ผู้เขียน หัวข้อ: ##ขอความคิดเห็นของพี่ J!MMY และเพื่อนสมาชิก เกี่ยวกับ Pajero Sport ครับ##  (อ่าน 10716 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
   พอดีว่าคุณพ่อผมกำลังจะซื้อรถใหม่ ดูระหว่าง Pajero Sport กับ D max V Cross 4 ประตู ครับ

เห็นว่าราคาใกล้เคียงกัน แต่ในใจชอบ PS แต่เข้าไปดูเวป Pajero Sport Society มีความกังวลเกี่ยวกับเรื่องต่อไปนี้ครับ

1. ปัญหาโช้ครั่ว วิ่งระยะ หมื่นกิโลเมตร ก็เป็นกันแล้ว
2. ปัญหาเฟืองท้ายหอน
3. ปัญหากระจกมองข้างสั่น
4. กระจกบานหน้าบาง แตกง่าย
5. สีหลุดล่อนของกันชน เห็นบอกว่าเป็นตั้งแต่ป้ายแดง
6. เบาะหนังแตกลายง่าย ด้ายขาด
7. เครื่องวูบจากปัญหา SCV
8. ตัว 2WD มีเกียร์ 5AT หรือยัง
8. การกินน้ำมันเทียบกับ All new Dmax3.0 vgs

หลักๆที่เป็นกังวลก็มีประมาณนี้ครับ อยากทราบว่าปัญหาเหล่านี้ได้ถูกแก้ไขหรือยัง

และถ้าจะออกรถมีศูนย์บริการแนะนำหรือเปล่าครับ

รบกวนพี่ J!MMY และเพื่อนสมาชิก ช่วยให้คำตอบด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ :D

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ขอตอบในฐานะ (ลูก)ผู้ใช้ครับ ตอนนี้ก็ 110,000 km. เข้าไปแล้ว (รถล๊อตแรก ตัว 2.5 140 แรงม้า)

1. ปัญหาโช้ครั่ว วิ่งระยะ หมื่นกิโลเมตร ก็เป็นกันแล้ว
- ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ น่าจะเป็นบางคัน
- ส่วนใหญ่จะเป็นครับ วิธีแก้ปัญหาคือสามารถนำไปเคลมที่ศูนย์บริการได้เลยครับ แต่ก็ไม่ได้เป็นอันตรายต่อตัวรถครับ
- โอ่ย อันนี้สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ อาจจะมองไม่ชัดบ้างบางที แต่จะสั่นในความเร็วช่วง 130 - ราวๆ 180 ปลายๆ (Top Speed)
- อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เพราะว่าคันนี้เคยเปลี่ยนกระจกหน้าทีหนึ่ง เพราะมีหินดีดใส่กระจกหน้าครับ
5. สีหลุดล่อนของกันชน เห็นบอกว่าเป็นตั้งแต่ป้ายแดง
- ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่รถล๊อตใหม่ๆ ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า
- ตอบเหมือนกับข้อ 5 เลยครับ
- [ขอเว้นว่างนะครับ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ]
8. ตัว 2WD มีเกียร์ 5AT หรือยัง
- มีแล้วครับ มาพร้อมกับ Paddle Shift เลยครับ
8. การกินน้ำมันเทียบกับ All new Dmax3.0 vgs
- น่าจะพอๆ กัน เผลอๆ D-Max อาจจะประหยัดกว่าก็เป็นได้

น่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยน่ะครับ ^_^
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
1. ปัญหาโช้ครั่ว วิ่งระยะ หมื่นกิโลเมตร ก็เป็นกันแล้ว --- ปกติครับ เป็นแทบทุกคัน เคลมได้เคลมไปครับ หัดสังเกตุเองบ่อยๆครับ
2. ปัญหาเฟืองท้ายหอน --- มีเสียงจริง(น่าจะ99%ของPJSทั้งหมด) แต่ไม่ได้น่ารำคาญอย่างที่คิดครับ (หลายคนทำเหมือนเป็นปัญหาใหญ่มากกกก)
3. ปัญหากระจกมองข้างสั่น --- มีความรู้สึกว่า ล็อตเก่า(ที่ไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง)ที่ไปใส่ไฟเลี้ยวเพิ่มเอง มันจะทำให้เขี้ยวข้างในหักครับ เลยสั่นกันไป แก้ยังไงก็ไม่หายครับ ส่วนตัวใหม่ไม่ทราบ
4. กระจกบานหน้าบาง แตกง่าย --- ออกตจว.โดนหินกระแทก(แบบเสียงดังมากๆ.. เหวอเลย) มาสามสี่ครั้งแล้ว ยังไม่เป็นอะไรครับ แต่เห็นร้าวกันบ่อยจริงครับ
5. สีหลุดล่อนของกันชน เห็นบอกว่าเป็นตั้งแต่ป้ายแดง --- เห็นเป็นเฉพาะสีขาวนะครับ สี่อื่นๆยังไม่เห็นเป็นครับ
6. เบาะหนังแตกลายง่าย ด้ายขาด --- แตกลายง่ายจริงครับ แต่ผมยังไม่ขาด หรือด้ายมีปัญหา
7. เครื่องวูบจากปัญหา SCV --- เป็นกันหลายคนครับ แต่เคลมได้ก็เคลมไปครับ

และถ้าจะออกรถมีศูนย์บริการแนะนำหรือเปล่าครับ --- ออกศูนย์ไหนไม่มีแนะนำครับ แต่บริการดีสุดผมว่าก็ที่ศรีนครินทร์ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มี spec ของตัว 2.4 มั๊ยครับ ผมงมหาที่เว็ปของมิตซูแล้วไม่เจอเลย สงสัยฝีมือการหาไม่ดีพอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

ข้อ 3 -6 เป็นปัญหาเฉพาะคันครับ
ผมว่าไม่น่าเป็นนะ โดยเฉพาะเรื่องกระจกเนี้ย

ข้อสุดท้าย เทียบกับดีแม๊กซ์ 3.0 VGS
พอๆกันครับ แต่ขับเนียนๆ 2.5 น่าจะประหยัดกว่าทั้งในและนอกเมือง

ออฟไลน์ Ji.Cl.

มี spec ของตัว 2.4 มั๊ยครับ ผมงมหาที่เว็ปของมิตซูแล้วไม่เจอเลย สงสัยฝีมือการหาไม่ดีพอ
Me Too ครับ หาไม่เจอเช่นกัน รู้สึกว่า คุณเธอมิตซูจะใส่ไว้แต่หน้าหลักครับ ลองไล่ทีละหัวข้อดูสิครับ

ภายนอก รูป 2WD GT ยังเป็นล้อ 16 ตัวเก่า

ภายใน ลายเบาะยังเป็นแบบเดิม

ฯลฯ

ราคา ยังเป็นราคาเก่า ออปชั่นขนาดนี้มิตซูคงไม่ใจบุญขายราคาเดิม สรุป นอกจากหน้าหลัก ยังเป็นข้อมูลเก่าครับ

ไปถามศูนย์มา ราคา... เอ่อ... หลายตัว จำไม่ได้ครับ แต่รุ่น 2WD GT 2.5VG 1,179k ครับ เพิ่มขึ้น 30k

จำ 2WD GT ได้ตัวเดียว เพราะกำลังจ้องตาเป็นมัน

ส่วนปัญหานะครับ ผม ในฐานะที่กำลังจ้อง วางแผนไว้ว่าถ้าได้มันมาครอบครอง...

1. โช๊ค ปัญหามีครับ อยู่ในประกันก็เคลมครับ เคลมไปเรื่อยๆ พอหมดประกันก็ค่อยหาโช๊คอื่นๆ ครับ

2. หอนครับ แต่ก็ไม่สนครับ ผมคงไม่ยอมไปเอารถที่วิศวกรรมขับขี่ที่ผมไม่ชอบ เพียงแค่ว่ามันหนวกหูน้อยกว่าหรอกครับ

3. กระจกมองข้าง อันนี้ผมต้องสนครับ แต่ล็อตปัจจุบันไม่แน่ใจว่าแก้หรือยัง ต้องดูอีกทีครับ

4. แตกก็เคลมครับ พอหมดประกัน มันจะชนหินร้าวๆ หน่อย ถ้ายังรับได้ก็ไว้ร้าวหลายๆจุดค่อยเปลี่ยนครับ

5. ไม่ทราบครับ

6. อันเก่าไม่ทราบครับ แต่ลายเบาะใหม่ ผมว่ามันน่าจะกระจายแรงกดได้ดีกว่านะ น่าจะดีขึ้น (มั้ง?  :-\)

7. รุ่นแรก เห็นว่าเป็นเยอะ แต่หลังๆ มา เหมือนจะน้อยลง โดยเฉพาะรุ่น VG (<-- ข้อนี้กรุณาคิดหลายตลบ คนเขียนเองก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่ = =')

8. เพิ่งมีครับ

ออฟไลน์ Stp

> ใช้มาเกือบ 20,000 กม. แล้ว ยังไม่เจอปัญหาครับ

> พบปัญหาเกือบทุกคัน วิ่งๆ ไปบางทีก็เงียบ บางทีก็ดัง แต่ผมยอมรับได้

> ยังไม่พบรุนแรง อาจมีบ้างบนพื้นที่ขรุขระ บางทีปัญหาอาจเกิดจากการติดตั้งครอบกระจกเองของเซลก็ได้ครับ

> ยังไม่เคยเจอ แต่เท่าที่พอจะเจอในยี่ห้ออื่นก็รู้สึกว่ารถใหม่ๆ กระจกค่อนข้างบาง

> ในคลับพบเจอเฉพาะสีขาว เจอหลายคัน

> เบาะเป็นรอยพับจากการกดทับได้ง่ายจริง ปีกเบาะนั่งง่ายต่อการพับงอเมื่อปีนขึ้นรถด้วย (เบาะหน้า)

> ไม่เคยพบปัญหา ในคลับมีบางคันเท่านั้น หลังๆ นี่ไม่ค่อยเจอกันแล้ว

> สเปคล่าสุดมีแล้วครับ

> ไม่ทราบ ไม่เคยใช้ Dmax
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
รถทุกคัน ณ วันนี้ต่างมีปัญหาครับ
เพียงแต่เราต้องดูว่า มันมีผลกระทบต่อการขับขี่มากน้อยเพียงใด
ถ้ารับได้ ก็ วินๆครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ mothsan

Mitsu มีปัญหาเรื่องเบาะ เน่าเร็วจริงๆ หรือครับ ได้ยินมาหลายรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ myalexxp

Mitsu มีปัญหาเรื่องเบาะ เน่าเร็วจริงๆ หรือครับ ได้ยินมาหลายรุ่นแล้ว

มันเน่ายังไงครับ ความหมายจริงๆคืออะไรครับ เน่า = เหม็น หรือ ?

ได้ยินมาหลายรุ่น แล้วเคยได้ขับ เคยได้ใช้สักรุ่นไหมครับ

ถ้าไม่เคยใช้เลย ก็น่าคิด  ;)

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
พอได้แนวทางในการตัดสินใจแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ;D

ปล.ยังรอความเห็นของพี่ J!MMY อยู่นะครับ ;)

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ 2500 GT รุ่นปี 2010  140 แรงม้า ใช้ไม่มากนัก ปัญหาตามหัวข้อที่กล่าวมาไม่พบเลย เคยไปเคลมซีลเพลาคานแข็งรั่ว เคลมแล้วหายสนิทเลย ปัญหาอย่างอื่นไม่มี แต่การบริโภคน้ำมันถ้าขับแบบปรู๊ดปราดจะกินน้ำมันมากเพราะรถหนักตั้ง 2 ตันกว่า เทียบตัวอื่นที่น้ำหนักน้อยกว่าไม่ได้ ยิ่งไปเทียบกับตัวแค็บไม่ยกสูงการกินน้ำมันประหยัดเกือบครึงนึงเลย

ออฟไลน์ Cool Runner

ตอบเพิ่ม
    ตอนนี้เครื่องตั้งแต่ที่ออกตัว VG Turbo มาใช้ SCV แบบตัวยาวเหมือนตอน Tiger D4D ทั้งหมดแล้ว
ยังไม่มีข่าวว่ามีปัญหาและตามหลักแล้วโอกาสติดน้อยลงกว่าเดิม

สำหรับผมตอนนี้ก็สนใจตัว 2WD GT อยู่

ออฟไลน์ toonze

เน่ายังไงครับ

โตโยต้า ฮอนด้าก็มี เปาะหนังเกรดเดียวกันแหละ ฟอจูนแตกลาย 

ออฟไลน์ toonze

Pajero Sport คนรู้จักมีบ่นว่ากินน้ำมัน รีวิวของคุณJ!MMY ก็บอกว่า"กินกว่าFortuner นิดหน่อยนะ"ครับ

ไม่กินเท่าไหร่หลอกครับอยู่ที่เท้าเราเองแหละ

ออฟไลน์ udis

รุ่นไหนเหรอครับ ใช้ Mitsubishi อยู่สองรุ่น ก็ไม่เน่าไม่เหม็น นั่งสบาย ไม่ร้อน สะอาดดี ไม่ขาด แถมก็ยังดูใหม่อยู่เลยครับ
ผมว่าเบาะนั่งสบายดีมากสำหรับ Mitsubishi ครับครับ
 :o :o :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2011, 04:15:00 โดย udis »

ออฟไลน์ SP

รุ่นไหนบ้างครับ ที่บ้านมี Strada มือสองอายุเกือบ 7 ปี เบาะหนัง กับ Triton อายุ 8 เดือนเศษ เบาะผ้า

ก็ไม่เห็นมันขาดหรือเน่าเลยครับ แต่เบาะผ้า Triton เก็บฝุ่นดีมากกกกกก ก่อนหน้านั้นเคยมี L200 cyclon เบาะหนังเหมือนกัน รายนั้นอายุ 17 ปี

มีแค่ตะเข็บเบาะขาด มีรุ่นไหนบ้างครับที่ว่ามีปัญหา ??? ??? ???

ออฟไลน์ gatasila

ความเห็นส่วนตัว ปาเจโรสปอร์ตน่าใช้กว่าครับ รถประเภทนี้เบาะหลังนั่งสบายกว่ากระบะมาก
ผมใช้ไทรทันพลัส 4 ประตูอยู่ ใช้มา2ปีแล้ว พื้นฐานน่าจะพอกัน ปัญหาที่กล่าวมายังไม่เจอครับ
เฟืองท้ายหอนผมเจอแต่กะของพี่ชาย พลัสแค็ป mt น่ะครับ ตอนถอยรถเร็วๆ

ออฟไลน์ E-OOD

• **
อยู่ชลบุรี  เมื่อวาน ตั้งท่าจะไปจองปาเจโร่ สปอร์ต ขับ 2  ตัวท็อป เกียร์ออโต้  5  สปีด ไปศูนย์แรก  เดินรอบโชว์รูม ทั้งในโชว์รูม  และที่ปล่อยรถใหม่  เข้า ๆ  ออก ๆ   ไม่มีใครสนใจ  ไม่เป็นไร  ไปอีกศูนย์ดีกว่า  ไปอีกศูนย์ เข้าไปในโชว์รูม  มีคนมาคุยด้วย  แต่ถามคำตอบคำ  เหมือนไม่อยากขาย  เลยตัดสินใจกลับบ้านดีกว่า  ชาตินี้ถ้ายังอยู่ชลบุรี ไม่ได้ใช้รถยี่ห้อมิตซูแน่เลยเรา  แผนกขายทำกันงี้  เหมือนเราต้องง้อซื้อไงไม่รุ 

อยู่ชลบุรี  เมื่อวาน ตั้งท่าจะไปจองปาเจโร่ สปอร์ต ขับ 2  ตัวท็อป เกียร์ออโต้  5  สปีด ไปศูนย์แรก  เดินรอบโชว์รูม ทั้งในโชว์รูม  และที่ปล่อยรถใหม่  เข้า ๆ  ออก ๆ   ไม่มีใครสนใจ  ไม่เป็นไร  ไปอีกศูนย์ดีกว่า  ไปอีกศูนย์ เข้าไปในโชว์รูม  มีคนมาคุยด้วย  แต่ถามคำตอบคำ  เหมือนไม่อยากขาย  เลยตัดสินใจกลับบ้านดีกว่า  ชาตินี้ถ้ายังอยู่ชลบุรี ไม่ได้ใช้รถยี่ห้อมิตซูแน่เลยเรา  แผนกขายทำกันงี้  เหมือนเราต้องง้อซื้อไงไม่รุ  

ไม่มีใครสนใจเพราะอะไรครับ เพราะเซลไม่อยากขายจริงๆเหรอครับ
จากที่ไปมาหลายศูนย์ ไม่เคยเจอแบบนั้นนะครับ เพราะไม่ใช่เจ้าตลาด ง้อลูกค้าตลอด ของแถมเพียบครับ รถก็ได้ไวครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2011, 16:28:14 โดย udis »

ออฟไลน์ E-OOD

• **
ถามผมแล้วผมจะรู้เหรอครับว่าทำไมเขาไม่สนใจผม หรือทำท่าไม่อยากขายให้  อาจจะแต่งตัวไม่ดีมั้ง  ไม่ได้ผูกเนคไทไปมั้ง  ไม่ได้ขับรถยุโรปไปมั้ง หรือ พราะไป vigo ตัวเอนจีวีของสามมิตรมั้ง  สรุปว่าผมคงจะผิดน่ะ  ท่าทางไม่มีปัญญาซื้อรถเขา เขาเลยทำท่าไม่สนใจจะขายให้ คิดว่าความผิดมันต้องเกิดจากที่ผมเนี่ยแหละ  บริษัท  หรือโชว์รูมนั้นไม่ผิดหรอกครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
เรื่องน้ำมันPajero s.ดีกว่าครับ กินดีกว่าถ้าใชPajero s.เข้าปั้มบ่อยแน่ๆครับ กินดีเป็นบ้าเลย
ส่วนD-maxไม่ดีหรอกครับ รถเค้าทำออกมาให้กินน้ำมัน มันกลับกินน้อยเหมือนคนเป็นโรคเบื่ออาหารนานๆเข้าปั้มที ;D

ถามผมแล้วผมจะรู้เหรอครับว่าทำไมเขาไม่สนใจผม หรือทำท่าไม่อยากขายให้  อาจจะแต่งตัวไม่ดีมั้ง  ไม่ได้ผูกเนคไทไปมั้ง  ไม่ได้ขับรถยุโรปไปมั้ง หรือ พราะไป vigo ตัวเอนจีวีของสามมิตรมั้ง  สรุปว่าผมคงจะผิดน่ะ  ท่าทางไม่มีปัญญาซื้อรถเขา เขาเลยทำท่าไม่สนใจจะขายให้ คิดว่าความผิดมันต้องเกิดจากที่ผมเนี่ยแหละ  บริษัท  หรือโชว์รูมนั้นไม่ผิดหรอกครับ

แต่งตัวไม่ดี คงไม่ใช่ครับ ผมใส่เสื้อยืดขาสั้น เดินไปดู ไม่มีรถขับด้วยครับ
โดยปกติ เค้าจะไม่เข้ามาคุยด้วย เค้าจะปล่อยให้ดูรถจนพอใจ พอเราสบตาพนักงานขายปุ๊บ ก็คุยกันยาว จนคอแห้งกันไปเลย

หรือศูนย์นี้จะแย่จริงๆ ดีแล้วครับที่มาบอกกัน เค้าจะได้ปรับปรุงครับ แต่เหมือนชลบุรีมีหลายศูนย์นะครับ
 :) :) :)

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member

ผมเข้าใจครับ เคยเห็นคนอื่นบ่นเหมือนกัน คุณ E-OODไม่ได้ผิดหรอกครับ...เพราะเราเอาเงินไปซื้อไม่ได้ขอฟรีๆ ผมเคยเจอเซลHondaที่จะขายอย่างเดียวไม่แนะนำรถเลยจะให้ซื้อแระ รถนะไม่ใช่ผัก เพิ่งไปซื้อมือถือก็เจอเหมือนกัน เลยซื้อแต่มือถือ เพราะตั้งใจไปเอาTablet ด้วยอ่ะ ช่างมันเถอะ
ปีหน้าก็ยังอยากได้Eco-Car ของMitsu อยู่ดี จะไปหาซื้อที่ๆเขาแนะนำว่าดีไว้ก่อน
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ boyito

• Newbie
  • *
  • ดีต่อใจ
ของผม เข้าไปที่ศูนย์ก็ตอนรับดีน่ะ แต่อธิบายรายละเอียดรถไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ เหมือนไม่รู้เรื่องของที่ตัวเองขายยังไงไม่รู้ อีกอย่าง พอบอกว่าสนใจซื่อสด ความอยากขายลดลงอย่างมีระยะสำคัญ
ซื้อของเป็นล้านบาทน่ะ ไม่ได้เดินเข้าไปขอ เซ็ง...