ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง idling stop ของ Almera ครับ  (อ่าน 8945 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่อง idling stop ของ Almera ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:15:04 »
พี่จิมมี่หรือใครก็ได้ พอจะทราบมั้ยครับว่าการที่เครื่องดับๆ ติดๆ มีผลอะไรในระยะยาวมั้ย หรือว่าเขามีอุปกรณ์บางอย่างรองรับแล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: สอบถามเรื่อง idling stop ของ Almera ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:04:11 »
สิ่งสำคัญที่สุดคือสตาร์ทเตอร์ซึ่งจะเสื่อมเร็วกว่าปกติเพราะมีการสตาร์ทบ่อยมากกว่ารถทั่วไป 10-20 เท่าครับ
ดังนั้นสตาร์ทเตอร์ของรถที่มีระบบนี้จะต้องเป็นแบบ Heavy-duty ทนทานช้างตะเบ๊ด

เรื่องของเรื่องคือผมไม่ทราบว่าสตาร์ทเตอร์ของรถใช้เครื่อง HR12DE นั้นเป็นแบบไหน
และราคาลูกละเท่าไหร่ ถ้าราคาสูงมาก ก็ควรเป็นแบบทนงานหนัก แต่ถ้าจะใช้สตาร์ทเตอร์ธรรมดา
ก็ควรมีราคาถูก เปลี่ยนทุกๆ 5 ปีแล้วยังไม่เสียดายเงิน

หลายคนคงกลัว..นิสสันเค้ารู้ เค้าถึงทำปุ่มกด Off มาให้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: สอบถามเรื่อง idling stop ของ Almera ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:28:54 »
ใช้marchที่บ้านซื้อมาปีกว่าๆ ใช้ไม่ถึง5ครั้งเลยครัย เงื่อนไขมันเยอะเกินไป :P

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:30:41 »
ไม่อยากใช้ครับ idling stop กลัวพัง :D

แต่จริงๆ มันแทบไม่ได้ทำงานเพราะเปิดแอร์ตลอดครับ

ออฟไลน์ emkus30

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:39:24 »
เมื่อวันเสาร์ได้ไปลองขับมาครับ.........เบาะนั่งด้านหลังจะกว้างไปไหนน...

-เรื่องของระบบ idling stop เป็นรถคันแรกที่ได้ลองใช้เพราะรถหรูๆยังไม่มีมาให้เลยครับ (ก็ดีนะ ตื่นเต้นดี)
-กังวลเหมือนกันว่าเรื่อง ไดด์สต๊าท จะพัง เลยได้ถามเซล ได้คำตอบว่า "นิสสันไม่นิ่งนอนใจเรื่องนี้ เลยได้ติดตังอุปกรณ์สต๊าทที่ทนทานกว่ารุ่นอีนๆ และ แบตของ อัมมรา ใหญ่กว่า เทียน่าอีกนะ!! บลาาๆๆๆๆ

โดยรวมชอบนะเหมือนขับ tida ของแม่เลยมันกว้างพอๆกันเลย เรื่องอืดนั้น ผมว่ามันไม่อืดนะ - . -'  เรื่อยๆของมันตาม สไตล์นิสสัน

ปล. ที่บอกว่า idling stop จะตัดการทำงานของ คอมแอร์  ผมได้ลองเรื่องนี้ด้วยทำไม ไฟ a/c ที่แอร์ไม่ดับอ่ะครับ และแอร์ก้ยังเย็นอยุ่เท่าเดิม
       หรืออาจจะเป็นความเย็นที่ค้างอยุ่ :-\

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 13:26:53 »
เมื่อวันเสาร์ได้ไปลองขับมาครับ.........เบาะนั่งด้านหลังจะกว้างไปไหนน...

-เรื่องของระบบ idling stop เป็นรถคันแรกที่ได้ลองใช้เพราะรถหรูๆยังไม่มีมาให้เลยครับ (ก็ดีนะ ตื่นเต้นดี)
-กังวลเหมือนกันว่าเรื่อง ไดด์สต๊าท จะพัง เลยได้ถามเซล ได้คำตอบว่า "นิสสันไม่นิ่งนอนใจเรื่องนี้ เลยได้ติดตังอุปกรณ์สต๊าทที่ทนทานกว่ารุ่นอีนๆ และ แบตของ อัมมรา ใหญ่กว่า เทียน่าอีกนะ!! บลาาๆๆๆๆ

โดยรวมชอบนะเหมือนขับ tida ของแม่เลยมันกว้างพอๆกันเลย เรื่องอืดนั้น ผมว่ามันไม่อืดนะ - . -'  เรื่อยๆของมันตาม สไตล์นิสสัน

ปล. ที่บอกว่า idling stop จะตัดการทำงานของ คอมแอร์  ผมได้ลองเรื่องนี้ด้วยทำไม ไฟ a/c ที่แอร์ไม่ดับอ่ะครับ และแอร์ก้ยังเย็นอยุ่เท่าเดิม
       หรืออาจจะเป็นความเย็นที่ค้างอยุ่ :-\

น่าจะเป็นความเย็นที่ค้างอยู่ครับ ;)

ส่วนเรื่อง Idling Stop เนี่ย Almera ทำงานง่ายกว่า March เยอะมากๆ ดังนั้นโอกาสจะเสียมากกว่ามาชมากมาย
อยากรู้จังว่า Nissan รองรับเรื่องนี้ยังไง

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 14:19:04 »
ผมใช้มาร์ชอยู่ ได้สอบถามไปยังNMT ได้ความว่าระบบIDS และส่วนประกอบอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับระบบนี้(มอเตอร์สตาร์ , ไดชาต, แบตเตอรี่) ได้ผ่านการทดสอบคุณภาพในการใช้งานแล้ว นิสสันถึงกล้ารับประกันอะไหล่3ปี หรือ100,000 ก.ม.  ถ้าเกินกว่านั้นก็ต้องเสียเงินเองครับ ;D

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 14:00:21 »
วันนี้ไปเทสไดร์อะเมล่ามาครับ รถติดไฟแดงนี่ดับตลอดเลย ไม่ว่าจะเกียร์dหรือn เจ๋งดีครับ
07 mazda 3