ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอนด้าบอกถ้านิคมลาดกระบังจมน้ำอีก เตรียมขนกระเป๋ากลับบ้าน  (อ่าน 15079 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
สั้นๆง่ายๆ

ขอที่มาของข่าวด้วยครับ

ตามนี้

ข่าวต้นฉบับครับ

http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryId=310&contentId=171025

อ่านแล้วผมตัดท้ายข่าวที่มีฮอนด้ามาครับ

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
เขาบริจาคไป 100 ล้านบาท แล้วนะครับ . . .

เครดิต : Facebook - น้ำขึ้น ให้รีบบอก

บร่ะ เกิดมาชาตินี้เพิ่งเคยเห็นเช็ค 100 ล้านของจริงก็วันนี้ .. เคยเห็นแต่ในหนังมันเซ็นแกร๊กๆของปลอม

เพิ่งบริจาค 100 ล้าน .. ไม่น่าจะถอดใจนะ

แต่ถ้าขนกระเป๋าจริง คงขนจากอยุธยาไปนิคม304 ไปเกทย์เวย์ ไปบ่อวิน ไปหาพวกเพื่อน GM มากกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

คงจะมา 304 ปราจีนบุรีคับเพราะว่าได้ข่าวว่าจะมีโรงงานของ Honda มาเปิดที่ท่าตูมคับ

ปล. ผมทำงานที่ 304 คับ

ทำโรงประกอบฮาร์ดดิสค์ที่ใญ่รองลงจาก WD และ Segate หรือเปล่าครับ

หือคับ อย่าบอกนะที่เดียวกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
มาแถวอิสเทิร์นซีบอร์ดกันมั๊ย มีเพื่อนเยอะเลย ทั้ง มาสด้า ฟอร์ด เชพ ซูซุกิ แถมด้วยคาวาซากิอีกตะหาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nonp

แหล่งที่มา ก็ดูจาก TV ช่อง เนชั่นเหมือนกัน แต่ผมไม่แน่ใจว่าคนที่พูด ของฮอนด้า หรือว่าอีกบริษัท นึง

แต่จากที่เค้าพูดผมก็ว่าเค้าอยากให้รัฐบาลมีนโยบายที่ดีกว่านี้ คงไม่ได้คิดจะย้ายจริงๆ

แต่ผมฟังคุณหมอ ที่ทำกิฟรีนพูดว่าเพื่อนต่างชาติของเค้าก็เสียดายที่เลือกไทยไม่ไปเวียดนาม

แต่ผมว่าเวียดนามก็ใช่ว่าจะปลอดภัยนะ ทั้งพายุ น้ำท่วมก็เยอะเช่นกัน คงไม่ย้ายกันง่ายๆ

คนที่พูดคือ GM ของโรงงานผลิตรถมอเตอร์ไซด์ฮอนด้าครับ
แต่อย่างที่คิดนั่นแหละ เค้าไม่ได้หมายความว่าฮอนด้าจะย้ายหนี
แต่รัฐบาลควรจะทำอะไรดีกว่าที่เป็นอยู่

ถ้าเกิดเค้าจะย้ายหนีก็อย่าไปโทษเค้าดีกว่านะ ความผิดไม่ได้อยู่ที่นักลงทุน
แต่อยู่ที่................................

อกเค้าอกเรา
ไม่มีใครอยากเห็นเงินตัวเองละลายไปกับน้ำหรอก

ส่วนเวียดนาม ผมยังไม่เห็นว่าน่าจะไปลงทุนมากกว่าไทยตรงไหนเลยนะครับ
นอกจากค่าแรงถูกอย่างเดียว

ออฟไลน์ mckyparty

ธรรมชาติลงโทษ ชาติที่โลภติดอันดับโลก
ถึงเวลาเค้ามา จิตเค้าก้อคือมากอบโกย
ถ้าเค้าจะไป เพื่อไปหาฐานที่มั่นใหม่ ช่าง.... แม่ม

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
เมืองไทยอาจจะไม่ใช้ตลาดใหญ่เหมือนเมื่อก่อนก็ได้ครับ เพราะว่าทางพี่ T , พี่ H เค้าก็มีแผนย้ายไปอยู่ประเทศเพื่อนบ้านเรา ใกล้นี้
เพราะตลาดยังใหม่เติบโตได้อีกเยอะ เพราะเมืองไทยเริ่มจะอิ่มตัวแล้วครับ เพราะส่วนใหญ่ที่ผลิตก็ส่งออกทั้งนั้น ซึ่งตลาดส่งออกไปผลิตที่ประเทศไหนก็ได้
ใน เอเชียตะวันออกเฉียงใต้
โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว ไม่ใช้ว่าจะเป็นไปไม่ได้ ถ้าโดนไปเยอะนะ :P

ออฟไลน์ CookiE

ตอบตามความรู้สึกส่วนตัว ถ้าพี่จะกลับก็กลับเถอะครับ ฟันกำไรไปตั้งเท่าไหร่แล้ว โดนน้ำท่วมแทนที่จะอยู่ช่วยกัน คิดจะหนีซะงั้น อำนาจของบริษัทรถมากอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นรวมตัวกันไปบีบรัฐบาลให้หาทางแก้ไขแทนซิครับ ไม่ใช่จะทิ้งคนไทยกันแบบนี้ พอตอนสถานการณ์ดี ๆ ก็โกยกำไรกลับประเทศซะหมด

เขาบริจาคไป 100 ล้านบาท แล้วนะครับ . . .

เครดิต : Facebook - น้ำขึ้น ให้รีบบอก

ความหมายแทนที่จะอยู่ช่วย ผมไม่ได้หมายถึงตัวเงินครับ แต่ผมหมายถึงทางใจ

เพราะถ้าจะบริจาคเงิน ไม่จำเป็นต้อง "อยู่ช่วย" กันก็ได้ครับ

ป.ล ถ้าสมมุติข่าวข้างบนมันจริงอ่ะนะ ถ้าไม่จริง ไม่เผ่นก็กราบขออภัย ;D