ผู้เขียน หัวข้อ: นวนครแตกแล้วคับหมดกันอุตสาหกรรมไทย  (อ่าน 15447 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: นวนครแตกแล้วคับหมดกันอุตสาหกรรมไทย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 19:46:45 »
น่ากลัวจริงๆ ภัยธรรมชาติ
ผมจะรู้สึกดีกว่านี้ถ้าเป็นเพราะภัยธรรมชาติจริงครับ บ้านที่โคราช โดนบ่อยเพราะอยู่ใต้เขื่อนลำพระเพลิง แต่รอบนี้ ปริมาณน้ำมันไม่ได้เยอะอย่างที่เราเข้าใจ พอที่จะทำความเสียหายได้ขนาดนี้ ซึ่งเรื่องลึกๆผมก็ไม่รู้จริง ได้แต่ฟังเค้ามา แต่ถ้าเป็นเพราะมนุษย์ไม่กี่คนที่เห็นแก่ตัวทำ ผมเสียใจกับคนไทยจริงๆครับ เพราะเราวิ่งอยู่บนฝ่ามือของคนไม่กี่คน แล้วก็พังพินาศเพราะคนไม่กี่คน หวังว่าข้อมูลที่ผมอ่านจะผิด จะได้เข้าใจว่าทั้งหมดเป็นเพราะเราทุกคนทำ ทำให้ธรรมชาติไม่สามารถมีทางเลือกได้ สู้ๆนะครับทุกท่านที่เดือดร้อน ขอให้ภัยผ่านพ้นไปโดยไวครับ :'(

ข้อมูลที่ผมมีก็คงเหมือนกับท่านน่ะแหละแต่พูดในนี้ไม่ได้มันผิดกฏแถมได้กินมาม่ากันแน่นอน กรรมของประเทศไทยจริงๆ

ผมก็เข้าใจแบบนั้นครับ ;)

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
Re: นวนครแตกแล้วคับหมดกันอุตสาหกรรมไทย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 19:47:55 »
ประเทศกำลังพัฒนาไม่นามาเกิดเหตุการอย่างนี้เลย เซ็ง!! :'(  >:( :(:'(

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 19:57:04 »
 :D

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 19:58:44 »
กำลังพัฒนามาหลายปีแล้วครับ  :D

แต่เรื่องน้ำท่วมปีนี้มันเยอะจริงๆครับ กัมพูชาก็ท่วม เวียดนาม จีน ลาว เจอท่วมกันทั้งนั้นเลย  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 20:02:51 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 20:38:04 »
 :D

รูปนี้เอามาจากไหนอ่ะครับ

รบกวนบอกทีครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ BIMBO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 20:54:20 »
ผมทำงานที่ศาลจังหวัดปทุมธานีครับ น้ำท่วมเข้าไปบริเวณหน้าศาลากลางและหน้าศาลหมดแล้ว

ตอนนี้ไม่สามารถไปทำงานได้แล้วครับ เห็นชาวบ้าน คนแก่ แล้วสงสารจับใจจริงๆ ครับ

:'( :'( :'(

ตอนนี้ว่าจะใช้ช่วงเวลาที่ได้หยุดงานไปเป็นอาสาสมัครล่ะครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 21:58:16 »
น่ากลัวจริงๆ ภัยธรรมชาติ
ผมจะรู้สึกดีกว่านี้ถ้าเป็นเพราะภัยธรรมชาติจริงครับ บ้านที่โคราช โดนบ่อยเพราะอยู่ใต้เขื่อนลำพระเพลิง แต่รอบนี้ ปริมาณน้ำมันไม่ได้เยอะอย่างที่เราเข้าใจ พอที่จะทำความเสียหายได้ขนาดนี้ ซึ่งเรื่องลึกๆผมก็ไม่รู้จริง ได้แต่ฟังเค้ามา แต่ถ้าเป็นเพราะมนุษย์ไม่กี่คนที่เห็นแก่ตัวทำ ผมเสียใจกับคนไทยจริงๆครับ เพราะเราวิ่งอยู่บนฝ่ามือของคนไม่กี่คน แล้วก็พังพินาศเพราะคนไม่กี่คน หวังว่าข้อมูลที่ผมอ่านจะผิด จะได้เข้าใจว่าทั้งหมดเป็นเพราะเราทุกคนทำ ทำให้ธรรมชาติไม่สามารถมีทางเลือกได้ สู้ๆนะครับทุกท่านที่เดือดร้อน ขอให้ภัยผ่านพ้นไปโดยไวครับ :'(
ไม่รู้ว่าข้อมูลที่ว่าจะเป็นเรื่องของปริมาณน้ำในเขื่อนหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ เท่าที่รู้มา ไม่รู้จริงปล่า รมต บางคนของบางพรรค ไม่ยอมระบายน้ำออกด้วยเหตุบางประการ เพื่อลองรับน้ำฝนที่่จะตกลงมา แต่ รมต ที่ว่ารู้สึกจะอยู่ทั้ง 2 รัฐบาลเลยนะ 555  (ไม่รู้จริงเปล่าขอไม่ระบุตัวละกัน เดี๋ยวผิดกฎ)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 22:41:28 »
งานนี้เสียหายหลานพันล้านแน่ๆ แค่โรงงานคูโบต้าโรงงานเดียวก็เป็นพันๆล้านแล้ว

สถานีต่อไป จะมาถึงอมตะนครหรือเปล่า คิดแล้วเสียวเลย

ถ้าเข้าโรงงานผมล่ะก็ อย่างน้อยๆก็มีเสียหาย 2 พันล้านให้เห็นกันล่ะ เหอๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 23:08:57 »
โอ้โห มะกี้ดูข่าว หมู่บ้านชวนชื่นที่บางคูวัด ปทุมธานี

2 เมตรครับ บ้านหลังละหลายสิบล้าน ท่วมเกือบมิดชั้น 1 คิดดูสิ มันน่าเชื่อที่ไหนกัน
หมู่บ้านแพงๆ เค้าก็มีการถมที่ค่อนข้างสูง แต่เจอแบบนี้ โอ้โห เปล่าประโยชเลยครับ

เห็น วีโก้ จมมิดทั้งคัน เห็นหลังคาปริ่มๆน้ำ
เห็น มาเซราติป้ายแดงจมน้ำอยู่ เจอแบบนั้น พังไม่เหลือแหง ขนาดผมไม่ไช่เจ้าของยังเสียดายเลย

คิดดูนะครับ ห่างจากกรุงเทพแค่ไม่กี่สิบโล บ้่านผมจะรอดไม้เนี่ย -0-

methus zaa

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 23:15:13 »
บ้านผมด้วย อยู่ศุภาลัย จะรอดไหมเนี่ย

PKS8

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 23:26:57 »
อมตะ ผมคิดว่ายังไม่เร็วๆนี้ครับ ที่น่าเป็นห่วงน่าจะเป็น บางกระดี่ครับ

ตอนนี้ผมนอนโรงงานผมมาจะสองอาทิตย์แล้ว โรงงานผมอยู่แถวๆบางหลวงริมน้ำ ระดับน้ำสูงมากๆ สูงแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 23:28:56 »
ตอนแรกนึกว่ากรุงเทพชั้นในจะรอดนะ แต่พอเจอนวนครเข้าไป ผมชักไม่แน่ใจแล้วสิ

ยังไม่ได้ตุนอะไรเลย จะตุนตอนนี้ทันไหมเนี่ย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 00:18:12 »
ผมยอมเสียสละครับ ให้น้ำมาท่วมออฟฟิตผมแทนได้ไหมครับ 55++  เพราะจะได้หยุด ไปช่วยผู้ประสบภัยที่อื่นครับ ตอนนี้่อยากไปช่วยมากๆ แต่ต้องมานั่งทำงานอยู่ในออฟฟิตอ่ะ วันนี้เพื่อนผมก็ไปช่วยที่ดอนเมืองกันอ่ะ

คิดเหมือนกันเลยครับ โดนใจสุดๆ น่าจะประกาศหยุดแล้วให้ภาคเอกชนที่ไม่ได้รับผลกระทบไปช่วยเหลือ เงินผมไม่พร้อมจริงๆเพราะเดือนนี้มีรายจ่ายล้นมากๆ แต่แรงกายที่มีอยากช่วยคนบ้างครับ สงสารอย่างแรง  :'( :'(
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 03:39:04 »
ผมก็รู้ครับว่าต้นเหตุหนะ ใคร

อยากจะด่า แต่ก็ด่าลงเว็บตัวเองไม่ได้เหมือนกัน ผิดกฎที่ตัวเองตั้งไว้เต็มๆ

สิ่งที่อยากจะบอกคือ บ้านผมเอง ก้อยู่ในความเสี่ยงเหมือนกัน คือ ถ้าสุวรรณภูมิจัดการได้ ก็ยังพอเบาใจ
แต่สงสัยว่า ฝั่งผมเนี่ย คงจะต้องเจอน้ำ ในอีก 2-3 วันข้างหน้า เป็นอย่างช้า
ข้าวของ ขนขึ้นไป ยังไม่หมดเท่าไหร่ อะไรที่ Take loss ได้ ก็คง Take loss ไปเลย
ไม่มีกระสอบทราย ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหน ตอนนี้ ได้แต่หวังว่า ระบบสูบน้ำต่างๆ จะช่วยบรรเทาลงได้บ้าง

แต่เห็นจากการเตรียมงานของ โลตัส หน้าบ้านแล้ว ในแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อนตลอด 10 ปี
ที่พวกเขามาตั้งสาขาหน้าบ้านนี่ ถึงขั้นย้ายศูนย์กระจายสินค้า มาใช้พื้นที่ สาขาราม 2 ชั่วคราวแบบนี้
มันไม่เคยเกิดมาก่อน

จะว่าไปแล้ว ตาแพน Commander CHENG ก็เจอน้ำท่วมเข้าบ้านนิดๆหน่อยๆบ้างแล้ว
ทั้งที่อยู่ในเขต ธุรกิจบัณฑิตย์ ซึ่งปกติ ก็ตจะท่วมง่ายดายอยู่แล้ว ปีนี้ น่าจะหนักอยู่

บ้านของน้อง Toyd ฝั่งเดียวกับเซียร์รังสิต และอยุ่ฝั่งตรงข้าม ดอนเมือง
กล้วยเองก็ศรีนครินทร์ ในทีมเราหลายๆคน ก็จะได้รับผลกระทบนี้ด้วยเช่นเดียวกัน

เวลานี้ ทุกธุรกิจ ไม่ใช่แค่รถยนต์ ต่างก็จะประสบปัญหากันถ้วนหน้า
ภาคการผลิต กว่าจะเริ่มฟื้นได้จริง มี ธันวาคมเป็นอย่างเร็วที่สุด และนั่นแค่
ช่วงเริ่มต้นของความวุ่นวาย

มีทางเดียวที่เราทำได้คือ ร่วมแรง ร่วมใจกันฝ่าฟันไป ภาคประชาชน
จับมือกับกองทัพ แก้ไขปัญหากันไป ใครอยู่ กทม ก็ช่วยร่วมมือกับทาง กทม ด้วย
ก็จะดี ส่วนรัฐบาล และศปภ. ปล่อยเขาไปตามยถากรรมเถอะ หมดหวังแล้ว

เตรียมการรับมือให้ดีๆครับ กับน้ำท่วม ครั้งร้ายแรงที่สุดในประวัติศาสตร์ชาติไทย จากฝีมือของใคร คงไม่ต้องให้พูดซ้ำจนป่วยการ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 04:19:02 »
ชั้นในหรืออะไร ตอนนี้ประมาทไม่ได้แล้วครับ

คนที่มองคนที่เตรียมตัวป้องกันก่อนเป็นตัวตลก ตอนนี้ยังไม่สาย เตรียมตัวซะก่อนจะต้องพูดว่า "น้ำมาเร็วมาก" เถอะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:20:54 »
ตอนนี้ที่บริษัทกำลังก่ออิฐสูง 1เมตรแล้วครับ น่ากลัวเหลือเกินเหตุการณ์ปีนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:40:03 »
อยากจะเตือนท่านที่มีแผนจะก่อกำแพงอิฐปิดทางเข้าบ้านกั้นน้ำนะครับ ต้องตรวจสอบโครงสร้างบ้านและระบบระบายน้ำทิ้งด้วยว่าเป้นแบบไหน ผมจำรายะเอียดไม่ได้แล้วแต่การก่ออิฐปิดทางเข้าบ้านไปเลยอาจทำให้แรงดันน้ำผลักดันด้านข้างของบ้าน่นกำแพงพังทลายแทน อาจกันน้ำเข้าทางประตูบ้านได้แต่น้ำอาจทะลักท่วมเข้าจากรูน้ำทิ้งชั้นล่างแทน หรืออาจทำให้พื้นของบ้านเกิดการทรุดตัวจนบ้านพังลงมาทั้งหลังได้ การขนของหนีไปชั้น2อาจเป้นทางออกที่ดีกว่าเสี่ยงบ้านพังหมดครับ  :)

ผมไม่รู้นะว่าใครเป็นต้นเหตุแต่เดาว่าก็น่าจะเป็นพวกผีการเมืองสักคนนี่แหละ ไม่นานหรอกก็ต้องมีข่าวออกมาให้สังคมรับรู้ ไม่ว่าคนๆนั้นจะยิ่งใหญ่แค่ไหนมีเงินรวยล้นฟ้าเพียงใดแต่มนุษย์ไม่มีใครอมตะ  ใจคนต่างหากที่ยอมแพ้ให้กับอำนาจที่มองไม่เห็นของเงิน ถ้าก้าวข้ามผ่านมาได้เงินก็แค่เศษกระดาษมีสีเท่านั้น คนในประเทศไทยหลายสิบล้านจะปล่อยให้คนๆเดียวลอยนวลมีชีวิตอย่างสุขสบายเพราะมีอำนาจอยู่อีกไหม? ใครผิดก็จับคนผิดมาลงโทษตามกระบวนการกฏหมาย น้ำท่วมเรายังรวมใจกันช่วยเหลือแจกจ่ายอาหาร ทำที่กั้นน้ำได้ กับแค่รวมใจกันกดดันต่อต้านไม่ยอมแพ้กับอำนาจที่ใครบางคนมีมันไม่ยากเลย อยากให้ประเทศเป็นยังไงลงมือเลยครับอย่ารอให้ใครมาแก้ แต่ไม่เอารวมตัวกันเดินขบวนก่อม๊อบสีสันเหมือนที่ผ่านๆมานะ ...........คงไม่ผิดกฏใช่ไหม แหะๆๆๆ  :P 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:41:57 »
อยากจะเตือนท่านที่มีแผนจะก่อกำแพงอิฐปิดทางเข้าบ้านกั้นน้ำนะครับ ต้องตรวจสอบโครงสร้างบ้านและระบบระบายน้ำทิ้งด้วยว่าเป้นแบบไหน ผมจำรายะเอียดไม่ได้แล้วแต่การก่ออิฐปิดทางเข้าบ้านไปเลยอาจทำให้แรงดันน้ำผลักดันด้านข้างของบ้าน่นกำแพงพังทลายแทน อาจกันน้ำเข้าทางประตูบ้านได้แต่น้ำอาจทะลักท่วมเข้าจากรูน้ำทิ้งชั้นล่างแทน หรืออาจทำให้พื้นของบ้านเกิดการทรุดตัวจนบ้านพังลงมาทั้งหลังได้ การขนของหนีไปชั้น2อาจเป้นทางออกที่ดีกว่าเสี่ยงบ้านพังหมดครับ  :)

ผมไม่รู้นะว่าใครเป็นต้นเหตุแต่เดาว่าก็น่าจะเป็นพวกผีการเมืองสักคนนี่แหละ ไม่นานหรอกก็ต้องมีข่าวออกมาให้สังคมรับรู้ ไม่ว่าคนๆนั้นจะยิ่งใหญ่แค่ไหนมีเงินรวยล้นฟ้าเพียงใดแต่มนุษย์ไม่มีใครอมตะ  ใจคนต่างหากที่ยอมแพ้ให้กับอำนาจที่มองไม่เห็นของเงิน ถ้าก้าวข้ามผ่านมาได้เงินก็แค่เศษกระดาษมีสีเท่านั้น คนในประเทศไทยหลายสิบล้านจะปล่อยให้คนๆเดียวลอยนวลมีชีวิตอย่างสุขสบายเพราะมีอำนาจอยู่อีกไหม? ใครผิดก็จับคนผิดมาลงโทษตามกระบวนการกฏหมาย น้ำท่วมเรายังรวมใจกันช่วยเหลือแจกจ่ายอาหาร ทำที่กั้นน้ำได้ กับแค่รวมใจกันกดดันต่อต้านไม่ยอมแพ้กับอำนาจที่ใครบางคนมีมันไม่ยากเลย อยากให้ประเทศเป็นยังไงลงมือเลยครับอย่ารอให้ใครมาแก้ แต่ไม่เอารวมตัวกันเดินขบวนก่อม๊อบสีสันเหมือนที่ผ่านๆมานะ ...........คงไม่ผิดกฏใช่ไหม แหะๆๆๆ  :P 

+1 ใครที่มันทำเลวจริงๆ ต้องเอามันมาลงโทษให้ได้ครับ :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 10:17:48 »
เผื่อบางท่านจะยังไม่ได้อ่าน  บัญญัติ 20 ประการ เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16066.0.html
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 10:48:15 »
ตอนนี้ในนิคมอมตะ บางโรงงานก็เริ่มมีการเอากระสอบทรายมาก่อบ้างแล้ว
ส่วนโตโยต้าบ้านโพธิ์ เมื่อเช้าผมขับรถผ่าน ก็เห็นกระสอบทราย วางอยู่ตรงประตูทางเข้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ sajaut

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 11:07:34 »
อย่าบอกนะที่มันแตกเนี้ยะพวกนักการเมืองมีเอียวถ้าเป็นงั้นจริงมันก็โครตเลวเลยล่ะคับทำกันได้ใจคอมันทำด้วยอาไรทำลายประเทศของตัวเอง
อย่าถามจังมันเกิดบนแผ่นดินไทยหรือเปล่าเขาเดือดร้อนเพราะพวกนี้จิงๆๆถึงจะรวยล้นฟ้าก็ตายได้เหมือนกันเบื่อชิปหายการเมืองไทยประเทศล่มจมเพราะพวกมันแท้ๆๆ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 15:22:27 »
ขอให้น้ำลดไวๆแล้วกันนะครับ สงสารพี่น้องที่โดนน้ำท่วม :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 16:06:47 »
น่าจะอยู่ที่ว่านักการเมืองบริหารจัดการน้ำไม่เป็นครับ พูดงี้คงไม่ผิดกฎมั้ง ไม่ได้จะเป็นฝ่ายไหนนะ แต่พวกที่ต้องรับผิดชอบน่ะไม่ถัวน้ำให้ดีๆเลยเป็นงี้

ออฟไลน์ leehyong

• Newbie
  • *
    • จำหน่ายลวด-เหล็กปลอก
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 13:50:27 »
รอเมื่อไหร่โรงงานจะเปิด
จำหน่าย ปลีก-ส่ง ลวด เหล็กปลอก  pc wire คุณภาพมาตรฐานสากล