ผู้เขียน หัวข้อ: // คลองพระองค์เจ้าไชยานุชิต ความหวังใหม่ของ กรุงเทพตะวันออก //  (อ่าน 10316 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
โครงการคลองระบายน้ำแห่งนี้ มีมาได้ไม่นานเท่าไหร่นัก

ผมเอง แอบไปใช้โลเกชัน ละแวกรอบๆ คลองระบายน้ำแห่งนี้ ในการถ่ายรูปรถ ลงรีวิวใน Headlightmag เป็นประจำ
เพราะใกล้บ้านมากๆ และได้บรรยากาศมากๆ มีตั้งแต่ Chevrolet Cruze , Chevrolet Colorado รีวิวล่าสุดนี้
Lexus CT200h Toyota Prius, BMW X3, Mercedes-Benz E-Class ฯลฯ อีกมากมาย

ข้อมูลจาก Facebook ของพี่ชายคนเดิม ในกระทู้ข้างล่างนะครับ

"ลักษณะของโครงการ เป็นการขุดคลองระบายน้ำสายใหม่

ท้องคลองกว้าง 48 เมตร ยาว 10.10 กิโลเมตร ซึ่งใช้เป็นคลอง
ระบายน้ำสายหลักในการระบายน้ำจากคลองสำโรงไปยังชายทะเลโดยตรง
มีถนนบนคันคลองทั้งสองฝั่ง

พร้อมทั้งมีสถานีสูบน้ำ ติดตั้งเครื่องสูบน้ำขนาด 25 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที
จำนวน 4 เครื่อง และ อาคารสะพานน้ำยกระดับและอาคารทิ้งน้ำ
ทำหน้าที่รับน้ำจากสถานีสูบน้ำให้ไหล ข้ามคลองชายทะเล
และถนนสุขุมวิทแล้วไหลลงสู่ทะเลโดยตรง มีอัตราการไหล 100
ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที

นอกจากนั้นได้มีการติดตั้งระบบโทรมาตรอุทกวิทยา
เพื่อให้การบริหารจัดการน้ำหลากในพื้นที่ลุ่มน้ำเจ้าพระยา
ฝั่งตะวันออกตอนล่างให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 13:21:03 โดย J!MMY »

เอาตัวอย่างภาพของรถที่ผมไปใช้โลเกชันนี้ ถ่ายมาให้ดูดีกว่า
เพื่อจะได้เห็นสภาพแวดล้อมไปด้วย ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

เป็นรูปที่ยังไม่เผยแพร่มาก่อนนะครับ

อันนี้คือ ปลายสุดของ ระบบระบายน้ำ...ข้างหลังกำแพงนี้ คือมวลน้ำมหาศาลเลยทีเดียว

รูปนี้คือ หันกลับไปทางฝั่งซ้าย จากจุดที่ยืนอยู่เพื่อถ่ายภาพข้างบน

ขนาดของทางระบายน้ำใหญ่มากครับ

ทางยกระดับของน้ำ สูงแค่ไหน

ดูเอาจากรูปแล้วกันนะครับ!!!

ข้างบนนี้ น้ำทั้งนั้น จากสถานีสูบน้ำ ด้านหลังผม ตอนถ่ายรูปนี้มา

และแน่นอน ขนาดของสถานีสูบน้ำ ใหญ่ประมาณ อาคารสูงราวๆ 4 ชั้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 13:33:42 โดย J!MMY »

แล้วน้ำจะไหลลงมาตามคลองระบายน้ำในรูป 1 และ 2 ด้านบน

เป็นน้ำตกแบบด้านหลังที่เห็นอยู่

แวะมาบอกแค่นี้ว่า กรุงเทพ โซน บางนา เทพารักษ์ ศรีนครินทร์ ไม่ต้องห่วงเรื่องน้ำท่วมครั้งนี้ครับ

สวัสดี

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผมใช้เส้นทางนี้วิ่งกลับกทม.ทุกวัน (แวะส่งน้องที่บางปูเก่า ก่อนผมจะเข้ากทม.)

สภาพถนนรอบๆตอนนี้เน่ามากมายครับ เป็นหลุมเป็นบ่อหลายช่วง

บางช่วงก็ทรุดตัวลงเป็นขั้นบันได

น่าเสียดายมากเพราะพึ่งเปิดใช้ได้ไม่นาน

ส่วนระดับน้ำในคลองตอนนี้ยังปกติอยู่ครับ

แต่กองผักตบชวา เยอะมาก และที่อันตรายสำหรับผู้ที่วิ่งตอนกลางคืนก็คือ มักจะเจอกัีบกองผักตบที่กองอยู่บนไหล่ทางเลนขวา

เมื่อสัปดาห์ก่อนเกือบอัดเข้ากับกองผักตบไปรอบนึงละ เพราะถนนเส้นนี้ตอนกลางคืนมืดสนิท

ล่าสุดเมื่อคืนเจอรถแบ็คโฮลจอดอยู่บนไหล่ทางเลนขวา(อีกแล้ว) และไม่มีป้ายวางบอกไว้ล่วงหน้า ว่ามีรถจอดอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 13:51:44 โดย Dark Readerz »

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
เคยไปคับแถวนั้น มีที่ของบรรพบุรุษอยู่แถวนั้น

NgoH

• บุคคลทั่วไป
คลองนี้มันหน้าบ้านผม ช่วงลาดกระบัง โอกาส มี่แน่ 2 เมตร เจ็บอีกนาน

ออฟไลน์ Paully

อย่าเพิ่งวางใจนะครับ
น้ำที่ไปทางฝั่งตะวันออกมีมากกว่า Qmax ของคลองนี้มาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หวังว่าจะช่วยได้ครับ ผมตอนในจะได้ๆด้วยครับ ;)

อย่ามอวแค่คลองนี้ครับ ถัดจากนี้ไปทางตะวันออก มีอีก 30 -  40 คลอง

และตอนนี้ คลองเหล่านี้ผันน้ำไปออกบางปะกงแล้วครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
เพิ่งจะรู้ว่า สุโค๊ยยยยยยย

ออฟไลน์ ViX

• **
ผมก็อยู่แถวนี้เหมือนกัน มีทั้งคันกั้นน้ำพระราชดำริ และสถานีสูบน้ำใหญ่ๆเยอะครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

สุดยอดจริงๆครับ ในหลวงของเราทรงมีพระอัจฉริยภาพด้านน้ำเป็นเลิศจริงๆ

และผมก็รู้เพิ่งว่าทำไมน้ำปีนี้ถึงได้ท่วมหนักกว่าที่เคยเป็น แต่พูดในที่นี้ไม่ได้ครับ (รู้สึกเศร้าจริงๆ)

แต่ถ้าใครมี FB หรือ Twitter คงพอทราบๆกันบ้างแล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
โห เพิ่งรู้ว่าไทยก็มีสะพานน้ำยักษ์ขนาดนี้ด้วย !

และ ผมก็เพิ่งรู้ว่านี่เป็นคลองระบายน้ำ ตอนดูGoogle map นึกว่าเป็นวงแหวนรอบที่3ซะอีก =='

เราก็รู้กันแหละครับว่าเป็นใคร

แต่ ในนี้ขอให้งดพูดถึงนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เราก็รู้กันแหละครับว่าเป็นใคร

แต่ ในนี้ขอให้งดพูดถึงนะครับ

ซี๊ดดดดดดดดดดด ต้องงดจริงๆครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับความรู้

ออฟไลน์ pithakh

• **
เพิ่งรู้ว่ามีคลองนี้ครับ อ่านแล้วน้ำตาไหล ทรงพระเจริญครับ