ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ การเปิด Car Care หน่อยครับ  (อ่าน 14837 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ผมได้ลองคุยๆกะครอบครัวไว้อะครับ ว่าอยากจะเปิด Car Care ถ้าเป็นไปได้ก็คงเปิดแถวงามวงศ์วานครับ เพราะใกล้บ้าน คุมง่าย มั้ง
เค้าก็เลยบอกให้ผมไปลองลิสดูว่า ต้องใช้อะไรบ้าง ลงทุนเท่าไหร่ ที่ดินขนาดประมานไหนถึงจะพอดีครับ ไหนจะเรื่องเครื่องไม้เครื่องมืออีก
ที่คิดไว้ก็คือกะว่า ถ้าเป็นไปได้ จะตีเป็นหลังคาให้หมดทั้งพื้นที่เลย หรืออีกอย่างก็ ไปเซ้งร้านเค้ามาอีกที

ตอนนี้ผมก็ ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนก็คือ ศึกษาเกี่ยวกับ wax แบบต่างๆ กะ เทคนิคการดูแลรถครับ แล้วก็มาลองกะรถตัวเอง 555+

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ การเปิด Car Care หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 23:05:09 »
car care นี่ไม่หมูนะครับ อย่าหาว่าผมขู่เลย ผมเป็นคนดูแลรถ และเล่นแวกซ์ พร้อมขัดทั้งระบบมาได้ซักพักใหญ่ แล้ว ผมยังไม่กล้าเปิด เนื่องจากมีโจทย์ หลายข้อ ที่ผมทำไม่ได้ครับ ผมขอพูดคร่าวๆ แล้วกันครับ ( ผมบอกก่อนนะครับ ผมไม่ได้อวดรู้ แต่เป็นแค่ส่วนที่ผมคิดเท่านั้น )
การเกิดคาร์แคร์ ให้ประสบผมสำเร็จ คุณต้องเข้าใจ ทำเป็น และมีเวลา และสุดท้ายคือ ใจรักการบริการ โจทย์ต่างๆ นี่เยอะครับคร่าวๆ นะครับ

ผมจะตัดเรื่องทำเล และ เงินทุน ลูกจ้าง และ ระบบ คาร์แคร์ ออกไป เหลือโจทย์ แค่เรื่อง ส่วนตัวล้วนๆ

ข้อแรก คุณ ชอบล้างรถเองไหม  ( การชอบ ไม่ใช่ เพราะ ว่าจะได้ประหยัด แต่ ชอบ การทำความสะอาดด้วยตัวเองเพื่อหวังว่ารถเราจะสะอาดกว่า ทำที่คาร์แคร์
ข้อสอง คุณชอบ แล้ว คุณล้างรถถูกต้องไหม ( ผมไม่รู้เรื่องทักษะการล้างของคุณนะครับ แต่สเตป ที่คนเข้าใจ คือ ล้าง ดูดฝุ่น ลงแวกซ์ คือการเริ่มต้น ) แต่ รายละเอียดมันลึก กว่านี้ เยอะมากๆครับ
ข้อสาม คุณว่างพอไหม (  การเปิดล้างไม่ดูแลเอง ไม่มีใครใส่ใจเท่าตัวคุณแล้วหละ คุณทำแล้วคุณจะอ้างกับคนใกล้ตัวคุณไม่ได้แล้วนะ ว่าช่วยดูให้หน่อย วันนี้ผมไม่ว่าง )
ข้อสี่ คุณรักรถ มากแค่ ไหน ( รักรถ ก็ต้องถนอม และ ระวังทุกย่าง แม้กระทั่งล้างรถตัวเอง ก็เอาใจใส่ )

หากสี่ข้อนี้ คุณว่าคุณเข้าใจและทำได้ ผมว่าคุณทำcarcare ได้แล้ว
ถ้าคุณชอบล้างรถ ก็แสดงว่า คุณนั้นอยากทำให้รถสะอาด ไม่ใช่ล้างรถส่งๆเพื่อหาเงินจากลูกค้า
ถ้าคุณ ล้างรถอย่างถูกต้อง ก็แสดงว่า คุณ ตั้งใจหาความรู้ และต้องการทักษะ การล้างรถของคุณให้ดีขึ้นๆไปครับ
ถ้าคุณ ว่างพอทำ carcare แปลว่าคุณจริงจังกับงานนี้
ถ้าคุณ รักรกตามที่ผมว่า คุณก็เป็นคนรักและดูแลรักษาให้รถคนอื่นได้ด้วย

การทำคาร์แคร์ ไม่ใช่ แค่ล้างรถ มันคือ การเอาใจใส่ของรักของคนอื่น ลองคิดกลับกัน ถ้าคุณ เจอ มอเตอร์ไซด์เฉี่ยวรถเป็นรอยคุณจะโกรธไหม นี่ถ้าคุณล้างรถแล้วทำให้รถของลูกค้าเสียหายจะเกิดอะไรขึ้น ผมว่าเรื่องใหญ่แน่นอน ลองทบทวนดีๆครับว่าชอบหรือ ทำตามกระแส

แชร์กันนะครับ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่คิดจะเปิดคาร์แคร์

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ การเปิด Car Care หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 23:53:14 »
ไม่ว่างานไหน ขอให้ทำด้วยใจรัก แล้วจะรุ่งครับ

อย่ายอมแพ้และทำการบ้านเพิ่มเยอะๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 00:42:22 »
คาร์แคร์ที่ทำแล้วผมพอใจมีน้อยมากครับ ส่วนมากรู้สึกอยากจะด่า เสียดายตัง ล้างได้อุบาทว์มาก เช็ดก็ไม่ทั่ว

ถ้าจะทำ ขอให้ตั้งใจจริงๆ และที่สำคัญ ต้องตั้งใจ "นานๆ" ด้วยนะครับ หลายๆคน เปิดไปนานๆ เริ่มหมดไฟ   

ยังไงก็ขอให้ประสบความสำเร็จครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 06:02:35 »
ผมคิดเหมือนคุณ จขกท เลย

ผมเล่นแว๊กซ์ ศึกษา ทดลองมาพอสมควร
พอจะรู้ลู่ทาง พอจะรู้วิธีการติดต่อซื้อขายจากตัวแทน
ผมมีที่ขนาด 1/4 ไร่ ติดถนน ใกล้ๆสนามบิน

ผมยังไม่กล้าเปิดเลยครับ
ติดปัญหาเดียวคือเรื่อง"คน" คนงานหายากมากๆ
คนไทยเรียกค่าจ้างแพงมาก + ที่อยู่ + อาหาร ใครจะรับไหว
แล้วต้องจ้างตั้งหลายคน+คนดูแลการเงินอีก

สุดท้าย มาเจอปัญหาน้ำท่วม ฝนตกแบบนี้มา 3 เดือนแ้ล้ว
ยังคิดๆอยู่เลยครับ ไม่งั้นจะขายที่แล้ว  T^T

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 07:07:08 »
โจทย์หลักมีอยู่ 2 ประเด็น
คือ การควบคุมค่าใช้จ่าย และ การรักษาคุณภาพของงาน

เรื่องแรก ผมกลับมองว่าสำคัญมากที่สุด
ต้องคำนวณและควบคุมค่าใช้จ่ายให้ดี
เพราะถ้าค่าใช้จ่ายบาน รายรับที่ได้มา ไม่พอค่าเช่า ไม่พอจ่ายค่าแรงคนงาน
ต่อให้บริการดีแค่ไหน ก็เจ๊งครับ
ขนาดของร้าน หรือ การตกแต่ง ในช่วงเริ่มกิจการ ผมมองว่าไม่สำคัญเท่าไหร่
เริ่มจากเล็กๆ ไปก่อนก็ได้
ถ้ามีลูกค้าเริ่มติด ผ่านไปซักปี มีปริมาณรถมาใช้บริการที่คงที
พอจะมีกำไรสะสมเยอะแล้ว จะปรับปรุงร้านให้ดีขึ้นก็ค่อยทำ

เรื่องที่สอง คุณจะเป็นคนที่คอยควบคุม คุณภาพการล้าง ทำยังไงให้คนงานมันทำออกมาได้ดีอย่างที่เราต้องการ
ถ้าคิดจะทำเป็นอาชีพหลัก มีเวลาให้มันเยอะๆ อันนี้น่าสนใจ
แต่ถ้าไม่มีเวลา จะให้คนอื่นคุมแทน หรือ ปล่อยให้เด็กล้าง ดูแลกันเอง อันนี้ก็เลิกคิดได้เลย

ที่สำคัญ ควรจะศึกษาเรื่องกฎหมายแรงงานให้ดี จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:53:47 »
ผมก็เล่นแว๊กซ์มานาน มีความคิดเหมือนหลายๆท่า่นที่ตอบมา

แล้วทุกวันนี้ ยิ่งตอกย้ำให้ผมไม่กล้าเปิดคาร์แคร์เพราะ 3 เดือนที่ผ่านมาร้านคาร์แคร์รุ่นน้องผม
ก็ปิดกิจการไปแล้ว เจอฝนตกตลอดลูกค้าแทบไม่มีเลยลูกจ้างเป็น 10 คนก็ต้องปล่อยไปหมด
เพราะไม่มีเงินจ่าย

นี่ผมก็กำลังดูร้านคาร์แคร์ของอาอยู่เหมือนกันผมคิดว่ามีหลายคนที่เล่นแว๊กซ์แล้วมีความคิดอยากทำคาร์แคร์
ผมก็คิดแบบนั้น แต่ผมคิดว่าผมจะไม่ทำเป็นคาร์แคร์ แ่ต่จะทำเป็นสปารถยนต์แทนครับ

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:26:15 »
เพื่อนผมก็พึงเปิดมาครับ แถวลาดพร้าว ชื่อ THE SPA CAR ( อันนี้ไม่ได้โฆษณาน่ะครับ ) เพื่อเอาชื่อร้านมันไป  search ดูเพื่ออยากได้ข้อมูล  มันลงทุนไปแล้วประมาณ 5-6 ล้านแล้วครับ ( ไม่รวมทีดินน่ะครับเพราะแม่มันมีที่  ) แต่ร้านยังไม่เสร็จน่ะ ( เงินลงทุนเยอะมาก สำหรับผมน่ะ อิอิ )  รถที่ไปล้างก็มีตั้งแต่รถบ้านยัน Super car ครับ น้ำยาที่มันใช่ มันบอกว่าแพงมากๆ แต่ผมก็ไม่รู้เรื่องน่ะครับ ขั่นต่ำล้างรถ ประมาณ 250 บาทครับ ไล่ไปตามไซล์ ของรถ แต่ปัญหาหลักๆคือลูกจ้างครับ เพราะบ้างที่สอนงานเป็น ก็ดันมาลาออก ลูกจ้างทะเลาะกันเองบ้าง ส่วนใหญ่ปัญหาที่เจอก็น่าจะไปลูกจ้างซะส่วนใหญ่ครับ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:41:35 »
น้องที่รู้จักกัน ก็เปิดร้าน Wash Plannet ครับ ริมถนนพระราม 4 เช่าที่ในปั้มแก็ส LPG
เจ้าของร้านได้ครบทั้ง 4 ข้อ และล้างดี จนทุกวันนี้ ผมย้ายรถมาล้างประจำที่นี่

แต่สิ่งที่ต้องทำใจก็คือ ร้านล้างรถ ในช่วงหน้าฝน ลูกค้าจะน้อยมากๆ
วันนึงอาจจะไม่ถึง 5 คัน ดังนั้น ต้องทำใจและอยู่ให้ได้นะครับ ไม่ง่าย

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:13:44 »
เล่น wax มาตั้งแต่เด็ก อุปกรณ์เล่นมาหมดล่ะ เคยอยากจะทำ แต่ไม่ได้ทำซะที กลัวเจ๊งอย่างแรงครับ

ทำร้านกาแฟยังง่ายกว่า...คือ Car Care นี่มันจุกจิกมาก ความอดทนต่ำๆอาจหมดกำลังใจได้เลย

เสา-อาทิต บท ล้างไม่ทัน รถเข้าเป็น สิบๆ บทจะไม่มีรถที นั่งตบยุงตายไปหลายตัว

ธุรกิจนี้ ต้องใจรักจริงๆต่างจากธุรกิจแนวอื่น และเป็นธุรกิจที่รวยช้า

ปัจจัยหลัก ที่ทำให้ธุรกิจนี้สำเร็จ ความเห็นผมมองไว้ 2 ประเด็นหลักในเบื้องต้น

1.ทำเล
2.คนงาน

ส่วนจะใช้น้ำยายี่ห้ออะไรนั้น คนส่วนใหญ่ที่ขับรถที่ไม่ได้มาเข้า เวป อย่างเราๆ เค้าไม่สนใจว่าจะ Maguiar ,Pinnacle พวกเราบ้ายี่ห้อกันไปเอง
จะเป็นลักษณะ คุณค่าทางจิตใจมากกว่า ทุกวันนี้เล่นมาเกิน 10 ปี ผมยังหาจุดต่างแบบมีนัยสำคัญของน้ำยาขวดละไม่ถึง 1000 กับ น้ำยากระปุกละเกือบ 5000
ไม่ออกเลย

คือถ้าล้างดี เก็บงานดี ผ่านฉลุย

โชคดีครับผม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 11:04:46 »
ร้านที่ผมล้างประจำ ใช้ 3M Paste Wax ครับ

เพราะเป็น Paste Wax ถ้าคนใช้มีฝีมือ ลงได้ถี่มากๆๆๆๆๆ ครับ

ยิ่ง 3M หลังจากลง ชั้นฟิลม์ดูหนาขึ้นมาก+ทนพอสมควร

ปล. ผมใช้ Meguair #21 3 อาทิตย์ ลงทีนึง ก็ยังโอเคอยู่ครับ

ออฟไลน์ bmview_hybrid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 14:15:47 »
ผมอยู๋งามวงศ์วาน เห็น Car Care หลายร้าน เปิดมานาน และมีระบบการบริหารจัดการที่ดี

โซนนี้คู่แข่งเยอะ ทั้งจากงามวงศ์วาน รัตนาธิเบศร์ แจ้งวัฒนะ มีความหลากหลายในการเลือกใช้บริการ

กลุ่มเป้าหมายแถบนี้ก็เยอะเหมือนกัน โดยเฉพาะถนนราชพฤกษ์ ที่เป็นโซนบ้านจัดสรรราคาแพงทั้งหลาย

เกรงว่าถ้าคุณไม่มีการจัดการที่ดีพอ และฝีมือดีจริง ก็ยากที่จะอยู่รอดได้

แต่ขอเป็นกำลังใจให้คุณที่มีความคิดกล้าประกอบธุรกิจ และอยากให้มองทำเลถนนราชพฤกษ์ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 00:44:25 »
ผมก็ทำคาร์แคร์ครับ ธุรกิจนี้มันละเอียดมากๆ รายจ่ายก็สูงตามมาด้วยครับ ที่สำคัญทำการตลาดดีๆนะครับ

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 13:24:59 »
ผมได้ลองคุยๆกะครอบครัวไว้อะครับ ว่าอยากจะเปิด Car Care ถ้าเป็นไปได้ก็คงเปิดแถวงามวงศ์วานครับ เพราะใกล้บ้าน คุมง่าย มั้ง
เค้าก็เลยบอกให้ผมไปลองลิสดูว่า ต้องใช้อะไรบ้าง ลงทุนเท่าไหร่ ที่ดินขนาดประมานไหนถึงจะพอดีครับ ไหนจะเรื่องเครื่องไม้เครื่องมืออีก
ที่คิดไว้ก็คือกะว่า ถ้าเป็นไปได้ จะตีเป็นหลังคาให้หมดทั้งพื้นที่เลย หรืออีกอย่างก็ ไปเซ้งร้านเค้ามาอีกที

ตอนนี้ผมก็ ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนก็คือ ศึกษาเกี่ยวกับ wax แบบต่างๆ กะ เทคนิคการดูแลรถครับ แล้วก็มาลองกะรถตัวเอง 555+
ผมเคยทำคาร์แคร์มานะครับของป้า
ดูๆไปเปนงานค่อนข้างยาก ผ่านอุปสรรคมากมาย ลูกค้าหลายแบบ
ทะเลาะกับเจ้าของปั๊ม(เช่าที่ปั๊มน้ำัมัน) มากเรื่องหลายอย่างผมใช้เครื่องล้างด้วย
ค่ำบำรุงรักษา ค่าเสียหายนั่นนี่้ เยอะมากเลยครับ
ต้องมีความอดทนมากๆเลยครับ เหนื่อยมากแต่ถ้าสู้ก็ดีครับ
ผมทำได้แค่ปีเดียวเปลี่ยนเจ้าของเลยครับ