตัวท๊อปรึเปล่าง่ายมากแอร์แบค 9ใบ เบาะและภายในสีดำวัสดุเป็นหลังแท้ถ้าเบาะสีครีมเป็นตัวท๊อปก็มีแต่จะเป็นเบาะผ้าแล้วมาเปลี่ยนในไทยถ้างานร้านวิชับการช่างจะทำกันเยอะคุณภาพออกมาใกล้เคียง
เรื่องหนังไม่ต้องห่วงฝีมือช่างไทยเรื่องเบาะดีกว่าญี่ปุ่นอีกครับแต่อยู่ที่เกรดหนังนะที่ดูได้อีกจุดว่าเบาะหนังแท้จากโรงงานนอกจากสีดำคือต้องมีที่ปรับเบาะอุ่นครับถ้าไม่มีเบาะทำในไทย 100% x3 บอกตรงๆเลยตอนผมกำลังจะซื้อ harrier คิดหนักมากตอนนั้น x3 20d
ออกมาแต่สุดท้ายไม่ประทับใจเลยเรื่องนะดีจริงแต่ภายนอกผมว่าเป็นบีเอ็มหลงยคไปนิดนะครับถ้าตัวใหม่นี่สวยขึ้นเยอะเลย
ข้อดีคือเก็บเสียงได้ดีอะไหล่หาง่ายเบิกศูนย์ได้เลยราคาขายต่อดีมาก
http://www.2jfk.com/harrier.htm
มาดูอัตราเร่งกันครับ จาก web http://www.2jfk.com/ ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=RT4oJPkq5Tk&feature=player_embedded#!

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 19:48:13 »
แล้วรถคุณ TorTy มีปัญหาเรื่องคอนโซลร้าวหรือเปล่าครับ
เห็นเป็นกันหลายคันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 20:53:02 »
@ K. boombyz
เผื่อบางทีขับเองมั่งครับไป ตจว บ้างครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะเอนได้จนสบายและนุ่มเหมือนกับ Alphardหรือป่าวครับ
@ K.TorTy
อยากได้รถนุ่มๆ นั่งสบายๆอะครับ X1 คงจะแข็งและเล็กไปหน่อยครับ แต่ไม่ทราบว่า Harrier นุ่มใช้ได้ไหมครับ

ที่ไม่อยากเอารถเก๋งมากเพราะเบาะหลังมันเอนไม่ได้อะครับ นั่งนานๆจะเมื่อยเอาครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 20:57:38 »
เรื่องคอนโซลที่เป็นกันส่วนใหญ่จะเป็นในพวก 300G ครับ หรือ 2.4 ตัวก่อน Minor change ครับวิธีดูง่ายๆที่จับประตูตัวยังไม่ Minor จะเป็นสีเดียวกับตัวรถ
ตัว minor แล้วจะเป็นโครเมียมครับสาเหตุที่เป็นกันเพราะทั้งตัววัสดุเองที่เป็นผิวโฟมทำลายคล้ายหนังแต่ล๊อตก่อน Minor ไม่ค่อยทนแดดครับยังไงเรื่องนี้
ไม่ต้องกังวลครับกับอีกกรณีคือเคยเกิดอุบัติเหตุจน Airbag ระเบิดครับตอนนี้ RX270 ราคาเริ่มต้นประมาณ 3.3 นะครับผมว่าน่าสนใจกว่าครับ Harrier ผมจะ  
8 หมื่นโลแล้วยังดีอยู่ครับแนะนำว่าใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ดีๆหน่อยครับช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 13:55:26 »
เรื่องคอนโซลที่เป็นกันส่วนใหญ่จะเป็นในพวก 300G ครับ หรือ 2.4 ตัวก่อน Minor change ครับวิธีดูง่ายๆที่จับประตูตัวยังไม่ Minor จะเป็นสีเดียวกับตัวรถ
ตัว minor แล้วจะเป็นโครเมียมครับสาเหตุที่เป็นกันเพราะทั้งตัววัสดุเองที่เป็นผิวโฟมทำลายคล้ายหนังแต่ล๊อตก่อน Minor ไม่ค่อยทนแดดครับยังไงเรื่องนี้
ไม่ต้องกังวลครับกับอีกกรณีคือเคยเกิดอุบัติเหตุจน Airbag ระเบิดครับตอนนี้ RX270 ราคาเริ่มต้นประมาณ 3.3 นะครับผมว่าน่าสนใจกว่าครับ Harrier ผมจะ  
8 หมื่นโลแล้วยังดีอยู่ครับแนะนำว่าใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ดีๆหน่อยครับช่วยได้เยอะเลยครับ

Harrier 3.0 ของญาติมีปัญหาคอนโซลแตกเหมือนกันครับ เข้าศูนย์ lexus เสียไป 70000 บาทโดยประมาณ

เป็นคนนครปฐมเหรอครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 14:39:53 »

Harrier 3.0 ของญาติมีปัญหาคอนโซลแตกเหมือนกันครับ เข้าศูนย์ lexus เสียไป 70000 บาทโดยประมาณ

เป็นคนนครปฐมเหรอครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
เช่นกันครับพี่ยินดีที่ได้รู้จักครับผมอยู่นครปฐมเหมือนกันครับจริงๆวิธีซ่อมอีกวิะ๊ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากประมาณไม่เกิน 3 พันบาทคือ
ซ่อมที่นี่ครับตอนแรกไม่กล้าลงให้ดูเพราะเดี่ยวจะหาว่าโฆษณานะครับผมไม่ได้รู้จักเจ้าของร้านนะครับแต่เห็นไปซ่อมกันมาหลายคันแล้ว
และหายจริงๆม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากก็เลยมาแบ่งปันกันครับมีสองร้านเท่าที่ผมทราบมีสองร้านที่ทำได้ครับ
http://www.repairexpressbkk.com/gallery.html
http://tcwcarrecon.com/?id=9

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 18:46:38 »
จากที่ผมฟังจากพี่คนนึง ที่เคยไปทดลองขับ แต่ส่วนตัวผมยังไม่เคยลองนะครับ ไม่เคยนั่งด้วย ฟังจากเค้ามานะ

เค้าบอกว่า นุ่มมากกกกก ตอนลงจากคอสะพานแถวหลังศูนย์วัฒนธรรม ลงได้นิ่มนวลมากๆ
หลังจากนั้น เค้าก็บ้า Lexus RX300 ตัวนั้นไปเลย
ถึงขนาดพูดว่า ขนาดเจ้า BMW X5 E70 กะ Range Rover ตัวปัจจุบัน ไปลองจุดเดียวกัน ยังสู้ไม่ได้

ย้ำนะครับว่า ผมฟังจากเค้ามาอีกทีนะ ผมก็ไม่รู้ว่าควรจะเชื่อดีไหม
แต่ที่รู้ๆ รุ่นพี่ผมคนนั้น ก็เป็นคนที่สนใจรถคนนึงเท่านั้น ไม่ได้มีเอี่ยว หรือ ทำงานกับ Lexus แต่อย่างใด

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 20:25:14 »
จากที่ผมฟังจากพี่คนนึง ที่เคยไปทดลองขับ แต่ส่วนตัวผมยังไม่เคยลองนะครับ ไม่เคยนั่งด้วย ฟังจากเค้ามานะ

เค้าบอกว่า นุ่มมากกกกก ตอนลงจากคอสะพานแถวหลังศูนย์วัฒนธรรม ลงได้นิ่มนวลมากๆ
หลังจากนั้น เค้าก็บ้า Lexus RX300 ตัวนั้นไปเลย
ถึงขนาดพูดว่า ขนาดเจ้า BMW X5 E70 กะ Range Rover ตัวปัจจุบัน ไปลองจุดเดียวกัน ยังสู้ไม่ได้

ย้ำนะครับว่า ผมฟังจากเค้ามาอีกทีนะ ผมก็ไม่รู้ว่าควรจะเชื่อดีไหม
แต่ที่รู้ๆ รุ่นพี่ผมคนนั้น ก็เป็นคนที่สนใจรถคนนึงเท่านั้น ไม่ได้มีเอี่ยว หรือ ทำงานกับ Lexus แต่อย่างใด
เป็นตัวช่วงล่างถุงลมรึเปล่าครับ Harrier 300G Air S อันนี้นิ่มของจริงครับปรับระดับได้นิดหน่อยด้วยถ้าตัวธรรมดาถามผมมันก็นิ่มกำลังดีครับ
X5 ตัวแรกก็นิ่มแต่นิ่มในแบบ BMW นะครับแต่เป็นทุกคันคือช่วงล่างพังถุงลมนะครับหลังๆมาบีเอ็มเลยเลิกใช้เลยเป็นไฟฟ้าแทน
แต่ทนจริงถุงลม Lexus รถอารุ่นน้องคุณพ่อ LEXUS LX470 ตัวเดียวกับ Land cruiser CYGNUS รถปี 2001 ตอนนี้ยังกดยกถุงลม
ได้เป็นปกติอยู่เลยครับ X5 นี่ที่เห็นจอดเอียงๆกันนั้นแสดงว่าถุงลมไปแล้วครับมีตัวแทนจำหน่าย KW ในไทยจัดการเปลี่ยนเป็นโช๊คธรรมดาไป
หลายคันแล้วก็ดีเห็นว่านิ่มใช้ได้แต่ว่าจะปรับระดับเหมือนตอนใช้ถุงลมไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 21:43:43 »
น้องต่อจัดเต็ม ข้อมูลแน่นปึ้ก!!!...ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ได้ความรู้จริงๆเยอะเลย  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ maddoxkeng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 23:49:32 »
แล้ว rx300 ตัวนี้จุกจิกมากไหมครับ ผมก็มองๆตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ