ผู้เขียน หัวข้อ: >>เจอการใช้ไฟฉุกเฉินที่ผิดๆ<<  (อ่าน 10392 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
>>เจอการใช้ไฟฉุกเฉินที่ผิดๆ<<
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 21:22:24 »
เสียงแตรดัง..ปี้น........พร้อมเปิดไฟสูงใส่....เปิดไฟเลี้ยวทำไมไปตรงว๊ะ!!!

สวัสดีครับ
วันนี้ผมมีเรื่องอยากมาระบายให้พี่น้องชาว HLM ฟังครับ

วันนี้เวลา 19.00 น เสียงโทรศัพท์ดังขึ้น...ดูที่หน้าจอเบอร์น้องโทรหา..ผมรับสาย....น้องบอกผมว่าพี่มาดูรถหน่อยได้มั้ยรถสตาสไม่ติด.....ผมอ๋อๆได้ๆ...ตอนนี้อยู่ที่ใหน...น้องบอกอยู่แถวๆปั่มน้ำมัน..โอเคเดี๋ยวพี่ออกไป....

ผมก็ขับรถออกบ้านพอมาหน้าซอย จะขึ้นถนนหลัก เฮ้ย...ถนนหลักน้ำท่วมมม แต่ไม่เป็นไร รถเราสูง ผมก็ค่อยๆเคลื่อนตัวออกไปเพราะบากซอยก็ท่วม มองช้ายไม่มีรถ มองขวามีรถเก๋งคันหนึ่งเคลื่อนตัวมาอย่างช้าๆๆ พร้อมเปิดไฟเลี้ยวซ้าย(ผมอยู่ฝั้งซ้ายของรถเก๋ง)

โอเครถเก๋งจะเลี้ยวเราออกรถได้.....ผมก็ค่อยๆเคลื่อนตัวออกมา...เสียงแตรดัง..ปี้น........พร้อมเปิดไฟสูงใส่....อ่าวเฮ้ย จะบีบแตรใส่ทำไม จะเลี้ยวไม่ใช่เหรอ ? ? ? ? ? ? ผมไม่ได้หยุดรถ ผมเคลื่อนตัวออกไป รถเก๋งก็ยังกระพิพๆๆๆไฟสูงใส่ผม ผมเลยหยุดรถแล้วมองไปที่รถเก๋งคันนั่น.......โอ้วให้ตายสิมันเปิดไฟฉุกเฉิน!!!!!โห้ผมเห็นแล้วเซ็ง

คิดในใจ....สรุปว่ากรูผิดใช่มั้ยเนี่ยที่เห็นไฟฉุกเฉินมึงข้างเดียวววว ทั้งเกือบถูกชน ทั้งโดนบีบแตร เปิดไฟสูงใส่...รถไม่ได้หยุดอยู่กับที่หรือไม่ได้เหตุร้ายแรงทำไมต้องเปิดไปฉุกเฉิน...หรือถ้าอยากจะเปิดจริงๆเจอทางแยกท่างร่วมทำไมไม่ปิด!!!!

ผมไม่เข้าใจจริงๆ ผมจะแบบนี้บ่อยมากๆ บางครั้งก็ สี่แยก สามแยก หรือที่ที่่มีแยกแล้วรถคันนั่นจะไปตรง  เฮ้อ....เหนื่อยใจจริงๆ น่าจะมีเอกสารกำกับการใช้ไฟฉุกเฉิน แปะไว้ข้างสวิทช์ หรือให้ไฟกระพิพเร็วกว่าปรกติ หรือเปลียนไฟฉุกเฉิดเป็นสีแดงไปเลยจะได้หมดเรื่อง....

ออฟไลน์ gorilla

Re: >>เจอการใช้ไฟฉุกเฉินที่ผิดๆ<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 21:24:57 »
คนใช่ไฟฉุกเฉินผิดๆเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกครับ

ผมไม่เคยใช้ครับ  เพราะคงโดนพ่อผมถีบตั้งแต่หัดขับรถ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
Re: >>เจอการใช้ไฟฉุกเฉินที่ผิดๆ<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 21:27:14 »
ถ้าผมเป็นตำรวจ แล้วเจอสถานะการแบบนี้ ผมจะยึดใบขับขี่แล้วไล่ให้มันไปสอบใบขับขี่ใหม่ซะ

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 21:29:45 »
ผมก็เจอบ่อยครับ  แต่เวลาฝนตกหนักจริง ๆ ไฟกระพริบนี่ เห็นชัดดีนะ เมื่ออาทิตย์ก่อน วิ่งไปพัทยา ระหว่างทางฝนก็ตกหนักมาก เจอหลายคันเปิดไฟฉุกเฉิน ผมยังคิดในใจเลย เปิดจริง ๆ มันก็ดีนะ เพราะผมมองเห็นคันหน้าชัดดี โดยเฉพาะรถที่ไฟท้ายไม่สว่าง แต่ผมก็ไม่ได้เปิดนะ  รถที่ไฟตัดหมอกหลังก็ควรจะเปิด

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 21:55:05 »
ไอ้พวกนี้ได้ใบขับขึ่ มาได้ยังไง ผมก็เจอบ่อยทางเข้าบ้านผม ต้องผ่าน 3 แยก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:02:20 »
เคยร่ายอยู่เหมือนกันครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12359.0.html แต่พวกนี้ก็ยังมีตัวตนกันต่อไป ไฟสูงอีก สรุปไอ้คันที่คุณเจอนี่ไม่มีอะไรดีเลย ถ้า CJ จาก GTA:SA เจอ คงบอกว่า DID YOU STEAL YOUR LICENSE?

ผมก็เจอบ่อยครับ  แต่เวลาฝนตกหนักจริง ๆ ไฟกระพริบนี่ เห็นชัดดีนะ เมื่ออาทิตย์ก่อน วิ่งไปพัทยา ระหว่างทางฝนก็ตกหนักมาก เจอหลายคันเปิดไฟฉุกเฉิน ผมยังคิดในใจเลย เปิดจริง ๆ มันก็ดีนะ เพราะผมมองเห็นคันหน้าชัดดี โดยเฉพาะรถที่ไฟท้ายไม่สว่าง แต่ผมก็ไม่ได้เปิดนะ  รถที่ไฟตัดหมอกหลังก็ควรจะเปิด
จริงๆไม่หรอกครับ ไฟท้ายมีก็เห็นแล้ว หรือไม่ก็ใช้ไฟตัดหมอก ไม่งั้นรถวิ่งหรือนิ่ง ซ้ายหรือขวา ไม่รู้ มั่วไปหมดเลยทีเดียวนะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:10:28 »
เจอบ่อยตามแยกจนเซ็งแล้วครับ

ใครเป็นคนทำแฟชั่นนี้ก้ไม่รู้เหมือนกัน :(

ออฟไลน์ cavemann

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:20:13 »
ไม่รู้ใครสอนพวกเขานะครับ :P

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:27:15 »
เค้าเรียกว่าไฟผ่าหมาก เห็นหลายคนบอกผมมาอย่างนั้น เจอสี่แยกต้องเปิดไฟผ่าหมาก ไม่เข้าใจเหมือนกันผมเห็นหลายคนแล้ว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:32:00 »
เค้าเรียกว่าไฟผ่าหมาก เห็นหลายคนบอกผมมาอย่างนั้น เจอสี่แยกต้องเปิดไฟผ่าหมาก ไม่เข้าใจเหมือนกันผมเห็นหลายคนแล้ว

พวกที่ใช้น่ะน่าจะโดนเตะผ่าหมากซะหน่อย 555555555

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:34:57 »
รัฐส่งเสริมให้คนมีรถอีก ปวดหัวครับ

ขับครอมเลน
ขับช้าเลนขวา
เปิดไฟฉุกเฉินข้ามแยก

ทำไมไม่ปรับปรุงส่วนนี้ผมว่าอุบติเหตุจะลดลงเยอะเลย

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:49:18 »
ผมโดนเพื่อน และผู้ใหญ่ด่าเอาบ่อยๆ ที่ไม่เปิดไฟฉุกเฉินเวลาจะข้ามทางแยก  :P
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 22:52:21 »
ตัวเองทำผิดแล้วยังไปว่าคนอื่น ผมล่ะเซ็งพวกนี้มากๆเลย เวลาผมออกจากซอยเวลาเจอรถเปิดไฟเลี้ยวจะเข้าซอยที่ผมอยู่ ผมจะไม่ชะล่าใจออกไปลยแต่ระวังคันนั้นให้เข้าใกล้ๆก่อน ถ้าพวกนี้จะเลี้ยวจริงจะชะลอความเร็วลงถึงออกได้

อีกพวกที่หนักกว่าคือที่เปิดไฟเลี้ยวแล้วไม่ยอมเลี้ยว (แล้วพี่จะเปิดหาหอกอะไร)

ออฟไลน์ Okino

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 23:04:54 »
บางครั้งก็เจอครับ พวกเปิดไฟเลี้ยง แต่ไม่้เลี้ยวเนี่ย - -

แต่พยายามคิดในแง่บวกไว้ครับ  เค้าอาจจะเข้าโหมด อาม่าปวดขี้ 555
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 23:20:29 »
ณ.เวลานั่นผมเดือดนิดๆ กำลังจะเปิดกระจกไปบอกมันว่า คุณเปิดไฟฉุกเฉิน ผมเห็นไฟคุณข้างเดียว แต่คงไม่มีประโยชน์ผมเลยขับออกมาแบบเซ็งๆ

แล้วบอกคนผมบอก ผมให้ความรู้ ผมให้นึกถึงความเป็นจริง แต่กลับไม่สนใจที่ผมบอกก็ยังทำสิ่งเดิมๆ เหนื่อยจริงๆ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 23:22:24 »
เจอเปิดไฟเลี้ยวซ้าย แต่เลี้ยวขวา นี่กุมขมับเลยครับ  อันตรายกว่ากันเยอะครับ

ผมจะมองที่ตัวรถประกอบด้วยอะครับ ว่ามันมีทีท่าว่าจะเลี้ยวไปทางไหนกันแน่

แค่ไฟเลี้ยวให้ความมั่นใจผมได้ไม่ 100% อะครับ  ผมจิตตกไปหรือเปล่าหว่า

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 00:16:26 »
ผมโดนเพื่อน และผู้ใหญ่ด่าเอาบ่อยๆ ที่ไม่เปิดไฟฉุกเฉินเวลาจะข้ามทางแยก  :P
บอกได้คำเดียวครับ เถียงกลับ อย่าเอาคำว่าผู้ใหญ่มาเกี่ยวในกรณีนี้

เจอเปิดไฟเลี้ยวซ้าย แต่เลี้ยวขวา นี่กุมขมับเลยครับ  อันตรายกว่ากันเยอะครับ

ผมจะมองที่ตัวรถประกอบด้วยอะครับ ว่ามันมีทีท่าว่าจะเลี้ยวไปทางไหนกันแน่

แค่ไฟเลี้ยวให้ความมั่นใจผมได้ไม่ 100% อะครับ  ผมจิตตกไปหรือเปล่าหว่า
เพื่อนผมเคยเจอ ตอนนั้นนั่งไปด้วย นอกจากไปคนละทางกับไฟเลี้ยวแล้ว มันปาดหน้าตรงเส้นทึบ ทางเข้า-ทางออก กระชั้นชิดมาก เพื่อนผมฉุนไปนานเลยครับ ดีที่ไม่พกปืน เพราะมันยิงแม่นด้วย....

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 01:15:35 »
เห็นรถที่ทำแบบนี้แล้วเซ็งทุกทีค่ะ
เห็นด้วยว่าน่าจะทำไฟฉุกเฉินกับไฟเลี้ยวให้กระพริบต่างกัน
เท่าที่เห็นตอนนี้ก็มีฟอร์ดอ่ะค่ะ ที่จังหวะการกระพริบของไฟเลี้ยว
กับไฟฉุกเฉินไม่เหมือนกัน แต่ถ้าขับผ่านเร็วๆ ก็คงไม่ทันได้สังเกตอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 01:23:33 »

คิดอย่างนี้ได้ยังไงครับ ฝนตกหนัก ทุกคนต้องขับช้าลงและใช้ความระมัดระวังเพิ่มขึ้น
ดังนั้น การเปิดไฟต่ำ ไฟตัดหมอกหน้า และตัดหมอกหลัง เพียงพอแล้วต่อการขับรถในช่วงฝนตกหนัก

คุณต้องคิดนะครับ ว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดในการขับรถ ก็คือการสื่อสารกันระหว่างรถคันหน้าและรถที่ตามมา
ในสถานการณ์ที่ฝนตกหนัก มองและคาดเดาได้ยากว่ารถคันหน้ากำลังทำอะไรอยู่ วิ่ง จอด หรือเปลี่ยนทิศทาง
การสื่อสารโดยใช้สัญญาณไฟยิ่งจำเป็นมากยิ่งขึ้น เพราะเราไม่อาจเห็นได้ชัดเจนว่าเค้าทำอะไรอยู่

การที่คุณไปเปิดไฟฉุกเฉิน ในสภาวะแบบนี้ มันยิ่งทำให้เกิดอุบัติเหตุยิ่งกว่าไม่เปิด
เพราะคุณเปิดไฟฉุกเฉินกันทั้งถนน จนทำให้รถที่ตามมาแยกไม่ออกว่า รถคันไหนที่วิ่งอยู่
รถคันไหนที่จอดเสียอยู่ข้างทาง กลางทาง และไม่สามารถขยับหรือเคลื่อนได้ รอความช่วยเหลืออยู่
สุดท้ายพอคุณแยกไม่ได้ คุณก็มีโอกาสที่จะขับรถไปซัดท้ายคันที่จอดอยู่เฉยเฉยแบบไม่รู้ตัว

ที่แย่ไปกว่านั้น หลายคันที่เปิดไฟฉุกเฉินก็จะขับเปลี่ยนเลนไปมา โดยอาศัยว่า ค่อยค่อยเปลี่ยน
เนื่องจากสัญญาณไฟเลี้ยวใช้การไม่ได้ไปแล้ว กลายเป็นขับเป๋ไปเลนนู้นทีเลนนี้ที
แล้วแบบนี้รถที่ตามมา เขาจะทราบได้อย่างไร ว่าคุณจะเปลี่ยนไปทางไหน เปลี่ยนไปกี่เลน

ขอร้องเถอะครับ ใช้สัญญาณไฟให้มันถูกถูกกันหน่อย จะได้ช่วยกันลดอุบัติเหตุครับ

ตัวเองทำผิดแล้วยังไปว่าคนอื่น ผมล่ะเซ็งพวกนี้มากๆเลย เวลาผมออกจากซอยเวลาเจอรถเปิดไฟเลี้ยวจะเข้าซอยที่ผมอยู่ ผมจะไม่ชะล่าใจออกไปลยแต่ระวังคันนั้นให้เข้าใกล้ๆก่อน ถ้าพวกนี้จะเลี้ยวจริงจะชะลอความเร็วลงถึงออกได้

อีกพวกที่หนักกว่าคือที่เปิดไฟเลี้ยวแล้วไม่ยอมเลี้ยว (แล้วพี่จะเปิดหาหอกอะไร)

ส่วนคุณ hypercanon ครับ

ถามจริงจริงเถิดว่า กรณีแบบนี้ใครกันแน่ที่ผิด?
รถคันนั้นให้สัญญาณที่ไม่ถูกต้องกับทิศทางที่เขาจะไป แต่ทำให้คนร่วมทางเข้าใจว่าเขาจะเลี้ยวไปอีกทาง
ถ้าระยะห่างมันกำลังพอดี แล้วเราตัดสินใจออกรถไป เราผิดหรือครับ คิดให้ดีดีครับ

ไม่เข้าใจว่าทำไมเรื่องง่ายง่ายแบบนี้ ถึงได้ขยันใช้การให้ผิดประเภทไม่รู้จักเท่าไหร่
ไอ้อะไรที่ใช้ยากยาก ต้องนั่งอ่านตำรา นั่งขวนขวายกัน ดันใช้กันได้สารพัดสารเพ
เบื่อมากมากจริงจริง

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 01:59:30 »

คิดอย่างนี้ได้ยังไงครับ ฝนตกหนัก ทุกคนต้องขับช้าลงและใช้ความระมัดระวังเพิ่มขึ้น
ดังนั้น การเปิดไฟต่ำ ไฟตัดหมอกหน้า และตัดหมอกหลัง เพียงพอแล้วต่อการขับรถในช่วงฝนตกหนัก

คุณต้องคิดนะครับ ว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดในการขับรถ ก็คือการสื่อสารกันระหว่างรถคันหน้าและรถที่ตามมา
ในสถานการณ์ที่ฝนตกหนัก มองและคาดเดาได้ยากว่ารถคันหน้ากำลังทำอะไรอยู่ วิ่ง จอด หรือเปลี่ยนทิศทาง
การสื่อสารโดยใช้สัญญาณไฟยิ่งจำเป็นมากยิ่งขึ้น เพราะเราไม่อาจเห็นได้ชัดเจนว่าเค้าทำอะไรอยู่

การที่คุณไปเปิดไฟฉุกเฉิน ในสภาวะแบบนี้ มันยิ่งทำให้เกิดอุบัติเหตุยิ่งกว่าไม่เปิด
เพราะคุณเปิดไฟฉุกเฉินกันทั้งถนน จนทำให้รถที่ตามมาแยกไม่ออกว่า รถคันไหนที่วิ่งอยู่
รถคันไหนที่จอดเสียอยู่ข้างทาง กลางทาง และไม่สามารถขยับหรือเคลื่อนได้ รอความช่วยเหลืออยู่
สุดท้ายพอคุณแยกไม่ได้ คุณก็มีโอกาสที่จะขับรถไปซัดท้ายคันที่จอดอยู่เฉยเฉยแบบไม่รู้ตัว

ที่แย่ไปกว่านั้น หลายคันที่เปิดไฟฉุกเฉินก็จะขับเปลี่ยนเลนไปมา โดยอาศัยว่า ค่อยค่อยเปลี่ยน
เนื่องจากสัญญาณไฟเลี้ยวใช้การไม่ได้ไปแล้ว กลายเป็นขับเป๋ไปเลนนู้นทีเลนนี้ที
แล้วแบบนี้รถที่ตามมา เขาจะทราบได้อย่างไร ว่าคุณจะเปลี่ยนไปทางไหน เปลี่ยนไปกี่เลน

ขอร้องเถอะครับ ใช้สัญญาณไฟให้มันถูกถูกกันหน่อย จะได้ช่วยกันลดอุบัติเหตุครับ

ส่วนคุณ hypercanon ครับ

ถามจริงจริงเถิดว่า กรณีแบบนี้ใครกันแน่ที่ผิด?
รถคันนั้นให้สัญญาณที่ไม่ถูกต้องกับทิศทางที่เขาจะไป แต่ทำให้คนร่วมทางเข้าใจว่าเขาจะเลี้ยวไปอีกทาง
ถ้าระยะห่างมันกำลังพอดี แล้วเราตัดสินใจออกรถไป เราผิดหรือครับ คิดให้ดีดีครับ

ไม่เข้าใจว่าทำไมเรื่องง่ายง่ายแบบนี้ ถึงได้ขยันใช้การให้ผิดประเภทไม่รู้จักเท่าไหร่
ไอ้อะไรที่ใช้ยากยาก ต้องนั่งอ่านตำรา นั่งขวนขวายกัน ดันใช้กันได้สารพัดสารเพ
เบื่อมากมากจริงจริง

ขอโทษละกันพิมไม่เครีย ผมไม่ได้หมายถึง จขกท ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 02:13:09 »
เคยร่ายอยู่เหมือนกันครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12359.0.html แต่พวกนี้ก็ยังมีตัวตนกันต่อไป ไฟสูงอีก สรุปไอ้คันที่คุณเจอนี่ไม่มีอะไรดีเลย ถ้า CJ จาก GTA:SA เจอ คงบอกว่า DID YOU STEAL YOUR LICENSE?

จริงๆไม่หรอกครับ ไฟท้ายมีก็เห็นแล้ว หรือไม่ก็ใช้ไฟตัดหมอก ไม่งั้นรถวิ่งหรือนิ่ง ซ้ายหรือขวา ไม่รู้ มั่วไปหมดเลยทีเดียวนะครับ
ใช่ครับ ที่สำคัญมันรำคาญตา และมันจะดึงความสนใจเราไปที่ไฟกระพริบนั่น  ยิ่งถนนสองสามเลน เปิดกันแค่สองคัน โอ้ย กระพริบกันเต็มถนน โคตรงงครับ และผิดกฎหมายด้วยครับ

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 07:37:13 »
อีกประเภทคือ พวกติดฟิลม์ทึบบานหน้า ตอนกลางคืนจะมองข้างนอกไม่เห็น พี่แกเลยเล่นตั้งไฟใหญ่หน้าซะสูงเลย(ดูเหมือนเปิดไฟสูง) และพร้อมกันนั้นเปิดไฟตัดหมอกอีก(ไฟตัดหมอกที่กันชน) ต้องทำใจทุกกรณีครับ เพราะว่าใบขับขี่ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:26:27 »
ผมโดนเพื่อน และผู้ใหญ่ด่าเอาบ่อยๆ ที่ไม่เปิดไฟฉุกเฉินเวลาจะข้ามทางแยก  :P

บอกได้คำเดียวครับ เถียงกลับ อย่าเอาคำว่าผู้ใหญ่มาเกี่ยวในกรณีนี้

คนแก่ คือแก่ความคิด แก่ความรู้ ใช่อยู่นาน..

กรณีนี้ เถียงกันมาเป็น นวนิยายแล้ว
ยังมีคนหลายคนคิดว่าไฟฉุกเฉิน เอาไว้เปิดเวลาจะตรงอยู่ ซื้อใบขับขี่มาแน่นอน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 08:32:02 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:50:45 »
ผมเองก็เกือบโดนชนเพราะรถอีกคันวิ่งมาแล้วเปิดไฟฉุกเฉินตรงสี่แยก จนเดี๋ยวนี้หากเจอทางแยก และเห็นมีรถเปิดไปเลี้ยวมา ผมจะรอจนกว่าจะแน่ใจว่ารถคันนั้นจะเลี้ยวจริงๆ ไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉินมา แล้วค่อยออกไป

ออฟไลน์ anikuz

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:18:42 »
Thailand Only ครับ

ไม่รู้จะเปิดทำไม ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า "ไฟฉุกเฉิน"
และไม่รู้ว่ามันเปลี่ยนชื่อเป็น "ไฟข้ามแยก" ตั้งแต่เมื่อไหร่ -_-"

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:53:18 »
เดี๋ยวนี้จอดรถ หรือ เข้าข้างทาง ก็ไม่เปิดกันไฟผ่าหมาก

ตัวอย่างง่ายๆ ที่ทำงานผม นึกอยากเสียบตอนไหนก็เสียบ

กลายเป็นคนรออย่างผมเปิดซะเอง

บนถนนเดี๋ยวนี้เปลี่ยนเลนก็ไม่เปิด

ผมเกลียดคนประเภทนี้มาก

เกือบชนท้ายหลายครั้งเเล้ว เมื่อเช้าก็อีก 1

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:40:16 »
เคยเจอบนทางด่วนฝนตกกระหน่ำครับ ชอบเปิดไฟฉุกเฉิน เคยเกือบจะเกิดอุบัติเหตุ เพราะ คิดว่า รถเค้า จอด หรือ ไม่ ลังเล กะจะหักหลบแซงขวา เราก็เติมคันเร่งไป ไอ่คันหน้าสร้างเรื่องเลยครับ เปลี่ยนเรนตบขวาเหมือนเรา เกือบชน การเปิดไฟฉุกเฉินขับ ทำให้เวลาเราขับ ตาม เราจะกังวล ว่า รถเค้าจะเสีย หรือ เค้า จะขับปกติ ( หรือมันเปลี่ยนเรน จะรู้ไหมวะ )

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:44:13 »
เมื่อวานนี้ก็เพิ่งโดนมา เปลี่ยนเลนกระทันหันแบบว่าผมกำลังจะแซงเขาเหลือระยะอีกครึ่งคัน
ดึงพวงมาลัยออกมาเฉยเลย ดีนะที่มาไม่เร็ว เลยกดแตรทักทายไปซะ1ดอก
พอมีจังหวะเขาหลบซ้ายผมก็ค่อยๆแซงขึ้นไปช้าๆแล้วหันไปมองรถคันนั้น
แต่สายตาที่มองกลับมานี่เหมือนมันจะกินเลือดกินเนื้อกันซะอย่างนั้น
เฮ้อ...ผมผิดใช่มั้ยเนี่ย :-\

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 22:59:09 »
เดี๋ยวนี้จอดรถ หรือ เข้าข้างทาง ก็ไม่เปิดกันไฟผ่าหมาก

ตัวอย่างง่ายๆ ที่ทำงานผม นึกอยากเสียบตอนไหนก็เสียบ

กลายเป็นคนรออย่างผมเปิดซะเอง

บนถนนเดี๋ยวนี้เปลี่ยนเลนก็ไม่เปิด

ผมเกลียดคนประเภทนี้มาก

เกือบชนท้ายหลายครั้งเเล้ว เมื่อเช้าก็อีก 1
จอดรถต้องเปิดหรือเปล่า น่าจะยังเป็นคำถามนะครับ

ออฟไลน์ menglovekai

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 13:41:06 »
ไฟฉุกเฉิน สำหรับตอนรถมีปัญหาเท่านั้น 

หลักๆ แล้ว เพื่อบอกให้คนใช้รถรับทราบว่า รถคันข้างหน้ามีปัญหา
ให้ชะลอความเร็วจนกว่าจะรู้ว่ารถคันนั้นมีปัญหาอะไร  เมื่อทราบปัญหาก็ขับต่อไปได้
(รถอาจจะไม่ได้เสีย แต่อาจมีสิ่งกีดขวางทางด้านหน้า)
บางกรณีอาจเปิดกระโปรงท้ายร่วมกับไฟฉุกเฉิน เพื่อทำให้รถคันอื่นเข้าใจได้ง่ายขึ้น

ขอประนาม บุคคลที่ขับรถฝ่าสายฝนหนักๆตอนกลางคืนแล้วเปิดไฟขอทาง
"แสบตามาก มองทางก็จะไม่ค่อยเห็นอยู่แล้ว ไฟขอทางก็แยงตาตลอด  อันตรายมากครับ"

เรื่องวินัยจราจรแบบนี้ น่าจะออกทีวีให้ รับรู้กันมากๆ นะครับ เพื่อความปลอดภัย