ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้ กับ SUV กรณีน้ำท่วมสูง ชนิดไหนจะไปได้ดีกว่ากันครับผม เผื่อกรณีฉุกเฉิน  (อ่าน 7979 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
พอดีตอนนี้ที่บ้านเอารถหนีน้ำไปหมดแล้วครับ เหลือแต่ VW Caravelle , xc90 , Cayenne

มีหลายๆคนบอกกันว่ารถตู้เครื่องยนต์มันอยู่สูงลุยน้ำได้ดี อันนี้ข้อเท็จจริงมันเป็นเช่นไรครับ เพราะในใจคิดว่ามันไม่น่าจะลุยได้เท่าไหร่เลย

ปล.แล้วก็สำหรับรถบางคันที่มี Auto Start-Stop /idle stop แนะนำให้อ่านการใช้งานให้ดีนะครับผม เพราะกรณีที่น้ำท่วมถ้าเครื่องยนต์เกิด stop ไปน้ำอาจตีเข้าทางท่อไอเสียได้นะครับ ทำให้เครื่องน็อคไปได้  แนะนำให้กดปิดทุกครั้งที่ start เฉพาะช่วงนี้ไปก่อนนะครับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

เท็จจริง อาจต้องเทียบเองอ่ะครับ จอดระดับเดียวกันคันไหนเครื่องอยู่สูงกว่า แต่ผมเชื่อว่า SUV นะ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเห็น คาราเวล ตายไปหลายคันแล้วครับ ผมว่าเอา XC90 หรือ กาเยน ไว้ดีกว่า กาเยนลุยน้ำได้ลึกเหมือนกันนะครับถึงจะดูว่ามันไม่ใช่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
ceyene คุณดีเซลใช้ป่าวคับ  เครื่องดีเซลลุยน้ำได้ดีกว่าเบนซิลคับเลือกคันที่เปนดีเซลอ่ะคับแล้วก็ต่ำแหน่งกรองอากาศสูงๆๆ อ่ะคับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ Terng

เปรียบเทียบกันดูเลยครับผม  ;D

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

เปรียบเทียบกันดูเลยครับผม  ;D

อึ่งกับคลิปแรกครับ ไม่กล้าาาาาาาา ^^" 
XC90 แผ่นอะไรมันหลุดออกมาครับเนี่ยดูเปราะจัง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

รถตู้เครื่องอยู่ใต้เบาะคนขับ ต่ำกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ดูแค่ทางเข้า ไอดี กับทางออกไอเสียพอ ใครลุยได้เยอะกว่ากัน บ้างรุ่น
ปากท่อไอดี มุดต่ำไปอยู่โนนหน้ารถถึงเครื่องจะสูง แล้วมันจะรอดเหรอ

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz

ลองคันนี้ดูบ้างมั้ยครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 17:27:02 โดย TurBoZ »

ลองคันนี้ดูบ้างมั้ยครับ  :D
โหดมากมายเลยครับ ลอยแล้วยังขับต่อได้อีก
X3 จอดตายเลย เสียดาย T T

ออฟไลน์ HYDE--

โอ้โห คาเยน ไม่่น่าเชื่อ ดูท่าทางลูกคุณหนูแบบนั้น
ลุยได้เกือบถึงฝากระโปรงเหมือนกันแหะ

ผมว่า ยังไงๆ รถ SUV ก็ลุยน้ำได้ดีกว่าแน่นอนครับ และถ้าจะให้ดี
ควรจะเป็นเครื่องดีเซลด้วย เพราะทนน้ำมากกว่า โอกาสดับระหว่างลุยน้ำน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ Aukkung

• Newbie
  • *
ขอกด like ให้ captiva เลยครับ เท่ห์มาก ;D