ผู้เขียน หัวข้อ: -สอบถามความคิดเห็น- new teana VS camry hybrid  (อ่าน 17391 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
-สอบถามความคิดเห็น- new teana VS camry hybrid
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 17:52:27 »
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆชาว HLM

พอดีกำลังคิดว่าจะออกรถ mid-size sedan น่ะครับ ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วง
เก็บข้อมูล (ปวดหัวเอาการ) แต่เนื่องด้วยตัวเลือกที่มีมันน้อยมากครับ

ไปๆมาๆเลยสรุปได้ที่ camry ซึ่งที่ผมคิดจะออกคือ 2.4V แต่ หาไม่ได้เลยครับ
ตอนนี้ศูนย์เกือบทุกศูนย์เชียร์ไปทาง hybrid หรือไม่ก็ 2.4G minor change กัน
หมดเลย ซึ่งผมรับกับนโยบายของโตโยต้าไม่ได้เท่าไหร่ที่ตัด 2.4V ออก แล้วบังคับ
ให้ลูกค้าที่ต้องการตัวท้อปของ 2.4 ต้องไปออก hybrid เท่านั้น ส่วน2.4G บอกตรงๆ
ว่าทำใจจ่ายเงินเกือบๆล้านห้า เพื่อได้รถรองท้อปที่ตัดของออกไปบานเบอะไม่ได้จริงๆ
ครับ ตอนนี้เลยค่อนข้างปวดหัวมาก เพราะหา 2.4V ตัวเก่าแบบมือหนึ่งยากมาก และ
ส่วนตัวผมเองก็ไม่ชอบโฉมทั้งตัว hybrid และ ตัว MC เท่าไหร่นักด้วย

ตัวเลือกที่เพิ่มขึ้นมาอีกตัวเลือกนึง เลยมาตกที่ new teana 2.5 ครับซึ่งผมก็ชอบรูป
ลักษณ์ของมันพอควรเลยทีเดียว แต่ติดที่ ผมไม่เคยใช้นิสสัน และ เรื่องความมั่นใจ
ของเกียร์ CVT ของมันเนี่ยแหละ เลยไม่รู้ว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า QC ของนิสสัน
อยู่ในระดับไหน ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เท่าไหร่ เคยได้ยินแต่ข่าวเสียๆของเค้ามากกว่า

ตอนนี้เลยสรุปคร่าวๆว่า ถ้าไม่ camry 2.4 hybrid ก็คงจะเป็น teana 2.5 sunroof แล้ว
แหละครับ พี่ว่าๆสองรุ่นนี้ตัวไหนจะน่าใช้กว่ากันครับ เพราะตัวนึงแบตก็แพง อีกตัวนึง
ค่าซ่อมเกียร์ (กรณีหมดประกันแล้ว) ก็เอาเรื่องอยู่ ต่างก็มีข้อเสียกันคนละแบบเลย

ส่วนลักษณะการใช้รถของผมนะครับ

ส่วนใหญ่วิ่งทางไกลครับ แต่มีวิ่งเข้ากทม. 1-2 วันต่ออาทิตย์ (พอดีคันนี้จะซื้อเพื่อแต่งงาน
แล้วจะย้ายไปอยู่ตจว.ครับ)

ผมเลยมองว่า hybrid นี่แทบไม่มีความจำเป็นสำหรับผมเลยแม้แต่น้อย เพราะยังไงเรา
ก็วิ่งทางไกลและทางโล่งๆเป็นหลักอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องว่าทำไมไม่มอง accord อีกตัวนึง เพราะที่บ้านแฟนเค้ามีแล้วครับ (แต่งงานแล้ว
ไปอยู่ด้วยกันน่ะครับ ก็เลยไม่รู้จะออกรุ่นเเดียวกันทำไมสองคัน)

ยังไงลองแนะนำกันหน่อยนะครับ ตอนนี้มึนหัวมากเลย คิดไม่ตกจริงๆ
เพราะพ่อผมเค้าชอบโตโยต้ามากกว่าอยู่แล้ว แต่แฟนกลับชอบเทียน่ามากกว่า
ส่วนผมเอง ชอบทั้งสองตัวเลยครับ เหอๆ (ยิ่งถ้าได้ camry 2.4V ตัวเก่า จะยิ่งดีกว่ามาก)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
Re: -สอบถามความคิดเห็น- new teana VS camry hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 18:03:44 »
hybrid ที่เก็บของท้ายรถเหลือน้อยมากครับ รับได้ไหม 300ลิตร

E200 NGT ยัง 400 ลิตร

ส่วนเดิมๆ 500 ลิตร
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: -สอบถามความคิดเห็น- new teana VS camry hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 19:06:10 »
วิ่งยาวๆก็เทียน่าเลยครับ
ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้
ระบบhybrid

เรื่องQCของนิสสัน
ผมว่าดีกว่าฮอนด้า
อีกนะครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 19:40:14 »
เน้นวิ่งทางไกล ยาวๆๆ V6 2.5 ให้ความราบเรียบในการขับขี่ที่สบายกว่านะครับ ลองดูๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Okino

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 20:02:55 »
 J32  ก็น่าสนนะ

เพิ่งอ่านเจอ ลงให้ดูเฉยๆครับ (เผื่อพี่อาจจะสนใจนิสสสส นึง )

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=G03090282

Toyota Sure ก็น่าไว้ใจ (ในระดับนึง) นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2009, 20:04:34 โดย Okino »
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 20:28:03 »
 8)ผมว่าเทียน่านอกจากจะได้ในสิ่งที่ดูจะแน่นหนาและเสถียรกว่าแล้ว ยังได้สายตาจากคนรอบข้างด้วยอะคับ เพราะแคมรี่คือแบบว่าในท้องถนนมีเยอะมาก ออกมาแล้วแบบว่าดูเกล่ออ่าคับ แต่ถ้าไม่แคร์สื่อก็เอาไปเหอะคับ เพราะออปชั่นตัวทอปของแคมรี่มีเยอะกว่าเทียน่าจิงๆ
   แต่ผมงงว่าถ้าแฟนมีแอคคอร์ดอยู่แล้ว ซึ่งก็เป็นรถใหญ่แล้วนะ ทำไมอีกคันต้องเอารถใหญ่เหมือนกันด้วยอะคับ ไม่หารถที่ใช้แบบเรื่อยๆ หรือเอาไว้เผื่อยามไปท่องเที่ยวแบบ SUV หรือ MPV ไปเลย  ไม่รู้นะคับ ผมว่ามันจะได้เกิดความแตกต่างอะ ความเห็นส่วนตัวนะคับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 21:01:11 »
8)ผมว่าเทียน่านอกจากจะได้ในสิ่งที่ดูจะแน่นหนาและเสถียรกว่าแล้ว ยังได้สายตาจากคนรอบข้างด้วยอะคับ เพราะแคมรี่คือแบบว่าในท้องถนนมีเยอะมาก ออกมาแล้วแบบว่าดูเกล่ออ่าคับ แต่ถ้าไม่แคร์สื่อก็เอาไปเหอะคับ เพราะออปชั่นตัวทอปของแคมรี่มีเยอะกว่าเทียน่าจิงๆ
   แต่ผมงงว่าถ้าแฟนมีแอคคอร์ดอยู่แล้ว ซึ่งก็เป็นรถใหญ่แล้วนะ ทำไมอีกคันต้องเอารถใหญ่เหมือนกันด้วยอะคับ ไม่หารถที่ใช้แบบเรื่อยๆ หรือเอาไว้เผื่อยามไปท่องเที่ยวแบบ SUV หรือ MPV ไปเลย  ไม่รู้นะคับ ผมว่ามันจะได้เกิดความแตกต่างอะ ความเห็นส่วนตัวนะคับ

เป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆของความคิดแบบคนจีนน่ะครับ

พอดีผมแต่งเข้าบ้านแฟนด้วย อีกอย่าง รถคันนั้นก็ไม่เชิงของแฟนซะทีเดียว
เหมือนๆกับเป็นของที่บ้านเค้ามากกว่าครับ จะไปขับของเค้าก็กระไรอยู่น่ะครับ

เรื่องทำไมถึงไม่ออก SUV หรือว่า MPV ไปเลย?

ตามท้องตลาดตอนนี้ที่อยู่ในงบ มีอยู่แค่ไม่กี่รุ่นน่ะครับ มีก็แค่

fortuner -  ผมไม่ค่อยชอบ + แฟนเองก็ไม่ค่อยชอบ
CRV - กินน้ำมัน + รากฐานของรถมาจาก civic ตัวที่ผมขับอยู่ณ.ปัจจุบัน
Wish sport touring III - เป็นรถเลิกสายการผลิตแล้ว

ถ้านอกเหนือจากนี้เกินงบที่ตั้งไว้แล้วอ่ะครับ แฮ่ๆ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับหลายๆความคิดเห็นนะครับ ใครมีอะไรเสริมเติมแต่ง
ก็บอกได้เลยครับ  ;)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 21:05:01 »
ขับทางไกล Hybrid ไม่เกิดประโยชน์เลยครับ
เพราะฉะนั้นแนะนำ Teana 2.5 ยังไงเครื่อง V6 ก็เหนือกว่า 4 สูบครับ

เรื่องคุณภาพผมว่า Nissan ดีกว่า Toyota อีกครับ
แต่ Teana ใหม่นี่เหมือนจะรีบผลิตไปหน่อย มีบางคันเจอปัญหาเหมือนกันครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 21:55:42 »
ขอเชียร์Camry Hybridครับ ลองคิดดูครับ เทคโนโลยีใหม่กว่า ได้ระบบไฮบริดด้วย ถึงไม่ได้ใช้แต่อย่างน้อยก็ต้องมีใช้บ้างแหละครับ

ส่วน Teana ผมว่าก็ดูสวยหรูดีครับ แต่เหมาะสำหรับมีคนขับขับให้มากกว่าครับ ถ้าขับเองผมว่าดูแปลกๆนะครับ ยังไงแล้วแต่คนมองครับ 

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 23:13:45 »

วิ่งทางไกล ก็ต้อง Teana ซิครับ

V6 วิ่ง นิ่ง เรียบ เงียบ ที่สุดครับ

ดีกว่า 4สูบ เห็นๆครับ

และในการวิ่งทางไกลนั้น จะไม่ได้ใช้ระบบไฟฟ้าเลยนะครับ ...เครื่องทำงานเต็มๆ

แถมห้องโดยสาร เก้าอี้ ที่นั่ง ของ Teana ดีกว่า นั่งสบายกว่า (โดยเฉพาะทางไกล ที่ต้องนั่งนานๆ) มากๆครับ

ลองไปขับดูได้ครับ ;D

เพียงแต่ เลือกศูนย์บริการที่ดีๆหน่อยก็พอครับ

ไปปรึกษาเรื่องศูนย์บริการได้ที่ teana club ดีกว่าครับ

บอกที่นี่ไม่เหมาะสมครับ ;)

ออฟไลน์ parman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 07:58:54 »
ผมเชียร์เทียน่าครับขับรุ่นแรกที่ออกมา 5 ปีกว่าแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆให้จุกจิกกวนใจเลย ปัจจุบัน 6 หมื่นกว่าโลผมใช้วิ่ง

กรุงเทพ - แม่กลองทุกอาทิตย์เพราะทำธุรกิจที่นั้น เงียบ เย็นสบาย ภูมิฐาน ไม่เสียใจเลยจริงๆครับแค่เราต้องตรวจเมื่อถึง

เวลาอย่าละเลยแค่นั้นเองครับ เชียร์ครับ  ;D

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 08:06:53 »
รออ่านรีวิวnew teanaแบบเต็มๆของคุณjimmyก่อนค่อยตัดสินใจก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 08:59:26 »
 ;D

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:51:29 »
แจ้ง จขกท. เพื่อทราบ

ที่ระยอง ศูนย์ Toyota Vision ยังมี Camry 2.4 Extremo เหลืออยู่คันนึงครับ

(จะไปดู Camry MC ไปเจอจอดบนโชว์รูมเข้า รู้สึกตื่นเต้นเหมือนกัน เพราะไม่เคยเห็นเลย

สีดำ ภายในก็สีดำไปทั้งคัน ดูแล้ว มืดๆ ชอบกล แต่ถ้าคุณชอบอยู่แล้ว น่าจะถูกใจครับ)

หาเบอร์จาก 1133 ละกันนะ แต่ชื่อศูนย์ ถูกต้องแน่นอน

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:57:50 »
สำหรับผม ผมไม่ชอบสีภายในกับพวงมาลัยของเทียน่าเลย สีสว่างเกินไป อย่างน้อยครึ่งบนของคอนโซลหน้าและพ่วงมาลัยน่าจะเป็นสีเขัมในความเห็นผม แต่อย่างอื่นโอเคหมด

ภายในสำคัญน่ะเพราะจริงๆเราจะอยู่กับมันเห็นมันมากกว่าภายนอกอีก  ::)

เพราะฉะนั้นถ้าภายในโอเคสำหรับคุณน่าจะเลือกเทียน่าน่ะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 10:24:07 »
แจ้ง จขกท. เพื่อทราบ

ที่ระยอง ศูนย์ Toyota Vision ยังมี Camry 2.4 Extremo เหลืออยู่คันนึงครับ

(จะไปดู Camry MC ไปเจอจอดบนโชว์รูมเข้า รู้สึกตื่นเต้นเหมือนกัน เพราะไม่เคยเห็นเลย

สีดำ ภายในก็สีดำไปทั้งคัน ดูแล้ว มืดๆ ชอบกล แต่ถ้าคุณชอบอยู่แล้ว น่าจะถูกใจครับ)

หาเบอร์จาก 1133 ละกันนะ แต่ชื่อศูนย์ ถูกต้องแน่นอน

ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวต้องรอปรึกษากับคุณพ่ออีกทีว่าจะออกรถเลยดีัหรือไม่

ผมว่าจะไประยองอาทิตย์นี้พอดี เดี๋ยวจะได้คุยกับแฟนด้วย แต่แฟนเค้าไม่เชียร์
แคมรี่เลยเนี่ยสิ (ยังไงก็นั่งกันอยู่สองคน เผลอๆบางทีเค้าก็จะเป็นคนขับด้วย)

ส่วนตัวผมเองก็เริ่มเอียงๆไปหาเทียน่าแล้วเหมือนกัน

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเลยนะครับผม

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 21:48:35 »
ผมว่านะรอดูรีวิวจากพี่จิมมี่ ดีที่สุด    อีกอย่างรถต้องอยู่กับเราไปอีกนาน เลือกที่ชอบและถูกใจที่สุดดีกว่าคับ  แต่ผมขอติเทียน่านิดนึงละกัน การเดินสายผลิตนั้นช้ามากนะคับ ถ้าจองตอนนี้มีสิทธิ์ได้ปลายปีโน่น ซึ่งตรงนี้แล้วแต่ศูนย์นะคับ ว่ามีศักยภาพในการตามรถให้เราได้แค่ไหน แต่สำหรับผม คงต้องรอรถต่อไปอะ นี่เข้าเดือนที่สามแล้ว ยังไร้ซึ่งวี่แวว เฮ้อ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 23:07:57 »
teanaก้อดีมากกกก ครับ รอรีวิวteanaของพี่จิมมี่ดีกว่าครับ จากนั้นประมาณปลายเดือนสิงหาน่าจะมีรีวิว แคมรี่มาให้ดูกันหรืออาจจะนานกว่านั้น

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 13:20:28 »
ผมชอบเหมือนจขกทครับ ชอบรุ่นเก่ามากกว่า ดูลงตัวมากกว่าแหละ

Teana ก้สดใหม่ดีนะครับทางเลือกที่ดีด้วยแหละ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T