ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Ford Ranger ใหม่ กับ Chevrolet Colorado ใหม่ เลือกอะไรกันดีครับ  (อ่าน 33063 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
ในรุ่น 4x4 Wildtrak Double Cab 3.2L กับ 2.8LTZ Z71 4x4 ค่ายไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ในแง่มุมต่างๆนะครับ ร่วมทั้งข้อดี-ข้อด้อย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โอกาสเจอปัญหาจากศูนย์ Ford อาจมีมากกว่า Chevy

แต่ถ้ารถมีปัญหา แล้วคิดจะเคลม ทั้ง 2 ค่าย เหนื่อยพอกันครับ

เจอศูนย์ดีที่ไหน เกาะติดไว้ อย่าปล่อยให้เขาเจ๊งครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ของผม ถ้าตอนนี้ บอกเลยว่ายังครับ
เพราะรอดูฟอร์ดเปิดตัวก่อน อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Ford ณ วันนี้ ถือว่า เปิดตัวแล้วนะครับ

Ford จะไม่จัดงานเปิดตัวใดๆทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมหละักลัวเรื่องบริการหลังการขายที่สุดแล้ัว ตัวรถไม่ห่วงเลย

ออฟไลน์ Mighty-X

ชอบโคโลราโด้มากกว่าครับ
ดูมันงามลงตัวดี

ส่วนฟอร์ดก็สวยเหมือนกัน
แต่ออพชั่นจะไปอัดในรุ่น 3.2
ผมว่าเครื่องมันใหญ่เกินความจำเป็นไปหน่อย

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
รอดู Option เทียบกับค่าตัวของทั้งคู่
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ต้องมาวิ่งหากันอีกทีครับ  :'(

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์ดศูนย์บริการมากกว่า
การตลาด เชฟดีกว่า
การขายของ ฟอร์ดดีกว่า
แต่ก่อนโดยรวมเชฟยอดขายดีกว่า แต่ทุกวันนี้ฟอร์ดตีตื้นแล้วโอกาสแซง อาจเพราะเรนเจอร์ใหม่นีแหละ
บริการหลังการขายคิดว่าไม่ต่างกัน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมเชียร์ colorado ขาดใจ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 09:40:38 โดย Tan Everything Beyond »

ออฟไลน์ 12ay13an

ภายนอก
Chev ดูสวยแบบโมเดิร์นๆหน่อย
Ford  คงคอนเซ็บเดิม สวยแบบดุดัน

ออฟไลน์ sajaut

ไม่รู้คับเหมือนเคยอ่านบทความของ Ford ตัวใหม่ เนี้ยอัตราสิ้นเปลืองเชื้อ 8-11 ก.ม/ ลิตร
ของ Chevrolet ยังไม่มีออกมาให้เห็น
สำหรับผมว่า chevrolet สวยกว่าคับ  สำหรับเรื่องศูนย์ไม่แน่ใจเพราะว่ากระแสทางอินเตอร์เน๊ตใกล้เคียงกันแต่ศูนย์เชฟจะมีคนบ่นมากกว่า

ออฟไลน์ Tern vtec

ฟอดครับสวยดุดันสไตมะกันดีบึกบึนเครื่องแรง  ความประหยัด3.2น่าจะอยู่10-11กิโลลิตรมั้งคับเคยอ่านเจอหนังสือรถซักเล่มจำไม่ได้
น่าจะtruckเล่มใหม่มั้งคับ

ออฟไลน์ Sappe!

เลือกยากเหมือนกันน่ะครับ เพราะชอบทั้ง 2 เลย

แต่ออฟชั่นฟอร์ดน่าจะเยอะกว่า แต่ก็อาจจะแพงกว่า  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ [J]e[w]

เลือกลำบากจริงๆสำหรับคู่นี้
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ madboy

chev ไม่ทราบเหมือนกัน แต่ ford ผมก็ยังไม่ประทับใจเรื่องการบริการของศูนย์ครับ ที่ทำงานมีทั้ง focus, ranger, everest วุ่นวายเรื่องอะไหล่พอควร สั่งผิด สั่งถูก รอนาน อะไหล่บางอย่างไม่มีของ stock (กรองอากาศ น้ำมันเบรก) และความใส่ใจของศูนย์บริการยังไม่ประทับใจครับ  ;D

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
จากประสบการณ์นะครับ ผมใช้โ้ด้ พี่ชายผมใช้ Ranger (ทั้งๆที่ทำงานที่ GM) มีดีมีเสียกันคนละแบบ
อย่างโช๊ค ผมเสัยตั้งแต่ 5000 แรก พี่แกก็ยังใช้อันเดิม แท่งเล็กๆอีกต่างหาก
เครื่องยนต์ ของผม เมื่อก่อนขับไปดับไป (ตอนนี้เปลี่ยน SCV ตูดยาวหายแล้ว) พี่แกไม่เคยดับ แต่อัตราสิ้นเปลืองมากกว่าจนเจ้าตัวรับไม่ได้ จึงไปกินเจแทน
อย่างที่คุณจิมมี่บอก "เจอศูนย์ดีที่ไหน เกาะติดไว้" บาง 0 ทำเครื่องลูกค้าพังยังไม่รับผิดชอบเลยครับ เพื่อนผมเจอมาแล้ว ต้องลากข้ามจังหวัดไปเคลม 0 อื่น.
ร่ายซะยาว ยังไงลูกค้าทนตัวจริง ก็ขอเลือก Chevrolet Colorado อีกเสียงครับ.
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
โอกาสเจอปัญหาจากศูนย์ Ford อาจมีมากกว่า Chevy

แต่ถ้ารถมีปัญหา แล้วคิดจะเคลม ทั้ง 2 ค่าย เหนื่อยพอกันครับ

เจอศูนย์ดีที่ไหน เกาะติดไว้ อย่าปล่อยให้เขาเจ๊งครับ

ถ้าเทียบศูนย์ Ford กับ Mazda หล่ะครับ(Ranger VS BT-50)

ออฟไลน์ Satanic za'

ช่วงนี้กระบะดีๆออกมากันเพียบ
ถ้าเทียบ 2 ยี่ห้อนี้ ก็ต้องดูก่อนว่าเล่นรุ่นไหน ถ้าจะเอาเรนเจอร์ 3.2 ผมว่าไม่น่าเล่น เครื่องใหญ่ไป ไม่รุ้จะเอาแรงไปไหน ไม่ได้เอาไปลากอะไรโหดๆอย่าซื้อเลยครับ จะปวดหัวกับค่าน้ำมันเปล่าๆ

แต่ถ้าเอารุ่นล่าง ก็ต้องลองชั่งใจดูครับ ว่าอยากได้ตัวไหนมากกว่า 2 ตัวนี้บอกตรงๆเลยว่าสวยทั้งคู่ ตัดสินใจยากจริงๆ

แต่ถ้าจะไปเล่น Mazda ส่วนตัวผมว่ารถมันไม่สวยอะ ดูตลกๆ ผมไปเล่น izusu ดีกว่า  :P

ออฟไลน์ Arado_kung

เรื่องศูนย์เชฟถ้าเจอศูนย์ดีๆเกาะให้แน่นเลยครับ ขอเบอร์ช่างไว้เลย ผมเข้าศูนย์ลุมพินีต่อมาหมดสัญญาเช่าก็ย้ายไปพัฒนาการทุกวันนี้ผมเกาะติดอยู่พัฒนาการเนี่ยแหละ ย้ายมานครนายกแล้วเช็คระยะทียอมตีรถเข้ามาพัฒนาการ ปราจีนมีศูนย์เชฟผมก็ไม่ไป มาพัฒนาการค่อนข้างจบ ไปจนพนักงานจำหน้าได้แล้ว555

ออฟไลน์ kritphakhin

ถ้ามองแต่ตัวรถล่ะครับ ไม่มองศูนย์บริการครับ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ H.

ผมเห็นภายใน ford แล้วเลือกโด้อย่างไม่ลังเลครับ เบาะหลังฟอร์ดจะยกไปไหน ?
H.

ออฟไลน์ danbom

• **
ผมเห็นภายใน ford แล้วเลือกโด้อย่างไม่ลังเลครับ เบาะหลังฟอร์ดจะยกไปไหน ?

จะยกไปไหนนี่คือยังไงหรือครับ มันสูงไปหรอครับ หรือว่าชันไปครับ

ออฟไลน์ banch

จะยกไปไหนนี่คือยังไงหรือครับ มันสูงไปหรอครับ หรือว่าชันไปครับ

น่าจะหมายถึง เบาะรองนั่งด้านหลังนะครับ

ของฟอร์ด ดูจากภาพที่ถ่ายๆกันมา

เบาะรองนั่งมันจะทำมุมเอียงขึ้นมารองรับต้นขามากกว่าปรกติ

ซึ่งผมว่ามันน่าจะดีกว่านะ

ออฟไลน์ y_bangkeaw

• Newbie
  • *
เชฟดีกว่า ต่อภาษีถูกกว่า หน่อย  แรงสูสีกัน เมื่อเทียบที่ตัวท็อป