ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 7 ที่นั่งคันไหนน่าซื้อที่สุดครับ ? ขอความเห็นหน่อยนะครับ  (อ่าน 67436 ครั้ง)

ออฟไลน์ parman

• Newbie
  • *

กำลังจะซื้อครับไม่ทราบว่าพี่ๆเพื่อนๆในนี้ใช้ 7 ที่นั่งกันบ้างไหม

มีงบ 1.5 ล้านครับ ควรซื้อมือ 1 หรือ รถหรู (alphad) มือสองดีครับ

ขอความเห็นหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รออ่านรีวิว Hyundai H-1 ฉบับ Re-Make ที่จะเอาขึ้นให้ได้ภายในวันนี้ครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
รถ 7 ที่นั่งมีตั้งแต่ Fortuner Captiva ยัน Space Wagon

มันไม่มีตัวไหนน่าซื้อที่สุดหรอกครับ

แต่

อยู่ที่ความต้องการของคุณ

ซึ่ง

คุณไม่ได้บอกมาด้วย

แล้ว

ใครจะไปแนะนำถูกวัตถุประสงค์ละครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
มีงบ 1.5 ล้าน แต่แอบเล็งมือสอง Alphard เป็นทางเลือกด้วย

1. ป้ายแดง มีให้เลือก 2 รุ่น แล้วแต่ว่า รับข้อจำกัดของมันได้มั้ย?
- Mitsu Spacewagon แพงกว่า แต่เล็กกว่า คล่องตัวกว่า ศูนย์เยอะกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า เครื่องเบนซินติดแก๊สได้
- Hyundai H-1 ถูกกว่า แต่ใหญ่กว่า เกะกะกว่า ศูนย์น้อยกว่า อะไหล่น่าจะหายากกว่า เครื่องดีเซลติดแก๊สไม่ได้ ภายในต้องแต่งอีกเป็นแสน จึงจะนั่งสบายจริงๆ
ถ้าเทียบกับรถรุ่นอื่นที่คุณสมบัติใกล้เคียงกัน มันจะเหมือน VW Caravelle มากกว่าจะเป็น Spacewagon / Honda Odyssey

2. ส่วนมือสองรถหรูนำเข้าโดยเกรย์ ผมบอกได้แค่ว่า พยายามเลือก Toyota ครับ จะ playsafe กว่ายี่ห้ออื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 09:37:39 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
แนะนำ Hyundai H-1   คุ้มค่าทั้งคุณภาพ Performance ราคา    ;D
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

• Newbie
  • *

ขอบคุณนะครับวันนี้รอดูนะครับ คุณ jimmy ส่วนวัตถุประสงค์ไม่มีอะไรมากครับ

แค่อยากได้ไว้นั่ง 7 คนช่วงล่างนิ่มๆไม่กระโดดแบบ suzuki-apv ก็พอครับ

ออฟไลน์ maimai

• Newbie
  • *
พี่จิมบอกให้รออ่านรีวิว H-1 แสดงว่าน่าจะมีอะไรเซอร์ไพรส์แน่ๆเลย ::)

ออฟไลน์ JIRATH

Space Wagon ก้น่าสนครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ตัวเองเคยมีประสบการณ์นั่งมาก็ TOYOTA VENTURY อ่ะ :D :D :D

รอฟังความเห็นท่านต่อ ๆ ไปครับ :D :D :D :D :D

ภาพจาก  http://www.weekendhobby.com

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ตัวเองเคยมีประสบการณ์นั่งมาก็ TOYOTA VENTURY อ่ะ :D :D :D

รอฟังความเห็นท่านต่อ ๆ ไปครับ :D :D :D :D :D

ภาพจาก  http://www.weekendhobby.com

ถ้าเทียบเวนจูรี่รุ่นธรรมดากับ Hyundai H1 เหมือนดูหนังคนละเรื่องครับ เวนจูรีมันยังสลัดความเป็นรถตู้ได้ไม่หมด ยิ่งถ้าเป็นคนขับเอง นั่งเมื่อยมาก และ แป้นคันเร่งกับแป้นเบรคมันใกล้กันมาก ถึงมันจะสูงต่ำไม่เท่ากัน เบาะผู้โดยสารแถวกลางกับแถวสุดท้ายก็นั่งลำบาก ที่วางของหลังเบาะหลังสุดก็ไว้อะไรไม่ค่อยได้

ฮุนไดเอาใจคนขับกะคนนั่งมากกว่าครับ ไม่ต้องนับเรื่องความนิ่มนวล ที่นั่งมันนั่งสบาย พื้นที่ขาก็ทำมากำลังดี แถมเบาะก็ถอดได้ มีที่วางของอีก เสียดาย ไม่ได้ซื้อครับ เพราะทางบ้านออกVentury ไปก่อนHyundai จะเข้ามา เสียดายจริง ๆ ไม่น่าไปดูเลยครับ ดูแล้วเซ็งที่ดันไปซื้อ Ventury ถ้าอยากได้เท่ากันต้องไปซื้อตัว Ventury Majesty ซึ่งราคาแรงกว่า H1 เยอะครับ แถมToyota รอรถ นานนนนนนนนนนนนนนนมาก ๆ Performance ผมก็ไม่รู้นะแต่ แค่ลองนั่ง ๆ คิดว่ารถพวกนี้ ขับอย่างมาก 140 ได้ก็เก่งแล้วครับ ถึงรู้สึกว่าเกาะ ก็เสียวแล้วครับ

พวก Wish หรือ Space Wagon มันกลายๆ นะ ผมว่า ถ้าอยากนั่งสบาย ตัดพวกนี้ออกไปเลยครับ นั่งไม่สบาย เลย เหมือนนั่งอยู่ในรถขนโลงศพอเมริกันมาก ๆ

ถ้าตอนนี้ขาย Ventury แล้วไม่ขาดทุน ผมก็คงไปซื้อ H1 ล่ะ แต่ซื้อมาแล้ว ก็ต้องทนใช้ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 21:44:13 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่เกิน 1.5 ถ้าอยากได้แบบลุยๆหน่อยด้วย คงต้องไปคบ PPV หรือ SUV ประกอบในประเทศแทนก็ได้ครับ

-ถ้าเน้นนั่งสบายทุกแถวในกลุ่ม PPV ต้องคบไทยรุ่งสถานเดียว เพราะหลังจากที่ผมทดลองมุดเข้า-ออก PPV SUV 7ที่นั่ง มาจนครับทุกยี่ห้อแล้วไทยรุ่งดีที่สุดเพราะแถวสามดูไม่ค่อยเป็นลูกเมียน้อยซักเท่าไหร่ เพราะมันนั่งห้อยขาได้สบายๆเลย ส่วนแถวสามที่เห่ยที่สุดในกลุ่มนี้ผมยกให้เอเวอร์เรสกับมู-7 นั่งแล้วรู้สึกได้ถึงความเมื่อยทันที เพราะมันต้องชันขา เหมาะสำหรับเด็กหรือผู้ใหญ่ตัวเล็กๆนั่งมากกว่า ส่วนฟอร์จูนเนอร์กับปาเจโร่สปอตผมว่าสบายใกล้เคียงกัน นั่งนานๆพอไหวอยู่

- SUV แคปติว่าอย่างเดียวไม่มีทางเลือกอื่นอีกแล้ว แถว3 ถ้าให้ผู้ใหญ่นั่งจริงๆก็พอทนได้อยู่ยังไงก็ยังดีกว่าเอเวอร์เรสกับมู7แน่ๆ จุดเด่นอยู่ที่การพับเบาะเลยล่ะ เล่นได้หลากหลายพอดูเลย ถ้าจะซื้อแนะนำดีเซลรุ่นท็อปเท่านั้น รุ่นเบนซินโคตรอืด แบบไม่น่าเชื่อว่าสมัยนี้มันยังมีรถอืดๆแบบนี้อีกเรอะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ลองดูฟอร์จูนเนอร์ เบนซินใช้ได้ดีมาก แต่กินน้ำมันแต่ผมแนะนำ captiva diesel คับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
spacewagon นั่งแบบสบายจริงๆก็ 5คนแหละครับ ที่นั่งตอนหลังสุดเป็นคนสูงไม่เกิน170 ก็พอได้อยู่

ส่วนตัวรถพวกแนว SW ไม่เหมาะกับ7คนทางไกลนะครับ ใกล้ๆสักชั่วโมงก็โอเคอยู่

แต่ผมว่านั่งสบายสุดในรถมือ1ราคาประมาณนี้นะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ กำลังรวบรวมข้อมูลปลายปีได้ออกแน่ แต่ก็ลังเลนั้นแหล่ะครับเพราะจะซื้อทั้งทีเราก็อยากใช้ยาวๆ

h1 ก็น่าสนครับหลังจากอ่านรีวิวแล้ว

แต่คงไปทำที่นั่งใหม่ ร้านไหนที่ทำได้เนียบที่สุดบ้างแนะนำหน่อยนะครับ :o

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
ถ้าอยากได้แบบธรรมดาก็เชียร์ฟอร์จูเนอร์ครับทนดี
ถ้าอยากได้แบบสะดวกสบายแบบครอบครัวผมชอบอัลพาร์ดครับ
หรือถ้าไม่อยากสิ้นเปลืองก็ โตโยต้าวิช คร้าฟ