ผู้เขียน หัวข้อ: นวนครแตกแล้วคับหมดกันอุตสาหกรรมไทย  (อ่าน 15478 ครั้ง)

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
 ทหารเข้าอพยพ ปชช.ในนิคมฯ นวนครออกจากพื้นที่โดยเร่งด่วน หลังไม่สามารถควบคุมสถานการณ์น้ำที่เอ่อล้นทะลักเข้ามาในพื้นที่ได้

วันนี้ (17 ต.ค.) ทหารได้เข้าช่วยเหลือประชาชนในนิคมอุตสาหกรรมนวนคร จ.ปทุมธานี ออกจากพื้นที่ เนื่องจากกระแสน้ำได้ไหลทะลักเข้าท่วมพื้นที่นิคมฯ ซึ่งขณะนี้มีปริมาณมากจนไม่สามารถควบคุมสถานการณ์ได้ โดยเริ่มทำการอพยพทันทีที่ศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย (ศปภ.) ได้มีแถลงประกาศให้นิคมอุตสาหกรรมนวนคร อพยพคนออกจากพื้นที่ พร้อมทั้งให้ปิดเครื่องจักรภายในนิคม เมื่อเวลา 12.30 น.ที่ผ่านมา

ส่วนสถานการณ์บริเวณแนวกั้นกระสอบทรายหน้าโรงงานคูโบต้า ซึ่งถือเป็นด่านแรกหลังจากที่น้ำได้ทะลักเข้ามาที่บ่อบำบัดน้ำเสียภายในนิคมไม่สามารถต้านทานน้ำได้ ส่งผลให้น้ำเอ่อท่วมผ่านถนนหน้าโรงงานคูโบต้าเข้ามาภายในพื้นที่เพิ่มเติม ทำให้เจ้าหน้าที่ต้องเร่งสร้างแนวกั้นใหม่ถัดมาจากแนวเดิม โดยได้ระดมกระสอบทรายมาวางเพื่อสร้างแนวกั้น

อย่างไรก็ตามเจ้าหน้าที่เป็นห่วงว่า น้ำที่ไหลเข้ามาในนิคมฯได้เริ่มทะลักขึ้นตามท่อระบายน้ำภายในพื้นที่ ซึ่งเจ้าหน้าที่ได้เร่งหาวิธีในการอุดท่อเพื่อป้องกันน้ำล้นท่อและเข้าท่วมพื้นที่

ขณะที่ระดับน้ำในพื้นที่บ่อบำบัดน้ำเสียของนิคมฯมีความสูงระดับอก ขณะที่ในช่วงหน้าโรงงานคูโบต้ามีความสูงระดับแข้งขึ้นไป
        น.พ.วรรณรัตน์ ชาญนุกูล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม ยืนยันว่ารัฐบาลจะป้องกันและต่อสู้กับสถานการณ์น้ำท่วมให้ถึงที่สุด โดยเฉพาะนิคมอุตสาหกรรมนวนคร ที่ล่าสุด น้ำได้ทำลายแนวคันกั้นน้ำชั้นที่ 1 ไปแล้ว แต่ขณะนี้ก็ได้เร่งสร้างแนวคันกั้นน้ำชั้นที่ 2 และ 3 เพื่อไม่ให้น้ำไหลเข้าท่วมพื้นที่สำคัญของนิคม ส่วนบริษัทที่ได้รับความเสียหายเบื้องต้นมีจำนวนกว่า 227 โรงงาน พนักงานได้รับผลกระทบกว่า 180,000 คน ซึ่งนายกรัฐมนตรีได้สั่งการในที่ประชุมว่าให้ทุกฝ่ายระดมความช่วยเหลือ และแก้ไขฟื้นฟูนิคมอุตสาหกรรมต่าง ๆ โดยเร็ว ทั้งผู้ประสบภัยในส่วนของภาคอุตสาหกรรมและภาคแรงงาน รวมถึงจะมีมาตรการยกเว้นภาษีให้โรงงานที่ได้รับผลกระทบอย่างเท่าเทียมกัน แม้จะเป็นโรงงานที่มีพื้นที่อยู่ห่างไกลกรุงเทพมหานคร ก็ตาม

นอกจากนี้ น.พ.วรรณรัตน์ ยังยอมรับว่า เงินงบประมาณที่แต่ละกระทรวงได้รวบรวมไว้มาเป็นกองทุนสำรองในการชดเชยและฟื้นฟูจำนวน 80,000 ล้านบาทนั้น อาจจะมีไม่เพียงพอ ซึ่งจะหามาตรการในการหาเงินทุนต่อไป

ที่มา manager online

ผมเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงๆๆครับขอบคุณพี่น้องคนไทยที่ช่วยกันแต่สิ่งที่เราได้คือเราได้ช่วยกันเต็มที่แล้วคับต่อไปนี้ภาคอุตสาหกรรมของไทยซึ้งเป็นรายได้หลักของประเทศคงต้องรอการฟื้นตัวเองหลายเดือนอีกทั้งยิ่งจะส่งผลกระทบต่อแรงงานและรายได้ของประชากรประเทศเราถึงแม้บริษัทผมจะไม่ได้น้ำท่วมแต่ก็มีผลกระทบต่อการผลิตเพราะพาสหรืออุปกรณ์บางอย่างต้องรับมาจากพื้นที่น้ำท่วมทั้งนั้นผมเชื่อว่าทั่วประเทศก็เป็นเช่นกันเพราะอุตสาหกรรมมันเหมือนห่วงลูกโซ่
ผมก็หวังว่าเราคนไทยจะผ่านวิตกิตคร้งนี้ไปได้ด้วยเถิดคับเอาใจช่วยสู้ๆๆคับคนไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 18:38:05 โดย sajaut »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: นวนครแตกแล้วคับหมดกันอุตสาหกรรมไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:41:09 »
เสียใจด้วยนะครับ แต่มองอีกมุม ถ้านวนครไม่แตก โรงงานพ่อผมที่ทำธุรกิจมาทั้งหมดก็จะพังหมดแทนครับ แต่เสียใจอย่างสุดซื้งครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
Re: นวนครแตกแล้วคับหมดกันอุตสาหกรรมไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:41:55 »
เอ่อ....ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ เป็นกำลังใจให้ ตอนนี้แถวบ้านผมกำลังรับบริจาคไปช่วยอยู่ครับ... ใครอยู่โคราช ตอนนี้หน้า เทคโนราชมงคลอีสานก็รับอยู่นะครับ อยู่บริเวณด้านหน้าของมหาลัย ครับ อีกที่ the mall และลานย่าโมครับ...
        อีกอย่างนะการทำงานของ(ศปภ.)ก่อนหน้านี้ ทำไมถึงแย่งกันประกาศเตือนครับ ส่วน นวนครดูข่าวเห็นชาวบ้านบ่นกันตอนน้ำมา นวนครไม่ประกาศเตือนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 15:45:53 โดย mayjazza »

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:43:58 »
ผมอยากจะร้องไห้ครับ :'(

ผมกำลังจะเปลี่ยนงานไปทำสาย โรงงาน(จป.วิชาชีพ)  :'(

ตอนนี้โรงงานไปหมดแล้ว คงอีกนานกว่าเขาจะรับคน และไม่รู้ว่าจะย้ายฐานหรือเปล่า :'(

ผมเสียโอกาสที่จะได้ไปทำงาน สายที่ตนเองเรียนและอยากทำเต็มตัว เพราะ น้ำบ้านี่ :'(

เกลียดมันจริงๆ เลย น้ำบ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:46:07 »
เสียใจด้วยครับคุณ SilverG ใจเย็นๆครับ มีขึ้นก็ต้องมีลง เดี๋ยวก็มีขึ้นมาให้เห็นเองครับ
เอาใจช่วย

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:50:13 »
ใกล้เข้ามาทุกที สงสัยชั้นในต้องรีบเตรียมตัวได้แล้ว   ???

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:52:17 »
คุณ silverG ไม่ต้องกังวล

ฝั่งตะวันออกเหลือโรงงานใ้หทำอีกเยอะครับ

ที่(ล่ม)จมไป มันแค่ประมาณ 25% ของประเทศเท่านั้นเอง ฮ่าๆ

(ตัวเลขคิดเองมั่วๆ )

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:52:22 »
ใกล้เข้ามาทุกที สงสัยชั้นในต้องรีบเตรียมตัวได้แล้ว   ???

ใช่ครับ เห็นด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:57:02 »
ผมยอมเสียสละครับ ให้น้ำมาท่วมออฟฟิตผมแทนได้ไหมครับ 55++  เพราะจะได้หยุด ไปช่วยผู้ประสบภัยที่อื่นครับ ตอนนี้่อยากไปช่วยมากๆ แต่ต้องมานั่งทำงานอยู่ในออฟฟิตอ่ะ วันนี้เพื่อนผมก็ไปช่วยที่ดอนเมืองกันอ่ะ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:57:25 »

ฝั่งตะวันออกเหลือโรงงานใ้หทำอีกเยอะครับ

ที่(ล่ม)จมไป มันแค่ประมาณ 25% ของประเทศเท่านั้นเอง ฮ่าๆ

จิงหราผมว่าเยอะกว่าคุณคิดอีกนะ สมุทรสาคร สมุทรสงคราม และก็ระยองผมว่าก็หมดล่ะไม่เหลือทั้งประเทศหยุดการผลิต
ขนาดโรงงานที่ปราจีนเริ่มหยุดการผลิตแล้วคับแว่วข่าวมาเดือนหน้า หยุด ยาวประมาณหนึ่งเดือน กิน 75% ของเงินเดือนไอพวกผมก็ไม่เท่าไรหรอกเพราะรับเป็นเง็นเดือนแต่น้องรายวันซิรับวันล่ะ 170-200 บาท เดือนหนึ่งรับเท่าไรกันเชียว อย่างมาก็ประมาณ 3000 กว่าบาทตายคับตายเห้อ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:00:41 »
ผมยอมเสียสละครับ ให้น้ำมาท่วมออฟฟิตผมแทนได้ไหมครับ 55++  เพราะจะได้หยุด ไปช่วยผู้ประสบภัยที่อื่นครับ ตอนนี้่อยากไปช่วยมากๆ แต่ต้องมานั่งทำงานอยู่ในออฟฟิตอ่ะ วันนี้เพื่อนผมก็ไปช่วยที่ดอนเมืองกันอ่ะ

นี่ก็แปลกนะแสดงว่าไม่มีภาระอาไรก็ไม่เป็นไรผมก็อยากให้คุณไปโดนน้ำท่วมเองจังแล้วเอาคนที่น้ำท่วมมาทำงานรับเงินสบายๆๆๆอย่าไปอยากท่วมเลยคับมันเสียหายทั้งประเทศประเทศนี้ไม่ได้มีคุณคนเดียวคนที่เขาเดือนร้อนจิงๆๆก็มีภาระเยอะใหนจะลูกจะเมียเขาอีก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:06:20 »

คงต้องคิดใหม่ล่ะครับ โรงงานที่ผมทำงานอยู่ที่อมตะ ชลบุรี ตอนนี้ไม่มี part ส่งให้ลูกค้า เพราะ supplier ที่ส่ง part ให้โรงงานที่ผมทำงานน้ำท่วมอยู่
ล่าสุดที่นวนครท่วม ก็มี part บางส่วน โดนไปด้วย
ตอนนี้น้องๆ ใน line นั่งตบยุงกัน ยังดีที่มี part export ที่ยังพอทำได้อยู่คอยประคับประคองบริษัท
สำหรับพนักงานบนออฟฟิศก็ทำงานกันตามปกติ รับเงินเดือนตามปกติ แต่เด็กในไลน์นี่สิครับ ยิ่งเป็นรายวันยิ่งลำบาก

ดังนั้นน้ำท่วมครั้งนี้ เสียหายมากครับกับภาคธุรกิจยานยนต์ กระทบเต็มๆทั้งระบบครับ อาจจะชะงักหลายเดือนเลยล่ะครับ วิกฤตของเราคราวนี้ ถือว่าน้องๆ วิกฤตสึนามิที่ญี่ปุ่นเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:08:04 »
ผมยอมเสียสละครับ ให้น้ำมาท่วมออฟฟิตผมแทนได้ไหมครับ 55++  เพราะจะได้หยุด ไปช่วยผู้ประสบภัยที่อื่นครับ ตอนนี้่อยากไปช่วยมากๆ แต่ต้องมานั่งทำงานอยู่ในออฟฟิตอ่ะ วันนี้เพื่อนผมก็ไปช่วยที่ดอนเมืองกันอ่ะ

นี่ก็แปลกนะแสดงว่าไม่มีภาระอาไรก็ไม่เป็นไรผมก็อยากให้คุณไปโดนน้ำท่วมเองจังแล้วเอาคนที่น้ำท่วมมาทำงานรับเงินสบายๆๆๆอย่าไปอยากท่วมเลยคับมันเสียหายทั้งประเทศประเทศนี้ไม่ได้มีคุณคนเดียวคนที่เขาเดือนร้อนจิงๆๆก็มีภาระเยอะใหนจะลูกจะเมียเขาอีก

โทษที่ครับ  แค่อยากให้ที่ทำงานหยุด เพื่อที่จะได้ไปช่วยคนที่เดือดร้อนกว่าเราครับ  อิอิ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:10:27 »
น่ากลัวจริงๆ ภัยธรรมชาติ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:12:10 »
ผมยอมเสียสละครับ ให้น้ำมาท่วมออฟฟิตผมแทนได้ไหมครับ 55++  เพราะจะได้หยุด ไปช่วยผู้ประสบภัยที่อื่นครับ ตอนนี้่อยากไปช่วยมากๆ แต่ต้องมานั่งทำงานอยู่ในออฟฟิตอ่ะ วันนี้เพื่อนผมก็ไปช่วยที่ดอนเมืองกันอ่ะ

โทษที่ครับ  แค่อยากให้ที่ทำงานหยุด เพื่อที่จะได้ไปช่วยคนที่เดือดร้อนกว่าเราครับ  อิอิ

ลาพักร้อนเลยคับท่านใกล้สิ้นปีล่ะใช้ไปเลยฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:13:27 »
เมื่อเที่ยงนี้ ผมกับหมอทอม จะเดินทางไปอยุธยากันอีกรอบเพื่อไปรักษาสุนัขอีกตัวที่ป่วยอยู่ต้องผ่าตัดด่วน ... แต่ว่าระหว่างทางที่ไป คือผมวิ่งเส้น จากรังสิต วิ่งเข้าถนนเชียงรากที่วิ่งตัดผ่านหลัง ม.ธรรมศาสตร์ ซึ่ง ถนนตรงนี้ขาดแล้วนะครับ

น้ำได้ข้ามมาจากแม่น้ำเจ้าพระยา ไหลข้ามถนนมาทาง ม.ธรรมศาสตร์ด้านหลัง เต็มๆ น้ำสูงและแรงมาก เจ้าหน้าที่บอกว่า รถเล็กรถใหญ่ ผ่านไม่ได้เลย ดังนั้นผมจึงได้เลี่ยงโดยวิ่งลุยน้ำไปตามถนนข้างม.ธรรมศาสตร์ซึ่งน้ำท่วมสูงมาก และออกถนนพหลโยธิน  และวิ่งเข้าถนนสายเอเซีย ก็เจอมวลน้ำก้อนใหญ่ บริเวณนิคมฯไฮเทค ซึ่งทิศทางน้ำได้ไหลย้อนเข้ามาจากฝั่งวังน้อย ข้ามมาทางฝั่งของ นิคมฯไฮเทค จำนวนมาก และผมกับหมอทอม ก็ไปกันไกลสุดได้เท่านี้ ซึ่งน้ำได้สูงมากๆ

ดังนั้นแจ้งเตือนนะครับ ตอนนี้น้ำจำนวนมากได้ไหลมาทาง นวนคร(ซึ่งแตกไปแล้ว) และจะไหลมาเจอกันมวลน้ำที่ทะลักจากแม่น้ำเจ้าพระยา ตรงม.ธรรมศาสตร์ และจะไหลผ่านต่อไปยัง คลองเปรม ซึ่งตอนนี้ได้ท่วมหมู่บ้าน ไวท์เฮ้าส์ ไปแล้วน้ำอยู่ระดับเอว(เพื่อนผมโทรมาบอก) และน้ำกำลังไหนต่อ และจะท่วมหมู่บ้าน 200 ปี และถ้า ประตูน้ำคลองเปรมสามารถกั้นอยู่ (ซึ่งตอนนี้ คนนะจุดนั้นบอกทำใจแล้ว) ถ้ากั้นไม่อยู่ ดอนเมือง - ลำลูกกา ตายแน่ๆครับ ....

ป.ล.ข้อมูลทั้งหมดนี้ ไม่ได้ฟังจากใครเล่ามาครับ เพียงแต่ไปเจอกับตัวเองผมและหมอทอมถึงกับอึ่งกับปริมาณน้ำที่มากจนคาดไม่ถึงขนาดนี้ .... บอกตามตรง ก.ท.ม. รอดยากครับ ....

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:16:18 »

คงต้องคิดใหม่ล่ะครับ โรงงานที่ผมทำงานอยู่ที่อมตะ ชลบุรี ตอนนี้ไม่มี part ส่งให้ลูกค้า เพราะ supplier ที่ส่ง part ให้โรงงานที่ผมทำงานน้ำท่วมอยู่
ล่าสุดที่นวนครท่วม ก็มี part บางส่วน โดนไปด้วย
ตอนนี้น้องๆ ใน line นั่งตบยุงกัน ยังดีที่มี part export ที่ยังพอทำได้อยู่คอยประคับประคองบริษัท
สำหรับพนักงานบนออฟฟิศก็ทำงานกันตามปกติ รับเงินเดือนตามปกติ แต่เด็กในไลน์นี่สิครับ ยิ่งเป็นรายวันยิ่งลำบาก

ดังนั้นน้ำท่วมครั้งนี้ เสียหายมากครับกับภาคธุรกิจยานยนต์ กระทบเต็มๆทั้งระบบครับ อาจจะชะงักหลายเดือนเลยล่ะครับ วิกฤตของเราคราวนี้ ถือว่าน้องๆ วิกฤตสึนามิที่ญี่ปุ่นเลยล่ะครับ

ของท่านเป็นเหมือนกับผมเป๊ะเลยคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:22:42 »
ปีนี้หนักจริงๆ ที่โรงงานผมก็กำลังทำโปรเจคใหม่อยู่พอดีเลยเพิ่งไปคุยกับประธานชมรมมา (ผมเป็นรองประธาน) หลังจากที่เอาน้ำและอาหาร(ข้าวเหนียว+ไก่ทอด+แซนด์วิส) ไปบริจาคที่ดอนเมืองมาแล้ว แต่เห็นว่าความเดือนร้อนยังไม่ได้บรรเทาและคงยังมีต่อไปอีกนานก็เลยจะจัดทำเสื้อเพื่อเอามาขายแล้วเอารายได้หลังหักค่าใช้จ่ายไปทำกิจกรรมช่วยเหลือต่อไป กำลังออกแบบเสื้อกันอยู่ไม่กล้ารับบริจาคเพิ่ม กลัวเป็นภาระที่ทำงานเกินไป จะเอาไปขายที่ตลาดนัด

แม้จะเป็นเพียงส่วนหนึ่งเล็กๆของสังคมไทย แต่ถ้ารวมกันก็เยอะนะครับ อยากให้ทุกๆคนที่ไม่ได้รับผลกระทบมากมาช่วยเหลือกันครับ

โรงงานผมเองก็มีผลกระทบเหมือนกันแม้จะไม่โดนน้ำท่วม สัปดาห์หน้าก็อาจจะทำ 4 หยุด 3 แล้ว เพราะโรงประกอบรถยนต์หยุดกันถ้วนหน้า โบนัสที่ยังไม่ประกาศก็เอาไปพิจารณาใหม่เรียบร้อยแล้วลดลงแน่นอน แต่ผมไม่ค่อยสนใจมากนักเพราะทราบสถานการณ์ดี

ป.ล. พี่เค้าถามผมว่ารายได้ล้วนๆหักค่าใช้จ่ายป่าว ผมก็บอกหักสิพี่เป็นหมื่นเลยมั้งนั่นยิ่งขายยิ่งจน แล้วเราจะขายที่ไหน ก็ตลาดนัดไงพี่เดี๋ยวไปคุยกับเต้นท์ที่เค้าตั้งรับบริจาคของนั่นแหละ ให้เค้าช่วยขายด้วยซะเลย ผมติดต่อเด็กใน line ที่มันคล่องๆให้มาช่วยขายแล้ว เดี๋ยวทำมาก่อน 200 ตัว ขายกันเองก็ 40 ตัวแล้วล่ะ เดี๋ยวจะลองขายให้กับลูกค้าดูช่วงนี้งดสั่งของๆเรา เราก็เอาเสื้อช่วยน้ำท่วมไปขายลูกค้าซะเลย 555 ขำๆเล็กน้อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:25:08 »
ของผมที่ปัจจุบัน เป็นวัสดุขายอุปกรณ์การแพทย์

โชคดีที่หลายๆ อย่างนำเข้ามา แต่ติดปัญหาโรงงาน 3M Nipro ไม่รู้จะเป็นไงอยู่แถว ปทุม

เครียดมากๆ ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:28:22 »

ของท่านเป็นเหมือนกับผมเป๊ะเลยคับ
คงไม่ได้อยู่ที่บริษัทเดียวกันนะครับ 5555

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:29:43 »
อยากจะร้องไห้

บริษัทที่เป็นลูกค้าผมไปหมดครบทุกนิคมแล้ว

เหลือแค่โคราชที่เดียวเอง

ของค้างส่ง + ยังไม่ได้เก็บ cheque เต็มเลยอะ  T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 16:40:06 โดย integra »

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:37:45 »
นวนครแตก  กทม.  หนาวๆแล้วสิ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:43:41 »
ของผมที่ปัจจุบัน เป็นวัสดุขายอุปกรณ์การแพทย์

โชคดีที่หลายๆ อย่างนำเข้ามา แต่ติดปัญหาโรงงาน 3M Nipro ไม่รู้จะเป็นไงอยู่แถว ปทุม

เครียดมากๆ ครับ

เอ้อ ไม่ทราบบริษัทอะไรเหรอครับ

นวนครแตก เฮ้อ ตอนนี้เริ่มหนาวๆ แล้วสิ พูดตรงๆ บ้านผมค่อนข้างประมาทนะ คิดว่าไม่น่าจะมาถึงชั้นในได้ ตอนนี้จะทำไงดีละเนี่ย

เศรษฐกิจปีหน้า ไม่อยากนึกเลย คนจะต้องตกงานอีกกี่คน เฮ้อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 16:58:47 »
ที่ผมบอก 25% นี่ผมคิดเฉพาะโรงงานที่ "จมน้ำ" นะครับ ไม่ได้คิดจากผลกระทบที่เกิดขึ้นว่า
มันจะส่งผลกว้างขนาดไหนบ้าง

ซึ่งแน่นอนว่าถ้าคิดแบบอย่างหลังมันต้องมากกว่านั้นแน่นอน ผมทราบดี

ถ้าทำให้หลายๆ ท่านเข้าใจผิด ผมต้องขออภัยครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 17:07:55 »
อะไรที่โดนน้ำไปแล้ว อย่าเพิ่งเก็บมาคิด

เตรียมตัวรับมือกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคตดีกว่าครับ

น้ำมันมาใกล้เข้าไปเรื่อยๆ

ยิ่งดูจาก Google Earth แล้ว หนาวๆ ร้อนๆ เลย

ทุกที่มันใกล้กับนิดเดียวเอง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 17:57:34 »
ทางฝั่งตะวันออกควได้เพิ่มแคปรับคนหละครับ อิอิ

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 18:05:51 »
ผมจะรู้สึกดีกว่านี้ถ้าเป็นเพราะภัยธรรมชาติจริงครับ บ้านที่โคราช โดนบ่อยเพราะอยู่ใต้เขื่อนลำพระเพลิง แต่รอบนี้ ปริมาณน้ำมันไม่ได้เยอะอย่างที่เราเข้าใจ พอที่จะทำความเสียหายได้ขนาดนี้ ซึ่งเรื่องลึกๆผมก็ไม่รู้จริง ได้แต่ฟังเค้ามา แต่ถ้าเป็นเพราะมนุษย์ไม่กี่คนที่เห็นแก่ตัวทำ ผมเสียใจกับคนไทยจริงๆครับ เพราะเราวิ่งอยู่บนฝ่ามือของคนไม่กี่คน แล้วก็พังพินาศเพราะคนไม่กี่คน หวังว่าข้อมูลที่ผมอ่านจะผิด จะได้เข้าใจว่าทั้งหมดเป็นเพราะเราทุกคนทำ ทำให้ธรรมชาติไม่สามารถมีทางเลือกได้ สู้ๆนะครับทุกท่านที่เดือดร้อน ขอให้ภัยผ่านพ้นไปโดยไวครับ :'(

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 18:18:30 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ :<

ผมจะรู้สึกดีกว่านี้ถ้าเป็นเพราะภัยธรรมชาติจริงครับ บ้านที่โคราช โดนบ่อยเพราะอยู่ใต้เขื่อนลำพระเพลิง แต่รอบนี้ ปริมาณน้ำมันไม่ได้เยอะอย่างที่เราเข้าใจ พอที่จะทำความเสียหายได้ขนาดนี้ ซึ่งเรื่องลึกๆผมก็ไม่รู้จริง ได้แต่ฟังเค้ามา แต่ถ้าเป็นเพราะมนุษย์ไม่กี่คนที่เห็นแก่ตัวทำ ผมเสียใจกับคนไทยจริงๆครับ เพราะเราวิ่งอยู่บนฝ่ามือของคนไม่กี่คน แล้วก็พังพินาศเพราะคนไม่กี่คน หวังว่าข้อมูลที่ผมอ่านจะผิด จะได้เข้าใจว่าทั้งหมดเป็นเพราะเราทุกคนทำ ทำให้ธรรมชาติไม่สามารถมีทางเลือกได้ สู้ๆนะครับทุกท่านที่เดือดร้อน ขอให้ภัยผ่านพ้นไปโดยไวครับ :'(

มันเป็นอย่างที่ท่านได้ยินมาแหละครับ เพราะคนไม่กี่คน ไม่มีความรู้ เอาแต่จะสั่งเอาหน้า -_-

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 18:27:46 »
ก่อนอื่นผมต้องแสดงความเสียใจกับธุรกิจต่างๆ ผู้บริหาร และทุกคนที่ได้รับผลกระทบโดยตรงและทางอ้อม
แต่เราก็ปฎิเสธไม่ได้ว่า น้ำปีนี้มันเยอะจริงๆ ครับ และ การวางผังเมืองของเราไร้ประสิทธิภาพ นิคมต่างๆ รวมทั้งบ้านเรือนประชาชน สถานศึกษาบางแห่ง ศาสนสถาน
มันไปตั้งอยู่บนทางน้ำเดิมครับ และภาครัฐฯ ต้องไม่ให้กรุงเทพฯ น้ำท่วม เนื่องจากประชากรเยอะมาก รายได้หมุนเวียนต่อวันก็เยอะเช่นกัน
มันก็เลยไปหนักจังหวัดรอบกรุงฯ แบบนี้ ไม่ได้โทษใคร แต่บทเรียนราคาแพงนี้ เราต้องใช้มันให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ
สุดท้ายไม่รู้จะเพิ่งใคร ผมก็ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่รักษาบ้านเมืองนี้อยู่ ช่วยอย่าทำให้มวลน้ำมันก่อความเสียหายมากกว่านี้อีกเลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 19:44:28 »

ข้อมูลที่ผมมีก็คงเหมือนกับท่านน่ะแหละแต่พูดในนี้ไม่ได้มันผิดกฏแถมได้กินมาม่ากันแน่นอน กรรมของประเทศไทยจริงๆ