ผู้เขียน หัวข้อ: การเบรคกระทันหันจนล้อล็อคทำไมabsถึงไม่ตัด  (อ่าน 7555 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
คือเรื่องมีอยู่ว่ามีประสบการณ์นั่งรถกับคุณพ่อแล้วได้มีการเบรคกระทันหันเกิดขึ้น ที่ความเร็วประมาณ110-120ทั้งสองคัน
ครั้งแรกคือ d-max 3.0ตัวแรก ยางเดิมติดรถ ความรู้สึกคือ มันกึกๆๆ รุ้สึกเหมือนabsทำงาน
ครั้งที่สองคือเมื่อวานนี้ teana 200 ยางคัมโฮecopiaอะไรซักอย่างนี่แหละ ความรู้สึกคือรถมันแถครับ อารมณ์เหมือนขี่จักรยานแล้วเบรคแรงๆให้ล้อล็อค

ที่ผมสงสัยก็คือ ทำไมความรู้สึกมันถึงต่างกันแบบสัมผัสได้เป็น เพราะว่ายางteanaลื่นกว่ายางd-maxเหรอครับ
หรือเป็นเพราะว่าระบบเบรคd-maxทำงานได้ดีกว่าteana

ข้อที่2. ในเมื่อเบรคเดิมๆโรงงานมันมีความสามารถจับให้ล้อล็อคได้ขนาดนี้แล้ว พวกที่ขยายจานโต6พอร์ทนี่จะช่วยอะไร
ในเมื่อเบรคมันหยุดได้แล้วแต่ยางเองตังหากที่ไม่สามารถหยุดตัวรถได้ หรือว่าที่ความเร็วสูงๆมากกว่านี้6พอร์ทมันช่วยได้
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: การเบรคกระทันหันจนล้อล็อคทำไมabsถึงไม่ตัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:57:29 »
ecopia มันของบริดจสโตนนะครับ
ผมก็เคยใช้กับเซ็นทร่า ไม่ค่อยรู้สึกถึงการจับ-ปล่อยเหมือนกันครับ

น่าจะเป็นที่ยาง ไม่ใช่ ABS

ออฟไลน์ johnlee

Re: การเบรคกระทันหันจนล้อล็อคทำไมabsถึงไม่ตัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:09:27 »
เอ่อ คนตั้งคำถามเป็นคนขับเอง หรือว่าเป็นคนนั่งครับ

ถ้าเป็นคนนั่ง มันตัดสินที่ความรู้สึกได้ยากนะ

ถ้าเป็นคนขับ อย่างน้อยมันยังจับความรู้สึกที่ฝ่าเท้าได้บ้าง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:24:15 »
เบรกโรงงานทำให้รถ 100-140 แรงม้าเบรกจนล้อล็อค และหน่วงความเร็วได้ดี
แต่ถ้าเป็นรถที่มี 200-300 แรงม้า มีแรงบิด 300-400 Nm มันก็สู้กำลังเครื่องยนต์ไม่ไหวครับ

แล้วพอรถใหญ่ขึ้น แรงขึ้น เวลาขับเร็วและรุนแรง มีการเร่งและเบรกสลับกันไปมา
เบรกขนาดใหญ่ก็จะสะสมความร้อนน้อยกว่า ทำงานด้วยประสิทธิภาพคงที่นานกว่า
แต่ถ้ายางไม่ดี ต่อให้เบรก 12 pot 24 pot ก็เอาไม่อยู่ครับ ดังนั้น มันขึ้นอยู่กับยางด้วย

ส่วนเรื่อง ABS ทำงานหรือไม่ บางทีถ้ายางดีมากมาก เบรกหนักแล้วไม่มีการล็อค
ABS ก็อาจจะปล่อยเลย ไม่ทำงานก็ได้ครับ ปกติแล้ว ABS จะไม่ได้ทำงานไวทันที
ที่เกิดการลื่นไถลแม้เพียงเล็กน้อย แต่จะต้องไถลหรือล็อคจนระดับหนึ่งก่อนถึงเริ่มทำงาน
ไม่งั้นแล้ว รถก็แทบจะเบรกไม่ได้เลย เพราะไถลนิดหน่อยก็สั่งปล่อยเบรกแล้วครับ

ดังนั้น ผมสันนิษฐานว่าใน Teana รถมีอาการเซนิดหน่อย แต่ล้อไม่ได้ไถลจนเสียการควบคุม
ABS จึงยังไม่ตัดเข้ามาทำหน้าที่ของมันครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:18:27 »
มันมีอีกหลายปัจจัย
พื่นถนน สภาพดอกยาง อากาศ ความเร็วที่ใช้ การเบรคแบบประจันหน้า เบรคแบบหักหลบ
แต่ความเชื่อส่วนตัวล้วนๆ ยังไงรถเก๋งที่คุณเอามาเปรียบผมว่าเหนือชั้นกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:40:39 »
รถแถคือไม่ตรง ยางหรือระบบจานเบรค ผ้าเบรค จานเบรค อาจไม่สมบูรณ์นะครับ
รถเดิมๆสมบูรณ์ ยังไงเบรคแล้วก็ควรจะตรงๆไม่แถ ไม่ว่าเก๋งหรือจะกระบะ ลองตรวจดูก่อนครับ
 :o :o :o

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:05:26 »
มีหลายปัจจัยครับ

ทั้งยาง สภาพถนน และ ความถี่ในการจับปล่อยของ ABS

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 13:43:42 »
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับตอนนี้พอจะเข้าใจแล้วครับ

เอ่อ คนตั้งคำถามเป็นคนขับเอง หรือว่าเป็นคนนั่งครับ

ถ้าเป็นคนนั่ง มันตัดสินที่ความรู้สึกได้ยากนะ

ถ้าเป็นคนขับ อย่างน้อยมันยังจับความรู้สึกที่ฝ่าเท้าได้บ้าง

แต่หลังจากเกิดเหตุผมก็คุยกับพ่อนะว่าจำตอนที่ขับd-maxได้ป่าวมันเหมือนกึกๆกว่าteanaนะ
พ่อผมก็เห็นด้วย มีความเห็นเหมือนกันว่า absของd-maxทำงานเร็วกว่า

สวนเรื่อง ABS ทำงานหรือไม่ บางทีถ้ายางดีมากมาก เบรกหนักแล้วไม่มีการล็อค
ABS ก็อาจจะปล่อยเลย ไม่ทำงานก็ได้ครับ ปกติแล้ว ABS จะไม่ได้ทำงานไวทันที
ที่เกิดการลื่นไถลแม้เพียงเล็กน้อย แต่จะต้องไถลหรือล็อคจนระดับหนึ่งก่อนถึงเริ่มทำงาน
ไม่งั้นแล้ว รถก็แทบจะเบรกไม่ได้เลย เพราะไถลนิดหน่อยก็สั่งปล่อยเบรกแล้วครับ

ดังนั้น ผมสันนิษฐานว่าใน Teana รถมีอาการเซนิดหน่อย แต่ล้อไม่ได้ไถลจนเสียการควบคุม
ABS จึงยังไม่ตัดเข้ามาทำหน้าที่ของมันครับ

น่าจะเป็นไปได้ครับว่าเบรคยังไม่นานพอ เพราะตอนนั้นเหตุการ์มันคือรถพ่วงเบนขวาออกมาเพื่อหลบหลุมหรืออะไรซักอย่าง
ที่ต้องเบรคคือเพื่อต้องการให้ความเร็วลดลง จนสามารถตามหลังรถพ่วงได้ ไม่ได้เบรคจนรถหยุดนิ่ง

รถแถคือไม่ตรง ยางหรือระบบจานเบรค ผ้าเบรค จานเบรค อาจไม่สมบูรณ์นะครับ
รถเดิมๆสมบูรณ์ ยังไงเบรคแล้วก็ควรจะตรงๆไม่แถ ไม่ว่าเก๋งหรือจะกระบะ ลองตรวจดูก่อนครับ
 :o :o :o

แหะๆ ขอโทษที่ใช้คำพูดไม่ถูกต้องครับที่ผมต้องการจะสื่อคือ ล้อรถไถล ตรงๆ ไม่ได้มีการหน้าออก-ท้ายออกทั้งสิ้นครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 13:55:56 »
อาจจะเป็นที่ถนน หรือยาง หรือสภาพรถ ตามที่ข้างบนๆ ว่าไว้ก็ได้ครับ
เพราะ Teana 200 ผม (ยาง B390) ต้องเบรกลึกมาก กว่า ABS จะทำงาน โดยล้อก็ไม่ไถลอะไร
ยกเว้นตอนนึงเบรกบนถนนมีก้อนกรวด เบรกไม่ลึกมากก็ไถลแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bankpike

• Jr. Member
  • **
    • https://www.facebook.com/bankpike
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 00:12:22 »
d-max ABS ทำงานไวมากกกก